AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:57:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เซ็ง ยังไม่รู้ว่าเลือดจะอาบหัวกระบานไหม (ยังไม่จบอีก ขับความร้อนขึ้น)  (อ่าน 11039 ครั้ง)
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 18:40:17 »

เครื่อง 4afe auto Mixer   (โดยสรุปงานนี้   เกิดจากหัวฉีดรั่วแน่ๆเลย ทำให้อาการแก๊ส สะดุด)
อาการเริ่มต้น
      เมื่อ วันศุกร์ที่แล้ว รอบเครื่องขึ้นสูง เลยจัดการล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับเพื่อน แต่ น้ำมันปกติแล้ว แต่แก๊ส มีอาการสะอึก เป็นระยะ แต่ขับก็ปกติ   เลยมือบอน ลองเปลี่ยนหัวเทียนเอง แต่ด้วยความไม่รอบคอบ แหวนหัวเีทียนเก่า หลุดติดเลยขันหัวเที่ยนไม่แน่น เลยมีอาการติดบางไม่ติดบาง และหัวเทียนดำ เหมือนเชื้อเพลิงหนา ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนอีกชุด คราวนี้ไม่ติดแล้ว พยายามสตาร์เท่าไรก็ไม่ติด
     วันเสาร์ เพื่อนมาช่วยดู ปรากฎว่า น้ำมันเบนซิล ค้างในสูบ 3 พอสมควร เลยเอารถเข้าอู่ เพราะว่าจะฮอลเครื่อง อยู่แล้ว
     วันจันทร์ ช่างว่า "กล่องน่าจะเสีย" ผมก็เอากล่องมาดู ไม่มีรอยอะไรเลย แล้วต้องไปราชการ เลยให้เพื่อนช่วยเข้าไปดูให้ ถ้ากล่องเสียจะได้ให้เพื่อนช่วยหาให้
     วันเวลาผ่านไป
     วันศุกร์(วันนี้) ผมเข้าไปดู ช่างยังประกอบเครื่องไม่เสร็จ ผมเลยว่า วันเสาร์ หรือวันจันทร์ก็ได้   น่าจะเสร็จไหม
                    ช่างว่า ไม่เสร็จ เอากล่องไปซ่อมอยู่ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เลยไปคุยกับเจ้าของร้าน เขาว่า เสร็จวันนี้ก็เสร็จ ไม่มีอะไรมาก แล้วเขาก็ไม่ถามช่าง  ช่างว่า เอากล่องไปซ่อมอยู่
                    ผมก็ตามประสาคนซนชอบดูโน้นดูนี่ เปิดประตูหลังรถผมไปดู ปรากฎว่า กล่อง ECU ผมอยู่บนเบาะหลัง ผมก็ยังใจเย็นไม่ว่าอะไร ผมก็ดูไปดูมา ถอดกล่องแอร์ผมออกมาด้วย งงเลย  ผมก็ยังใจเย็นอยู่  สักพักช่างไปข้างนอก พอกลับมาไปทำคันอื่น ผมงง แต่ก็ไม่ว่าอะไร  มาถึงจุด อารมณ์ขึ้น เพราะว่าผมคุยกับช่างให้เปลี่ยนยาวหัวเพลาให้ด้วย ช่างทำเป็นไม่สนใจ  พอจะใส่จริงๆ ไม่ยอมเปลี่ยนให้ผม  ผมว่าเปลี่ยนไปเลย ช่างว่าไม่ขาดไม่ต้องเปลี่ยน  ผมว่า ตัวยาวมันขาดด้านนอกแล้วนะ แล้วตัวสั้นมันก็แตกลายงาหมดแล้ว  ช่างว่า เปลี่ยนไปยางไม่ดี เีดี่ยวก็เสียอีก  ผมเลยอารมณ์ขึ้นเลย ตกลงเปลี่ยนไม่ได้ใช่ไหมครับ  แล้วกล่องผมที่อยู่เบาะหลังตกลงว่ายังไม่ซ่อมใช่ไหม เอามาเดี่ยวผมเอาไปซ่อมเอง ช่างหน้าเสียเลย  ผมแกล้งคุยโทรศัพท์กลับเพื่อน ให้หากล่องให้ผมใหม่ เพราะว่า ช่างมันถอดฝากล่องผมหมดแล้ว เลยได้ฝาบนฝาล่างมา เนื่องที่ผมแกล้งคุยบอกต้องเอาเลขเบอร์กล่องมาด้วย    เท่านั้นเอง ช่างเอา รีบหาฝามาให้ผม แล้วรีบเอาน๊อตมาขันให้เลย    งงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  ไหมครับเพื่อนๆๆ

