AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 22:29:58 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมือช่างยนต์  (อ่าน 20910 ครั้ง)
4ja1
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 17:13:44 »

--  สวัสดีครับน้าๆ  เคยซื้อเครื่องมือช่างยนต์เช่น ลูกบ๊อก ด้ามกรอกแกรก ด้ามต่อ ถ้วยขันกรองน้ำมันเครื่อง ว่าจะทำรถเองบ้างนิดๆหน่อยๆครับ

น้าๆซื้อของพวกนี้ที่ไหนครับในกรุงเทพ  มีชื่อร้านยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ  คำนับ   คำนับ
C.N.C. BODYPART
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ความสำเร็จอยู่ที่ " การกระทำ " ไม่ใช่ " คำอธิษฐาน

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 17:22:39 »

ลองมาดูคลองถมครับ เยอะจนเลือกไม่ถูกเลย ราคาถูกด้วย 

jeabb_26

พิทักษ์แดนใต้

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 17:25:20 »

1คลองถม
2ตลาดพูนทรัพย์ รังสิตครับ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 19:35:40 »

งบมากมั้ยครับ

เครื่องมือ มันมีหลายเกรดมาก ถูก ๆ ตัวนึงหลักสิบบาทยังมี ไล่ไปจนถึงตัวละเป็นพัน
วัสดุ ความแข็งแรง เป็นตัวบ่งบอกราคา

ของถูกมาก ๆ วัสดุจะใช้เกรดต่ำ นอกจากจะทำให้หัวน๊อตเราเยิน รูดได้แล้ว บางที หักตอนโหนถอด หรือขัน เจ็บตัวอีก
มันดีแค่ถูกเงินตอนซื้อแต่นั้นเอง

ซื้อเป็นชุด ชุดเล็ก ๆ ประมาณ 2000 +- ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

นาน ๆ แวะมาที
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 19:42:16 »

โคเช่ครับ khoce ประไรประมาณนี้ ทนดีผมเอาแปปต่อโหนน๊อตล้อออก เพราะเจอปืนลมยิงล้อมา ดังเพีี๊ยะ ก็ยังไม่ขาด

ผมใช้ชุดกลาง และชุดประแจอีกชุด ที่เหลือ คือคีม กับประแจเลื่อนอีกซักตัว บล๊อคยาวไว้ถอดหัวเทียนอีกอัน

มิเตอเช็คไฟหรือไขควงก็ได้อีกตัว

ก็พอแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้คับ

@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 20:04:33 »

คลองถมเซ็นเตอร์ครับ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 20:05:35 »

ถ้ารักจะทำจัดเต็มไปเลยครับ ประแจแหวนสักชุดมีตั้งแต่เบอร์8ถึงเบอร์22มั้ง ประแจบล๊อคสักชุดเอาราคากลางๆพอครับถูกมากไม่ดีปลาร้าโคตรๆ แม่แรงสองตันสักสัว สามขาหนึ่งคู่ บางอย่างเซียงกงมีขายครับราคาถูกด้วยนะจ๊ะ เช็คแล็ม มิเตอร์ ไขควงสักชุด หัวแร้ง ตะกั่วบัดกรี ที่ดูดตะกั่ว ต้องค่อยๆสะสมครับอัดตูมเดียวตายแน่ๆ ที่บ้านแม่ผมซื้อฮ้อยเซียงกงจากบางนามาด้วยอะบ้ามากๆเจือกไม่ค่อยได้ใช้อีก โดนเมียด่าประจำแต่มีสวนแล้วทีเธอหละร้องเท้าซื้อมาทำไมเต็มตู้ เสื้อผ้าอีกสองตู้ยังเอาไม่อยู่ อะเงียบเลย กิกิ ปอลิง ที่ถอดกรองแนะนำใช้แบบที่เป็นโซ่ครับ ใช้กับรถได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2012 20:39:18 โดย Bangyai01 » บันทึกการเข้า
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 20:19:53 »

