AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 01:18:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการใช้สิทธิ์ รถคันแรกกกกกกก  (อ่าน 2695 ครั้ง)
Aon AE92
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 18:47:15 »

1.นโยบาย หมดปีนี้หรือ ไม่ จะมีการเพิ่มหรือป่าวว
2.ถ้าหมดปีนี้ แล้วผมไปจองรถ ตอนเดือนธันวา งาน Motor Show มันจะทันหรอครับ
3.ไม่เข้าใจว่า ต้องได้ตัวรถมาถึงทำเรื่องได้ หรือว่า ไปจองรถ แล้วมาทำเรื่อง เอาเงิน แสนนึงคืนได้    ตาปริบๆ ตาปริบๆ ตาปริบๆ
UltraKw@nG
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 19:16:15 »

>>> ถ้าใบจองทำสัญญาในปีี้ก็ได้รับสิทธิ์ครับ แต่แอบงงทำไมต้องไปจองมอเตอร์โชว์ มันไม่ต่างอะไรกับจองที่ศูนย์ทั่วไปเลยครับ

>>> นโยบายถ้าเป็นประชานิยมคาดว่าคงอาจจะมีต่อ

>>> ส่วนตังคืนน่ะครับไม่ใช่แสนเดียวน่ะครับ บางรุ่นก็ไม่ถึง แล้วอัตราดอกเบี้ย ราคารถ ก็ไม่ได้ลดตามที่หักภาษีน่ะครับ

คุณต้องจ่ายราคารถเต็มตามจำนวนที่เค้าขายนั้นแหละ ดอกเบี้ยก็เหมือนเดิม แต่ตอนนี้มีผ่อนนานถึง 7 ปีหรือ 84 งวด

แต่คุณต้องไปทำเรื่องตัดสิทธิ์การโอนรถเป็นเวลา 5 ปี แล้วถ้าคุณผ่อนไม่ไหว โดนยึด อุบัติเหตุจนซ่อมไม่ไหวจนต้องขายซาก

คุณต้องคืนเงินที่เค้าลดภาษีให้คุณภายใน 15 วัน ถ้าช้ากว่านั้น โดนคิดดอก ถามว่าเงินได้คือเลยมั๊ย

อยากบอกว่าคนที่ได้เงินคืนชุดแรกที่ซื้อรถ พึ่งได้เมื่อปลายเดือนที่ผ่านมา จำนวน 47 ราย จากยอดจอง X,XXX,XXX

*** รีบเข้าน่ะครับเดี๋ยวประเทศไทยจะเสียแชมป์รถติดที่สุดในโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2012 19:19:07 โดย UltraKw@nG » บันทึกการเข้า

Aon AE92
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 20:28:55 »

แล้วอย่างนี้ มันจะได้คืนจริงมั้ยเนี่ย พึ่งได้มา 47 คนเองงง
UltraKw@nG

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 20:47:56 »

แล้วอย่างนี้ มันจะได้คืนจริงมั้ยเนี่ย พึ่งได้มา 47 คนเองงง

เค้าบอกว่าจะถยอยคืนครับ ก็อาจจะได้ตอนผ่อนรถไปแล้วสักปีมั่งครับ

Aon AE92
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 21:02:58 »

สมมุติ ว่าผมซื้อ vios ที่บอกว่าได้คืน แสนนึง แล้วผมซื้อเงินสดเลย ผมไปทำเรื่องอ่ะ ก็ได้แสนนึงช่ะมะ  แล้วเรื่องอัตตราดอกเบี้ยนรถเนี่ย คือยังไง ล่ะครับ
UltraKw@nG

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 21:07:05 »

สมมุติ ว่าผมซื้อ vios ที่บอกว่าได้คืน แสนนึง แล้วผมซื้อเงินสดเลย ผมไปทำเรื่องอ่ะ ก็ได้แสนนึงช่ะมะ  แล้วเรื่องอัตตราดอกเบี้ยนรถเนี่ย คือยังไง ล่ะครับ

มันไม่ใช่ส่วนลดน่ะครับอย่าเข้าใจผิด มันก็คือคุณซื้อรถในราคาปกตินั้นหล่ะ

แต่พอผ่อนไปสักพักเดี๋ยวรัฐจะโอนเงินที่เป็นภาษีมาให้ครับ

อัตราดอกเบี้ยก็คือเรื่องปกติที่เค้าคิดกันนั้นแหละไม่ใช่ว่าซื้อปุ๊บได้ส่วนลดเลย ส่วนใหญ่เค้าเข้าใจกันแบบนี้ครับถึงแห่กันซื้อ

เรื่องที่เหลือเดี๋ยวเซลจัดการให้เองครับ

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 21:30:47 »

รถคันแรก

- จองภายในปี 55 รับรถภายในปี 56 ได้ครับ
เหมือนเคยเห็นในเวป ออลนิวดีแมคนะ ว่า ใช้ใบจองไปยื่นเรื่องเตรียมไว้ได้เลยตอนนี้ ไม่รู้จริงหรือเท็จอย่างไรเพราะผมยังไม่สนใจที่จะยื่นรอได้รถก่อนดีกว่า

แต่เรื่อง งานแสดงรถ สิ้นปีนี้ มันไม่ใช่ Motor Show ครับ แค่ Motor Expo  ตอนผมขายรถอยู่ งานสิ้นปี โปรโมชั่น เหมือนกันที่ โชว์รูมเดะๆครับ

จะเอาโปรโมชั่นเด็ดๆ ดีกว่าที่โชว์รูมหน่อยก็ต้องนู้น รองานตอน เดือน มีนา-เมษาของทุกปี ครับ จะเป็นช่วงจัดงาน Motor Show แต่....มันจะไม่ทัน สิทธิรถคันแรกครับ ถ้าไปรอ

