AE. Racing Club
26 มิถุนายน 2024 18:24:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ รับมือกับถนน(พัง)เส้นจังหวัดประจวบ พร้อมงบที่ใช้  (อ่าน 2178 ครั้ง)
snopza
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 17:39:02 »

เหวอ เหวอ เหวอ เหวอ

คือว่าทางมันพังทั้งขาไปและกลับ มันพังแบบในคลิบนี่เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=St6CGUpcZ4M&feature=share ลองดุสักครึ่งคลิบนะครับ สะเทือนซะกล้องหัวทิ่มเลย และผมต้องไปกลับเส้นนี้บ่อยๆ ขอถามว่า

1.ถ้ารถผมเดิมๆใช้ๆไปแบบนี้เลย  ลุยเลย(มัวหลบหลุมไปมากลัวตกร่องกลางถนนครับ) อะไรจะพังบ้างครับ

2.ถ้าจะให้สามารถขับลุยได้แบบหลุมไม่ลึกไม่ใหญ่จริงๆ ไม่ต้องหลบน่ะครับ ผมต้องปรับแต่งรถผมอย่างไรบ้างครับ พร้อมงบประมาณคร่าวๆที่จะต้องใช้ด้วยนะครับ

ปล.ลองไปมาแล้วไม่รู้จะหลบไปทางไหนจริงๆครับ หลุมทั้งซ้ายขวา แต่เห็นรถเก๋งใหม่ๆเขา ลุยกันหน้าตาเฉย แบบว่าทนดมแก๊สผมไม่ได้ จี้ตูดแล้วลุยหลุมไปเฉยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2012 17:41:13 โดย snopza » บันทึกการเข้า

MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 18:54:26 »

ไม่ต้องหลบครับ ขับช้าๆหยอดๆ

snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 19:45:06 »

ทุกวันนี้ผมก็ขับลุยตลอดนะครับ   หาโช็คหนึบๆ เข้ากะสปริง + ล้อเบาๆเข้ากะยาง   เช็คลูกหมาก บู๊ช ต่างๆ  ให้แน่น  อันไหนเสียก็เปลี่ยนเอายี่ห้อทนๆใส่  แค่นี้ก็เพียงพอกับการขับลุยแล้วครับ  ... ถ้าได้กันโครงเสริมเข้าไปด้วยก็จะยิ่งแจ่มครับ นอกนั้นก็เช็คพวกระบบเครื่องยนต์  ระบายความร้อน  อื่นๆให้สมบูรณ์ก็ลุยสบายแล้วครับ

navit101

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 19:45:42 »

เหวอ เหวอ  ปีใหม่นี้แย่เลย    เดิน

snoopy

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 19:46:32 »

ขอเสริมนิดนึงนะครับ  พวกโช็ค  หาของใหม่นะครับ  จะได้ลุยได้นานๆไม่หงุดหงิดถ้าเอาของเก่าหรือของซ่อม ใช้ไม่นานก็พัง

20vฝาดำด้าน
นักแข่งมือสมัครเล่น

ไม่เถียง ไม่ถาม ทำตามอย่างเดียว !!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 20:16:28 »

ทำใจครับ..ผมใช้เส้นนี้มาเป็นสิบปีแล้ว ..หยอดอย่างเดียวครับ ใครรีบผมหลบให้ไปก่อนเลย..อิอิ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 20:46:17 »

วันก่อนขึ้น กทม.จำได้เลยช่วงในคลิปเลย  เกือบชนท้าย New Camry Hybrid พี่แก่ แซงเราไปด้านหน้า พอเจอถนนแบบนี้ แก่เบรคแบบหยุดเลย ไม่เปิดไฟ ไม่หลบข้างทางด้วย ดีที่ออกขวาทัน ผมก็ แม๊ก 14 นิ้ว ช่วงล่างเดิมๆ เพิ่ง ถอยโช๊ค หน้า แกนใหญ่ KYB  กับ โช๊คหลัง แวน เสริมสเปเซอร์ ลุย สบายๆเลย แต่ไม่เร็วมากไปเรื่อยๆ นิ่มสบายดี อิอิ

kitipong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 21:19:25 »

ถ้านักการเมืองไม่โกง  ถนนบ้านเราคงมีงบประมาณสร้างได้โดยไม่ต้องมีแม้แต่หลุมเดียว    ปล.ทุกวันนี้ผมสงสัยว่าแขวงการทางตามจังหวัดต่างเค้าทำหน้าที่อะไร  ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อก็เป็นอยู่งั้น  
eagle44z

