AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:41:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 3 [4] 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เซ็ง ยังไม่รู้ว่าเลือดจะอาบหัวกระบานไหม (ยังไม่จบอีก ขับความร้อนขึ้น)  (อ่าน 11035 ครั้ง)
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #60 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 14:20:30 »

เป็นผลแล้วครับ วันนี้ไปทำแอร์ ปรากฎว่า ท่อแอร์รั่ว   ก็ไม่้ได้ว่าอะไร แต่พอเสร็จแล้ว คอมแอร์ไม่ทำงาน ไม่รู้เป็นผลมาจากถอดกล่องแอร์ผมไหม   ต้องต่อตรง ไปก่อน แล้วต้องไปไล่สายไฟใหม่ 

ไม่รู้ว่าทำเครื่องแล้วช่างมันจะไปยุ่งกับกล่องแอร์ผมทำไม  มีการแก้ตัวด้วยนะ นึกว่ากล่องเกียร  งานนี้เจ็บหลัง ผมว่าโดนว่างยาแน่เลย

@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #61 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 23:05:05 »

ขอให้หายไวๆและคุ้มเงินที่สุด

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #62 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 23:10:14 »

สู้ๆ ครับ น้าเอส ตรบมือ

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987
smilegames

« ตอบ #63 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 01:49:44 »

นั่งไล่ดูแล้ว กล่องแอร์เสียจริงๆด้วย  เซ็งเลย ช่างแม้งว่ายาแน่เลย   เลยต้องต่อแบบพิศดาใช้ไปกอระ

O_oF........sss
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

« ตอบ #64 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 02:12:16 »

นั่งไล่ดูแล้ว กล่องแอร์เสียจริงๆด้วย  เซ็งเลย ช่างแม้งว่ายาแน่เลย   เลยต้องต่อแบบพิศดาใช้ไปกอระ

กล่องแอร์เสียอาการเป็นไงครับ ของผมก็ว่ามันเสียเหมือนกันครับ
ทุกครั้งที่เปิดแอร์จะมีเสียงดัง กิ๊ก ของกล่องอะไรบางอย่าง(น่าจะกล่องแอร์)
แต่ตอนนี้เปิดแอร์แล้ว ไม่มีเสียงดังกล่าวเกิดขี้นเลยครับ กล่องน่าจะพังรึป่าวครับ ae101 มีแต่ลมไม่มีแอร์

intelligent1978
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 20:06:57 »

ตอนนี้รถเป็นไงบ้างครับ
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #66 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 20:30:08 »

แล้ว เผา อู่ รึยัง ต้องจัดนะ.. จะได้เป็นรายสุดท้าย

smilegames

« ตอบ #67 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 00:53:59 »

กล่องแอร์เสียอาการเป็นไงครับ ของผมก็ว่ามันเสียเหมือนกันครับ
ทุกครั้งที่เปิดแอร์จะมีเสียงดัง กิ๊ก ของกล่องอะไรบางอย่าง(น่าจะกล่องแอร์)
แต่ตอนนี้เปิดแอร์แล้ว ไม่มีเสียงดังกล่าวเกิดขี้นเลยครับ กล่องน่าจะพังรึป่าวครับ ae101 มีแต่ลมไม่มีแอร์
เสียงที่เกิด ผมว่ามาจากรีเลย์ข้างเท้าคนนั่งนะครับ   
ส่วนอาการของผมคือ คอมแอร์ไม่ทำงาน ไม่มีำไฟไปเลี้ยง ผมลักไก่ต่อตรงใช้ไปก่อนครับ

แล้ว เผา อู่ รึยัง ต้องจัดนะ.. จะได้เป็นรายสุดท้าย
ถ้าอยู่ 3 จังหวัด ไม่แน่ครับ

Jp-icepit >SZ<~˜*
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #68 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 01:21:43 »

อู่ แบบนี้ถ้าผมเจอคงย้ายอู่ตั้งแต่วันแรก แย่มาก

ปล่อยของครับ>>>> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=132655.0
smilegames

