AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:57:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีต่อเสียงกิ๊งก๊องเวลาเปิดประตู 92  (อ่าน 4092 ครั้ง)
janes
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 20:36:06 »

สอบถามผู้รู้ วิธีต่อเสียงกิ๊งก๊อง เวลาเปิดประตูด้วยครับ ไม่อยากง้อช่าง 92 นะครับ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 20:53:52 »

ต่อกล่องแบบไหนอ่ะครับ ถ้าเป็นแบบ กล่องเสียง ที่สายไฟ 2 เส้น ก็ง่าย ต่อจากไฟเพดานเลย สายไฟเส้นหนึ่ง +12VDC สายไฟอีกเส้น ก็กราวด์ ประตู  พอเปิดประตูก็เสียงดังแล้ว

ขอโทษทีครับ ผมนึกว่าเป็นเหมือนไฟถอย เห็นมันอยู่หลังไมล์ กิ้งก๊องแบบนี้ต่อไม่ได้จริงครับ   แต่ถ้าเป็นแบบเสียงไฟถอยทำได้

ถ้าเป็นกล่องเตือน แบบอื่นก็มีหน้า DIY นะ  บางแบบก็ต่อหลังกล่องฟิวส์ข้างเท้าก็ดังเลย
แบบนี้ อันนี้ที่ผมเคยลงไว้แบบ หักดิบ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=62064.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2012 13:58:22 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

janes

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:04:15 »

แล้วลากสายไฟเพดานไปลงตรงไหนครับ
smilegames

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:17:26 »

แล้วลากสายไฟเพดานไปลงตรงไหนครับ
ถ้าจะต่อแบบแรกนะ ผมจะเอาไว้แถวๆไฟเพดานเลย  แล้วจั๊มสายจายไฟที่เข้าไฟเพดานเลย ง่ายสุดๆๆ   แต่ถ้าอยากไว้แถวด้านคนขับก็ได้ ถอดเสา A ออก ก็จะเห็นสายไฟ ที่หุ้มด้วยยางดำๆ  นั้นคือเส้นที่ไปไฟเพดานนั้นเอง   ถ้าไม่อยากตัดตรงนี้อีก ก็ต้องมุดแถวกล่องฟิวส์ข้างเท้าครับ  สีสายไฟผมไม่ได้จำนะ อยากรู้ ดูจากสายไฟเพดานเอาครับ

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:19:33 »

กล่องเสียงน่าสนแหะ ตอนนี้ผมต่อไฟส่องเท้าไว้แล้ว กล่องเสียง เสียงมันออกประมาณไหนอ่ะครับ

janes

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:22:23 »

ถ้าจะต่อแบบแรกนะ ผมจะเอาไว้แถวๆไฟเพดานเลย  แล้วจั๊มสายจายไฟที่เข้าไฟเพดานเลย ง่ายสุดๆๆ   แต่ถ้าอยากไว้แถวด้านคนขับก็ได้ ถอดเสา A ออก ก็จะเห็นสายไฟ ที่หุ้มด้วยยางดำๆ  นั้นคือเส้นที่ไปไฟเพดานนั้นเอง   ถ้าไม่อยากตัดตรงนี้อีก ก็ต้องมุดแถวกล่องฟิวส์ข้างเท้าครับ  สีสายไฟผมไม่ได้จำนะ อยากรู้ ดูจากสายไฟเพดานเอาครับ
ขอบคุณครับ
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:24:01 »

กล่องนั่นผมเอาไว้ใช้กับไฟเลี้ยวอ่า กิ๊งก่องกิ๊งก่อง

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:29:49 »

กล่องนั่นผมเอาไว้ใช้กับไฟเลี้ยวอ่า กิ๊งก่องกิ๊งก่อง
อยากได้แบบ ตุ้ง ๆ ๆ ๆ แบบรถใหม่ๆอ่ะ

smilegames

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 21:54:56 »