ถ้ารักจะทำจัดเต็มไปเลยครับ ประแจแหวนสักชุดมีตั้งแต่เบอร์8ถึงเบอร์22มั้ง ประแจบล๊อคสักชุดเอาราคากลางๆพอครับถูกมากไม่ดีปลาร้าโคตรๆ แม่แรงสองตันสักสัว สามขาหนึ่งคู่ บางอย่างเซียงกงมีขายครับราคาถูกด้วยนะจ๊ะ เช็คแล็ม มิเตอร์ ไขควงสักชุด หัวแร้ง ตะกั่วบัดกรี ที่ดูดตะกั่ว ต้องค่อยๆสะสมครับอัดตูมเดียวตายแน่ๆ ที่บ้านแม่ผมซื้อฮ้อยเซียงกงจากบางนามาด้วยอะบ้ามากๆเจือกไม่ค่อยได้ใช้อีก โดนเมียด่าประจำแต่มีสวนแล้วทีเธอหละร้องเท้าซื้อมาทำไมเต็มตู้ เสื้อผ้าอีกสองตู้ยังเอาไม่อยู่ อะเงียบเลย กิกิ
ไอ้ที่เงียบน่ะออกไปซื้อตู้เพิ่มใช่ป่าว 5555
Bangyai01

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 20:35:51 »

ถ้ารักจะทำจัดเต็มไปเลยครับ ประแจแหวนสักชุดมีตั้งแต่เบอร์8ถึงเบอร์22มั้ง ประแจบล๊อคสักชุดเอาราคากลางๆพอครับถูกมากไม่ดีปลาร้าโคตรๆ แม่แรงสองตันสักสัว สามขาหนึ่งคู่ บางอย่างเซียงกงมีขายครับราคาถูกด้วยนะจ๊ะ เช็คแล็ม มิเตอร์ ไขควงสักชุด หัวแร้ง ตะกั่วบัดกรี ที่ดูดตะกั่ว ต้องค่อยๆสะสมครับอัดตูมเดียวตายแน่ๆ ที่บ้านแม่ผมซื้อฮ้อยเซียงกงจากบางนามาด้วยอะบ้ามากๆเจือกไม่ค่อยได้ใช้อีก โดนเมียด่าประจำแต่มีสวนแล้วทีเธอหละร้องเท้าซื้อมาทำไมเต็มตู้ เสื้อผ้าอีกสองตู้ยังเอาไม่อยู่ อะเงียบเลย กิกิ
ไอ้ที่เงียบน่ะออกไปซื้อตู้เพิ่มใช่ป่าว 5555
ซื้อมาอีกก็ไม่มีที่จะนอนแล้วครับ ไล่มันไปนอนในตู้เสื้อผ้าซะเลย อิอิ ล๊อคประตูตู้เสื้อผ้าแล้ว ออกไปแรดนอกบ้าน อิอิ

4ja1

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 23:19:45 »

เต้นระบำ    ถูกใจ.. ใช่เลย..   ว่าจะดูชุดกลางๆ ราคาประมาณ 2000 + - เล็งๆโคเช่ คิงตัน โกเกนไว้ครับ  ผมเห็นในเน็ทยี่ห้อ metaหรือbeta ไม่แน่ใจใครเคยใช้บ้าง

แล้วสามยี่ห้อที่ผมว่ามามันมีปลอมมั้ยครับ 

แหะ.. แหะ..  มีร้านแนะนำมั้ยครับ สิ้นเดือนนี้จะจัดซักชุด        อินเลิฟ   อินเลิฟ   อยากทำแต่ยังไม่มีเครื่องมือครับ  ขอบคุณครับ คำนับ
hokpok

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 23:31:32 »

อยากได้สักชุดเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่

โถแม่คุณ ตอนนี้ขับได้ก็บุญแล้ว
Inimeg
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 23:40:22 »

kingtony ใช้ได้ ราคาไม่แพง
OAT AE101

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 23:45:45 »

kingtony ใช้ได้ ราคาไม่แพง

ตามนี้ครับ  เคยถามร้านที่ขายเห็นเขาว่าคุณภาพดีใช้ได้เลยอ่ะครับ

หนึ่ง_

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012 23:54:48 »

ราคากลางๆดีกว่า ซื้อบล๊อกใช้เหลี่ยมน้อยนะครับ
คือผมก็เรียกไม่ถูก มันมีเหลี่ยม12เหลี่ยมกับ6เหลี่ยมมั้ง ตาปริบๆ

เหลี่ยมน้อยพื้นที่ยึดเกาะหัวน๊อตมีมากกว่า โอกาศรูดและลูกแตกน้อยกว่า
ของผมเบอร์17แตกเลยขันน๊อตยึดคอม้าออก เอ๋อ

ในชุดที่ใช้ประจำมี ด้ามขัน ก๊อกแก๊ก ต่อสั้น ต่อยาว ต่ออ่อน(น้อยครั้ง)
ด้ามควงแทบไม่ได้ใช้เลยผม ลูกบล๊อก
10/12/14/17/19/21/24/แล้วก็เบอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้แล้วตรงน๊อตยึดดุมล้อ

