AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 21:21:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ต่อวัดรอบและวัดโวลท์ด้วยตัวเราเอง  (อ่าน 136650 ครั้ง)
ѕσυℓ¢αяƒт
นักแข่งมือสมัครเล่น

ก็แค่ 1600

« ตอบ #40 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013 13:09:04 »

ผมต่อแล้วรอบมันไม่นิ่งอ่าครับ วิ่งอยู่ 3 พัน มีดีดไป 4 พัน 5 พัน บางทีก็ 7 พันอ่ะครับ เกิดจากอะไรหรอครับ ae92 เครื่อง 4a คาบู ครับ

ของผมเป็น defi racerguage ครับ  คำนับ

สายไฟเส้นสัญญาณวัดรอบต่อถูกแล้วใช่ป่ะครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าด้านหลังวัดรอบมันมีที่ปรับสูบอ่ะป่าวครับ ปล.วัดรอบนี่ซื้อมาใหม่ๆเลยใช่ป่าวครับ ซุบซิบ ซุบซิบ

ซื้อใหม่ครับ ทุกอย่างทำงานหมด ไฟตติด เข็มกวาด แต่รอบไม่นิ่งครับ เราอยู่ 4 มันกระโดดไป 6 7 ละก็กลับมา 4 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ อ้อน

สายไฟเส้นสัญญาณวัดรอบจากตัวเกจวัดรอบเอาไปจั้มกับจุดไหนเหรอครับ  แล้วด้านหลังตัวเกจวัดรอบมันมีที่ปรับจำนวนสูบอ่ะป่าวครับ

ไม่มีปรับสูบอ่าครับ มีแต่ช่องปลั๊กครับ เส้นสายสัญญาณถ้าจำไม่ผิดไปต่อกับปลั๊กที่เข้าหลังวัดรอบอ่าครับ เส้นบนขวาเลยครับ (จำสีไม่ได้แล้วอ่าครับ แหะๆ)

ไม่งั้นลองเอาสายไฟสัญญาณวัดรอบจากเกจวัดรอบไปจั้มด้านหลังไมล์  แล้วหาคำว่า IG- แล้วเอาสายไฟไปจั้มตรงน๊อต  IG- ลองดูครับว่ามันดีขึ้นมั้ย

เดี๋ยวเย็นๆผมจะลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

รถเก๊าเดิมๆ อย่าดันเก๊านะ
Powered By E20 & LPG
N/A Inline Twincam 20 Valve FWD/
OAT AE101
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013 13:11:42 »

ผมต่อแล้วรอบมันไม่นิ่งอ่าครับ วิ่งอยู่ 3 พัน มีดีดไป 4 พัน 5 พัน บางทีก็ 7 พันอ่ะครับ เกิดจากอะไรหรอครับ ae92 เครื่อง 4a คาบู ครับ

ของผมเป็น defi racerguage ครับ  คำนับ

สายไฟเส้นสัญญาณวัดรอบต่อถูกแล้วใช่ป่ะครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าด้านหลังวัดรอบมันมีที่ปรับสูบอ่ะป่าวครับ ปล.วัดรอบนี่ซื้อมาใหม่ๆเลยใช่ป่าวครับ ซุบซิบ ซุบซิบ

ซื้อใหม่ครับ ทุกอย่างทำงานหมด ไฟตติด เข็มกวาด แต่รอบไม่นิ่งครับ เราอยู่ 4 มันกระโดดไป 6 7 ละก็กลับมา 4 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ อ้อน

สายไฟเส้นสัญญาณวัดรอบจากตัวเกจวัดรอบเอาไปจั้มกับจุดไหนเหรอครับ  แล้วด้านหลังตัวเกจวัดรอบมันมีที่ปรับจำนวนสูบอ่ะป่าวครับ

ไม่มีปรับสูบอ่าครับ มีแต่ช่องปลั๊กครับ เส้นสายสัญญาณถ้าจำไม่ผิดไปต่อกับปลั๊กที่เข้าหลังวัดรอบอ่าครับ เส้นบนขวาเลยครับ (จำสีไม่ได้แล้วอ่าครับ แหะๆ)

ไม่งั้นลองเอาสายไฟสัญญาณวัดรอบจากเกจวัดรอบไปจั้มด้านหลังไมล์  แล้วหาคำว่า IG- แล้วเอาสายไฟไปจั้มตรงน๊อต  IG- ลองดูครับว่ามันดีขึ้นมั้ย

เดี๋ยวเย็นๆผมจะลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. คำนับ คำนับ

EE101 @ WZ

@เครื่องเดิมๆๆ 4E-FE @ WZ by เพชรบุรี @

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 11:51:30 »

สุดยอด สุดยอด

(-- สักวันฉันจะดีพอ --)

arffy
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013 15:19:36 »

คำนับ คำนับ คำนับ
OAT AE101

« ตอบ #44 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2013 08:53:20 »

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

maycry
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #45 เมื่อ: 11 มกราคม 2014 07:03:27 »

สุดยอด
OAT AE101

« ตอบ #46 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014 01:49:34 »

คำนับ คำนับ

lovemeae
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 มีนาคม 2014 19:23:23 »

คำนับ
so999
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #48 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014 16:34:06 »