อยากได้แบบ ตุ้ง ๆ ๆ ๆ แบบรถใหม่ๆอ่ะ
จริงๆๆ หาเสียง แบบที่เป็นชุดคิทก็ได้นะ มีเสียงให้เลือกเยอะเลย เอาแบบใช้ไฟ 12V ได้พอแล้ว  หรือจะเอาเสียงจากของเล่นเด็กก็ได้นะ ไม่อยากแปลงไฟ ก็ใส่ถ่านเอา แล้วเอารีเลย์ ทำเป็สวิทย์แทน แปลกดีนะ เอาเป็นเสียงปืนหรือเสียงระเบิดอ่ะ พอเปิดประตู แล้วคนงง อาจมีคนหลบระเบิดกันมั่งอ่ะ อิอิอิ  แต่ 3 จังหวัดอย่าไปทำเสียงแบบนี้แล้วกัน

Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:04:58 »

จริงๆๆ หาเสียง แบบที่เป็นชุดคิทก็ได้นะ มีเสียงให้เลือกเยอะเลย เอาแบบใช้ไฟ 12V ได้พอแล้ว  หรือจะเอาเสียงจากของเล่นเด็กก็ได้นะ ไม่อยากแปลงไฟ ก็ใส่ถ่านเอา แล้วเอารีเลย์ ทำเป็สวิทย์แทน แปลกดีนะ เอาเป็นเสียงปืนหรือเสียงระเบิดอ่ะ พอเปิดประตู แล้วคนงง อาจมีคนหลบระเบิดกันมั่งอ่ะ อิอิอิ  แต่ 3 จังหวัดอย่าไปทำเสียงแบบนี้แล้วกัน
เสียงปืนเสียงระเบิด ก็โอนะ ครับ น้า ฮิฮิ

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012 22:08:26 »

เค้าอยากได้ ตุ้ง ๆ ๆ ๆ อ่า  อ้อน งอแง

จิ๊กโก๋..โรแมนติก <RZ>

เข้าป่าพอไหว..ขับไวเค้ากัววว

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 00:49:19 »

ผมเคยเอากิ้งก่องต่อประตู ไม่ได้นะคับ มันดังกิ้งอย่างเดียว ก่องมันดังตอนปิดประตู คือเหมือนมันให้ใช้กะไฟเลี้ยวที่เปนแฟลชเชอร์ป่าว รึผมต่อผิด แหะๆๆๆ

หันมาเล่นออฟโรดดีกว่า

ไม่ได้เหลือ..แค่เบื่ออะไรเดิมๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 00:50:22 »

ต้องใช้เปนกล่องใหญ่ๆ ดัง ตึ้งๆๆๆๆเหมือนที่กั้นรถไฟอ่ะคับ

ไม่ได้เหลือ..แค่เบื่ออะไรเดิมๆ
Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 03:18:28 »

เค้าอยากได้ ตุ้ง ๆ ๆ ๆ อ่า  อ้อน งอแง
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=14110.msg56330#msg56330 "ติ๊ง..หน่อง"ๆๆๆ

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987
james AE92

ซุปสแตนดาร์ด

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 07:49:18 »

กิ๊งก่องที่ตัวเป็นเหล็กมันต้องต่อกับ flasher ไฟเลี้ยวเท่านั้นนะครับเพื่อให้มันสลับเปิด-ปิดไม่งั้นมันจะดังกิ๊งอย่างเดียวถ้าจะเอาไปต่อ
ตรงจุดอื่นก็ต้องซื้อ flasher ไปต่อด้วยครับ

james ae92

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 07:58:38 »

กิ๊งก่องที่ตัวเป็นเหล็กมันต้องต่อกับ flasher ไฟเลี้ยวเท่านั้นนะครับเพื่อให้มันสลับเปิด-ปิดไม่งั้นมันจะดังกิ๊งอย่างเดียวถ้าจะเอาไปต่อ
ตรงจุดอื่นก็ต้องซื้อ flasher ไปต่อด้วยครับ