ผมโมโหมากเลยเอา กล่องไปให้ช่างไฟ ที่รับว่างเครื่อง ดู ช่างแกะดู ดมกลิ่น ช่างว่า ไม่น่าเสีย เพราะทุกอย่างปกติ ไม่มีรอยอะไรเลย ถ่ายรูปกล่องให้เพื่อนๆลองพิจารณาดู  

ยังไม่รู้ว่าจะเอายังไงต่อดี  ช่วยแนะนำที

รูปกล่องที่ช่างว่าเสีย แล้วเอาไมให้ช่างไฟ ว่าไม่เสีย   เพื่อนว่าเสียไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2012 17:56:15 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

หนึ่ง_
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:15:56 »

จากที่่่่่่่่่่อ่านดูวันศุกร์ปรกติ แค่รอบเครื่องสูงล้างลิ้นปีกผีเสื้อหาย
แต่แก๊สมีอาการสะอึก ผมคิดว่าถ้าน้ำมันใช้ได้ปรกติตอนนั้น

แต่หลังจากเปลี่ยนหัวเทียนแล้วมีอาการไม่จุดระเบิดที่สูบ3
ลองสลับหัวเทียนดูก่อนก็พอครับ ที่กล่องผมคิดว่าไม่น่าจะใช่

smilegames

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:24:14 »

จากที่่่่่่่่่่อ่านดูวันศุกร์ปรกติ แค่รอบเครื่องสูงล้างลิ้นปีกผีเสื้อหาย
แต่แก๊สมีอาการสะอึก ผมคิดว่าถ้าน้ำมันใช้ได้ปรกติตอนนั้น

แต่หลังจากเปลี่ยนหัวเทียนแล้วมีอาการไม่จุดระเบิดที่สูบ3
ลองสลับหัวเทียนดูก่อนก็พอครับ ที่กล่องผมคิดว่าไม่น่าจะใช่
ใช่ครับ วันศุกร์ที่แล้วปกติดี อาการที่ผมคิด น่าจะหัวฉีดรั่ว ตอนน้ำมันปกติ แต่แก๊สสะอึก เพราะแรงดันน้ำมันยังมีอยู่ ทำให้น้ำมันลงมาผสมด้วย

แต่ปัญหาที่ช่างอ่ะดิ ปวดหัวจริงๆ จะฟันหัวกัน ก็ไม่เอา ECU ไปแอบดีๆ ไว้เบาะหลัง ผมก็ดันเปิดไปเจอ แล้วบอกไปซ่อมอยู่ มันงงนะ

หนึ่ง_

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:30:20 »

เอาใจช่วยครับน้า ผมอ่านแล้วเซ็งแทนครับ

"ช่าง" วิเคราะห์อาการใหญ่เลยน่าจะเริ่มจากสิ่งเล็กๆก่อน

smilegames

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:38:10 »

พรุ่งนี้อ่ะสิ ไม่รู้จะเอาไงต่อดี

ผมว่าจะให้ช่างประกอบเครื่องให้เสร็จ แล้วบอกว่าให้ศูนย์โตโยต้า เช็คกล่องแล้ว ว่าไม่เสีย แล้วลองเสียบเลย ติดไม่ติด ค่อยลากออกมาให้ช่างไฟดูให้อีกทีดีกว่า นี่ขนาดผมสงสัยว่าหัวฉีดมีปัญหา แล้วหัวฉีดพร้อมรางไปอีกชุดช่างยังไม่สนใจเลย

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:47:19 »

มองไม่เห็นครับ

But@_Bless
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE again

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:55:08 »

ขอให้รถเสร็จไวๆ แล้วไม่มีปัญหานะครับ จะได้ไม่ต้องหงุดหงิดมีปัญหากับช่าง
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:59:17 »

เอารถออกจากอู่นี้ โดยด่วนคับ
smilegames

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:59:30 »

มองไม่เห็นครับ
แบบ นี้เห็นไหมครับ
http://imageshack.us/photo/my-images/837/img0257ea.jpg/

ขอให้รถเสร็จไวๆ แล้วไม่มีปัญหานะครับ จะได้ไม่ต้องหงุดหงิดมีปัญหากับช่าง

ผมเปลี่ยนมา 4 อู่แล้ว อู่นี้ก็คงไม่เข้าอีกแล้ว หาอู่ที่ 5 ต่อไป

mai ee90

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 19:59:58 »

