AE. Racing Club
28 กันยายน 2024 14:28:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทแล้วเงียบ  (อ่าน 2428 ครั้ง)
crazy
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 26 กันยายน 2012 19:39:31 »

วิ่งมา ประมาณ 30-40โล แล้วดับเครื่อง สตาร์ทติดยากมากเงียบ ต้องสตาร์ทอยู่6-7ครั้งกว่าจะติด
เป็นหมดทั้งแก็ส และน้ำมัน เป็นที่สาเหตุอะไรได้บ้างคับ
หนึ่ง_
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 19:44:51 »

เช็คหัวเทียนก็น่าจะดีนะครับ

รอท่านต่อไปครับ

tstar
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 19:50:08 »

สตาร์ทติดยากมาก"เงียบ" ถ้าหมายถึงไดสตาร์ทไม่ทำงาน
เคยเป็น ใส่ Relay ช่วยสตาร์ทแล้วหาย(ถ้าไดไม่มีปัญหานะครับ)
crazy
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 19:54:50 »

สตาร์ทติดยากมาก"เงียบ" ถ้าหมายถึงไดสตาร์ทไม่ทำงาน
เคยเป็น ใส่ Relay ช่วยสตาร์ทแล้วหาย(ถ้าไดไม่มีปัญหานะครับ)
ขอบคุณคับ เครื่อง 7A เด๋วลองวิ่งหาร้านซ่อมไดสตาร์ทดู
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 20:02:10 »

สตาร์ทแล้วเงียบ เหมือนรถใหม่เลยดีนี่ครับ  555 แซวเล่นนะ
อการน่าจะเป็นอย่าน้าด้านบนว่า ไดสตาร์ทไม่ทำงาน อาจลองดูที่กล่อง
ฟิวส์ก่อนนะ ผมคยเป็นทีแรกนึกว่าไดพัง กลายเป็นกล่องฟิวส์ใหญ่ช๊อต
เปลี่ยนใหม่หายสนิท
ก่อนเปลี่ยนลองค่อยๆไล่ดูก่อนครับ จะได้ไม่เสียตังค์หลายรอบ  อีกอย่าง
บางท่านวิ่งไปหาช่างบอกไดพัง ช่างบางคนแม่มไม่เช็ครื้อก่อนเลยแต่สรุปไม่หาย
แถวต้องเสียตังค์อีก
crazy
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 20:07:17 »

สตาร์ทแล้วเงียบ เหมือนรถใหม่เลยดีนี่ครับ  555 แซวเล่นนะ
อการน่าจะเป็นอย่าน้าด้านบนว่า ไดสตาร์ทไม่ทำงาน อาจลองดูที่กล่อง
ฟิวส์ก่อนนะ ผมคยเป็นทีแรกนึกว่าไดพัง กลายเป็นกล่องฟิวส์ใหญ่ช๊อต
เปลี่ยนใหม่หายสนิท
ก่อนเปลี่ยนลองค่อยๆไล่ดูก่อนครับ จะได้ไม่เสียตังค์หลายรอบ  อีกอย่าง
บางท่านวิ่งไปหาช่างบอกไดพัง ช่างบางคนแม่มไม่เช็ครื้อก่อนเลยแต่สรุปไม่หาย
แถวต้องเสียตังค์อีก
ขอบคุณมากคับ....
หนึ่ง_

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2012 20:22:58 »

เอ่อ..เงียบ เข้าใจล่ะครับ เคยเจอรถคนอื่นเสียสตาร์ทแล้วเงียบข้างทาง
ไปช่วยดูสรุป ขั้วแบตหลวม  แหะ.. แหะ..