« ตอบ #69 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 21:01:32 »

วันนี้เอารถไปตรวจสภาพต่อทะเบียนมา   ก็เลยได้คุยกับเจ้าของร้าน  เขาลงไปตรงช่วงล่างให้ เขาเห็นว่าที่ปิดใต้เครื่องไม่แน่น เขาทำให้ เขาบอกว่าน๊อตไม่แน่น สักตัว ก็เลยเล่าให้เขาฟ้งเรื่องนี้

เขาตอบกลับมาว่า 

ร้านไม่มีใครเขาเข้ากันแล้ว แล้วช่างที่ทำให้ก็โง่นะ รถแต่งใส่ พวก ODB ใส่อุปกรณ์เกจ์ต่างๆ เจ้าของก็ต้องพอรู้เรื่องบางหละ ไม่น่ามาลอกกันแบบนี้   

yong

Blue Levin

« ตอบ #70 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 21:50:25 »

งานเข้าเลยน้า กล่องแอร์ซะด้วย นี่ถ้าเป็นของ101หายากมากๆ เอาใจช่วยคับผม

levin  4 Door
*

« ตอบ #71 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012 00:19:58 »

คิดเสียว่าครั้งนีเป็นประสบการณ์ครั้งใหญ่ดีกว่าครับ จะได้ไม่เจออีก เพราะเราเจอแล้ว
smilegames

« ตอบ #72 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 18:15:17 »

ความวัวยังไม่หายความควาย เข้ามาแทรกอีก

เมื้อคืนนั่งนึกว่า ที่ภาพลายเซ็นต์ ขาดอะไรไป   (ออ ทะเบียนด้านหน้าหายไปครับ ) ผมมานั่งนึก ก่อนเข้าอู่ 2 วัน ผมติดสติกเกอร์รอบคัน เลยเอา ป้ายทะเบียนด้านหน้าออก ใส่ไว้ใต้เบาะฝั่งคนขับ แต่ตอนนี้ไม่มีสะแล้ว ค้นหาทั่วบ้าน ก็ไม่พบ  สงสัยต้องไปแจ้งความป้ายทะเบียนหายสะแล้ว ขึ้เกียจเข้าไปที่อู่แล้ว เดี่ยวจะอารมณ์ขึ้นอีก  แล้วอีกอย่างที่ยังหาไม่เจอ กล้องมองหลัง ก็หายไป ผมถอดไว้เพราะมันเสียแล้ว เซ็งเป็ดเลย

วันนี้ได้ลองรถยาวๆๆ ไปหาดใหญ่ ประมาณ 30 กิโลเมตร   ขับได้ไม่ถึง 10 กิโลเมตรเลย รู้สึกความร้อนขึ้น ODB ขึ้น แจ้งเตือนตลอด อุณหภูมิ เกินกว่า 95 องศา บางทีขึ้นไป ถึง 100 องศาเลย ขับเร็วยิ่งขึ้น ขับช้าๆ อยู่ประมาณ 95   ซึ่งปกติดจะขึ้นไป 90 แล้วก็จะลงมาที่ 86 ตลอด    ถึงบ้านเลยมาดู หม้อพักน้ำไม่มีน้ำเลย  เปิดฝาหม้อน้ำ ด้านบนแห้งเลย  เลยเติมน้ำไป ประมาณ 1.5 ลิตร ก็เลยนึกว่า ฝาหม้อน้ำเราไม่ดีแล้ว เลยรีบขับรถไปซื้อ Coolent  กับ ฝาหม้อน้ำใหม่   พอกลับมาถึงบ้านอีกครั้ง ว่าจะทำ ตอนร้อน  สังเกตู น้ำหม้อพักหายอีก นึกในใจน้ำเข้าเครื่องหรือเปล่าเนี้ย เลยจับท่อน้ำบน ท่อน้ำล่างดู ปรากฎว่า ตัวรัดท่อน้ำที่ออกมาแถวๆ เซนเซอร์น้ำ มันจะมีเขี้ยวอยู่ ช่างมันก็ ว่างยาเลยนะ เอาที่รัดไปรัดตรงนั้นพอดี พอน้ำดันแรง หรือเราไปขยับๆ ก็จะมีน้ำร้อนๆไหลมาตรงนี้เลย ผมว่าท่อน้ำผมแตกแน่เลย ผมคลายตัวรัดขยับออกหน่อยให้พ้นเขี้ยวตัวนี้ ก็น้ำไม่ไหลแล้ว    เซ็งเป็ดจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    นี่ถ้าคนไม่รู้อะไรเลย สงสัยน้ำแห้งได้ลงเครื่องใหม่อีกแน่เลย

