AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:28:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยถึงใช้น้ำมันแพง  (อ่าน 4111 ครั้ง)
อิชิตัน underbrain
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 17:46:12 »

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ ครับ     http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=121710.0

คือผมไม่ได้โชว์เหนืออะไรนะครับ แค่รู้มา อาจจะไม่ลึกแต่มันก็คือความจริงที่เราชาวไทยและชาว AE Racing ต้องเข้าใจกันนะครับ และบางคำพูดที่เขียนลงไปมันอาจจะบ้านๆและไม่ถูกต้อง แต่พยายามจะกลั่นกรองให้ตรงกับความคิดผมให้มากที่สุด ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยมานะที่นี้

ประเทศไทย - ขุดเจาะได้น้ำมันดิบเกรดดีที่สุด(เกรดพรีเมี่ยม) - โรงกลั่นและเครื่องจักรเก่า - ส่งออกน้ำมันดิบเกรดดีที่สุด(เกรดพรีเมี่ยม) - นำเข้าน้ำมันดิบเกรดลองลงมา(เกรดกลางๆ)

สิงค์โปร์ - ขุดเจาะบ้าง - โรงกลั่นและเครื่องจักรที่กลั่น ใหม่และคุณภาพสูง - รับน้ำมันดิบเกรดดีที่สุด(เกรดพรีเมี่ยม) - ส่งออก

สหรัฐอเมริกา ญี่ปุ่น - รวย - ขุดเจาะได้น้ำมันดิบเกรดลองลงมา(เกรดกลางๆ) - ส่งออก - นำเข้า

ประเทศไทยมีแท่นขุดเจาะกลางทะเลอ่าวไทยหลายแห่ง และสามารถขุดเจาะน้ำมันดิบเกรดดีที่สุด หรือที่เรียกว่าเกรดพรีเมี่ยม แต่ทำไมเรายังต้องใช้น้ำมันในราคาที่แพงโครตๆ เพราะโรงกลั่นน้ำมันและเครื่องจักรของเรามันเก่า(การลงทุนที่จะรื้อและติดตั้งเครื่องจักรใหม่มันไม่คุ้มกันครับ)ทำให้ไม่สามารถกลั่นน้ำมันดิบในระดับพรีเมี่ยมนี้ได้ ต้องส่งออกไป ให้สิงค์โปร  และรับน้ำมันดิบเกรดกลางๆจากสหรัฐและหลายที่เข้ามากลั่น  ซึ่งการกลั่นน้ำมันดิบแต่ละเกรดจะได้ LPG สิ่งต่างๆมากมาย  แต่สิ่งที่สำคัญและทำให้เกิดเม็ดเงินมหาศาลนั่นคือ พลาสติก ซึ่งประเทศเราต้องการในจุดๆนี้   (แต่ที่สำคัญเราต้องนำเข้าน้ำมันของตัวเองที่ขุดได้ในคุณภาพสูงมาใช้ 555 ตลกดี)

สิงค์โปร เขาสร้างโรงกลั่นน้ำมันดิบระดับเทพ ใหม่มากและสามารถกลั่นน้ำมันในระดับพรีเมี่ยมได้สบาย และกลั่นได้ในปริมาณที่มากๆ ดังนั้นสิงค์โปรจะรับน้ำมันดิบเกรดพรีเมี่ยมมากลั่นและส่งมันออกไปขายครับ

สหรัฐอเมริกา ญี่ปุ่น   ประเทศพวกนี้เป็นประเทศมหาอำนาจและเขาก็รวยด้วย  เขาขุดน้ำมันดิบเกรดสู้เราไม่ได้ และส่งออกน้ำมันดิบพวกนั้นออกมาให้เรากลั่น  และนำเข้าน้ำมันเกรดที่ดีที่สุด(พรีเมี่ยม)ที่กลั่นมาจากสิงค์โปรมาใช้และชุบตัวและส่งออกกลับมาขายให้เราใช้

