AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 15:09:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆที่เคยเป็นทหารเกณหน่อยครับ  (อ่าน 5994 ครั้ง)
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:09:47 »

ผมสมัครทหารเรือ 1ปีใช้วุฒิเทียบช่วงแรกอยู่ศูนย์ฝึกทหารใหม่โชคดีได้ตัดหญ้าบ้าน ผบ.
แต่หลังจากแยกเหล่าเริ่มลำบาก
สำหรับผมไม่หนุกครับ ตกที่หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน รปภ ฐานทัพเรือสัตหีบ

ดูเพลงที่เขาแต่งไว้สิ "มองฟ้าคราใดหัวใจแทบพัง ไม่อยากจะฟังเสียงนกหวีดดังวิ่งชนกันโครม
เดิน...แทบดินฟ้าถล่ม บ้างนอนเกลือกกลิ้งโคลนตม ปวดร้าวระบบทั้วทั้งกายา"
1ปีสำหรับผมนับวันที่จะปลดประจำการทุกวัน
แต่ที่นั่นก็มีทั้งสบายทั้งลำบาก ตอนที่ได้ประจำที่สนามกอล์ฟภูตาหลวง อินเลิฟ
งมกอล์ฟขายกอล์ฟแต่ตอนลำบากก็สุดๆ

ผม ทร1/40 ครับ รอเกณฑ์นาน เบื่อ เลย ร้องขอ ครับ ใช้วุฒิ ป.ตรี เป็น 6 เดือนครับ
    ที่ศูนย์ฝึกทหารใหม่ ผมอยู่กองร้อยที่ไม่เรื่องมาก ก็สบายหน่อย 2 เดือน แทบจะไม่ได้วิ่งเลยครับ ส่วนใหญ่ ก็รายบริหารราชนาวี หน้ากองร้อย ช่วงกลางวันก็ฝึกปืน เรียนเกี่ยวกับทหารเรือ แล้วก็อยู่เวรยาม สนุกดีครับ  ผมเป็นหัวหน้าหมวดด้วย จ่าว่าเรียนสูง  แต่มันก็เป็นดาบ ที่ทำให้ผมต้อง โกนหัว ไม่โกนคิว และเปลี่ยนที่นอน ศุกร์เสาร์อาทิตย์  แล้วก็ได้ไปตักขี้ด้วย คนที่เป็นมาแล้วน่าจะรู้นะผมโดนอะไร อิอิอิ  ผิดข้อที่ 1 เลยครับ  ดื้อขัดขืน ไม่ปฎิบัติการคำสั่งผู้บังคับบัญชา แต่ก็มารู้ที่หลังว่าเราก็ผิดจริงๆ ถ้าในสนามรบแล้วเราทำแบบนั้น อาจจะตายทั้งกองร้อยก็ได้   ต้องทำตามสายบังคับบัญชา  สนุกดีครับ ฝึกนิสัยได้บ้าง  2 เดือนแรก 
    เดือนที่ 3 แยกหน่วย ผมพอไหว้น้ำได้ เลยได้ไปตก กองเรือยุทธการ ก็สบายเหมือนกัน ไม่เหนือมาก ส่วนใหญ่เรียนเรื่องการเรือ  แล้วก็ขอ พันจ่า ด้วยสุรา 1 ขวด ของมาลง กองเรือภาค 2  สงขลา อีกสามเดือน ตัดหญ้ากับอยู่เวร  ตอนนั้นเงินเดือน 2 พันกว่าได้ ผมมีเงินเหลือนะ รับจ้างเข้าเวรวันหยุดมั่ง (ที่สำคัญ แฟนผมมาส่งข้าวส่งน้ำให้ สบายไป อิอิ นี่คือเหตุผลที่ต้องมาอยู่สงขลา )

ถ้าไม่บำลากมากเป็นเถอะครับ ทหาร       เป็นทหารได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด     