อีกอัน คือ ปุ้ม O/D Off ใช้งานไม่ได้อีก

ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ

BestZaa.KZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #73 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 19:28:05 »

ความวัวยังไม่หายความควาย เข้ามาแทรกอีก

เมื้อคืนนั่งนึกว่า ที่ภาพลายเซ็นต์ ขาดอะไรไป   (ออ ทะเบียนด้านหน้าหายไปครับ ) ผมมานั่งนึก ก่อนเข้าอู่ 2 วัน ผมติดสติกเกอร์รอบคัน เลยเอา ป้ายทะเบียนด้านหน้าออก ใส่ไว้ใต้เบาะฝั่งคนขับ แต่ตอนนี้ไม่มีสะแล้ว ค้นหาทั่วบ้าน ก็ไม่พบ  สงสัยต้องไปแจ้งความป้ายทะเบียนหายสะแล้ว ขึ้เกียจเข้าไปที่อู่แล้ว เดี่ยวจะอารมณ์ขึ้นอีก  แล้วอีกอย่างที่ยังหาไม่เจอ กล้องมองหลัง ก็หายไป ผมถอดไว้เพราะมันเสียแล้ว เซ็งเป็ดเลย

วันนี้ได้ลองรถยาวๆๆ ไปหาดใหญ่ ประมาณ 30 กิโลเมตร   ขับได้ไม่ถึง 10 กิโลเมตรเลย รู้สึกความร้อนขึ้น ODB ขึ้น แจ้งเตือนตลอด อุณหภูมิ เกินกว่า 95 องศา บางทีขึ้นไป ถึง 100 องศาเลย ขับเร็วยิ่งขึ้น ขับช้าๆ อยู่ประมาณ 95   ซึ่งปกติดจะขึ้นไป 90 แล้วก็จะลงมาที่ 86 ตลอด    ถึงบ้านเลยมาดู หม้อพักน้ำไม่มีน้ำเลย  เปิดฝาหม้อน้ำ ด้านบนแห้งเลย  เลยเติมน้ำไป ประมาณ 1.5 ลิตร ก็เลยนึกว่า ฝาหม้อน้ำเราไม่ดีแล้ว เลยรีบขับรถไปซื้อ Coolent  กับ ฝาหม้อน้ำใหม่   พอกลับมาถึงบ้านอีกครั้ง ว่าจะทำ ตอนร้อน  สังเกตู น้ำหม้อพักหายอีก นึกในใจน้ำเข้าเครื่องหรือเปล่าเนี้ย เลยจับท่อน้ำบน ท่อน้ำล่างดู ปรากฎว่า ตัวรัดท่อน้ำที่ออกมาแถวๆ เซนเซอร์น้ำ มันจะมีเขี้ยวอยู่ ช่างมันก็ ว่างยาเลยนะ เอาที่รัดไปรัดตรงนั้นพอดี พอน้ำดันแรง หรือเราไปขยับๆ ก็จะมีน้ำร้อนๆไหลมาตรงนี้เลย ผมว่าท่อน้ำผมแตกแน่เลย ผมคลายตัวรัดขยับออกหน่อยให้พ้นเขี้ยวตัวนี้ ก็น้ำไม่ไหลแล้ว    เซ็งเป็ดจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    นี่ถ้าคนไม่รู้อะไรเลย สงสัยน้ำแห้งได้ลงเครื่องใหม่อีกแน่เลย

