AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 11:33:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: #### สอบถามน๊อตบนเกียร์ 4e-fe ####  (อ่าน 2258 ครั้ง)
TIGER5090
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012 09:49:55 »

เป็นเกียร์ของ 4e-fe m/t ตัวน๊อตนี้เห็นช่างที่ร้านบอกว่าเป็นน๊อตเซฟเกียร์ ของ เกียร์ 1 และเกียร์ 2 สปริงที่อยู่ด้านในน๊อตตัวนี้มันเสีย คือผุสนิมกิน ช่างเอาสปริงเก่าๆมาแปลงใส่ให้ก่อนทำให้เข้าเกียร์ 1 และ 2 แข็งมาก
จึงอยากถามพี่ๆน้าๆ ว่า น๊อตพพร้อมสปริง ชุดนี้หาซื้อได้ที่ไหน หรือท่านพอมีคำแนะนำได้บ้างว่าใช้สปริงของอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ(ปล ก่อนเป็นอาการนี้คือ เอารถเช็ครั่วที่เกียร์ พอยกเกียร์ลงเรื้อเกียร์ ดูอาการรั่วเป็นที่ซีลเกียร์ และซีลท้ายเครื่องรั่ว มาผสมกันในห้องที่ท้ายเครื่องและเกียร์มาชนกัน น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมาเป็นสีเถาดำคล้ายโคลนครับ พร้อมลูกปืนในเกียร์ เป็นตามด  ซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ พวกซีลต่างๆเรียบร้อยแล้วครับ เหลือก็แต่น๊อตเซฟเกียร์เท่านั้นครับที่เสียอยู่ )
TIGER5090

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012 14:08:50 »

up
TIGER5090

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 09:50:06 »

up
yahoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

บางอย่างเมื่อสูญเสียไปแล้วเอากลับมาไม่ได้

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 11:56:21 »

PARTตัวนี้ครับ(33101Q)  เบิกผ่านศูนย์ตัวละประมาณ 100- รอของประมาณ 45 วันครับ
แต่ผมเกรงว่าจะไม่ใช่ครับ ลองตรวจสอบดูอีกภาพหนึ่งครับ ที่ถัดไปอีก3ช่อง (GEAR SHIFT FORK & LEVER SHAFT (MTM)
จะมีภาพน๊อตอีก 2 ตัว PART NAME 33111G และ 33266A ว่าใช่หรือเปล่าครับ
ผิดถูกยังไงขออภัย ถีอซะว่ามาแชร์กันนะครับ กลัวสั่งผิดเสียดายตังค์น่ะครับ

Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 16:04:33 »

ไปเบิกจากร้านขายอะไหล่ที่วรจักรครับ ร้านอยู่เยื้องๆอาคารศรีวรจักร ได้ส่วนลด20% มั้งครับรับของได้เลยจ้า
TIGER5090

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 19:58:45 »

PARTตัวนี้ครับ(33101Q)  เบิกผ่านศูนย์ตัวละประมาณ 100- รอของประมาณ 45 วันครับ
แต่ผมเกรงว่าจะไม่ใช่ครับ ลองตรวจสอบดูอีกภาพหนึ่งครับ ที่ถัดไปอีก3ช่อง (GEAR SHIFT FORK & LEVER SHAFT (MTM)
จะมีภาพน๊อตอีก 2 ตัว PART NAME 33111G และ 33266A ว่าใช่หรือเปล่าครับ
ผิดถูกยังไงขออภัย ถีอซะว่ามาแชร์กันนะครับ กลัวสั่งผิดเสียดายตังค์น่ะครับ

