AE. Racing Club
27 กันยายน 2024 20:28:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง 4AGE 16valve เวลาซัด กินน้ำมันเครื่อง จริวหรือป่าวคับ  (อ่าน 1209 ครั้ง)
NuanG 1980
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 12:56:57 »

รบกวนถามเรื่อง 4AGE 16valve เวลาซัด กินน้ำมันเครื่อง จริวหรือป่าวคับ คือ ผมสังสัยมากเลยคับ ถามตามอู่ทำรถแข่ง เค้าบอกว่ามันเรื่องปกติแก้ไม่หายหายหรอ แต่มีอู่นึงบอกระยะแหวนมันไม่ได้ต้องรื้อมาประกอบใหม่
อาการคือว่า ถ้าทำปกติน้ำเครื่องก้ออยู่เท่าเดิม แต่ถ้าขับหนักๆ ลากรอบสูงๆ ซัดๆ ถึงจะหาย แต่ถ้าเร่งตัวเปล่าไม่มีคสันไหลเลย เพื่อนที่ขับตามบอก แต่ซัดๆถึงจะออก(ก่อนจะสับเกียร์มันออก พอสับก้อหายไป) รบกวนด้วยคับต้องทำยังไง

อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน
6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 13:03:59 »

อืมมม ไงดี หายนี่มากน้อยแค่ไหนครับ

เครื่องผมตอนนี้ หลังจากโอเวอร์ฮอล์มาห้าหมื่นกิโลเมตร ก้มีอาการกินน้ำมันเครื่องเหมือนกัน ประมาณว่า หนึ่งหมื่นกิโลตามรอบเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอาจจะต้องใช้น้ำมันเครื่องประมาณสี่ลิตรกว่าๆ

สตาร์ทไม่มีควันขาว แต่ถ้าวิ่งทางไกลยาวๆ รอบสูงๆ พอถึงปลายทาง รอเครื่องเย็น ชักก้านวัดออกมาวัดดูน้ำมันเครื่องหายครับ แต่ไม่มาก

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
NuanG 1980
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 14:23:20 »

ขอผมถ้าไม่ซัดก็ไม่หาย สตาทก็ไม่มีควันขาวเลยคับ ถ้าซัดบ่อยๆ 2000 พันโลก็ประมาน 2-3 ลิตรอ่ะคับ (ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่องโตโยต้าอยู่คับ) ไม่อยากใช้ของแพงมากเพราะหมดไวเหมือนกัน
p_com
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 14:35:03 »

ไม่กินนี้แปลกครับ ถึงเครื่องแน่น มันจะมีส่วนหนึ่งระเหยเป็นไอ เนื่องจากความร้อน ยิ่งอัดยาวๆ แช่นานๆ ยิ่งหาย ยิ่งน้ำมันสังเคราะห์ 100 ด้วย ยิ่งหายครับ  สังเกตได้ ลองง่ายๆ หากระบอกดักไอน้ำมันมาต่อ ขับไปซักพัก มีน้ำมันเครื่องในกระบอกเลย ถ้าเครื่องหลวม หรือ ยางตีนวาล์วรั่ว ก็มีควันออกแล้วครับ   ยกธงขาว
NuanG 1980
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 15:43:39 »

มีคนบอกให้ถอดท่อที่ฝาครอบวาว ตอนสตาทเครื่องดูถ้ามีควันออก แสดงว่าแหวนหัก (ก็ไม่มีควันไหล)
แล้วก็มีคนบอกผมอีให้ถอดเฮดดู ว่ามีน้ำมันหรือว่า พอร์ตไอเสียแชะหรือป่าว (มันก็ไม่แห้งสนิท)
 เพราะเคยมีอู่นึงบอกว่า เคียแลนซ รถผมอาจไม่ถูกไม่ตรง ถ้าตรงน้ำมันเครื่องต้องไม่หาย (แต่ผมคุยกับหลายอุ่เค้าบอกว่ามันเป็นปกติของเครื่องตัวนี้ ยิ่งถ้ายี่20วาวหายเป็นลิตร)สรุปรถผมปกติหรือป่าวคับ
wasabi
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE92GTi

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 16:11:53 »

ของผม ไม่หายนะ ซัดๆ วิ่งเล่นก็ไม่หายนะ ระดับ ก็ ปกติ

ถึงรอบเปลี่ยน ก็ เปลี่ยน ปกติ ไม่เคยต้องเติม เพิ่ม ซักเท่าไร ครับ

อ่านหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2012 16:27:40 โดย wasabi » บันทึกการเข้า

AE92-GTi Standard
m&m
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

จำหน่ายสารปรับสภาพดิน มิกซ์ไดนาไมท์

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012 18:26:26 »

อยู่ที่เบอร์เเละเกรดน้ำมันเครื่องด้วยครับ.....

ล่าสุดลอง HKS Super Racing 10W-45 ไม่ปลื้มครับหายไปเป็นลิตรตั้งเเต่ 5000 โลเเรกเลย รถผมใช้ทุกวันวิ่งเเก็สเป็นหลักน้ำมันขับเล่นเป็นบางอารมณ์ แต่ถ้าเล่นน้ำมันจะสับเกียร์ที่รอบตัดประมาณ 8000 รอบ หายได้เเต่อย่าขาด.....

อดีตใจรักฝาลาย เเต่ปัจจุบันต้องทำกิน...อีกแป็บ...
จำหน่ายสารปรับสภาพดิน (เจ้าของ) https://www.facebook.com/pages/Mixdynamite/136536479881386
รุ่นน้องอะไหร่ https://www.facebook.com/pages/Engine-Parts/222029024607901?hc_location=stream
รุ่นพี่ทำเทอร์โบ https://www.facebook.com/S.turbo.performance
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์