AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 12:28:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ริ้วรอยบนแม็ก (โครเมี่ยม)  (อ่าน 6118 ครั้ง)
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 13:44:35 »

โครเมียมชุบ ใชมั๊ยครับ หรือแค่ปัดให้
ปัดเงาครับแล้วเคลือบแลกเกอร์ทับอีกชั้นนึง
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 17:44:55 »

ลองเอาวีนอลก่อนคับถูกๆ ขัดง่ายไม่ยากคับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 20:51:43 »

โครเมียมชุบ ใชมั๊ยครับ หรือแค่ปัดให้
แม็กของ Lenso รุ่น Samurai Project อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 23:37:43 »

แม็กของ Lenso รุ่น Samurai Project อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน

น่าจะปัดเงามากกว่าครับ เอาไปส่งร้านบอกว่าปัดเงา เดี๋ยวเค้าปัดเงาแล้วเคลือบแลกเกอร์ให้เองครับ

แต่รอให้สีมันเริ่มร่อนก่อนก็ได้น่ะค่อยทำทีเดียวไปเลย แต่ถ้าคิดมาก็รอช่วงฝนไม่ตกแล้วไปทำเลยครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 23:56:23 »

น่าจะปัดเงามากกว่าครับ เอาไปส่งร้านบอกว่าปัดเงา เดี๋ยวเค้าปัดเงาแล้วเคลือบแลกเกอร์ให้เองครับ

แต่รอให้สีมันเริ่มร่อนก่อนก็ได้น่ะค่อยทำทีเดียวไปเลย แต่ถ้าคิดมาก็รอช่วงฝนไม่ตกแล้วไปทำเลยครับ
กะลังคิดอยู่ว่า จะเปลี่ยนเป็นสีดำไปเลยดีมั๊ย แต่รถสีเทา ก็อยากได้สีโครเมี่ยมมาช่วยทำให้มันเปล่งประกายขึ้น
Rong Fuel-Up

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 09:08:46 »

ล้อเงา แล้วเคลือบด้วยแลคเกอร์ ต้องเป็นแลคเกอร์ชั้นดีนะครับ ไม่งั้นเหลือง ลอก และเป็นขี้กากเอาง่ายๆ ครับ

ถ้าจะชักเงาเอา ก็กระดาษทราบ เบอร์ 1000-2000ลูบ ไปพร้อมกับน้ำ  สุดท้ายลงด้วยวีนอลกับกระดาษหนังสือพิมพ์

เก็บงานด้วยผ้าฝ้ายสะอาดๆ อีกทีครับ  ไม่ต้องไปลงแลคเกอร์บ่อยๆ   แต่ถ้าชอบเงาตลอด ก็ต้องลงวีนอลกันบ่อยๆ ครับ

ปล.  ไฟฟ้าโคมพลาสติคหม่นๆสามารถเอาวีนอล ขัดโคมให้ใสได้นะครับ   ไม่ต้องใช้เครื่องทุ่นแรงใดๆ ทั้งสิ้นครับ

แนะนำแล้ว  ลองดูนะครับ  เลือกที่จะทำวิธีไหนก็ตามแต่ ขอชมผลงานที่ออกมาด้วยนะครับ
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #26 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 19:56:21 »

ปกติ lenso ไม่ค่อยผลิตแม็กโครเมี่ยมหรือแบล๊คโครม แม็กที่ว่าน่าจะปัดเงา หรือไม่ก็สีไฮเปอร์ครับ ถ้าโครมเมี่ยมทำใหม่ต้องลอกออกและชุบ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพง แต่ถ้าปัดเงาหรือไฮเปอร์จะไม่แพงเท่าไหร่ โครเมี่ยมเมื่อหมดอายุส่วนมากจะลอกออกมาเป็นแผ่นครับ และถ้าจะเอาไปทำสีอื่นก็ค่อนข้างยากครับ เพราะถ้าลอกไม่หมด พ่นสีไม่ติด

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 22:04:24 »

งั้นตอนนี้มีอยู่ 2 ทางเลือก

1. ใช้ไปก่อน เดี๋ยวใช้แว๊กที่เคลือบสีรถเคลือบเงา ไม่เงา แต่ก็ไม่มีฝุ่นเกาะ อิอิ
2. ทำสีใหม่เป็นดำด้าน ไม่ก็ดำเงา จะได้ฉายแวว ให้กับรถได้ อิอิ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์