AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 11:00:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีรถใช้แก๊สแต่เปลืองน้ำมัน  (อ่าน 3112 ครั้ง)
BOOK
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 21:33:30 »

เดิมใช้แก๊สน้ำมันหายเหมือนกัน ระบบใช้แก๊สตัดแต่หัวฉีด เลยไปให้ช่างติดตัวตัดปั๊มติ๊ก (ให้ตัดปั๊มติ๊กตอนใช้แก๊ส แล้วก็สลับไปมาได้ปกติ) ดีขึ้นแยะ ข้อดีสำหรับตัวเอง
1. น้ำมันไม่ค่อยหาย
2. ขับรถใช้แก๊ส เกิดสายน้ำมันรั่ว มันจะไหลเป็นทาง ถ้าเกิดสะเก็ดไฟ อืม.....แต่ถ้าตัดปั๊มติ๊ก น้ำมันมันก็ไม่ไหลออกจากถัง (คนขับไม่รู้หรอกว่าน้ำมันรั่ว เพราะใช้แก๊สอยู่ รถวิ่งได้ปกติ) (เคยรั่วมาแล้วสองครั้ง รอดมาได้ ยังเสียวอยู่)
3. ปั๊มติ๊กน่าจะอายุยืน เพราะไม่ได้ใช้งาน (เดิมพังไปสองตัวแล้ว)
4. ตัดปั๊มติ๊กแล้ว ใช้รถได้เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2012 21:36:13 โดย BOOK » บันทึกการเข้า
AE.พาฝัน
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 กันยายน 2012 21:52:32 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
Christmas
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4E-FE inside

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 08:48:41 »

ผมขอถามเรื่องโปรแกรมแก๊สหน่อยครับ ว่าปกติเค้าจะตั้งเงื่อนไขการสลับน้ำมัน-แก๊ส หรือแก๊ส-น้ำมันยังไงครับ
น้ำมัน-แก๊ส นี่ต้องรอความร้อนได้ แล้วก็รอบได้รึป่าวครับ
แก๊ส-น้ำมัน รอแก๊สหมดหรือว่ารอแก๊สเหลือสักกี่ลิตรถึงจะตัดเข้าน้ำมัน หรือว่าเค้าตั้งจากรอบเครื่องว่าเกินเท่าไหร่ตัด หรือตั้งจากความเร็ว หรือเปิดแอร์ตัด
ส่วนมากผมจะลากเกือบ 6000 ประจำ วิ่งเฉลี่ย 120-140 บางที่ 80-100 มีอัดเกิน 150 บ้างเป็นครั้งคราว เปิดแอร์บ้างแต่ส่วนใหญ่เปิดกระจก และส่วนมากผมจะเติมแก๊สตอนที่ไฟมันกระพริบหรือสักราวๆ 400 โลขึ้นไป ผมรู้สึกว่ามันกินน้ำมันคู่กับแก๊สเป็นบางทีอ่ะครับ บางทีวิ่งเป็นร้อยโลน้ำมันก็ไม่ค่อยลดเท่าไหร่

Rong Fuel-Up

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 09:16:03 »

ผมขอถามเรื่องโปรแกรมแก๊สหน่อยครับ ว่าปกติเค้าจะตั้งเงื่อนไขการสลับน้ำมัน-แก๊ส หรือแก๊ส-น้ำมันยังไงครับ
น้ำมัน-แก๊ส นี่ต้องรอความร้อนได้ แล้วก็รอบได้รึป่าวครับ
---ถูกต้องครับ แล้วก็แล้วแต่ระยะเวลาที่ตั้งไว้ด้วยครับ เช่นบางคนตั้งให้จะทำงานได้หลังจาก 5นาทีไปแล้ว เป็นต้น---
แก๊ส-น้ำมัน รอแก๊สหมดหรือว่ารอแก๊สเหลือสักกี่ลิตรถึงจะตัดเข้าน้ำมัน หรือว่าเค้าตั้งจากรอบเครื่องว่าเกินเท่าไหร่ตัด หรือตั้งจากความเร็ว ตกหรือเปิดแอร์ตัด
ส่วนมากผมจะลากเกือบ 6000 ประจำ วิ่งเฉลี่ย 120-140 บางที่ 80-100 มีอัดเกิน 150 บ้างเป็นครั้งคราว เปิดแอร์บ้างแต่ส่วนใหญ่เปิดกระจก และส่วนมากผมจะเติมแก๊สตอนที่ไฟมันกระพริบหรือสักราวๆ 400 โลขึ้นไป ผมรู้สึกว่ามันกินน้ำมันคู่กับแก๊สเป็นบางทีอ่ะครับ บางทีวิ่งเป็นร้อยโลน้ำมันก็ไม่ค่อยลดเท่าไหร่