อีกอัน คือ ปุ้ม O/D Off ใช้งานไม่ได้อีก

ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน ฉุน เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ

จัดมันเยอะๆ หน่อยน้า เอาป้ายทะเบียน ไปด้วยมันน่าจริงๆ

" JDM Only "
บ้านช่างอิ๊ก (รับงานทำรถทุกอย่าง) 0867516979 หรือ Lind ID : eikauto

> ขายน้ำมันเครื่อง HKS สังเคราะห์แท้ 100% <
mamaru
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #74 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 19:29:38 »

ขอให้หายไวไวครับ  
ผมก็อยู่สงขลา อยากทราบชื่อร้านชัดๆจังครับจะได้ไม่หลงเข้าไป
*

« ตอบ #75 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 20:05:24 »

ขอบอกเลยว่า Badkay มากๆไอ้ช่างเซ้งกระบ้วย
iambeerse
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #76 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012 08:46:27 »

ร้านไหนครับพี่เอสในสงขลา ไม่น่าทำกันแบบนี้เลย อยากรู้  แฉ กันไปเลยครับ ดีก็ชม ไม่ดีก็ประจารครับ

แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนุ่ม

smilegames

« ตอบ #77 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 14:42:34 »

ตอนนี้หนักกันไปใหญ่แล้ว ประเก็นฝาสูบรั่ว ความร้อนขึ้น ประคองเข้าอู่เดิมก่อน ไม่รู้จะโดนอะไรอีกมั่ง ไปร้านอื่นเขาก็ไม่ค่อยอยากทำให้ เขาว่าให้ไปร้านเดิมก่อน  ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #78 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 16:45:19 »

ตอนนี้หนักกันไปใหญ่แล้ว ประเก็นฝาสูบรั่ว ความร้อนขึ้น ประคองเข้าอู่เดิมก่อน ไม่รู้จะโดนอะไรอีกมั่ง ไปร้านอื่นเขาก็ไม่ค่อยอยากทำให้ เขาว่าให้ไปร้านเดิมก่อน  ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ

เวียนหัว  แหะ.. แหะ.. กำ....ไม่เข็ดอีกหรอครับ เท่าที่อ่านมาทั้งหมด ปัญหาเกิดจากความร้อน ฮอลเครื่อง กะช่างมั่ว(อาจจะจงใจหรือฉลาดน้อยไม่รู้จริงๆ) เจอค่าแรงค่าของไปหมื่นกว่า แถมโดนวางยาอีก คุณยังประคองรถกลับไปอู่เดิมอีก กำจริงๆ เป็นผมเปลี่ยนอู่ตั้งแต่มันบอกว่าเอากล่องไปซ่อมแล้วคุณดันไปเห็นอยู่หลังรถ แถมของหายอีก งานนี้จะเจ็บอีกเท่าไหร่ แล้วจะจบไหม หากอยากจบก็รีบไปประคองรถออกมา เด๋วจะช่วยจนบรรลุ  ผมอยากจะช่วยอยู่ แต่ทำไมถึงเอารถกลับไปอู่เดิมครับ สิ่งแรกที่ควรทำคือเปลี่ยนอู่ ไม่ต้องกลับเข้าไปอีกแล้ว คุณฮอลเครื่องต.ค. สองเดือนพัง คุณยังย้อนกลับไปอีกหรอครับ ผมฮอลทีอยู่ได้เกินสองปีหรือประมาณสองแสนกิโลครับ สองเดือนเนี่ยไม่ใช่แน่  เวียนหัว

