AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 16:36:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนถาม..เมื่อไหร่จะเปลี่ยนรถซะที  (อ่าน 9389 ครั้ง)
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:53:29 »

แฟน หรือ เมีย

ถ้าเมีย ก็ถามกลับไป จะผ่อนเองมั้ยล่ะ ถ้าเธอผ่อน จะซื้อ

แต่ถ้าแฟน ก็บอกแค่ว่า รถประหยัด ซ่อมง่าย แถมไม่ต้องสร้างหนี้

ถ้าดวงจะได้เป็นคู่ชีวิตกัน จะเข้าใจ แต่ถ้าหงุดหงิดงู่งี่ อยากได้แต่ของใหม่ คงต้องพิจารณาความสัมพันธ์

คนสมัยนี้ชอบมองภายนอก มีรถดี ๆ ขับ ก็มักคิดว่ารวย ที่ไหนได้ หนี้ทั้งนั้น

น้าอู๋ พูดถูก ทุกอย่าง ภาวะปัจจุบันประหยัดไว้ดีกว่า ถ้ามีรถอยู่แล้วไม่ต้องซื้อหรอก นอกจากไม่พอใช้

aotobort

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:58:42 »

เหมือนแฟนผมเป๊ะเลยครับ แทบทุกคำพูดเลยครับ
กระแนะกระแหนเราอยู่เลื่อย
แต่มีวันนึงครับพูดแบบนี้ตอนผมซ่อมไอ้แดงอยู่ กำลังร้อน ร้อนๆๆของขึ้นครับ เลยตอบกลับไปว่า
จะเอารถคันไหม่หรือ จะให้เก็บเงินใว้แต่งงาน ฉุน จะเอาแบบไหน ถึงกับเงี่ยบครับ อ้อน แล้วเธอก็มาช่วยผม
ซ่อมไอ้เจ้าแดงต่อครับ อินเลิฟ เลยซ่อมกันยันเกือบเช้าครับ กว่าจะได้นอน 5555  ปิดปาก
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าปัญหามีทางออกของมันครับมันเกี่ยวกันไหมเนี่ย เวียนหัว แหะ.. แหะ..แต่ สู้ๆๆ  ครับ

GaB
มือใหม่หัดซิ่ง
**

スターレットグランツァV [E-EP91]

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:58:53 »

แต่ก่อนก็คิดว่ายังไงก็ไม่ขายคันนี้ ใช้ไปซ่อมไปนี่แหละ แต่หลังๆเริ่มจะเจออาการตามประสารถเก่า ตัวถังเริ่มผุบ้าง เริ่มมีน้ำซึมเข้าห้องโดยสารผ่านทางซีลต่างๆที่เสื่อมแล้ว เสียกลางทางบ้าง ทั้งๆที่พยายามดูแลอย่างดีแต่บางอย่างหากถึงอายุจริงๆมันก็เสียแบบไม่บอกกล่าว บางครั้งออกต่างจังหวัดก็ไม่ค่อยมั่นใจ

จนพอซ่อมบ่อยๆหรือเจอพวกปัญหาจุกจิกเยอะๆก็เซ็งครับ ถึงจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่มาก แต่อย่างเราๆถ้าได้รื้อมาซ่อมแล้วเราก็อยากทำให้มันออกมาดี ซึ่งงบฯก็จะบานปลายอีก (เช่น ตัวถังเริ่มผุ รื้อออกมาทำสีใหม่ทั้งคัน ก็ต้องโดนซีลยาง ขอบคิ้วต่างๆแน่นอน ถ้าศูนย์ฯยังมีของใหม่ให้เบิกก็ต้องจัดอีก ทำไปทำมาต้องมีเกือบแสน) บางครั้งก็คิดถึงความปลอดภัยด้วย รถใหม่ๆสมัยนี้มาพร้อมทั้งถุงลมคู่หน้า เบรก ABS โครงสร้างตัวถังที่ใหม่กว่าแข็งแรงกว่า (ข้อนี้อาจจะขึ้นอยู่กับว่ารถรุ่นไหนอีกด้วย เพราะก็เพิ่งเห็น Brio ชนแล้วขาดจากในเฟสบุคมาเหมือนกัน) และที่สำคัญโอกาสเสียกลางทางมีน้อยกว่ารถเก่าอย่างเราๆมาก ถ้านึกถึงว่าเราขับแล้วไปเสียกลางทางยังไม่เท่าไหร่ พอจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ แต่หากเป็นแฟนขับคนเดียวหรือแฟนนั่งมาด้วยแล้วไปเสียอยู่ที่เปลี่ยวๆ แบบนี้ผมว่าน่ากลัวครับ โดยเฉพาะถ้าแฟนขับไปคนเดียวแล้วไปเสียกลางทางเนี่ยแย่แน่ๆ

