AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 13:35:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องสะดุดครับ  (อ่าน 1246 ครั้ง)
nongjobnaja
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 23:10:05 »

เครื่องผม 4a-f คาบู วันนี้ขับๆรถอยู่เปิดแอร์ อยู่ดีๆเครื่องก็สะดุดครับ เร่งไม่ขึ้นทำท่าจะดับเอาเลยรีบปิดแอร์วิ่งก็วิ่งได้ครับ แต่ก็มีสะดุดบ้างเป็นระยะๆ แต่ที่เสียวที่สุดคือตอนยูเทินรถมันจะดับครับ (ตอนเช้าๆสตารท์รถติดปกติดีครับ สตารท์ไม่ยาก แต่ต้องกดคันเร่งช่วยนิดหน่อย)
ไม่ทราบว่้าอาการที่ผมกล่าวมา เกี่ยวข้องกับ คอยล์จ่านจ่ายรึเปล่า หรือว่า เกี่ยวกับปั๊ม AC รึเปล่า
อีกเรื่องนึงที่อยากทราบครับ ตัวที่อยู่ติดกับคอยล์จานจ่ายที่หมุนหัวได้มันเรียกว่าอะไรครับ แล้วถ้ามันเสียจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่ช่วยออกความคิดเห็นครับ

คำนับ คำนับ คำนับ
nongjobnaja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 00:22:49 »

เงียบจังเลย รอคำตอบจากผู้รู้ไม่ไหวละครับรอดูพรุ่งนีี้ครับ ฝันดีครับทุกคน  ยกธงขาว
nutsaen
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 00:36:15 »

ของผมเป็นอยู่ครับแต่ 4E FE นะครับ ตอนนี้ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ชอบดับกลางอากาศเลยและก็เวลาเลี้ยวและถอยหลัง จะเป็นเฉพาะเวลาเปิดแอร์แรงๆครับ ตอนนี้ผมใช้วิธีแก้เบื้องต้นคือเปิดแอร์เบาๆครับสวิตเร่งน้ำยาต่ำกว่าครึ่ง หาร้านแอร์บอกเป็นที่เครื่อง หาร้านเครื่องบอกเป็นที่แอร์ หาร้านแก๊สร้านแก๊สบอกเป็นที่แอร์เพราะเป็นแก๊สทั้งน้ำมัน ผมมึนเลยครับ ตอนนี้ยังเกาไม่ถูกจุดเลยครับก็เลยแก้วิธีนี้ไปก่อน ลองดูกระทู้เก่าๆที่ผมเคยโพสก็ได้ครับ เรื่องนี้ผมถามบ่อยแล้ว แหะ.. แหะ..

super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 03:46:18 »

ตาดู หูฟัง มือสัมผัส สมองวิเคราะห์ครับ ต้องเห็นหน้างานถึงจะวิเคราะห์ใด้จ้า ป้องกันอาการกระเป๋าฉีกเพราะเปลี่ยนไปเรื่อยๆนะค๊าบบ
mama
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 08:36:34 »

อันนี้เรียกเบาดับ ไม่ได้สะดุดแล้วครับ

เปิดแอร์เป็นต้องเชคที่แอร์ก่อนครับ
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 09:00:56 »

น้าลองเช็ค สายเวคคั่มแอร์ดู ก่อนว่ามีหลุดหรือขาด.หรือเปล่า. ( เป็นท่อยางสีดำ 2 เส้น ยาวๆติดกับผนังห้องเครื่อง ) ./ ลองสังเกตุดูเวลา คอมแอร์ทำงานระบบมีการชดเชยรอบหรือเปล่า..สังเกตุง่ายๆ เครื่องมันจะเร่งขึ้นมา นิดๆ รอบจะแทบไม่ค่อยตก..../  ถ้าเช็คแล้วปกติ  ให้ไปตรงหลังคาร์บูร. ฝั่งคนขับมันจะมีชุดชยเชยรอบแอร์อยู่..ให้เอาประแจขันเบอร์ 10 ขันเข้าไปอีกนิด จนกว่ารอบ เครื่องจะ บาลานกันระหว่างตอนเปิดแอร์กับปิดแอร์ ../ ลองเช็คระบบไปจุดระเปิดด้วย. เช่น หัวเทียน   สายหัวเทียน. และตัวที่คุณ ถาม  หัวนกกระจอกถ้าไม่สึกจนใช้ไม่ได้.. ไม่ต้องเปลี่ยนครับ.เอากระดาษทรายขัดก็พอ..  ลองเช็คเองเบื้องตนก่อน. ให้ผมเดา.. ระบบเชดเชยรอบน่าจะมีปัญหา ลองไล่ๆสาย แต่ทำตามที่ผมบอกก่อน.. เหอๆๆ

nongjobnaja
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 09:10:21 »

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

ตัวชดเชยรอบแอร์ผมเพิ่งไปทำมาเลยครับรู้สึกได้ว่าหลังทำมารอบแอร์ทำงานรถก็ปกติดี แต่ไฟรถมันเหมือนสวิงๆ สวิงสูงขึ้นด้วยครับ ปกติตัววัด volt จะอยู่ที่ประมาณ 12-13 ตอนนี้บางทีขึ้นไป 16 แบตโชว์เลยครับ ผมเลยสงสัยว่าจะเป็นที่จานจ่าย เพราะช่างเคยบอกแล้วทีนึงว่าจานจ่านไม่ค่อยจะดีแล้วให้เปลี่ยน แต่พอดีตอนนั้นยังไม่พร้อมเลยไม่เปลี่ยนครับ นิดนึงครับ ตอนไม่เปิดแอร์เครื่องก็สำลักเหมือนกันครับ  ปล่อยพลัง
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 09:52:48 »

งั้น สงสัยคงเป็นระบบไฟจุดระเบิดแล้วหล่ะ.  ตัวเก็บประจุที่อยู่ข้างๆจานจ่ายก็มีผล อยามองข้ามไป...  ลองไล่ๆ ไป ของให้โชคดีครับ ..

nongjobnaja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012 10:03:59 »

ขอบคุณท่าน joe มากครับ ตอนนี้ได้สั่งจานจ่ายพร้อมสายหัวเทียน 7m มาแล้วครับผม (ของยังมาไม่ถึง) รอเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผลครับว่าเกาถูกจุดรึเปล่า)
 เวียนหัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์