ประมานนี้อ่ะผมอธิบายไม่เปน

อิ๊กปากเกร็ด

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 09:36:52 »

แกะชุดแผ่นปิดเท้าฝั่งคนขับ

ดูแผงฟิวส์ จะเห็นปลั๊กตัวนึง เป็นปลั๊ก4ซ็อคเก็ต แต่จะมีสายแค่ 2 สาย เป็นไฟแช่ กับไฟเพดานตรงปลั๊กตัวนั้น

ให้ทดสอบโดย ลองถอดปลั๊กดู ถ้าไฟเพดานดับก็แสดงว่าใช่ปลั๊กตัวนั้น ให้จั๊มาสายจากตรงนั้นเลยก็ได้ครับ

ส้วนกิ๊กก่ิองเปิดประตู จะต้องเป็นกล่องตัวใหญ่ๆเป็นกล่องพลาสติก ระบบคือไฟ+แช่แล้วเอาสัญญาณกราวด์ทริคให้วงจรทำงาน จะดังกิ๊งก่องตลอดเวลาที่เปิดประตู

ส่วนตัวกิ๊งก่องตัวเล็กๆนั่นเป็นกิ๊งก่องไฟเลี้ยว เป็นกล่องเหล็กเล็กๆ ระบบไฟคือ พอสัญญาณ+และ-เข้าไปจะดัง กิ๊ง ครั้งเดียว กล่องตัวนี้ต้องใช้ระบบไฟเข้าและตัด นั่นก็คือไฟเลี้ยวนั่นเองครับ

ขออภัยไม่มีรูปปลากรอบครับ  คำนับ

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง
smilegames

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012 14:01:23 »

ผมเคยเอากิ้งก่องต่อประตู ไม่ได้นะคับ มันดังกิ้งอย่างเดียว ก่องมันดังตอนปิดประตู คือเหมือนมันให้ใช้กะไฟเลี้ยวที่เปนแฟลชเชอร์ป่าว รึผมต่อผิด แหะๆๆๆ
แกะชุดแผ่นปิดเท้าฝั่งคนขับ

ดูแผงฟิวส์ จะเห็นปลั๊กตัวนึง เป็นปลั๊ก4ซ็อคเก็ต แต่จะมีสายแค่ 2 สาย เป็นไฟแช่ กับไฟเพดานตรงปลั๊กตัวนั้น

ให้ทดสอบโดย ลองถอดปลั๊กดู ถ้าไฟเพดานดับก็แสดงว่าใช่ปลั๊กตัวนั้น ให้จั๊มาสายจากตรงนั้นเลยก็ได้ครับ

ส้วนกิ๊กก่ิองเปิดประตู จะต้องเป็นกล่องตัวใหญ่ๆเป็นกล่องพลาสติก ระบบคือไฟ+แช่แล้วเอาสัญญาณกราวด์ทริคให้วงจรทำงาน จะดังกิ๊งก่องตลอดเวลาที่เปิดประตู

ส่วนตัวกิ๊งก่องตัวเล็กๆนั่นเป็นกิ๊งก่องไฟเลี้ยว เป็นกล่องเหล็กเล็กๆ ระบบไฟคือ พอสัญญาณ+และ-เข้าไปจะดัง กิ๊ง ครั้งเดียว กล่องตัวนี้ต้องใช้ระบบไฟเข้าและตัด นั่นก็คือไฟเลี้ยวนั่นเองครับ

ขออภัยไม่มีรูปปลากรอบครับ  คำนับ

ด้านบนถูกต้องแล้วครับ ผมไปงง เองเห็นมันมีสายไฟ 2 เส้นแบบไฟถอย  

ขอโทษทีครับ ผมนึกว่าเป็นเหมือนไฟถอย เห็นมันอยู่หลังไมล์ กิ้งก๊องแบบนี้ต่อไม่ได้จริงครับ   แต่ถ้าเป็นแบบเสียงไฟถอยทำได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2012 14:11:09 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์