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเป็นหนี้แล้วแลกมากับความปลอดภัยกับชีวิตและครอบครัวอันนี้โอเค แต่ต้องไม่ใช่หนี้ที่เกินตัวครับ

พิมพ์มาซะยาว เพราะเข้าใจดีครับ เจอกับตัวอยู่ทุกวันเหมือนกัน แหะ.. แหะ..

I ♥ GLANZA V
amnat

4E-FTE DRAG CRAZY รถกูไม่แรง..แต่กูอยากแข่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:12:06 »

ถ้าเมีย ก็ถามกลับไป จะผ่อนเองมั้ยล่ะ ถ้าเธอผ่อน จะซื้อ

แต่ถ้าแฟน ก็บอกแค่ว่า รถประหยัด ซ่อมง่าย แถมไม่ต้องสร้างหนี้

ถ้าดวงจะได้เป็นคู่ชีวิตกัน จะเข้าใจ แต่ถ้าหงุดหงิดงู่งี่ อยากได้แต่ของใหม่ คงต้องพิจารณาความสัมพันธ์

คนสมัยนี้ชอบมองภายนอก มีรถดี ๆ ขับ ก็มักคิดว่ารวย ที่ไหนได้ หนี้ทั้งนั้น

สุดยอด

ใจรักแดร็ก..4อีโบ...โมนิดๆๆ

dezide
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:12:45 »

นึกว่าผมเป็นคนเดียว ไม่น่าเชื่อว่าปัญหานี้จะเกิดกะเพื่อนๆเยอะเหมือนกัน ฮาาาาาา ความจริงถ้ามีเงิน ผมก็เอารถใหม่แน่นอนครับ (เรื่องความปลอดภัย ความสวยงาม ฯลฯ )

ปัญหาคือ เงินไม่มี จบ !!!

เลยคิดว่าต้องอยู่กะเจ้า AE ไงให้สมานฉันท์กะแฟน คือทำไงให้มันไม่ต้องซ่อมบ่อย และ ในเวลาเดียวกันก็ดูดี ถึงจะเก่าแต่ก็คลาสิค ว่าง้้นเถอะ ไงก็มาแชร์ความคิดกันละกันครับ

แต่ตอนนี้ยังต้องรบกับคำถามเดิมๆของแฟนไปเรื่อยๆก่อน ถือ่วาพิสูจน์ใจกันก็แล้วกัน 55555 (ว่าถ้าตรูขับ AE เธอจะไม่คบกะฉันก้อให้มันรู้ไป)
อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:43:47 »

น้าอู๋ พูดถูก ทุกอย่าง ภาวะปัจจุบันประหยัดไว้ดีกว่า ถ้ามีรถอยู่แล้วไม่ต้องซื้อหรอก นอกจากไม่พอใช้

ของพี่ตอนก่อนแต่ง คุยกันว่าจะออกคันใหญ่อีกคัน แล้วใช้คนละคัน
พอแต่ง มีลูก ความคิดเปลี่ยน เก็บเงินให้ลูกดีกว่า

นาน ๆ แวะมาที
benz190e
นักแข่งมือสมัครเล่น

หากคนไทยไม่รักกัน แล้วใครเล่าจะรักเรา จริงไหม

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:47:05 »