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 22:42:45 »

ถนนไปเชียงใหม่ก็ห่วย
karaboon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 23:03:08 »

นนทบุรีก็เป็นประมาณนี้ ทำรถไฟฟ้า แมร่งหลุมเยอะเกิน
OAT AE101

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 23:52:26 »

ไปเส้นประจวบคิดเสียว่าขับสนามแรลลี่แหละกันนะครับ ถนนแย่มากๆๆๆๆทั้งเส้นลงใต้กับขาขึ้น กทม  ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...

aek_ex
นักแข่งมือสมัครเล่น

รถสวนสัตว์ก๊าบบ

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 07:55:37 »

ถนนประเทศไทย..ใคร?..โคตรห่วยแตก น่าจะติดอันดับ TOP 5 ถนนที่แย่ที่สุดในโลกด้วยซ้ำไป เบิกงบมาเท่านี้ ..ใคร?..ทำจริงแค่นี้ คนเดือดร้อนเลยเป็นประชาชน

กลายเป็นรถครอบครัวไปแล้ว
joe31

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 08:31:21 »

ถ้านักการเมืองไม่โกง  ถนนบ้านเราคงมีงบประมาณสร้างได้โดยไม่ต้องมีแม้แต่หลุมเดียว    ปล.ทุกวันนี้ผมสงสัยว่าแขวงการทางตามจังหวัดต่างเค้าทำหน้าที่อะไร  ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อก็เป็นอยู่งั้น 

ผมก็ ส่งสัยเหมือนกันครับน้า. ยกธงขาว ไม่ไหวแล้ว....

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 09:02:57 »

ถนนเส้นนั้นต้องใช้วิชาชิดขวาไหล่ทางครับ

EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 10:21:54 »

เห้อเซ็ง ว่าจะเอาสามห่วงไปเปลี่ยนเอากระบะมาใช้แล้ว
mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 11:00:24 »

ถนนไปเชียงใหม่ก็ห่วย
เส้นที่ออกจากนครสวรรค์ไปกำเเพงเพชรตรงนั้นนะสุดเเย่เลย หลุมเยอะมากๆพอกับเส้นประจวบเลยครับ

Mr.not

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 12:21:24 »

เส้นนี้ต้องใช้ 4x4 = 16 อย่างเดียวครับ.... แหะ.. แหะ..
snopza
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 18:11:58 »

ทำใจครับ..ผมใช้เส้นนี้มาเป็นสิบปีแล้ว ..หยอดอย่างเดียวครับ ใครรีบผมหลบให้ไปก่อนเลย..อิอิ

ขับประมาณเท่าไหร่ครับ หยอดคือยังไงหราครับ เบรกแล้วค่อยๆลงหลุมหราครับ ผมกลัวข้างหลังที่มันชอบจะมาจี้ตูดจะมาชนผมอ่ะ
บางทีเราอยู๋ขวาไหล่ทาง มันจี้ตูด ผมแทบอยากจะเปิดไฟเลี้ยวขวา ให้มันแซงซ้ายไปเองน่ะครับ เพราะจะหลบซ้ายให้มันก็ โอ้ว แม่เจ้าถนนผิวปรุเชียว

dookzateam

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 00:30:48 »

ถ้าเป็นล้อเดิมยางดีละก็รูดไปเลยครับแต่โช้คน่าจะไปก่อนครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 00:43:18 »

ขับประมาณเท่าไหร่ครับ หยอดคือยังไงหราครับ เบรกแล้วค่อยๆลงหลุมหราครับ ผมกลัวข้างหลังที่มันชอบจะมาจี้ตูดจะมาชนผมอ่ะ
บางทีเราอยู๋ขวาไหล่ทาง มันจี้ตูด ผมแทบอยากจะเปิดไฟเลี้ยวขวา ให้มันแซงซ้ายไปเองน่ะครับ เพราะจะหลบซ้ายให้มันก็ โอ้ว แม่เจ้าถนนผิวปรุเชียว
ขับประมาณว่าช้าๆ ค่อยๆลงหลุมน่ะครับ หยอดคือยังไง ก็ค่อยๆลง ค่อยๆขึ้นน่ะครับ
ข้างหลังที่มาจี้ตูดก็ให้เค้าไปก่อนครับ เราชิดขวาก็เปิดไฟเลี้ยวขวาให้เค้าแซง ถ้าชิดซ้ายก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้เค้าแซง ถ้าเค้ารีบก็ให้เค้าไปก่อน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์