ขอบคุณครับน้า ผมกำลังทำใจยุครับ แล้วน้าชื่อไรหรอครับ ผมชื่อ ศิ ครับน้า
เอสครับ ผมทำใจกับแฟนผมเป็นเดือน หลังจากผมสมัครไปแล้ว แต่ชีวิตมันต้องเป็นไปนะครับ ผมยังดิ้นรนกับมาอยู่ใกล้ๆแฟนผมได้เลย อิอิ  ใช้ชีวิตให้คุ้มครับ ถ้าผมไม่สมัครตอนโน้น ก็ไม่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังแบบนี้ใช่ป่ะครับ       

บางครั้งบางที ชีวิตก็โดนลิขิตไว้แล้ว ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก เลือกได้ก็เลือก เลือกไม่ได้ ก็สู้มันไป

AE92 -4E
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:28:37 »

กะลังเตรียมตัวเลยครับ ไม่รู้ชะตาเหมือนกันว่าจะโดนอะไรบ้าง อายุ 24 ไปทหารเกณฑ์ กลัววิ่งไม่ทันเด็กๆ แต่โชคดีหน่อย สมัครเข้าเอาวุฒิลดเหลือ 6 เดือน ส่วนพ่อตาก็พันเอก และคู่เขยกันก็ครูฝึก หวังว่าโชคคงจะเข้าข้างบ้างล่ะ อีกสามวันข้างหน้านี้แล้ว ทบ.2 พล

จาก 2 ล้อ ก้าวเข้าสู่ 4 ล้อ อย่างเป็นทางการ
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:52:42 »

กะลังเตรียมตัวเลยครับ ไม่รู้ชะตาเหมือนกันว่าจะโดนอะไรบ้าง อายุ 24 ไปทหารเกณฑ์ กลัววิ่งไม่ทันเด็กๆ แต่โชคดีหน่อย สมัครเข้าเอาวุฒิลดเหลือ 6 เดือน ส่วนพ่อตาก็พันเอก และคู่เขยกันก็ครูฝึก หวังว่าโชคคงจะเข้าข้างบ้างล่ะ อีกสามวันข้างหน้านี้แล้ว ทบ.2 พล
ลง ส.พัน.4 มั๊ยครับ จะดูเเลเป็นพิเศษ อิ อิ

smilegames

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:56:08 »

สู้ๆๆๆ ครับ

super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:16:16 »

ผมเป็น2ปีเต็มค้าบ สรรพาวุธ บางซื่อครับ ล้างรถถังทั้งวัน เข้าเวรอีกตะหากเงินเดือนแค่พันหก แต่พอปี2 ใด้อยู่สูตกรรม (ทำอาหาร)เลยกินดี (กินก่อน) หลับสบาย ไม่ต้องเข้าเวร ส่วนวีรกรรมในค่าย เล่าทั้งอาทิตย์ก็ไม่หมดครับ รู้แต่ว่า คุ้มครับ ที่ครั้งหนึ่ง ใด้รับใช้ชาติ (พูดจริงๆนะครับ ถามคนที่เคยเป็นใด้ คิดเหมือนผมทุกคน) จาก ทหารเกณฑ์ 2/42
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:27:00 »

ขอชื่นชมคับ แค่คุณคิดจะเข้าไปเป็นทหารก็ถือว่ายอดเยี่ยมมากๆ
ตัวผมเรียน รด 3 ปี เลยปลดเป็นกองหนุนโดยปริยายไป
แต่ใจก็อยากเข้ารับราชการทหารนะ ไปสอบนักเรียนนายร้อยหลายรอบมาก ไม่ติดจั๊กรอบเลย แหะ.. แหะ..

คุณคือบุคคลสำคัญของชาติคับ  สุดยอด สุดยอด สุดยอด
benmore05
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ครอบครัว benmore05

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:49:56 »

ผมเป็นทหารอยู่สองปีเต็ม 2/33 ครบกำหนดปลดออกมา  สมัครสอบเป็นนายสิบต่อ  สอบได้จึงเป็นทหารมาถึงทุกวันนี้  อยากให้ลองมาใช้ชีวิตการเป็นทหารดูครับ  ตอนมาเป็นทหารใหม่ๆ  กลับบ้านไม่กล้าแต่งชุดทหารเข้าบ้าน  อายคนแถวบ้าน  พอเป็นได้2-3 เดือนเราก็จะเริ่มภูมิใจ  ชุดทหารจะใส่ตลอดไม่อยากถอดเลยครับ

