AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:46:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เดียวเย็น เดียวไม่เย็นT^T  (อ่าน 2426 ครั้ง)
albesta
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 27 กันยายน 2012 18:51:43 »

ร้อนๆๆ ร้อนๆๆ  พึ่งเปลี่ยน คอมแอร์มาเอง  ประมาณ 7 เดือนได้แล้ว  ก็เริ่มมีปัญหา ลองเช็คดู พวกสาย แอร์อะไรแล้วก็ไม่เห็นรั่วเลย ปัญหาคือ เวลาขับๆรถ อยู่เปิดแอร์มา เย็นสบายปกติ ขับไปสักพัก ความเย็นแอร์เริ่มลดลงจนเหลือแต่ลม (อารมณ์ประมาณแอร์เป็นน้ำแข็งอ้ะครับ) สักพักนึงแต่ก็นานนิดๆ ก็เริ่มเย็นพอเหยียบคันเร่งแรงๆ   แต่บางทีก็เย็นตลอดเลย  บางทีก็ร้อนตลอดอีกเหมือนกัน  ระดับอุณหภูมิของแอร์ ผมปรับให้พอดีกับแรงพัดลมคือเบอร์2 ระดับอุณหภูมิผมปรับประมาณตรงกลางเอียงไปทาง น้อยหน่อย  อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ มีใครเป็นบ้าง 
benmore05
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ครอบครัว benmore05

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 20:42:21 »

เหมือนเทอร์โมสตรัทเสียเลยครับ   รอผู้รู้ท่านอื่นด้วยคนครับ

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

$on_Ae90
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 01:03:01 »

มาหาข้อมูลครับ ผมก็เป็นแต่ของผมตอนจอดอยู่กับที่เย็นไว้มากแต่พอวิ่งดันมีแต่ลมออก วันนั้นวิ่งไปพัทยา เล่นออกเป็นไอเลย ก็เลย งง

มันรู้มันเป็นอะอะไร เป็นที่คอมแอร์หรือป่าวไม่รู้เพราะคอมแอร์เริ่มดังและครับ
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 10:29:06 »

จากอาการที่น้า จขท. บอกมา..เดี่ยวเย็น เดี๋ยวไม่เย็น..เช็ครอย รั่วตามสายแล้ว..ไม่เจอ.. แสดงว่าระบบยังปกติ แต่ คอม ตัดๆต่อๆ ไม่เป็น ระบบ.ตามที่มันควรจะเป็น...ลองไล่ดู ระบบไฟ ทังหมด./. สวิตซ์สไลด์ ความเย็น ลองเปลี่ย ต่ำแหน่งดู..ว่าอาการจะเปลี่ยนไปยังไง../ สายเทอร์โม หางหนูที่ตู้แอร์../ รีเลย์  ac หน้ารถ../ ปลัก ต่อ  คอมแอร์.. และ ตรง เพรชเชอร์สวิตซ์..ว่ามีการชำรุดหรือไม่.( ท่อแอร์ hi  เส้นเล็กก่อนเข้าตู้แอร์ ) . /..อีกเหตุผล  น้ำยาแอร์ ขาด-เกิน ไป.. เพรชเชอร์สวิตซ์  จะสั่งให้กล่องแอร์ตัด สัญญาณที่หน้าคลัทคอมแอร์.... ลองไล่ดูก่อนขอให้โชคดี ครับ .. อ่านหนังสือ เป็นหวัด

joe31

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 10:31:43 »

ขอถาม จขก..หน่อย.ใช้น้ำยาอะไรขัด เคลือบสีรถ เงามากๆ ๆๆ  แนะนำหน่อนนะ ตอนนี้ผมเพิ่งลองสั่ง 3 m  ตัวที่กระป่องขาว ไว้สำหรับขัดเรือ..ยังไม่ใช้อย่างเป็นทางการเลย ฝนตกทุกวัน ครับ....  คำนับ

albesta
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 21:30:15 »

ขอถาม จขก..หน่อย.ใช้น้ำยาอะไรขัด เคลือบสีรถ เงามากๆ ๆๆ  แนะนำหน่อนนะ ตอนนี้ผมเพิ่งลองสั่ง 3 m  ตัวที่กระป่องขาว ไว้สำหรับขัดเรือ..ยังไม่ใช้อย่างเป็นทางการเลย ฝนตกทุกวัน ครับ....  คำนับ
อ่อพอดีผมใช้น้ำยาขัดของmotherน่ะครับ
albesta
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 21:36:09 »