เข้าใจแล้วใช่ไหมครับว่าทำไมเราต้องใช้น้ำมันแพง ก็เราเอาเด็กนักเรียนวัด ที่ดีๆมีผลการเรียนดีๆมากๆ สอบชิงทุนและส่งไปเรียนเมืองนอก พอจบก็กลับมารับใช้ประเทศชาติไทย แต่ค่าตัวเขาอาจจะแพงกว่า เด็กจบมหาลัยดีๆเก่งๆ แต่จบในประเทศแค่นั้นเอง

สิ่งที่ต้องเข้าใจกันนะครับ ว่า ราคาน้ำมันจะขึ้นหรือลง ขึ้นอยู่กลับราคาหน้าโรงกลั่นน้ำมันดิบที่สิงค์โปร

อ่านจบแล้วเพื่อนๆสามารถแก้ไขอะไรได้ปะ พูดไปก็เท่านั้นเรื่องมันใหญ่กว่าที่เราคิด  แต่เราสามารถลดการใช้ลงได้ครับโดยที่พวกเราต้องช่วยกันประหยัดไง

นั้นไงครับผมถึงชอบประเทศญี่ปุ่นเขาพยายามพัฒนาแนวคิดและการปฎิบัติตัวของประชาชนในประเทศให้ประหยัดและปฎิบัติตามแนวคิด สร้างสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆ  เขาก็แค่คิดว่าถ้าเราแก้ไม่ได้ก็ต้องหาทางเลือกใหม่ ที่ดีและไม่มีผลกระทบต่อโลกใบนี้

ไม่เหมือนเมืองไทยครับ มั่วแต่ไปคิดเรื่องเฮียๆอะไรก็ไม่รู้  ทีเรื่องที่สำคัญๆและต้องแก้ไข กับปล่อย อย่างเช่น เด็กๆอนาคตของชาติ แมร่งติดยากันหมดและในซอยบ้านผมให้ไปชี้ว่าคนไหนไม่ติดง่ายกว่า เด็กสาวๆขึ้น ม.1 แมร่งก็อยากแต่จะมีผัวจนตัวสั่น โทรศัพท์นี้แนบหูตลอดเวลาไม่รู้จะโทรเฮียอะไรกันนักหนา ส่วนเด็กที่โตขึ้นมาหน่อยก็แว้น  เกรียน  จับกลุ่มทำตัวเป็นเด็กช่างไล่ตีไล่ต๋อยกัน โดยไม่นึกถึงว่าคนรอบข้างว่าเข้าจะโดนลูกหลงเปล่า(ทำไมแมร่ง ไม่มีเรื่องกับผมบ้างนะ 555)  พูดมาหลังๆออกดราม่าเลย

สุดท้ายแล้วเพื่อนๆคงพอเข้าใจแล้วนะครับ  เพื่อนท่านใดที่ทำงานที่เกี่ยวข้องบ้างเปล่า มีข้อมูลที่ถูกต้องและชัดเจนก็ช่วยเอามาแชร์กันให้เป็นความรู้แก่เพื่อนๆ อย่าปล่อยให้ผมมาเสี่ยงคนเดียว 55555555 คำนับ

สบาย สบาย ซุบซิบ เหอๆๆ แหะ.. แหะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2012 19:13:36 โดย อิชิตัน underbrain » บันทึกการเข้า

AE80

2E-TE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 18:15:09 »

ก็รู้ๆกันอยู่ทั้งนั้นแต่จะให้ทำงัยล่ะ พูดไปก็เสียงนกเสียงกาเปล่าๆ ยกธงขาว

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 18:55:12 »

ประเทศที่ผมอยู่ตอนนี้ขึ้นมาเป็นลิตรล่ะ 12 Kr./ลิตร ท่าตีเป็นเงินไทยก้อประมาณลิตรล่ะ 62 บาทต่อลิตร ผมว่าเมืองไทย ลิตรล่ะ 38 บาท สำหรับผมนะ ยังถูกอยู่ครับ ...

mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 19:35:55 »