สุดยอด

ทำตามสิ่งที่ชอบ DEUS"
ting444
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #49 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014 19:17:37 »

เดียวทำบ้าง กำลังอยากติดพอดีเลย
Beetama
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014 21:11:17 »

แล้วสายที่เหลือทำไงครับ แล้วตั้งไฟชิฟไลนยังไงครับ
OAT AE101

« ตอบ #51 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014 01:13:26 »

เดียวทำบ้าง กำลังอยากติดพอดีเลย

สุดยอด สุดยอด แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

OAT AE101

« ตอบ #52 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014 01:16:23 »

แล้วสายที่เหลือทำไงครับ แล้วตั้งไฟชิฟไลนยังไงครับ

ที่ว่าสายที่เหลือ คือเหลือแบบไหนอ่ะครับ แบบติดตั้งเสร็จไปแล้วสายมันเหลือหรือ  ติดตั้งไปแล้วยังมีสายเหลือที่จะเอาไปจั้มสายไม่ครบ  ส่วนตั้งชิพไลท์รู้สึกว่ากดปุ้มแดงก่อน แล้วเราไปปรับหมุนตัวสีดำกลมๆอ่ะครับ แล้วเข็มมันจะกระดิกว่าเราจะให้ชิพไลท์เตือนรอบที่เท่าไรอ่ะครับ

Beetama
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 02 เมษายน 2015 21:31:15 »

อยากทราบการตั้งไฟชิปไลน์อ่ะครับตั้งยังไงให้มันขึ้นไฟครับผม
OAT AE101

« ตอบ #54 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 11:33:59 »

อยากทราบการตั้งไฟชิปไลน์อ่ะครับตั้งยังไงให้มันขึ้นไฟครับผม

ถ้าดูรูปวัดรอบในหน้าแรก กดปุ่มแดง เข็มวัดรอบมันจะชี้ตามเลขที่เราต้องการให้เตือนอ่ะครับ ถ้าจะเพิ่มรอบให้เตือนในรอบตอนน้อยๆหรือมากให้หมุนปุ่มดำครับ ลองดูครับ

bboy357

« ตอบ #55 เมื่อ: 21 เมษายน 2016 11:34:40 »

ถ้าผมเอาวัดรอบของมอไซค์ มาต่อจะใช้ได้ไหมครับ สวยดี ถูกด้วย สี่ร้อยบาท

Wire connection:
long Red light +
long Black light -
Short Black power/ignition lock +
Short Green Ground
Short Yellow engine signal line

แล้วสายสีเหลือง engine signal line  นี่ผมต้องเอามาจากไหนครับ  เครื่อง 4efe ไม่มีวัดรอบอยากต่อเพิ่มครับ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
OAT AE101

« ตอบ #56 เมื่อ: 21 เมษายน 2016 15:08:28 »

ถ้าผมเอาวัดรอบของมอไซค์ มาต่อจะใช้ได้ไหมครับ สวยดี ถูกด้วย สี่ร้อยบาท

Wire connection:
long Red light +
long Black light -
Short Black power/ignition lock +
Short Green Ground
Short Yellow engine signal line

แล้วสายสีเหลือง engine signal line  นี่ผมต้องเอามาจากไหนครับ  เครื่อง 4efe ไม่มีวัดรอบอยากต่อเพิ่มครับ

ไม่แน่ใจว่าได้ป่ะครับ  รถเครื่องมันสูบเดียวอ่ะครับ  แต่อย่างของวัดรอบรถยนต์รองรับพวกรถ 3-8 สูบเลยมั่งอ่ะครับ

bboy357

« ตอบ #57 เมื่อ: 21 เมษายน 2016 15:23:36 »

ช่วยกันคิดหน่อยครับ
สูบเดียวมันก็ 4 จังหวะเหมือนกัน หมุนรอบเหมือนกัน เพียงแต่หลายสูบจะมีกำลังเยอะมากขึ้นเท่านั้นเอง ผมว่าน่าจะได้นะครับ คิดเหมือนผมไหม ถ้าไม่ได้ก็เอาไปใส่มอไซค์แทน คริๆๆ

ความตั้งใจ :  สักวันผมจะทำเองเป็น  (ในเรื่องเล็กๆน้อย)
ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อยู่ด้วยกันสามปีกว่าเป็นหลายอย่างเลยครับ ซ่อมตลอด
OAT AE101

« ตอบ #58 เมื่อ: 22 เมษายน 2016 13:33:13 »

ช่วยกันคิดหน่อยครับ
สูบเดียวมันก็ 4 จังหวะเหมือนกัน หมุนรอบเหมือนกัน เพียงแต่หลายสูบจะมีกำลังเยอะมากขึ้นเท่านั้นเอง ผมว่าน่าจะได้นะครับ คิดเหมือนผมไหม ถ้าไม่ได้ก็เอาไปใส่มอไซค์แทน คริๆๆ

ของแบบนี้ต้องพิสูจน์ครับ อย่าเพิ่งเชื่อใครตราบใดที่เรายังไม่ได้ลองครับ  ลองแล้วบอกกันด้วยนะครับ ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ

addnas
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2018 16:11:12 »

ไม่รู้ไม่ชี้
หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์