ยกธงขาวกำ...ของคุณจริงๆ ไหนๆผมบอกว่าจะช่วยแล้ว ก็คงแนะนำให้พอเป็นแนวทาง สาเหตุที่ทำให้แก้เรื่องความร้อนไม่หาย มีหลายสาเหตุ หม้อน้ำตัน ฝามีปัญหา เสื้อ(รูน้ำมีสนิมไปอุดทำให้ตัน)ทำให้ระบบไหลเวียนของน้ำได้ไม่ทั่วถึงและเต็มที่  ใส่ปะเก็นห่วยไม่ใช่ของแท้ แป๊ปเดียวก็รั่ว วาวล์น้ำมีปัญหา วาวล์ยัน ฯลฯ แต่อาการที่เล่าผมว่า น่าจะเป็นพวกรู้น้ำในเสื้อมันตันหรือเดินไม่สะดวก ตอนฮอล ช่างแยงให้ไหมครับ หากไม่ทำตรงนี้ ฮอลอีกสิบครั้งก็ฮีทเหมือนเดิม รูเล็กๆประมาณสองสามมิล อยู่ระหว่างรอยต่อของเสื้อสูบ ดูที่ปะเก็นจะเห็นมีรูเล็กๆนี้ครับ แล้วอีกอย่างติดแก๊สที่ไหนมาครับพอสับแก๊สแล้วดันไม่ตัดหัวฉีด ผมสงสัยว่าไม่ตัดปั๊มด้วยมั้ง มันถึงมีน้ำมันเข้าไปปนกะแก๊ส ช่างที่เข้าใจระบบ สับแก๊ส จะตัดหัวฉีดทั้งสี่หัวไม่ให้ไฟไปเลี้ยงมัน กะตัดปั๊มติ๊กด้วยครับ เปลี่ยนอู่เหอะครับ อย่าใจร้อน เครื่องสี่เอมันโค ตะ ระอึด ถึก แม่มเก่งจริงๆสามารถวางยาให้มันพังได้แค่สองเดือน  เหอๆๆ

ผมก็เคยหัวอกเดียวกันกับคุณมาก่อน แต่ตอนนี้ผมทำเองหมดแล้ว โดยเฉพาะฮอลเครื่อง ผมไม่ยอมให้ช่างที่ไหนมาแตะหรอก เสียเวลาวันสองวัน แต่เสร็จก็ใช้กันหลายปีครับ ยกเว้นบางอย่างที่ออกแรงมากหน่อย ก็ให้ช่างประจำทำให้ครับ หาอู่ในใจให้เจอ อู่นี้ให้ผ่านครับ แล้วจะมีความสุขกับการใช้สี่เอเอฟอีครับ โชคดีครับ เหอๆๆ

smilegames

« ตอบ #79 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 22:09:12 »

นั้นอะสิ ผมยังไม่โชคดีเจออู่ไว้ใจได้เลย  ใจไม่อยากประคองไปอู่เดิมเลย ตั้งแต่ออกมาจากอู่ ผมพยายามทำโน้นทำนี่เองตลอด อย่างวันนี้เอาหม้อน้ำไปทำก่อน ถอดฝาหม้อน้ำให้ช่างล้างเลย แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น ผมเอาเข้าอู่อื่นแล้ว ช่างดูอาการ แล้ว ช่างบอกประเก็นรั่ว พอผมบอกเพิ่งฮอลมา 2 เดือนเอง ช่างว่าให้กลับไปที่เดิมดีกว่า ถ้าให้เขาทำให้ก็ต้องมาเริ่มกันใหม่ ขนาดผมบอกว่าได้ ผมมีฝาสูบอีกตัว เขายังไม่ยากทำให้เลย อู่ที่สงขลา ผมก็เข้าผมหลายอู่แล้วยังไม่ถูกใจเลย มีตุกติกตลอดเลย  

ในใจตอนนี้เลย ผมอยากจะไปเรียนซ่อมเครื่องเองสะเลย จะได้จบๆไป  เรื่องไฟ ไม่ค่อยกลัวแล้ว ลองเองทำเองได้ เรื่องเครื่องยอมรับว่ายังอ่อนหัดอย่างมากเลย

ถ้ามีตังให้แฟนซื้อใหม่ไปเลย แล้วคันนี้ผมจะถอดเครื่องทำเองเลย จะได้เรียนรู้ให้ครบทั้งคันสักที

หน้า:  «  1 2 3 [4] 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์