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

benmore05

ครอบครัว benmore05

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:51:13 »

ลง ส.พัน.4 มั๊ยครับ จะดูเเลเป็นพิเศษ อิ อิ

มาเป็นทหารช่างกับผมที่ราชบุรีซิครับ  งานซ่อมมีเยอะแยะเลย

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

tobizaru_x

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 23:07:05 »

ผมไม่เคยเป็นนะครับ แต่ผมใช้ชีวิตในค่ายทหารมาเกือบๆ20ปี(พ่อผมเป็นทหารน่ะครับ)

เท่าที่เห็นที่พอจะทราบมานะครับ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าแล้วแต่หน่วยที่จะได้ลงนะครับ ว่าจะอยู่ที่หน่วยไหน

เรื่องการฝึกผมเห็นมาก็ตั้งแต่ชุดสีเขียวขี้ม้าสีล้วน เมื่อก่อนนี้กลางแดดกลางน้ำครับแต่เดี๋ยวนี้ การฝึก็เริ่มอ่อนลงมาเรื่อยๆครับ จนปัจจุบันแล้วหลายๆอย่างถูกฝึกในร่มครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าช่วงแรกทำใจยาก เท่าที่เห็นมาเคยเห็นคนโดดรั้วหนีออกไปก็มีเยอะครับ

ถ้ากลับมาก็โดนขัง แต่ถ้าไม่กลับมาก็เป็นคนเถื่อนไปครับ พอทนอยู่ๆไปหลายๆคนก็อยากอยู่ต่อ และหลายๆคนก็ไปสอบ นักเรียนนายสิบ นายช่วยได้ดิบได้ดีก็มีเยอะไปครับ

หลายๆคนบอกว่า ฝึกเสร็จก็ไม่มีอะไรแล้ว (แต่อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ) แต่เพื่อนผมไปลงที่ปาย(ทหารเหล่าราบ) พอฝึกเสร็จ6เดือน ก็ถูกส่งไปที่นราธิวาสเลยครับ...

ถ้าถามผมว่าจะจับ หรือ สมัครดี ผมว่าถ้าถ้าไม่อยากเสียเวลาก็สมัครเลยครับ แต่ถ้าอยากเสียวอยากลุ้นก็จับเลยครับ

ติดไม่ติดต้องดูอีกทีว่าเขตนั้นหรืออำเภอนั้น เค้าอยากได้คนเท่าไหร่ถ้าเค้ารับคนมากโอกาสติดก็สูง

ส่วนตัวผมไปที่อำเภอ ผมไปตั้งใจจะไปจับ แต่พอตรวจร่างกายแล้วผมไม่ผ่านครับ เนื่องจากกะโหลกศรีษะผิดรูป แพทย์ลงความเห็นว่าไม่ผ่าน โดนไล่กลับบ้านซะงั้นครับ

ไอ้พวกที่มานั่งรอเกณฑ์ นั่งมองตาปริบๆครับ

ที่สุดแล้วยังไงก็ขอให้โชคดีครับ ไม่ว่าจะได้แดงหรือดำครับ...
Boy_Za

1300 พาเพลิน

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 23:07:43 »

ผมก็เคยผ่านมาแร้วครับ จับใบแดงแล้วยื่นวุธ ปวส.ไปเป็น1ปี ไม่ต้องสีเรียสครับ ตอนฝึกทั้งเหนือยทั้งคิดถึงบ้าน ตากแดดจนหนังลอกเลย แต่ก็ได้รับความอดทนกลับมาครับ และได้เพื่อนด้วย แถมยังติดเป็นพลสวนสนามสาบานธงชัยเฉลิมพล  และสวนสนามวันทหารผ่านศึก  รู้สึกภูมิใจมากครับเพราะตอนนั้นซ้อมหนักมาก น้ำหนักลงไป10โลแบบชิวๆเลย ฮิฮิ

ผ่านไป5เดือนผมก็ได้ไปทำงานในบก.ร้อย สบายเลย  อิอิ   จ่าพาไปเลี้ยงเหล้าทีสนุกครับ
เป็นทหารได้อะไรมากกว่าที่คิดจริงๆ ตรบมือ

n_a

เรียบๆ หวานๆ ใช้งานได้ก็พอ!