โดนส่วนตัวใช้ EE90+LPG โดนบ่นเหมือนกันเรื่องซ่อมบ่อย (แต่ผมก็พอใจที่จะใช้ต่อ) ด้วยความรักและรำคาญ ภรรยาก็เลยจัด Swift ให้เขาขับ แต่เขาผ่อนเองนะ
แต่ปัญหาก็ยังไม่จบ ก็มาบ่นอีกว่าเครื่องอืดกว่าคันเก่า โถๆ 1.2 a/t วิ่งในเมืองก็สนุกแล้ว(EE90 ผมวาง20V a/t มีปุ่มpwr และกดค้างไว้ตลอดด้วย)
แต่ถ้าวันไหนเธอขับ swift สนุกมันก็ไม่ประหยัด ยิ่งเติม E20 เพียวๆ รถติดๆ เป็นชั่วโมงๆ เคยเจอเข้าไปAVG 5.9 กิโล/ลิตร ก็บ่นอีก
คราวหลังก็เลยกลับมาเติม ผสมๆ ถึงจะประหยัดในเมือง 11 - 12 โลลิตร คิดเป็นกิโลเมตรต่อเงินแพงกว่า LPG เท่าตัว
 ถ้าจะให้ได้AVG 20 โลลิตร ต้องเติมเต็มถังและวิ่งไปเส้นทางที่รถคล่องตัว ความเร็ว 110 รอบไม่เกิน 2000 รอบตลอดทาง ในสภาพถนนและความเป็นจริง ยิ่งในเมืองทำได้ยากยิ่ง เคยทำได้ 2 - 3 ครั้งวิ่งเส้นมอเตอร์เวยวันอาทิตย์

เริ่มจากลองหาข้อมูล และเก็บสถิติตัวเลข ค่าใช้จ่ายคันเก่า ณ ปัจจุบัน เช่น ค่าซ่อม ค่าน้ำมันและอื่นๆ ต่อเดือน ว่าใช้จ่ายเท่าใด และจะใช้คันนี้อีกนานเท่าใด
ส่วนรถใหม่ก็ลองหาข้อมูล ในแต่ละรุ่นดู ว่าดาวน์เท่าใด ผ่อนเท่าใด ค่าน้ำมันต่อเดือนน่าจะประมาณเท่าใด (โดยสอบถามจากเพื่อนฝูงที่ใช้รุ่นที่เราสนใจอยู่และนำมาคำนวณว่าเส้นทางที่ใช้ปัจจุบันวิ่งกี่โลลิตร)

ของแบบนี้ จขกท ต้องตัดสินใจเอง และพยายามอธิบายในแง่มุมต่างๆ ถึงข้อดีและข้อเสียของแต่ละคัน
ซึ่งประโยชน์ของรถสองคันก็เหมือนกัน ใช้เป็นพาหนะเดินทางไปสู่จุดหมาย ต่างกันแค่อุปทานและรูปลักษณ์ภายนอก
(อนาคตถ้ามีงบชุดแต่งน้องม่อนสวยๆ มีเยอะนะครับ)
แต่ปัจจุบัน ผมว่าน้องม่อน ดูมีมนต์เสนห์ แถมเท่ห์กว่ารถใหม่ๆหลายรุ่น
ถ้าไปต่างจังหวัดทีไรผมเอาม่อนไปตลอด ล่าสุดไปหัวหิน เพื่อนใช้อัลมีร่า โดนค่าน้ำมันไป 1200 บาท
น้องม่อนเติม lpg 720 บาท น้ำมัน 100 บาท วิ่ง 120 - 140 km ตลอดทาง
ระยะทางทั้งหมดประมาณ 500 กิโล ตกกิโลเมตรละ 1.64 บาท ส่วนอัลมีร่า 2.44 บาท
(ที่ไม่เอาswift ไปเพราะมันอืดและแคบ แถมไปกัน คันละ 5 คน แต่ละคนตัวอวบๆระยะสุดท้ายกันทั้งนั้น)
อันนี้เป็นเพียงแค่แง่มุมหนึ่งเท่านั้นนะครับ ก็รอหลายๆ ท่านมาแชร์ เผื่อจะได้ไอเดีย ดีๆ จากที่นี่อีกมากมาย โชคดีครับ ลิงจั๊กๆ

อยากได้ หญิงที่ สวยสงบ เงียบสนิท ไม่ผิดประเพณี กุลสตรีเข้าครัว กราบผัววันละสามหน สาธุ
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:49:46 »

แม่ผมบ่นกรอกหูทุกวัน แต่คงเปลี่ยนแม่ไม่ได้ 5 5 5 แต่ก็จบด้วยว่า แล้วใครจ่ายไปเรื่อย ๆ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
K.Dutsadeekarn
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:49:59 »

