AE. Racing Club
28 กันยายน 2024 18:23:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการขับขี่รถใน จ .เชียงใหม่.  (อ่าน 4317 ครั้ง)
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 15:46:53 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษน้าๆ ที่อยู่ ในZone ด้วยหนา..ผมไม่ได้ทีเจตนาอะไรไม่ดีจริง.ผมอาจจะได้ข้อมูล.ที่หลากหลายครับ ..ตัวผมเองอยู่ กทม..   เวลาไปเที่ยวหรือทำ ธุระ ที่ จ. เชียงใหม่...เวลาขับรถเขาไปในเมือง.. อย่างเช่น ถ.รอบคูเมือง.   ผมสังเกตุว่า. มอเตอร์ไซร์.. ทำไม่ขับช้า ไปเลือยๆ  แต่ขับขวา และก็ ขับกลาง ถนน   และ  รถยนต์ที่เป็น.คงในท้องถิ่น ก็จะต้อง ขับต่อท้ายไปเลื่อย ไม่บีบแตร ไดๆ..ไม่โมโห ปาด ซ้าย-ขวา  ขับต่อกันไปเลื่อยๆ  จนกว่าจะได้จังหว่ะก็ ค่อยๆแซง.... คล้ายๆ กับว่า จ เป็นเมือง . ที่เข้าไช้ จักรยาน, มอไซร์..จึงเป็น สักษณะเช่นนั้น..  แรกผมงง งง  งง .. เพราะถ้าเป็น ที่ กทม..เป็นแบบนี้ คนใจร้อนเยอะมากครับ.. อาจจะเกิดอุบัติเหตูได้..... ถ้าผิดพลาดประการไดต้องขออภัย น้าทุกท่านด้วยครับ.. คำนับ คำนับ คำนับ เวียนหัว

ปิแอร์...แซ่บี้
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 15:49:33 »

ไม่เปนไรครับน้า พวกผมก็หงุดหงิดพอกัน 555

อย่างถ้าในตัวคูเมืองเนี่ย ทำใจครับ เพราะถนนแคบไม่กล้าขับกันไวอยู่แล้วหละครับไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก้อสุดถนนรอบคูแล้ว รถค่อนข้างเยอะ จึงไม่ค่อยเหนขับเร็วกันเท่าไหร่

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
pmai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:02:32 »

เชียงใหม่ มอไซด์เยอะครับ ถนนหนทางแคบ เป็นหลุมเป็นบ่อก็เยอะ
คูเมืองด้านนอกฝั่งประตูช้างเผือกถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ เพราะวางท่อประปาเสร็จแล้วไม่กลบให้เรียบ
ช่วงนี้เริ่มเข้า high season แล้ว รถต่างจังหวัดก็มาเที่ยวกันเยอะครับ
โดยส่วนตัวคิดว่าจะขับที่ไหนก็ตาม เจ้าถิ่นหรือต่างถิ่น ขอให้ขับตามกฎ
มีน้ำใจและมารยาทกับเพื่อนร่วมทางก็พอแล้วครับ
อีกอย่างนึงคือ ถ้าไม่รู้ทางอย่าขับเร็วครับ
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:03:20 »

นานๆไปที ไม่ค่อยขับรถในเมืองชอบขับสายซุปเปอร์
ในเมืองไม่ไหว ไปเมื่อไหร่ หลงเมื่อนั้น 5555
Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:04:53 »

เนี่ยแหล่ะ เอกลักษณ์ของทางเหนือ

ใครบีบแตรไล่  รู้เลย ว่ามาจาก ต่างถิ่น

อย่าซีเรีส ครับ
สาวเหนือใจดีออก ให้เธอแซงไปก่อนเลย

อยากไปแอ่วเหนือจัง
ส/อ นี้ก็ไปแค่ จ.ตาก ไปรับลมหนาวซะหน่อย

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
ROMEo@MAN_u

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:22:55 »

คนเชียงใหม่ ก็จะบอกว่าจะรีบไปทำไม บางทีที่ขับถนนรอบคูเมืองแล้วชิดขวาก็เพราะว่าจะเลี้ยวขวาตรงยูเทรินข้างหน้า
จะให้ปาดมาทางซ้าย 300 เมตร แล้วปาดกลับมาทางขวาเพื่อเลี้ยวก็ไม่ใช่ที่ ก็เลยแช่ยาวยาวเลยดีกว่า
ถ้าสังเกตุดีๆ ถนนรอบคูเมืองจะมีทางที่ให้เลี้ยว ให้ยูเทรินเยอะมากๆ ใครจะเลี้ยวทางไหนก็จะเกาะทางนั้นครับ

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:47:38 »

แต่ถ้า 201 ม. วิ่งกันสุดตรีน  ฮากลิ้ง

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 16:50:02 »

แต่ถ้า 201 ม. วิ่งกันสุดตรีน  ฮากลิ้ง

ฟาดเสาไฟบ้างหละ ไฟไหม้บ้างหละ เช้าวิ่งดีๆ เยนข่าวรถชน กำแท้ สนามก้อไม่พร้อมอยุ่แล้วยังจะดื้อดึงจัดอยุ่ได้  555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 17:28:07 »

ต้องเข้าใจนะครับ มอเตอร์ไซร์หรือรถยนต์ที่ขับตามกันในช่องขวาก้อเพราะข้างหน้ามันจะเป็นที่กลับรถหน่ะครับ ...