อ่านตามที่อาจารย์ บอกผมว่าช่างเเม่งมั่วชิบ เเล้วเเบบนี้เครื่องที่ซ่อมมันจะออกมาดีไหมเนี้ย ผมว่านะบอกเจ้าของอู่ไปเลยครับ
ว่าช่างของเค้าเป็นเเบบเนี้ย เเล้วเครื่องที่ทำๆไปเที่ยวนี้ขอการรับประกันด้วยนะครับว่าถ้ามันกินน้ำมันเครื่อง หรือควันใหล
หรือมีน้ำมันรั่วซึม ต้องทำให้ใหม่โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม เซ็งชิบ ตอนผมเป็นช่างที่ศุนย์มิตซูบิชิ ยังไม่เคยทำกับลูกค้าเเบบนี้เลย
มันผิดมากเลยนะครับถ้าผู้จัดการรู้นี้ถึงกับโดยไล่ออกเลยนะครับ  เป็นฟืนเป็นไฟ

gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:01:47 »

smilegames

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:01:54 »

น้าคิดว่ายังไงครับ ผมอยากจะเอาออกวันนี้เลย แต่ เครื่องยังประกอบไม่เสร็จนี้สิ นี้ผมยังไม่รู้ค่าใช้จ่ายเบี้องต้นเลยนะ ถามมาหลายหนแล้วยังไม่ยอมบอกเลย

intelligent1978
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:03:47 »

ผมว่ามันกะจะ เปลี่ยนแหละคับ เผื่อเรียกเงินไง
But@_Bless

AE again

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:04:31 »

น้าคิดว่ายังไงครับ ผมอยากจะเอาออกวันนี้เลย แต่ เครื่องยังประกอบไม่เสร็จนี้สิ นี้ผมยังไม่รู้ค่าใช้จ่ายเบี้องต้นเลยนะ ถามมาหลายหนแล้วยังไม่ยอมบอกเลย

น่าปวดหัว ถ้าไม่เซง พี่ก็ใจเย็นมากๆ
But@_Bless

AE again

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:05:22 »

ผมว่ามันกะจะ เปลี่ยนแหละคับ เผื่อเรียกเงินไง

ผมว่าเขาอาจไม่ทำอะไร แล้วบอกว่าซ่อมแล้ว แล้วเอาเงินต่อ
smilegames

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:10:37 »

อ่านตามที่อาจารย์ บอกผมว่าช่างเเม่งมั่วชิบ เเล้วเเบบนี้เครื่องที่ซ่อมมันจะออกมาดีไหมเนี้ย ผมว่านะบอกเจ้าของอู่ไปเลยครับ
ว่าช่างของเค้าเป็นเเบบเนี้ย เเล้วเครื่องที่ทำๆไปเที่ยวนี้ขอการรับประกันด้วยนะครับว่าถ้ามันกินน้ำมันเครื่อง หรือควันใหล
หรือมีน้ำมันรั่วซึม ต้องทำให้ใหม่โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม เซ็งชิบ ตอนผมเป็นช่างที่ศุนย์มิตซูบิชิ ยังไม่เคยทำกับลูกค้าเเบบนี้เลย
มันผิดมากเลยนะครับถ้าผู้จัดการรู้นี้ถึงกับโดยไล่ออกเลยนะครับ  เป็นฟืนเป็นไฟ
ผ่านๆมาทำไม่ดี หนีผมมั่ง ผมก็ไม่เคย เลือดขึ้นหน้าขนานนี้นะ มันคิดว่าผมกินหญ้าหรือยังไงไม่รู้
นี้ยังไม่รวมท่อที่ติดกับตัวชดเชบรอบใต้ปั้มเพาเวอร์ ที่หลุดติดกับ ท่อยางไปแล้ว แต่ช่างมันว่าไม่เป็นไร พรุ่งนี้ผมจะไปดู ว่ามันจะทำยังไง

smilegames

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:13:08 »

ผมว่าเขาอาจไม่ทำอะไร แล้วบอกว่าซ่อมแล้ว แล้วเอาเงินต่อ
ผมก็ว่า แนวๆนั้น นี่เอากล่องกลับมานอนเล่นที่บ้าน ไม่รู้ว่าจะโดนวางยาอย่างอื่นอีกไหม งานนี้ผมว่ารถผม เดี้ยงยาวแน่เลย

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:21:18 »

กล่องไม่มีปัญหาอะไรถ้าเสียเต็มที่ก็ค่่า C เพี้ยน อาการก็แค่รอบไม่นิ่งครับ

yong

Blue Levin

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:30:37 »

ฟังที่น้าเล่ามากลิ่นไม่ดีเลยคับน้า เคลียร์เอารถออกก่อนก็ดีคับ

levin  4 Door
smilegames

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 20:31:43 »

กล่องไม่มีปัญหาอะไรถ้าเสียเต็มที่ก็ค่่า C เพี้ยน อาการก็แค่รอบไม่นิ่งครับ
แล้วน้าเห็นรูปของผมป่ะ น้าว่าน่าจะเสียไหม

หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์