จะไปจองธันวานี้ เป็นผมไม่รอครับ เคยขายรถอยู่ ช่วงคนไปจองธันวา บางคนไม่รู้คิดว่าโปรฯจะเยอะ โปรฯไม่ได้มากกว่าเดิมเลย ที่ได้คือ คิวที่ยาวเหยียด กว่าปกติ ครับ

รีบๆไปจองเถอะครับถ้ามีแพลนจะออกรถอยู่แล้วนะครับ ผมจองเข้าเดือนที่3ละยังไม่ไ่ด้รถเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2012 21:35:25 โดย illusionx<NC.Z> » บันทึกการเข้า

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Aon AE92
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 21:57:19 »

ขอบคุณครับพี่ๆ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 07:58:12 »

นโยบายให้คนสร้างหนี้

บ้านหลังแรก ไม่ดีกว่ารึ คนเช่าบ้านอยู่เยอะแยะ ที่ยังไม่มีปัญญาซื้อบ้าน

นาน ๆ แวะมาที
UltraKw@nG

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 08:25:27 »

บ้านหลังแรกขายไม่ออกครับ เนื่องจากวงเงินบ้านไม่เกิน 2 ล้าน เดี๋ยวนี้ต่างจังหวัดเท่านั้นแหละครับที่ซื้อได้

pui4A
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 11:59:57 »

ไปจอดเซ็นทรัล
Vios สีขาวป้ายแดง(ป้ายปลอม)
จอดติดกันสามคัน
โอ้แม่เจ้า

รถซิ่งๆ ..............ผู้หญิงขับ

klinnin
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 12:24:06 »

มีรถอะดี    มีเเต่ ถนนไว้จอดรถ มารยาทการขับขี่+วินัยที่ห่วย = ช่วยให้รถติด
อยู่โรงเรียนก็พรำสอนเด็กให้ต่อคิวเรียงคิว  อยู่นอกโรงเรียนก็ขยันเเซงคิว

ร่วมทดสอบสมรรถภาพรถได้ตามทางด่วน
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 16:50:27 »

สมมุติว่า คนที่มีชื่อเป็นเจ้าของอยู่แล้ว แต่เป็นรถเก่า15 ปี ซื้อมือ2มา ไปซื้อใหม่จะได้ลดภาษีไหมครับ
nogpompam
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

น้องข้าวปั้นฝากตัวด้วยนะคร้าบ

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 20:35:37 »

ใช่ว่าจะจะได้คืนหนึ่งแสนนะครับ  ได้คืนตามราคารถนะครับ ราคาถูกก็ได้น้อย  เมือจดทะเบียนได้เลขป้ายก็ไปขอคืนคืนภาษีได้เลยครับ
UltraKw@nG

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 20:37:52 »

สมมุติว่า คนที่มีชื่อเป็นเจ้าของอยู่แล้ว แต่เป็นรถเก่า15 ปี ซื้อมือ2มา ไปซื้อใหม่จะได้ลดภาษีไหมครับ

รถคันแรกครับ เอาชื่อลูกอายุ 18 มายังได้เลย เอ๊ะลูกหรือเด็กหว๋า

karaboon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 21:06:51 »

อีก 5 ปีรถ ลดภาษีเสร็จอยู่เต้นเพรียบแน่ๆ ช่วงนี้ขายไม่ได้
UltraKw@nG

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 21:10:07 »

อีก 5 ปีรถ ลดภาษีเสร็จอยู่เต้นเพรียบแน่ๆ ช่วงนี้ขายไม่ได้

ช่วงนี้มีแต่คนขายรถครับ ขายเพื่อซื้อคันใหม่ เต้นรับอย่างเดียว แต่ขายไม่ค่อยออกต้องเน้นรับราคาต่ำ ขายกำไรน้อยๆเน้นขายออกไวครับ

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 22:23:44 »

ขอเสริมนะครับ

ถ้าน้ามั่นใจว่า "ได้รถ" และ "จดทะเบียน" ทันปีนี้แน่ๆ ก็รอได้รถพร้อมจดทะเบียนก่อนไปรอเดียวจบ

แต่ถ้าน้าไม่ั่มั่นใจว่าจะได้รถ "ภายในปีนี้" น้าเอาใบจองนั่นแหล่ะไปยื่นเพื่อขอใช้สิทธิ์ได้ก่อน รถมาปีหน้า ค่อยเอาเอกสารไปยื่นเพิ่มเติมภายใน 90วันหลังจากรับมองรถ

ผมเตือนไว้ก่อนนะครับ ยื่น"ขอใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก" ต้องทำให้เสร็จสิ้นก่อน 31ธันวาคม2555 ไม่ว่าจะได้รถแล้วหรือยังไม่ได้รถก็ตาม ปีหน้ายื่นขอใช้สิทธิ์ไม่ได้นะครับ ยื่นได้เฉพาะเอกสารที่เรายังยื่นไม่ครบเท่านั้น

ต้องแยกออกจากกันนะครับ ยื่นขอใช้สิทธิ์ กับ ยื่นเอกสารเพิ่มเติม ใครรอยื่นใช้สิทธิ์ปีหน้าพร้อมรับรถ อดผมไม่รู้ด้วยนะ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012 08:43:35 »

รอเเปร๊ปป   มาหล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2012 08:49:04 โดย TAOTAO-TZ#056- » บันทึกการเข้า

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012 08:51:49 »

เยี่ยมเรยพรี่เต๋าาาาาาาาาาา สุดยอด

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์