AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 18:37:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนถาม..เมื่อไหร่จะเปลี่ยนรถซะที  (อ่าน 9403 ครั้ง)
dezide
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:03:47 »

สืบเนื่องจากโครกงานรถคันแรก  +  eco car ที่ราคาถูก (รึเปล่า) ทำให้แฟนผมกรอกหูทุกวันว่าเมื่อไหร่จะเปลี่ยนรถ (ปัจจุบันใช้ AE92 + LPG ) อยากได้ suzuki swiff  พาลจะทำให้ทะเลาะกันถ้าพูดเรื่องนี้

ซึ่งล่าสุดเอาไปซ่อมปั๊มติ๊กมา ขับน้ำมันไม่ได้ เธอก็บอกว่าจะขับไปซ่อมไปงี้เหรอ (อันที่จริงก็ไม่ได้๋ซอมบ่อย นานๆทีตามสภาพ)
แต่ผมคิดว่าไม่อยากจะเป็นหนี้ที่ไม่จำเป็น + ยังไม่มีเงินดาวน์ (ถ้าขายเจ้า AE คงได้เงินดาวน์อยู่) แต่ขี้เกียนผ่อน + เงินเดือนก็แสนจะน้อยนิด + ไม่อยากอยู่แบบลำบาก ฯลฯ

เลยอยากจะถามว่า จะเปลี่ยนรถ หรือ เปลี่ยนแฟนดี ?

55555 มาบ่นๆให้ฟัง ครับ

ลืมโพสรูป รถที่แฟนบ่นครับ คันนี้เลยครับ จะให้เปลี่ยนให้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2012 16:09:39 โดย dezide » บันทึกการเข้า
~kOdOmO~.CZ.65
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:07:44 »

ค่อยๆคุยดีกว่าครับอย่าต้องถึงกับเลือกเลย
น้าบอกเหตุผลอย่างที่น้าเล่ามาเค้าน่าจะเข้าใจครับ
ถึงรถจะเก่าแต่ก็ไม่อยากให้เธอลำบากเพราะออกรถใหม่
เอาใจช่วยครับ

OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:15:33 »

ความเห็นผม รถใหม่ก็แค่ของใหม่ ถ้าความสบายความเท่ห์ที่ได้มาต้องแลกกับ ความเหนื่อยยาก ลำบากใจและกาย คิดดูดีๆนะคุ้มกันไหมครับ อยู่แบบสบายๆไม่เป็นหนี้ ดีที่สุด เมื่อพร้อมแล้วค่อยออก...ผมว่าก็ดีนะ ไม่พร้อมแล้วฝืนออก สุดท้ายก็อาจทะเลาะกันเรื่องค่าใช้จ่ายที่จะตามมาได้.....

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
deer160822
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:19:18 »

การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ.
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:27:02 »

โดนครับ โดน โดนเหมือนกันครับ โดนมาหลายปีแล้วครับ แล้วก็คงจะโดนต่อไปอีกสักพัก
แฟนผมก็แบบนี้เป๊ะเลย พอเราไปซ่อมทีก็โดนล้อเลียนอย่างสนุกสนาน ซ่อมอีกแล้ว เดี๋ยวก็ซ่อมอีก ซ่อม ซ่อม ซ่อม
เฮ้อ ทำไงได้ละครับ ผมมันพวกทรัพย์น้อยนี่ครับ
ผู้หญิงเขาชอบรถใหม่ๆครับ
เราต้องอดทนครับ แน่วแน่ในสิ่งที่เราเห็นว่าถูกต้องครับ
ใช้เออีต่อไปครับ ไม่ต้องเปลี่ยนรถ ส่วนแฟน เราก็ด่ามันในใจต่อไปเรื่อยๆครับ อิ อิ
lonny 111<SZ>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:32:28 »

ถ้าเงินเราซ่อมเปลี่ยนแฟนครับถ้าเงินแฟนซ่อมเปลี่ยนรถครับ คำนับ

อยากล้นมั่งมีใรม๊ะ
AE111กับเอ็กซ์ พิโลก!!

รถกูดึง กว่า มึ ง อีก (ขำ ขำ หน่าาาา)

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:46:18 »

ผมให้ไปออกรถใหม่เองเลย 55+ ผ่อนเองด้วย รอรับรถ ได้รถแล้วจะ รู้สึั๊กกก (เคยเป็นอยู่พักต้องเอาเงินเดือนมาผ่อนรถเนี้ย)
ส่วนตัวผมไม่ค่อยจะมีตังเยอะมากมาย มีรถเก่าหลายคัน หลายสไตล์ดีกว่ามามีรถใหม่ คันเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2012 11:49:49 โดย AE111กับเอ็กซ์ พิโลก!! » บันทึกการเข้า

PonD

zc72s

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:53:22 »

เป็นเรื่องธรรมดาของผู้หญิงอ่ะครับ นั่งรถเก่า 20 ปี พอเห็นป้ายแดงวิ่งผ่าน ใครไม่เหลียวก็แปลกละ

ต่อให้เปลี่ยนแฟนใหม่ ก็คงไม่ต่างอะไรกับแฟนเก่าครับ  555
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 11:59:56 »

เดี๋ยวนี่เห็นรถใหม่ป้ายแดงขับเปรี้ยวๆเยอะน่ะครับ

Juno-Cung
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:01:42 »

ไม่เหมือนแฟนผม เค้าบอกยังไงก็ไม่ขายน้องขาว อยู่กับเรามาจะ5 ปีแล้ว ถ้าอยากได้คันใหม่ คันเก่าก็ต้องอยู่ น้องขาวมันคูณ แฟนผมบอก อิอิ
AE@west
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:11:15 »