ประเทศที่ผมอยู่ตอนนี้ขึ้นมาเป็นลิตรล่ะ 12 Kr./ลิตร ท่าตีเป็นเงินไทยก้อประมาณลิตรล่ะ 62 บาทต่อลิตร ผมว่าเมืองไทย ลิตรล่ะ 38 บาท สำหรับผมนะ ยังถูกอยู่ครับ ...
น้าอยู่ประเทศไหนเนี้ย  งง

mai ee90

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 19:38:48 »

ส่วนเรื่องน้ำมันผมเอามาลงให้ดูเเบบขำๆครับน้า เพราะเราก็ไปทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ถูกก็ต้องเติม เเพงก็ต้องเติม
เเต่เห็นเค้าเอามาลงในเฟทบุคเลยเอามาให้ดูครับมิได้มีเจตนาอื่นๆใดๆเเอบเเฝงเลยครับน้า  แหะ.. แหะ.. คำนับ คำนับ คำนับ

4e bo ...

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 19:40:11 »

ผมมาทำงานอยู่ที่เดนมาร์กครับ ...

mai ee90

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 19:44:48 »

โอ้ ไกลเเท้  ทำเกี่ยวกับด้านไหนครับน้า ถ่ายรูป วิวสวยๆมาฝากสมาชิคที่เมืองไทยบ้างดิครับ อยากเห็น  ถ่ายรูป  คำนับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:10:03 »

ผมมาทำงานอยู่ที่เดนมาร์กครับ ...

จริงดิพี่ และเล่นมาจากเดนมาร์กเลยเหรอถ้าใช่นะนับถือเลย ถือว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่พี่เข้ามาตอบครับ

Autumn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:17:29 »

เห็นหลายคนออกมาพูด และทั้งหมดพูดเฉพาะ ข้อมูลที่ตนเองอยากให้คนอื่นรู้

เท็จบ้าง จริงบ้าง

โปรดอ่านอย่างมีวิจารณรญาณ

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:19:09 »

ส่วนเรื่องน้ำมันผมเอามาลงให้ดูเเบบขำๆครับน้า เพราะเราก็ไปทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ถูกก็ต้องเติม เเพงก็ต้องเติม
เเต่เห็นเค้าเอามาลงในเฟทบุคเลยเอามาให้ดูครับมิได้มีเจตนาอื่นๆใดๆเเอบเเฝงเลยครับน้า  แหะ.. แหะ.. คำนับ คำนับ คำนับ

พี่ผมไม่ได้ซีเรียสนะเรื่องเนี่ย ส่วนรูปที่พี่ลงผมเห็นมาบ้างนะ  แต่ที่ผมตั้งกระทู้เพราะผมรู้มาจาก ที่ผมไปอบรม และคนที่เป็นวิทยาการเขาเป็นคนที่คณะกรรมการของ ปตท. และเป็นคนเขียนหนังสือเกี่ยวกับโลกสีเขียวและการประหยัดพลังงาน  เขาบอกหมดเปลือก เกี่ยวความจริง ผมก็อยากบอกเพื่อนๆในเว็ปให้เห็นว่าพวกเราชาวไทยต้องชดใช้กรรม  แต่ผมใช้แก็ส กรรมน้อยหน่อย 555  

(ที่ผมเอามาลงเนี่ยก็เป็นส่วนหนึ่งที่ผมได้รู้มา  ความจิงมันอาจจะมีเรื่องอื่นประกอบด้วยก็ได้  ผมก็แค่ตอบไปตามมุมมองที่ผมรับรู้มาครับ ^^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2012 20:29:48 โดย อิชิตัน underbrain » บันทึกการเข้า

Piggy 92

ก็แค่....รถเดิมๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:22:39 »

น้าอยู่ประเทศไหนเนี้ย  งง

อ๊ะ.... ผมก็มีเพื่อนเป็นชาวเดนมาร์คครับน้า  คำนับ

สิ่งที่ดีที่สุด บางทีมันก็ไม่ถูกต้อง
และ สิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่ดีที่สุดเสมอไป....
kang-ro
มือเก่าหัดแข่ง

เปลี่ยนมันไปเรื่อย รถอะไรก็ขับได้

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:31:11 »