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 23:13:20 »

เคยอยู่ครับ หลังจากผ่อนผันจนจบ ป.ตรี  เหนื่อยมากครับตอนฝึกชีวิตเหลือแค่ศูนย์จริงๆบางอย่างที่คิดว่าทำไม่ได้ก็ทำได้ครับ ถ้าฝึกธรรมดาก็ไม่เหนื่อยมากครับแต่ถ้าโดนซ่อมนี่แหละ..เหนื่อย แต่พอเราผ่านมาแล้วออกมาใช้ชีวิตปกติ ถือว่าคุ้มครับทำให้คิดอะไรได้หลายๆอย่าง ได้อะไรมากกว่าที่คิดจริงๆ มันทำให้เราภูมิใจนะอย่างน้อยก็เคยได้ขึ้นชื่อว่าได้รับใช้ชาติ

แอร์ก็ไม่เย็น เพลงก็หมอลำ!!!
nithi2534

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 00:40:50 »

แนะนำ

ถ้าจะจับ ให้ไป บนบานสารกล่าวให้เรียบร้อย แบบจัดเต็มเลยก็จะดีครับ

เพราะผมไปแบบบ้านๆ จับมันดื้อๆ แล้วก็โดนใบแดงแบบนิ่มๆ  ไม่ไหวแล้ว...

รอกุมพานี้ผมก็ไปแล้ว ทร.ผลัด4  งอแง

T [EE-101]
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเท่าที่มี

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 01:23:26 »

ผมสมัครครับ ทอ.54/1 ช่วงแรกทำใจลำบากนิดนึง ตื่นตี5วิ่ง กลางวันฝึก เลิกฝึก 4โมงเย็นวิ่ง 3ทุ่มนอน วันที่3ที่ไปอยู่ผมนอนน้ำตาไหลเลย คิดถึงบ้าน,พ่อ,แม่,แฟน,รถ อะไรก็ไม่รู้มาเต็มไปหมด แต่พอมีเพื่อนทุกอย่างก็เปลี่ยนไป อย่าไป่คิดมากเราโดนเพื่อนเราก็โดน ทั้งสวนสนาม ทั้งสอบ ผมเป็นตัวจริงหมดผมถือว่าเข้ามาแล้วจะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้หมด สนุกกับมันแล้ว1วันจะผ่านไปเร็วมาก ถ้ามัวแต่คิดถึงสิ่งที่อยู่นอกรั้ว จิตใจจะถดถอย พวกอู้พวกเฉินพวกตีกิน อยา่ไปสนใจมัน ทำของเราให้ดีที่สุดโดนซ่อมโดน..หม่ำ.. ช่างหัวมัน ยิ่งโดนยิ่งแกร่ง ทีโดนหนักๆหลักพันยกก็พวก ดำรงค์วินัย รับธงรุ่น และธงหาย(เฝ้ากันไม่ดีโดนครูฝึกแกล้ง) โดยเฉพาะครูฝึกอย่าหวังไปพึ่งพาเลยในนั้นต้องช่วยตัวเองอย่างเดียว รุ่นผมนี่รุ่นน้ำท่วมเลยออกไปช่วยคนอย่างมัน 3วันไม่ได้อาบน้ำทั้งขนกระสอบทรายแจกอาหาร นอนก็นอนกลางดิน อิ่มบุญสุดๆ
มีคติอยู่ว่า ตัวจริงยิ่งเจ็บ กับ ทำดี(เสมอตัว) ทำชั่ว(เรีอนจำ) อันนี้เรื่องจริง
ถ้าให้เล่าหมดคงเขียนหนังสือได้เป็นเล่ม ขอให้คุณโชคดี พระคุ้มครอง

อย่ารังแก 1300
ถึงต้นไม่ได้ แต่ปลายก็ห้อย
dennish

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 09:11:01 »