ด้วยรักและผูกพันธ์
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:15:30 »

swift มันน่ารักจริงนะ ผมก็อยากได้ พี่สาวเพิ่งได้มาคัน ลองขับดูก็แน่นใช้ได้เลยครับ

รถมันเป็นของใช้งาน แอบฟุ่มเฟือยนิดๆ ใครก็อยากขับรถดีๆสบายๆทั้งนั้นแหละ แต่ถ้าซื้อแล้วต้องลำบากมาก ก็ค่อยๆเก็บเงินไปก่อนดีกว่าครับ ความจำเป็นอย่างอื่นยังมีมากกว่า ไหนจะเจ็บป่วย อะไรอีก

ลองเจียดเงินบางส่วน ซื้อของให้แฟน บอกเอาเงินซื้อรถใหม่ให้ไม่ไหว เอามาซื้อของให้แฟนแทน เหลือเงินก็เก็บออมไว้ อาจจะดีกว่านะ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:28:22 »

ใช้รถคันเก่า แต่ได้ไปเที่ยวด้วยกัน กินอะไรอร่อยๆด้วยกัน มีกิจกรรมในวันพักผ่อนร่วมกัน สบายใจที่มีเงินออมเก็บไว้เผื่อเจ็บไข้ได้ป่วย
กับได้รถคันใหม่ วันปกติทำโอที วันเสาร์อาทิตย์ทำโอที เงินไม่มีเก็บ เหนื่อย หงุดหงิด พูดผิดหูชวนทะเลาะ เจ็บป่วยนั่งกุมขมับ กินแต่ละที
คิดแล้วคิดอีก ค่าประกัน ค่าต่อทะเบียน ค่าน้ำมัน ค่าน้ำค่าไฟ กิจกรรมที่เคยทำกันในวันหยุด หายไป แต่..จะรถเก่าหรือรถใหม่ ขอให้มีความสุข
แระกันคับ ถึงรถใหม่จะเหนื่อย จะลำบาก แต่ถ้ามีความสุข(บนความเหนื่อย)ก้อเอาคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:36:23 »

ถ้าไม่เดือดร้อนก็ใช้ไปครับ แต่ถ้าปัญหาเยอะ ๆ ก็ต้องคิดนิดนึงครับ ถ้าเอาใจเค้ามาใส่ใจเราหรือเอาใจเราไปใส่ใจเค้าบ้าง ก็ต้องเข้าใจกันนะครับ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป สิ่งที่ผู้หญิงคิดมันต่างกับผู้ชายอย่างเรา ๆ พอดูเหมือนกันนะ....  แหะ.. แหะ..

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:52:40 »

แฟน หรือ เมีย

ถ้าเมีย ก็ถามกลับไป จะผ่อนเองมั้ยล่ะ ถ้าเธอผ่อน จะซื้อ

แต่ถ้าแฟน ก็บอกแค่ว่า รถประหยัด ซ่อมง่าย แถมไม่ต้องสร้างหนี้

ถ้าดวงจะได้เป็นคู่ชีวิตกัน จะเข้าใจ แต่ถ้าหงุดหงิดงู่งี่ อยากได้แต่ของใหม่ คงต้องพิจารณาความสัมพันธ์

คนสมัยนี้ชอบมองภายนอก มีรถดี ๆ ขับ ก็มักคิดว่ารวย ที่ไหนได้ หนี้ทั้งนั้น

นาน ๆ แวะมาที
Hmee

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 12:59:46 »

ถ้ามีเหลือออกใหม่ก็ไม่มีปัญหา แต่เงินน้อย ออกใหม่มาภาระเพิ่มอีกเยอะ ลำบากอย่างที่หลายท่านกล่าวมา
คุยกันให้เข้าใจ ถ้าเขาอยากได้ใหม่ เขาผ่อนเขาดูแล ก็ตามใจเขา แต่ได้มาภาระเราเพิ่ม คงต้องหาแฟนเพิ่มมาช่วยผ่อน ฮ่าๆ (หาที่มาช่วยผ่อนนะไม่ใช่หามาเพิ่มภาระฮ่าๆๆ)  อิอิ

olympia dojo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:03:02 »

ใช้92ต่อไปดีกว่านะคับ อย่างน้อยไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องเป็นหนี้เพิ่ม คุยกับแฟนให้เข้าใจจะดีกว่า
ill nino

2E LPG เพรียวๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:38:58 »

ผมก็เคยโดนว่าประจำจะซ่อมไปถึงไหน แต่ความจริงมันก็นานมากกว่าจะซ่อมอะไรซักชิ้น
โดยส่วนตัวผมๆ ว่าEco car มันเล็กๆ ยังไงไม่รู้ ไม่เหมือน AE นั่งแล้วหรือสึกได้ว่าสบายกว่าเยอะ
อะไหล่ก็ถูก

dutchchun

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:40:34 »

ผมเข้าใจคุณนะ เพราะแฟนผมก็บ่นเหมือนกัน แต่ผมบอกว่าผมไม่อยากผ่อน เพราะผมไม่มีเงินผ่อน สำหรับผมรถไม่ใช่สิ่งจำเป็นในชีวิต (เพราะผมไม่ได้ใช้รถในการทำงาน) เอาเงินไปทานข้าว ไปดูหนัง ไปทำอะไรต่อมิอะไรกับแฟนดีกว่า
BOOK
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012 13:44:46 »

ถามแฟนครับ ว่า อยากจะอยู่กับคนที่พอของเก่าแล้วอยากจะเปลี่ยนของใหม่ หรือเธออยากจะอยู่กับคนที่รักของเก่าเก่า ไม่เคยเปลี่ยนอยากได้ของใหม่
หน้า: [1] 2 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์