รูปในลายเซนต์ คือรถที่นู้นหรือครับ

ยังงัยก็4Aอยู่แล้ว
รับจัดหาอะไหล่เดิม-อะไหล่ซิ่ง(ถ้ามี)

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:35:04 »

พี่มีอะไหล่อะไรที่โน้นบ้างปะ ที่มันเจ๋งๆอะ  อย่างที่รูปพี่  ทับทิมหลังที่มีป้ายทะเบียนอยู่ด้วยอะ ชอบๆๆอยากได้

mojo666
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:41:01 »

ค่าเงินมันต่างกัน+ค่าครองชีพก็ต่างกันครับ
super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 20:54:28 »

จะกี่ร้อยพันเหตุผลก็ตาม มันก็หนีไม่พ้น "ผลประโยชน์ที่ใด้จากการขายสัมปทานระหว่างบุคลไม่กี่คน โดยให้ประชาชนโดนตีกรอบเอาไว้ด้วยคำว่า"ภาษี" เป็นผลประโยชน์ส่วนตัวบนความทุกข์ของประชาชนโดยนักการเมืองที่ชั่วช้าสามานย์ (โอ้ววว..จขกท.เกิดสติวิปลาศขณะพิมพ์ข้ความนี้ อย่าใส่ใจในสาระนะคับ ..แฮ่....
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 21:01:11 »

น้ำหอม1ขวดประมาณ3000บาท

คนไทยทั่วๆไปทำงานประมาณ10วันถึงจะพอซื้อน้ำหอมได้1ขวด แต่คงไม่ซื้อเพราะไม่จำเป็น
คนออสเตรเลียทั่วๆไป ทำงานไม่ถึง1วัน สามารถซื้อน้ำหอมขวดนี้ได้สบายๆ

อันนี้คือค่าครองชีพ รายได้ที่ต่างกัน ของไทยกับออสเตรเลีย

ส่วนเรื่องน้ำมัน ถ้าน้ำมันราคาถูก คนไทยคงไม่ประหยัด อันนี้เห็นด้วยส่วนนึง แต่ไม่ทั้งหมดคับ ทำราคาให้มันถูกแล้วควบคุมการเดินทางของรถ
แต่ละคัน โดยใช้การ์ดเติมน้ำมันหรืออะไรก้อได้คับ แล้วแต่จะออกแบบการควบคุมกัน แต่คงทำได้ยาก เพราะไทยคือเมืองคอร์รัปชั่น ถึงน้ำมัน
จะแพงผมก้อไม่ว่าหรือไม่เดือดร้อนนะคับ "ถ้า"เงินที่ได้มาจจากการขายน้ำมัน มันตกอยู่กับประเทศ ไม่ใช่แค่กลุ่มคน หรือกลุ่มชาวต่างชาติ กำไร
เอามาพัฒนาประเทศ ให้ประชาชนมีเรื่องสาธารนูปโภคที่ดี กินดี มีสุขภาพที่ดี รัฐบาลเอาเงินมาช่วยคนจน ดูแลคนจน คือทำให้ประชาชนอยู่ดี มี
สุขภาพที่ดี ม่ต้องให้เค้ารวย แค่ให้เค้ามีสวัสดิการที่ดีเหมือนกันทั้งประเทศ ถ้าทำได้ ให้ลิตรละ50บาทผมก้อใช้

ปล.หลานอนุบาล2ของผมบอกว่า ลุงกรูโลกสวย ถ้าอ่านแล้วปวดตับ ก้อไปหาหมอ ฮ่าฮ่า(เลียนแบบเค้าซะหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2012 21:07:41 โดย 4d56 » บันทึกการเข้า

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
6.9

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 21:55:29 »

ชอบตรงนี้  ตรบมือ

"ถ้า"เงินที่ได้มาจจากการขายน้ำมัน มันตกอยู่กับประเทศ ไม่ใช่แค่กลุ่มคน หรือกลุ่มชาวต่างชาติ
กำไรเอามาพัฒนาประเทศ ให้ประชาชนมีเรื่องสาธารนูปโภคที่ดี กินดี มีสุขภาพที่ดี รัฐบาลเอาเงินมาช่วยคนจน ดูแลคนจน คือทำให้ประชาชนอยู่ดี
 มีสุขภาพที่ดี ม่ต้องให้เค้ารวย แค่ให้เค้ามีสวัสดิการที่ดีเหมือนกันทั้งประเทศ ถ้าทำได้ ให้ลิตรละ50บาทผมก้อใช้