จากอาการที่น้า จขท. บอกมา..เดี่ยวเย็น เดี๋ยวไม่เย็น..เช็ครอย รั่วตามสายแล้ว..ไม่เจอ.. แสดงว่าระบบยังปกติ แต่ คอม ตัดๆต่อๆ ไม่เป็น ระบบ.ตามที่มันควรจะเป็น...ลองไล่ดู ระบบไฟ ทังหมด./. สวิตซ์สไลด์ ความเย็น ลองเปลี่ย ต่ำแหน่งดู..ว่าอาการจะเปลี่ยนไปยังไง../ สายเทอร์โม หางหนูที่ตู้แอร์../ รีเลย์  ac หน้ารถ../ ปลัก ต่อ  คอมแอร์.. และ ตรง เพรชเชอร์สวิตซ์..ว่ามีการชำรุดหรือไม่.( ท่อแอร์ hi  เส้นเล็กก่อนเข้าตู้แอร์ ) . /..อีกเหตุผล  น้ำยาแอร์ ขาด-เกิน ไป.. เพรชเชอร์สวิตซ์  จะสั่งให้กล่องแอร์ตัด สัญญาณที่หน้าคลัทคอมแอร์.... ลองไล่ดูก่อนขอให้โชคดี ครับ .. อ่านหนังสือ เป็นหวัด
แล้วพวกหม้อน้ำมันจะมีส่วนรึเปล่าครับ
samurai
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2012 21:53:19 »

แนะนำเพิ่มเติม   แอร์ เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง  เช็คระบบท่อต่างๆให้แน่ชัดว่าไม่รั่ว 
 ตอนคอมทำงานแอร์เย็นปรกติ ใช่ไหม  ถ้าใช่
ให้ลองดูกล่องคุมแอร์ อยู่หลังเก๊ะ เก็บของหน้ารถ ลองถอดมาดู ที่แผ่นวงจร อาจจะเน่าไปแล้ว   ตัว C บนแผ่นปริ้นอาจจะรั่ว  ของผมซ่อมเองดันใช้ได้ซะงั้น เลยรอดตัวไปคราบบบบ
joe31

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 08:53:32 »

แล้วพวกหม้อน้ำมันจะมีส่วนรึเปล่าครับ
หม้อน้ำไม่มี ส่วนครับ... เหอๆๆ

albesta
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 11:56:10 »

สรุป ผมลองเช็คดูแล้ว รู้สึกว่า น้ำยาแอร์จะหมด เกลี้ยงเลย น่าจะมีจุดรั่วแต่คงต้องหาก่อน TT เซงมาก
joe31

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 16:01:43 »

น้ำยาแอร์  น้อยเกิน.. คอมจะไม่ทำงาน../ มากเกิน แรงดันสูงก็ไม่ทำงาน..... ลองเอาน้ำยาล้างจาน  เช็ค ดูที่ ศร เดิมน้ำยาแอร์ หรือยังครับ ..ส่วนมากถ้าหาไม่เจอก็ ตรงนี้ แหล่ะ...  ให้ไปที่ร้าน อะไหล แอร์ บ้าน-รถยน์ ของซื้อ . ฝาปิดหัวเติมน้ำยาเป็น ทองเหลือง. ที่สามารถ ไขศรให้แน่นได้.. ตัวละ 20 บาท..ไขให้แน่น.เช็ครั่วอีกที... และก็ไปเติมน้ำยาใหม่.... ลองดูครับ..ไม่ยัง งั้น เจอกับร้านแอร์อีก.ไม่รู้จะโอนอีกเท่าไหร่.. ขอให้โชคดีครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2012 16:04:08 โดย joe31 » บันทึกการเข้า

albesta
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012 08:59:54 »

น้ำยาแอร์  น้อยเกิน.. คอมจะไม่ทำงาน../ มากเกิน แรงดันสูงก็ไม่ทำงาน..... ลองเอาน้ำยาล้างจาน  เช็ค ดูที่ ศร เดิมน้ำยาแอร์ หรือยังครับ ..ส่วนมากถ้าหาไม่เจอก็ ตรงนี้ แหล่ะ...  ให้ไปที่ร้าน อะไหล แอร์ บ้าน-รถยน์ ของซื้อ . ฝาปิดหัวเติมน้ำยาเป็น ทองเหลือง. ที่สามารถ ไขศรให้แน่นได้.. ตัวละ 20 บาท..ไขให้แน่น.เช็ครั่วอีกที... และก็ไปเติมน้ำยาใหม่.... ลองดูครับ..ไม่ยัง งั้น เจอกับร้านแอร์อีก.ไม่รู้จะโอนอีกเท่าไหร่.. ขอให้โชคดีครับ ..
ขอบคุณครับ สุดท้ายจบแล้วครับ แค่ไฟไม่จ่าย คอมเลยไม่ทำงานขอบคุณมากครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์