เครื่องมือเสริม ลูกบล๊อคเบอร์12 เหลี่ยมเยอะคอยาวๆกว่าปรกติ ไว้ขันน๊อตฝาสูบออก
ตัวขันกรองไม่เคยใช้ ผมเอามือหมุนออกทุกครั้ง ตอนหมุนเข้าเอาน้ำมันเครื่อง
ทาบริเวณยางหน่อยแล้วเอามือหมุนเข้าพอสุดแรงมือ  

พวกกุญแจ ผมใช้ของดีๆครับ ไม่งั้น เวลาต่อประแจ ไม่ด้ามงอก็ประแจแตก

ชุดประแจ แหวนข้าง เบอร์ 8/10/12/14/17/19
ปากตาย 6-7/8-9/10-11/12-13
คืมล๊อค คีมตัด คีมจับ หกเหลี่ยม
ไขควงใช้ของดีครับ เวลาตอกส่งแล้วจะได้ไม่แตก ตูดตอกปรกติ
กุญแจเลื่อน โอมห์ หัวแร้ง แป๊บไว้ต่อด้ามขันบล๊อค
บล๊อคหัวเทียน

เครื่องมือพวกนี้ผมค่อยๆซื้อ นอกจากชุดบล๊อคครับ
 เอ่อ..พอมาพิมพ์ดู  ร้องไห้เยอะเหมือนกันนะ แถมมันอยู่ท้ายรถผมตลอด ถอนหายใจ

Bangyai01

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 00:08:15 »

ราคากลางๆดีกว่า ซื้อบล๊อกใช้เหลี่ยมน้อยนะครับ
คือผมก็เรียกไม่ถูก มันมีเหลี่ยม12เหลี่ยมกับ6เหลี่ยมมั้ง ตาปริบๆ

เหลี่ยมน้อยพื้นที่ยึดเกาะหัวน๊อตมีมากกว่า โอกาศรูดและลูกแตกน้อยกว่า
ของผมเบอร์17แตกเลยขันน๊อตยึดคอม้าออก เอ๋อ

ในชุดที่ใช้ประจำมี ด้ามขัน ก๊อกแก๊ก ต่อสั้น ต่อยาว ต่ออ่อน(น้อยครั้ง)
ด้ามควงแทบไม่ได้ใช้เลยผม ลูกบล๊อก
10/12/14/17/19/21/24/แล้วก็เบอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้แล้วตรงน๊อตยึดดุมล้อ

เครื่องมือเสริม ลูกบล๊อคเบอร์12 เหลี่ยมเยอะคอยาวๆกว่าปรกติ ไว้ขันน๊อตฝาสูบออก
ตัวขันกรองไม่เคยใช้ ผมเอามือหมุนออกทุกครั้ง ตอนหมุนเข้าเอาน้ำมันเครื่อง
ทาบริเวณยางหน่อยแล้วเอามือหมุนเข้าพอสุดแรงมือ 

พวกกุญแจ ผมใช้ของดีๆครับ ไม่งั้น เวลาต่อประแจ ไม่ด้ามงอก็ประแจแตก

ชุดประแจ แหวนข้าง เบอร์ 8/10/12/14/17/19
คืมล๊อค คีมตัด คีมจับ หกเหลี่ยม
ไขควงใช้ของดีครับ เวลาตอกส่งแล้วจะได้ไม่แตก ตูดตอกปรกติ
กุญแจเลื่อน โอมห์ หัวแร้ง แป๊บไว้ต่อด้ามขันบล๊อค

เครื่องมือพวกนี้ผมค่อยๆซื้อ นอกจากชุดบล๊อคครับ
 เอ่อ..พอมาพิมพ์ดู  ร้องไห้เยอะเหมือนกันนะ แถมมันอยู่ท้ายรถผมตลอด ถอนหายใจ

แป๊บมีประโยชน์มากกว่าขันน๊อตเนอะ....เอาไว้ป้องกันตัวได้ อิอิ
กระต่ายขาว[PT.Z#031]

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 00:41:14 »