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 17:34:33 »

ผมก็เพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่ ก็ขับช้าๆ แบบคนเชียงใหม่เลยครับ แต่ไม่ได้เพราะผมใจเย็นหรอกครับ แต่เพราะเป็นจังหวะได้มองสาวเชียงใหม่แบบชัดๆ

มีความสุขจริงๆ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 18:15:57 »

ไม่เปนไรครับน้า พวกผมก็หงุดหงิดพอกัน 555

อย่างถ้าในตัวคูเมืองเนี่ย ทำใจครับ เพราะถนนแคบไม่กล้าขับกันไวอยู่แล้วหละครับไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก้อสุดถนนรอบคูแล้ว รถค่อนข้างเยอะ จึงไม่ค่อยเหนขับเร็วกันเท่าไหร่

ฮ่าๆๆๆๆๆ ขับแอ่วเมืองเหนือรีบบ่ได้เจ้าาาา

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
KRIT GARAGE Sukumvit81

แท้ทุกชิ้น 3S-GTE OHLINS TE37 AD08

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 18:34:38 »

มักจะได้ยินแต่คนเชียงใหม่บอกว่า "คนกรุงเทพทำไมขับรถกันเร็วจัง"

ขายของแต่งญี่ปุ่น โช้คแต่ง สปริงโหลด ภายนอก ภายใน ฯลฯ ใส่AE
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=37086.msg921628#msg921628
ล้อญี่ปุ่นแท้ JAPAN ขอบ15-18 เพียบ!!!
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=29342.msg700421#msg700421
Big_PraYooN~

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 18:48:55 »

มอไซ ตีวงเลี้ยวหยั่งกับ 10 ล้อแหนะ

55

*เด็กหัดถ่าย
teendoi
มือเก่าหัดแข่ง

EE 90 / 4E-FE carburetor (NO gas)

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 19:23:02 »

[/quote]
คนเชียงใหม่ ก็จะบอกว่าจะรีบไปทำไม บางทีที่ขับถนนรอบคูเมืองแล้วชิดขวาก็เพราะว่าจะเลี้ยวขวาตรงยูเทรินข้างหน้า
จะให้ปาดมาทางซ้าย 300 เมตร แล้วปาดกลับมาทางขวาเพื่อเลี้ยวก็ไม่ใช่ที่ ก็เลยแช่ยาวยาวเลยดีกว่า
ถ้าสังเกตุดีๆ ถนนรอบคูเมืองจะมีทางที่ให้เลี้ยว ให้ยูเทรินเยอะมากๆ ใครจะเลี้ยวทางไหนก็จะเกาะทางนั้นครับ

ถุกแล้วครับ อีกอย่าง ช่องทางทางด้านซ้ายไม่ค่อยมีใครอยากวิ่งเท่าไร เพราะเป็นช่องทางรถแดงเขาเอาไว้วิ่งรับส่งผู้โดยสารแบบกระทันหันครับ  ถ้าไปวิ่งเผอๆเบรคไม่ทัน
ได้กระเด็นขึ้นไปแน่

plew_ch

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 19:27:39 »

คนกรุงเทพ ขับรถ ถนน2เลน ให้เป็น3เลนได้ เห็นประจำ จริงไหม คนเชียงใหม่ ขับรถ ถนน 2เลน ให้เป็น 1เลนได้ หรือมีกี่เลน ก็ขับให้เหลือเลนเดียว (ฉันจะไปเลนไหนก็ตามใจฉัน)
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 20:12:52 »

ตอบแบบคนเคยไปนะ ผมไม่อยากจอดคุยกับรถแดง ตามเหตุผลด้านบนครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 20:49:20 »

แถวๆ คูเมืองตรงแจ่งศรีภูมิ ผมเคยเบียดมอไซค์ ล้มมาแล้วครับ

ขับขวางทางดีนักแซงซ้ายแล้วก็ปาดขวาไปเลย มอไซค์ตกใจก็เลยล้มซะงั้น
mana

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 20:59:01 »

คนกรุงเทพ ขับรถ ถนน2เลน ให้เป็น3เลนได้ เห็นประจำ จริงไหม คนเชียงใหม่ ขับรถ ถนน 2เลน ให้เป็น 1เลนได้ หรือมีกี่เลน ก็ขับให้เหลือเลนเดียว (ฉันจะไปเลนไหนก็ตามใจฉัน)
    ฮากลิ้ง

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 21:09:52 »

ผมมองกลับกันน่ะครับ คนกรุงเทพผมว่ายิ่งอยู่ยิ่งไร้น้ำใจ เห็นแก่ตัว น่ะครับ จะปาดก็ปาด จะจอดก็จอด ยูเทิร์นก็จะไปแต่พอตัวเองเป็นทางตรงก็ยิงไฟสูงมาเป็นกิโล

smilegames

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012 22:58:34 »

ต่างจังหวัด ก็เป็นแบบนี้หละครับ ชีวิตไม่ต้องเร่งรีบ สบายๆ  (แถวบ้านผมเขาก็ขับกันแบบนั้น) แต่ผมก็ต้องหาทางไปให้ได้

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์