ครับผมลองเข้าไปแล้วจะ link ไปที่น๊อต อีก 2 ตัว คือ ตามรูป จะเป็นน๊อต ปลอกสปริง สปริง  จากที่พี่บอกน่าจะใช่ครับ เพราะช่างบอกว่าตัวน๊อตจะมีสปริง ปลอกสปริง ตัวเสียอยู่ที่สปริงครับ มันผุหัก ช่างเขาหาสปริงเก่าๆใส่ให้ใช้ไปก่อน ครับ 
    ถ้าผมเอารูป และ บอก part ไปที่ศูนย์ โตโยต้า ฝ่ายเบิกอะไหล่ สามารถทำเรื่องเบิกได้เลยใช่หรือเปล่าครับ(กรณีผมจะเบิกศูนย์ ต่างจังหวัด)  คำนับ คำนับ ......ขอบคุณครับ
TIGER5090

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 20:03:19 »

ไปเบิกจากร้านขายอะไหล่ที่วรจักรครับ ร้านอยู่เยื้องๆอาคารศรีวรจักร ได้ส่วนลด20% มั้งครับรับของได้เลยจ้า
         พอชิ้ป้าชื่อร้านได้หรือเปล่าครับ และถ้าเป็น น เจริญกลการ น่าจะมีหรือเปล่าครับ
                                                                            คำนับ คำนับขอบคุณครับ

Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 20:59:13 »

พอชิ้ป้าชื่อร้านได้หรือเปล่าครับ และถ้าเป็น น เจริญกลการ น่าจะมีหรือเปล่าครับ

ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นก็ได้ครับ แต่ผมชอบเดินวรจักรของแต่งยวนใจดีดูเฉยๆแต่ไม่ซื้อ http://www.toyotavorachakyont.com/contact.htm
TIGER5090

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012 09:49:42 »

ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นก็ได้ครับ แต่ผมชอบเดินวรจักรของแต่งยวนใจดีดูเฉยๆแต่ไม่ซื้อ http://www.toyotavorachakyont.com/contact.htm
                         ขอบคุณครับ
surit_ee101
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013 09:26:33 »

เป็นเกียร์ของ 4e-fe m/t ตัวน๊อตนี้เห็นช่างที่ร้านบอกว่าเป็นน๊อตเซฟเกียร์ ของ เกียร์ 1 และเกียร์ 2 สปริงที่อยู่ด้านในน๊อตตัวนี้มันเสีย คือผุสนิมกิน ช่างเอาสปริงเก่าๆมาแปลงใส่ให้ก่อนทำให้เข้าเกียร์ 1 และ 2 แข็งมาก
จึงอยากถามพี่ๆน้าๆ ว่า น๊อตพพร้อมสปริง ชุดนี้หาซื้อได้ที่ไหน หรือท่านพอมีคำแนะนำได้บ้างว่าใช้สปริงของอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ(ปล ก่อนเป็นอาการนี้คือ เอารถเช็ครั่วที่เกียร์ พอยกเกียร์ลงเรื้อเกียร์ ดูอาการรั่วเป็นที่ซีลเกียร์ และซีลท้ายเครื่องรั่ว มาผสมกันในห้องที่ท้ายเครื่องและเกียร์มาชนกัน น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมาเป็นสีเถาดำคล้ายโคลนครับ พร้อมลูกปืนในเกียร์ เป็นตามด  ซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ พวกซีลต่างๆเรียบร้อยแล้วครับ เหลือก็แต่น๊อตเซฟเกียร์เท่านั้นครับที่เสียอยู่ )  เคสน้าเป็นเหมือนรถผมเลยอ่ะ ผมขอถามน้าหน่อยครับว่าถ้าผมจะไปเปลี่ยนไอ้พวกซีลทั้งหลายแหล่นี้  จะต้องซื้ออะไหล่อะไรบ้างครับ สิ่งที่เกิดขึ้นกับรถผมคือมีน้ำมันหยดบริเวรพื้นที่จอด ผมดูแล้วว่าเป็นน้ำมันเครื่อง ผมลองมุดเอาไปดูใต้เครื่องระหว่างช่วงเกียร์น้าจะเป็นน้ำมันเกียร์ที่เย้มออกมา มีสีดำ ส่วนน้ำมันเครื่องที่หยดลงพื้นนั้นเป็นสีน้ำตาล

เครื่องยนต์ 4age
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์