แต่ความเป็นจริงมัน ถอนหายใจ

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 22:53:44 »

ผมว่า เมืองไทยค่านิยมต่างจากต่างชาติเยอะครับ มีแต่ ต่างประเทศเค้าพัฒนาระบบขนส่ง เพื่อลดการใช้รถส่วนตัว และปัญหาต่างๆอื่นจะได้ลดลง แต่บ้านเราส่งเสริมให้คนซื้อรถ..... ถ้าจะแก้ทุกอย่างได้ง่ายต้องแก้ที่ค่านิยมของคนไทยเองก่อน ต่อให้นำมันลิตรละร้อย คนไทยส่วนใหญ่ก็แค่บ่นแต่ก็ยังใช้รถกันอยู่ครับ แม้เลือกที่จะไม่ใช้และเดินทางด้วยวิธีอื่นได้ก็ตาม..

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new

4e bo ...

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 05:16:36 »

โอ้ ไกลเเท้  ทำเกี่ยวกับด้านไหนครับน้า ถ่ายรูป วิวสวยๆมาฝากสมาชิคที่เมืองไทยบ้างดิครับ อยากเห็น  ถ่ายรูป  คำนับ คำนับ คำนับ

เด๋วรอหิมะตกแล้วผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ...

จริงดิพี่ และเล่นมาจากเดนมาร์กเลยเหรอถ้าใช่นะนับถือเลย ถือว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่พี่เข้ามาตอบครับ

จริงครับผมอยู่เดนมาร์ก เมื่องาน 11 ปีผมก้อไปร่วมงาน มีใครจำผมได้บ้าง คนที่ประมูลป้ายงาน 11 ปีของปีนี้ได้ ...  ซุบซิบ ซุบซิบ ซุบซิบ

ปล. ไม่ต้องถึงขนาดนับถือก้อได้ครับ ผมรักพี่น้องชาวเออีทุกคน ... ลิงจั๊กๆ ลิงจั๊กๆ ลิงจั๊กๆ

อ๊ะ.... ผมก็มีเพื่อนเป็นชาวเดนมาร์คครับน้า  คำนับ

เป็นคนไทยหรือฝรั่งครับ ท่าเป็นคนไทย เค้าอยู่เมืองอะไรและชื่ออะไรครับ เผื่อผมจะรู้จัก ...

รูปในลายเซนต์ คือรถที่นู้นหรือครับ

ใช่ครับ คันนี้ที่ผมจะไปเอามาใช้ แต่ยังติดเรื่องใบขับขี่ผมยังมีปัญหาเลยยังไม่ได้เอารถออกมาขับหน่ะครับ ... ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว

พี่มีอะไหล่อะไรที่โน้นบ้างปะ ที่มันเจ๋งๆอะ  อย่างที่รูปพี่  ทับทิมหลังที่มีป้ายทะเบียนอยู่ด้วยอะ ชอบๆๆอยากได้

อะไหล่เจ๋งๆคงไม่มีครับน้า เพราะรถรุ่นนี้เก่ามากแล้ว ท่าเสียก้อคือทิ้ง(มีที่ทิ้ง) เรื่องทับทิมท่าน้าชอบ เด๋วผมจะลองหาดู ท่าไม่ได้ก้ออย่าว่ากันนะ ... ซุบซิบ ซุบซิบ ซุบซิบ

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 07:22:22 »

เผื่อด้วยนะ ชอบเหมือนกันอยากย้ายทะเบียนขึ้นมาที่กระโปรง หรือถ้าน้าจะทิ้งคันนี้ถอดส่งกลับมาเลยครับ
เท่าไหร่ก็ว่ามา จอง จอง จอง 5555555+

ผมพูดจริงๆนะ...... คำนับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์