ทัพเรือครับ 2 ปี ไม่ใชัสิทธิ์ ไม่ยื่นวุฒิการศึกษา
2 เดือนแรกที่ศูนย์ฝึกทหารใหม่  เป็นช่วงปรับตัว เรียนรู้การเข้าสังคมเพราะแต่ละคนมีที่มาต่างกัน
เด็กใต้ เด็กกลาง ตีกันนัวววว  เรื่องชกต่อย ตีกัน มีทุกวันครับ
 ยกธงขาวอาหารการกิน ฝืน ๆ ทน ๆ เอาหน่อย กินเพื่ออยู่ สู้เพื่อชาติครับ  (ประเภทผักไร่ ไก่โลอ่ะครับ) กิน
ผ่าน 2 เดือน แยกเหล่า แล้วแต่ว่าใครจะไปตกหน่วยไหน   ผมตก สอ/รฝ  หนักหน่อยครับ เลยมีการแซว ๆ กันว่า
สอ/รฝ  มันย่อมาจากเสาร์อาทิตย์เราก็ฝึก แบบว่า
จากนั้นก็ย้ายไปสบายหน่อย อยู่แสมสาร กองพันก่อสร้างและพัฒนา  ทำงานพวกขับรถสร้างถนนหนทาง สร้างที่พักให้ทหาร
แล้วก็ย้ายไปอยู่ใต้ แต่ตอนนั้นมันยังไม่รุนแรงขนาดนี้ ยังสบาย ๆ แอบหนีไปกินเหล้าได้ ซุบซิบ  อยู่ใต้ได้ 9 เดือนก็กลับมาปลดประจำการ

สรุป สำหรับผมเป็นผู้เป็นคน มีวินัยขึ้นก็เพราะเป็นทหารเกณฑ์ครับ กินเหล้า สูบบุหรี่ กัญชงกัญชา เที่ยวหญิง ก็มาจากการเป็นทหารนี่แหละครับ
ผมปลดประจำการมายี่สิบกว่าปี ทุกวันนี้ยังมีเพื่อนกลุ่มทหารเกณฑ์ ที่ยังติดต่อกันอยู่หลายคนครับ
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 09:27:40 »

รับรองสนุกแน่

joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 10:24:52 »

สมัยนั้น ผมสละสิทธิ ผ่อนผัน. ทั้งๆ ที่ ยังเรียนไม่จบ..  ตัดสิ้นใจ เป็นไงเป็นกัน ...จับใบ ดำ-แดง..  สรุป ใบดำ หมดเนื่อง จาก มีคนร้อง ขอสมัครเต็ม.แรกๆ ก็ดีใจนะ ( ณ ตอนนี้นั้น.)..  แต่ทุกวันนี้ กลับมานั่งคิด.. อยากเป็น.ทหาร..อยากเจอรสชาติ ของการเกณฑ์.. ประสบการณ์นี้ หาไม่ได้แล้ว จริง.ๆครับ... ไม่ต้องกังวลครับ .. ตามน้า ด้านบน ลิงจั๊กๆ

AOM_ATE

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 12:16:01 »

ผมสมัครทหารเรือ 1ปีใช้วุฒิเทียบช่วงแรกอยู่ศูนย์ฝึกทหารใหม่โชคดีได้ตัดหญ้าบ้าน ผบ.
แต่หลังจากแยกเหล่าเริ่มลำบาก
สำหรับผมไม่หนุกครับ ตกที่หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน รปภ ฐานทัพเรือสัตหีบ

ดูเพลงที่เขาแต่งไว้สิ "มองฟ้าคราใดหัวใจแทบพัง ไม่อยากจะฟังเสียงนกหวีดดังวิ่งชนกันโครม
เดิน...แทบดินฟ้าถล่ม บ้างนอนเกลือกกลิ้งโคลนตม ปวดร้าวระบบทั้วทั้งกายา"
1ปีสำหรับผมนับวันที่จะปลดประจำการทุกวัน
แต่ที่นั่นก็มีทั้งสบายทั้งลำบาก ตอนที่ได้ประจำที่สนามกอล์ฟภูตาหลวง อินเลิฟ
งมกอล์ฟขายกอล์ฟแต่ตอนลำบากก็สุดๆ