ของผมให้แฟนขับป้ายแดงไปเลย ผมก็ใช้ ae เหมือนเดิมสบายใจ
KRIT GARAGE Sukumvit81

แท้ทุกชิ้น 3S-GTE OHLINS TE37 AD08

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 14:51:12 »

ต้นไม้จะใหญ่ได้ ต้องมีรากฐานที่มั่นคงก่อน
ถ้าโตแต่ต้น รากฐานไม่ได้ใหญ่
เจอพายุ ลมแดด ก็อยู่ไม่ได้ครับ

ผมคิดแบบนี้นะ
ส่วนตัวของผม ถ้าจะถอยรถใหม่  
1ค่าซ่อมบำรุงรวมๆกันปีนึง น้อยกว่าเงินที่ต้องไปผ่อนรถใหม่เยอะครับ ลองคำนวณดูว่าเท่าไหร่
2รถใหม่ พอผ่อนเสร็จ 5 ปี จากรถหลายแสนหรือเกือบล้าน ราคาจะลดลงไปอีกเท่าไหร่

ถ้ารับได้ก็ถอยเลย แต่ถ้าไม่ไหว เป็นผม ขอรอให้พร้อมก่อนดีกว่าครับ

ขายของแต่งญี่ปุ่น โช้คแต่ง สปริงโหลด ภายนอก ภายใน ฯลฯ ใส่AE
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=37086.msg921628#msg921628
ล้อญี่ปุ่นแท้ JAPAN ขอบ15-18 เพียบ!!!
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=29342.msg700421#msg700421
nutsaen

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 15:19:47 »

เปลี่ยนใหม่ก็ใหม่แค่ไม่กี่ปีครับ เดี๋ยวก็เก่าเหมือนกัน ยังไงก็ต้องซ่อมอยู่ดีครับ           

angtuanaekung

aloha

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 16:47:44 »

เปลี่ยนใหม่ก็ใหม่แค่ไม่กี่ปีครับ เดี๋ยวก็เก่าเหมือนกัน ยังไงก็ต้องซ่อมอยู่ดีครับ           
55 ชอบครับ
รถใหม่ เดี๋ยวมันก็เก่า
เรารถเก่าอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะเก่า
55

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #32 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 17:28:22 »

ตอบไปเลยครับ จะปลี่ยนรถเมื่อไม่เดือนร้อน   ถ้าไม่เดือนร้อนต้องผ่อน ค่าประกัน ค่าน้ำมัน จะซื้อ Fer ก็เอาเลยไม่ว่ากัน แต่ผมจะขับคันนี้

->>Senselessness<<-

เป็นคนดี บางทีก็ปวดร้าว ~~*

« ตอบ #33 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 18:56:48 »

ไม่เคยโดนถาม เลยครับ เพราะ ใช้คนล่ะคัน  มีแต่ แม่กับ แม่ยาย ครับ  ที่เห็นเวลามันเสีย  ก็ชอบ บอกว่า ทำไม ซ่อมบ่อยจัง .... อ้อน อ้อน

บางทีก็..เหนื่อย
gigoman

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:00:44 »

งบน้อยประหยัดไว้ก่อนดีกว่าคับ รถเออีเก่าๆอย่างเรา ดูว่าค่าซ่อมถูกๆแล้ว เปลี่ยนอะไหล่ทีนึงยังหลายร้อยหลายพัน
หากว่าเป็นรถใหม่ๆ ค่าอะไหล่กว่าเราเยอะมาก ค่าบำรุงรักษาตามระยะ ค่าภาษี+พรบ ค่าประกันชั้นหนึ่ง ค่าน้ำมัน
ไหนจะค่างวด ค่าดอกเบี้ย รวมๆกันแล้วเยอะมาก ถ้าเรามีรายรับไม่เพียงพอ มีปัญหาตามมาแน่ๆ