Rong Fuel-Up
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 08:05:09 »

แบตฯเสื่อม   เดาไว้ก่อน

แบตฯอายุเท่าไหร่แล้วครับ
วิ่งมาร้อนๆ ดับเครื่องแป๊บนึงสตาร์ทไม่ติด
แต่ตอนนานๆ รอเครื่องเย็นสตาร์ทติด

แบบนี้ให้สงสัยแบตฯไว้ก่อนนะครับ เพราะแบตฯถ้าร้อนจะจ่ายไฟไม่ดีครับ
boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 08:12:49 »

ต้องดูว่าตอนที่บิดหลายครั้งแล้วครั้งที่สตาทติดเนี่ยไดร์ฟมันมีแรงหมุนรึป่าว ถ้าเงียบๆ หลายๆครั้งจึงติด เดาว่าเป็นที่ รีเลย์สตาทครับ

crazy
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 08:36:21 »

วิ่งมาร้อนๆ ดับเครื่องแป๊บนึงสตาร์ทไม่ติด
แต่ตอนนานๆ รอเครื่องเย็นสตาร์ทติด

แบบนี้ให้สงสัยแบตฯไว้ก่อนนะครับ เพราะแบตฯถ้าร้อนจะจ่ายไฟไม่ดีครับ
แบตยังไม่ถึงปีเลยคับ
crazy
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 08:36:58 »

ต้องดูว่าตอนที่บิดหลายครั้งแล้วครั้งที่สตาทติดเนี่ยไดร์ฟมันมีแรงหมุนรึป่าว ถ้าเงียบๆ หลายๆครั้งจึงติด เดาว่าเป็นที่ รีเลย์สตาทครับ
เด๋วต้องลองเช็คดู ขอบคุณคับ
Rong Fuel-Up

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 10:07:05 »

แบตยังไม่ถึงปีเลยคับ

แบตฯสมัยนี้มันอายุสั้นนะครับ ง่ายๆ ลองพ่วงแบตฯดู
Ubol_RP.TZ

สวรรค์...มันไม่มีจิงหรอกหนูๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 11:20:02 »

เช็คที่ดีเลย์สตาร์ดุก่อนได้คับ ง่ายสุด

เจ้านายเหมือนรัฐบาล พนักงานคือผู้ประสบภัย!!!
mama
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 11:32:27 »

ตัวกักไอน้ำมันรึป่าว
supernooky

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 12:12:33 »

ตัวกักไอน้ำมันรึป่าว

นั่นมันคนละส่วนเลยนะครับ เอ่อ..

ปั้น AE ดีก่า ^^
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 14:00:40 »

ขั้วแบตหลวม ฟิวส์ขาด ลองเช็คดูครับ Smiley

aon101

声と演奏が音とずれてますね・・・

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 17:00:50 »

ขับมาแล้วจอด สตร์าทเงียบ บิดกุณแจไฟหน้าปัทขึ้นปรกติรึป่าว ถ้าขึ้นปรกติ ดูตำแหน่งเกียร์(กรณีเป็นเกียร์ออโต้ ให้ลองขยับคันเกียร์ขึ้นลง) หรือ ไม่งั้นก็หาไม้ยาวๆหนาๆ ซักหน่อย เคาะที่มอเตอร์สตาร์ทสักทีสองที แล้วลองสตาร์ทใหม่ เครื่องตะกูล FE ถ้าสตร์าทเงียบ มี2อย่างเนี่ยแหล่ะคับ ถ้ามั่นใจว่าแบตโอเค

ความ แรง นั้นมีขาย อยากได้ต้องมีตัง
crazy
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 21:33:37 »

ขับมาแล้วจอด สตร์าทเงียบ บิดกุณแจไฟหน้าปัทขึ้นปรกติรึป่าว ถ้าขึ้นปรกติ ดูตำแหน่งเกียร์(กรณีเป็นเกียร์ออโต้ ให้ลองขยับคันเกียร์ขึ้นลง) หรือ ไม่งั้นก็หาไม้ยาวๆหนาๆ ซักหน่อย เคาะที่มอเตอร์สตาร์ทสักทีสองที แล้วลองสตาร์ทใหม่ เครื่องตะกูล FE ถ้าสตร์าทเงียบ มี2อย่างเนี่ยแหล่ะคับ ถ้ามั่นใจว่าแบตโอเค
ขอบคุณคับ
wat san
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 22:57:18 »

[/quote ตามนี้ครับมันช่วยได้จริงๆครับยืนยัน
แต่ก่อนของผมก็เป็นๆหายๆ พอหามาใส่จบเลยครับ

crazy
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012 18:51:30 »

แก้ไข มาแล้ว เป็นที่ไดสตาร์ท เปลี่ยนถ่านใหม่ หายเป็นปกติแล้วคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์