ผม ทร1/40 ครับ รอเกณฑ์นาน เบื่อ เลย ร้องขอ ครับ ใช้วุฒิ ป.ตรี เป็น 6 เดือนครับ
    ที่ศูนย์ฝึกทหารใหม่ ผมอยู่กองร้อยที่ไม่เรื่องมาก ก็สบายหน่อย 2 เดือน แทบจะไม่ได้วิ่งเลยครับ ส่วนใหญ่ ก็รายบริหารราชนาวี หน้ากองร้อย ช่วงกลางวันก็ฝึกปืน เรียนเกี่ยวกับทหารเรือ แล้วก็อยู่เวรยาม สนุกดีครับ  ผมเป็นหัวหน้าหมวดด้วย จ่าว่าเรียนสูง  แต่มันก็เป็นดาบ ที่ทำให้ผมต้อง โกนหัว ไม่โกนคิว และเปลี่ยนที่นอน ศุกร์เสาร์อาทิตย์  แล้วก็ได้ไปตักขี้ด้วย คนที่เป็นมาแล้วน่าจะรู้นะผมโดนอะไร อิอิอิ  ผิดข้อที่ 1 เลยครับ  ดื้อขัดขืน ไม่ปฎิบัติการคำสั่งผู้บังคับบัญชา แต่ก็มารู้ที่หลังว่าเราก็ผิดจริงๆ ถ้าในสนามรบแล้วเราทำแบบนั้น อาจจะตายทั้งกองร้อยก็ได้   ต้องทำตามสายบังคับบัญชา  สนุกดีครับ ฝึกนิสัยได้บ้าง  2 เดือนแรก 
    เดือนที่ 3 แยกหน่วย ผมพอไหว้น้ำได้ เลยได้ไปตก กองเรือยุทธการ ก็สบายเหมือนกัน ไม่เหนือมาก ส่วนใหญ่เรียนเรื่องการเรือ  แล้วก็ขอ พันจ่า ด้วยสุรา 1 ขวด ของมาลง กองเรือภาค 2  สงขลา อีกสามเดือน ตัดหญ้ากับอยู่เวร  ตอนนั้นเงินเดือน 2 พันกว่าได้ ผมมีเงินเหลือนะ รับจ้างเข้าเวรวันหยุดมั่ง (ที่สำคัญ แฟนผมมาส่งข้าวส่งน้ำให้ สบายไป อิอิ นี่คือเหตุผลที่ต้องมาอยู่สงขลา )

ถ้าไม่บำลากมากเป็นเถอะครับ ทหาร       เป็นทหารได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด     

ขอบคุณครับน้า ผมกำลังทำใจยุครับ แล้วน้าชื่อไรหรอครับ ผมชื่อ ศิ ครับน้า
เอสครับ ผมทำใจกับแฟนผมเป็นเดือน หลังจากผมสมัครไปแล้ว แต่ชีวิตมันต้องเป็นไปนะครับ ผมยังดิ้นรนกับมาอยู่ใกล้ๆแฟนผมได้เลย อิอิ  ใช้ชีวิตให้คุ้มครับ ถ้าผมไม่สมัครตอนโน้น ก็ไม่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังแบบนี้ใช่ป่ะครับ       

บางครั้งบางที ชีวิตก็โดนลิขิตไว้แล้ว ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก เลือกได้ก็เลือก เลือกไม่ได้ ก็สู้มันไป
ขอบคุณมากๆครับน้าเอสทีแบ่งปันปะสบการณ์ให้น้องๆฟัง
Nutty@RYZ

« ตอบ #37 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 12:24:28 »

ได้ไปอยู่เหล่าไหนอ่ะคับ..ถ้า ทร. จะมาอยู่สัตหีบ นะ..พ่อผมเค้าเป็นครูฝึกอยู่ มีไรให้ช่วยก้อบอกได้นะครับ

neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 13:07:32 »

เป็นทหาร.ได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด.. คลาสิคตลอดกาล.... ทบ.1/40 ครับผม

END
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 13:19:06 »

มาสุไหงโกลกสิครับ สมัครเกินโควต้าทุกปีเลย

หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์