ลองคำนวณคร่าวๆดู
-รถใหม่ป้ายแดง เอาราคากลางๆ ซัก 600,000 บาท เบ็ดเสร็จใช้ 5 ปี(ใช้น้ำมัน) ค่าใช้จ่ายรวมราคารถจะไปหยุด เกือบๆ 1 ล้านบาท
-รถเออี101-110 ราคาตัวรถ 180000 บาท เบ็ดเสร็จใช้ 5 ปี(ใช้ LPG ) ค่าใช้จ่ายรวมราคารถก็แค่ 3แสนกว่าบาท เต็มที่ 4แสนอะ

ค่าใช้จ่ายห่างกันเยอะมาก ใช้เออีเดิมๆบ้านๆเปรียบเทียบกับรถใหม่ ในระยะ 5 ปี ประหยัดเงินไปกว่าครึ่งล้านเลยนะครับ

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:14:33 »

เป็นเรื่องธรรมดาของผู้หญิงอ่ะครับ นั่งรถเก่า 20 ปี พอเห็นป้ายแดงวิ่งผ่าน ใครไม่เหลียวก็แปลกละ

ต่อให้เปลี่ยนแฟนใหม่ ก็คงไม่ต่างอะไรกับแฟนเก่าครับ  555

ชอบคับเพราะตรงใจ

เปิดใจให้กว้างนะคับ ถ้าพอจะสามารถขยับขยายได้ก็ก้าวไปสู่สิ่งใหม่ๆ

ผมเองไม่เคยคิดจะขายae แต่ ทุกวันนี้จอดตลอดไม่ไดขับเลย

เห็นแล้วสงสารรถเหมือนกัน และตอนนี้ผมมีภาระผ่อนคอนโด

งวดนึงเหมือนผ่อนแคมรี่ตัวใหม่ป้ายแดงได้เลย

จริงๆแล้วถ้าไม่ใช้ก็ปล่อยไปให้กับคนที่รักรถไปดูแลต่อ

แต่ถ้าคิดว่าผ่อนไม่ๆหวก็ต้องอธิบายแฟนให้เข้าใจคับ

AE has brought us to MEET

Piggy 92

ก็แค่....รถเดิมๆ

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:23:25 »

ปู่ของแฟนผม เรียกรถผมว่า "ซาเล้ง" ...  ฉุน
ผมบอกแฟนว่า ไปชวนปู่มานั่งดิ เด๋วจัดให้ 3 เกียร์....  แลบลิ้น

สิ่งที่ดีที่สุด บางทีมันก็ไม่ถูกต้อง
และ สิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่ดีที่สุดเสมอไป....
ae100ao
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:25:04 »

ถ้าเป็นผมเปลี่ยนแฟนเลยครับ ผมจะบอกว่าถ้าชอบรถใหม่ก็ไปหาแฟนใหม่เถอะ

nutsaen

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:37:48 »

55 ชอบครับ
รถใหม่ เดี๋ยวมันก็เก่า
เรารถเก่าอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะเก่า
55
จริงๆนะครับน้า555 จากประสบการณ์ตรงครับ คันที่ผมใช้ปี1994 ครับในลายเซ็น
ปี 2001ออกใหม่ป้ายแดงเริ่มซ่อมขายทิ้ง ปี2006ออกใหม่ป้ายแดงเริ่มซ่อมอีกขายทิ้ง
สรุปตอนนี้เหลือ AE คันเดียวครับเพราะไม่อยากซื้อใหม่ครับเสียดายเงินที่ผ่อนไปเหมือนเช่าขับเลย ผมเอามาบูรณะใหม่เมื่อ4เดือนก่อนค่อยๆไล่ไป ทำสี ช่วงล่าง ติดแก๊ส แต่งอีกนิดหน่อย จากที่เก่าสุดในบ้านเคยจอดเฉยๆจนยางแบน ทุกวันนี้วิ่งไปไหนไปกันครับ

takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #39 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 19:43:08 »

คุยกันดีดีครับ เรื่องนี้บางทีก็พูดลำบากเหมือนกัน ส่วนตัวผมแฟนบอกว่าไม่ต้องขายหรอก อยากได้คันใหม่ก็ซื้อใหม่เอา อยากให้เก็บเอาไว้เพราะคันนี้เป็นรถที่ใช้ตอนผมจีบเค้า ไปรับไปส่ง อยากเก็บความทรงจำเอาไว้ พูดไม่ออกเลยผม T T ซึ้ง

หน้า:  «  1 [2] 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์