เต้น ชุดลูกบล๊อค ผมใช้ ของ คิงตั้น 6เหลี่ยม ใช้ดี ครับ แต่ แพงไปนิด ประแจใช้ ของยUnior+คิงโทนี่+โคเช่ +Aigoใขควงใช่ ของแชมป์ Champpion japan สีเขียวๆๆ ซื่ง มีทั้ง แบบตอกใด้ และตอกไม่ใด้ ใขควงควรเลือกทั้งแบบ ปุกลุก (ตัวเล็กๆสั้นๆ ) 4,6และ12นิ้ว ชุดด้ามขันแข็ง ,ต่อสั้น3,6นิ้วใช้ Koken ด้าม ขันฟรี หรือ กอ๊กแกรก Koken  ประแจเลื่อนBahco,ข้อต่ออ่อน ของmatador ประแจ ของMatador ก้อ ดีครับ ซุบซิบ ซุบซิบ เท่าที่จำใด้มีแค่ นี้ อิอิ

มาด้วยใจ  ไปด้วยกัน
4ja1

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 04:24:08 »

คำนับ      คำนับ ถูกใจ.. ใช่เลย..
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 08:40:09 »

เอ่อ..พอมาพิมพ์ดู  ร้องไห้เยอะเหมือนกันนะ แถมมันอยู่ท้ายรถผมตลอด ถอนหายใจ

แป๊บมีประโยชน์มากกว่าขันน๊อตเนอะ....เอาไว้ป้องกันตัวได้ อิอิ

ไม่พกแป๊บ พกไม้กอล์ฟ ยาว เบา สปริงดี ตำหนวจไม่เพ่งเล็ง

นาน ๆ แวะมาที
mai ee90

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 08:54:12 »

เเต่ละท่านนี้เครื่องมือเยอะเหมือนกันนะครับ ขอผมก็ใช้kingtony กับKoken  เอามารวมๆกัน

aiwo
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012 09:57:09 »

เครื่องมือช่าง ต้องซ์้อของดี ซื้อของไม่ดีน๊อตเสียหมด
ตะเข้ 2 ตัน ผมซื้อ พูนทรัพย์ น่าจะถูกสุด ตอนผมซื้อ 800 บาท เมื่อ 3-4 เดือนที่แล้ว เพื่อผมซื้อ 600 บาท ต้องเป็นร้านที่ขายเครื่องมือช่างด้านนอกน่ะ
แจ๊ก หรือ สามขาก็ซื้อร้านเดียวกัน 300 บาท
ประแจบล๊อค ประแจต่างๆ คีม ผมซื้อตลาดนักวันพฤหัสตลาดไทย ผมว่าน่าจะถูกที่สุดแล้ว มันเป็นประแจใหม่ ที่สภาพอาจขายในอาราใหม่ไม่ได้ แต่เหล็กดีมาก เหมือนของแพงๆ เลย ผมไม่เคยไปดูคลองถมไม่รู้ว่าราคาเป็นไง อาจถูกกว่า หรือแพงหว่า ผมไม่รู้ว่าต้นตอมันมาจากไหน แต่เหมือนเป็นของโล๊ะสต๊อก ราคาลูกบล๊อคสั้น 40 บาททุกขนาด ผมเคยซื้อเบอร์ 32 ที่ร้านวัสดุก่อสร้าง 400 กว่าบาทลูกนึง ลองเปรียบเทียบราคาลูกบล๊อคสั้นกับคลองถมล่ะกัน ถ้าคลองถมถูกกว่า ต้นตอน่าจะมาจากคลองถม ...
     คิดจะซื้อเครื่องมือช่างซ่อมเองถูกแล้วครับ ซื้อจนครบก็ไม่กี่บาท ค่าแรงช่างเอามาเป็นค่าเครื่องมือ คราวต่อไปเราก็ฟรีค่าแรง คือทำเอง ซื้อของเอง ถูกด้วย ไม่โดนช่างบวกเปอร์เซนต์
ประมาณให้น่ะครับ ตะเข้ 600 +แจ๊ก 300+ด้ามขันบล๊อค 200 ข้อต่อบล๊อคงอ 100 ด้ามต่อ 100 ลูกบล๊อคสั้นซัก 10 เบอร์ 400 ประแจปากตายซัก 4 เบอร์ 120 ประแจเลื่อน 150 คีม 50 ไขควง 20 อื่นเล็กน้อยเช่น เทปพันสายไฟ ท่อหด ฯลฯ ให้ 300
   รวม  2,340 บาท ได้เครื่องมือช่างอย่างดี ครบ ทำช่วงล่างได้สบาย ทำระบบไฟฟ้าได้สบาย
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์