--ถ้าระบบหัวฉีดสมบูรณ์ ระบบจะตัดเป็นน้ำมันเมื่อ
1.กดสวิตซ์เปลี่ยนระบบ
2.แรงดันก๊าซน้อยกว่าที่ตั้งไว้ในโปรแกรม
3.ปริมาณก๊าซในถังเหลือน้อย  (อันนี้ส่วนใหญ่ไม่ส่งผลให้เปลี่ยนเป็นน้ำมันเท่าไหร่ เพราะแรงดันก๊าซจะตกก่อน)
4.โปรแกรมกำหนดรอบการใช้งานของก๊าซเอาไว้เช่น  รถผมกำหนดรอบการใช้งานก๊าซสูงสุดไว้ที่ 4000rpmนั่นหมายถึงเมื่อผมกดคันเร่งรอบถึง4001rpmมันจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันเองอัตโนมัติครับ

ผิดถูกอย่างไรเพื่อนๆช่วยกันชี้แนะครับ--- อ่านหนังสือ
nutsaen

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 19:14:49 »

ของผม 4e fe ในเมืองรถติดๆ ถังแคปซูล58ลิตร วิ่งได้390-400โลครับ ตกกิโลละ 1.70-1.80      แต่ถ้านอกเมือง ตจว ลองเติมแก๊สเต็มถังแล้ววิ่งไป300กิโล แล้วเติมเต็มถังใหม่อีกทีใช้แก๊สไป25ลิตร ตกโลละ 1.20     ส่วนน้ำมันผมใช้เวลาสตาร์ทกับอุ่นเครื่องขับออกตัวประมาณ5นาทีหรือวิ่งไปสักเกือบๆ2กิโลก็ตัดเข้าแก๊ส เติมน้ำมันทุกๆสองอาทิตย์300บาท เบนซิน95ครับ ตาปริบๆ หาเติมได้เพราะปั๊มน้ำมันอยู่ใกล้ที่ทำงาน แหะ.. แหะ.. ที่กล่าวมาอยู่ในเกณฑ์ปกติมั๊ยครับน้า  ซูม ซูม

Rong Fuel-Up

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 20:07:46 »

ปกติสุดๆเลยครับ วิออส แจ้สวิ่งในเมืองก็กินแก้สและน้ำมันประมาณนี้ครับ
nutsaen

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 21:22:03 »

ปกติสุดๆเลยครับ วิออส แจ้สวิ่งในเมืองก็กินแก้สและน้ำมันประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ เพราะตอนแรกที่ผมติดแก๊สมาใหม่ๆ ก็กังวลว่าทำไมน้ำมันลดไปด้วยจนเกือบหมดถัง ผมแค่ลองคิดเล่นๆนะครับใครลองคำนวณดูก็ได้ ผมเองเช้าขับรถไปทำงานจอดไว้จนถึงเย็นก็ขับกลับบ้าน วันนึงไปกลับน่าจะใช้น้ำมันประมาณ 4กิโล x14วัน(เสาร์อาทิตย์พักผ่อนขับรถเที่ยวครับ)=56กิโล เติมเบนซิน95 (เติม300บาทลิตรนึงเกือบ49บาท=ได้ประมาณ6ลิตร อยู่ได้สองอาทิตย์สมเหตุสมผลครับ) 555+

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์