AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:46:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีปีใหม่ เดินทางไกลเตรียมอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2779 ครั้ง)
toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 20:02:36 »

ก็ขอสวัสดีปีใหม่กันอย่างเป็นทางการนะครับ พรใดอันประเสริฐจงบังเกิดแก่ท่านเทอญ  จุดประทัด จุดประทัด จุดประทัด

เอาล่ะอวยกันแล้วก็เข้าเรื่องเลย อยากให้กระทู้นี้เป็นสาระดีๆแก่พี่ๆน้าๆ AER ทุกท่านนะครับ
มาร่วมกันแชร์ว่าเดินทางไกลทริปนี้ เราจะเอาอะไรไปกับรถบ้าง เผื่อไว้ยามฉุกเฉิน ทั้งตนเองและเพื่อนร่วมทางครับ

ถ่ายรูป ถ่ายรูป ถ่ายรูป ถ่ายรูป ถ่ายรูป ถ่ายรูป ถ่ายรูป

Instrument cluster J Mania

โทโยดะซัง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 20:02:46 »

แกลลอนน้ำมัน - ผมมีขนาด2แกลลอน(7ลิตรกว่า) สะดวกดีครับ เติมง่ายเก็บง่ายดี ผมใช้กับเบนซินอย่างเดียว ซื้อปั้มหลอดมาล้างของบ้าง ซื้อมาเติมรถใหญ่บ้าง แล้วก็ติดตัวไว้เลลาเดินทางไกลครับ เพราะบางปั้มเขาไม่เติมใส่ขวดธรรมดาให้ ส่วนดีเซลผมใช้ถังเหล็ก 30ลิตรครับ มีติดบ้านไว้อุ่นใจดี

แกลลอนน้ำ - อย่างน้อยน่าจะซัก 1 แกลลอน(3.7ลิตร) ไว้เติมน้ำระหว่างทางครับ

น้ำมันเครื่อง1ลิตร - ก้รถผมมันปู่นี่ครับ ขับนานๆอาจพร่องได้เตรียมไว้ดีกว่าไปหา

ล้ออะไหล่ - ขาดไม่ได้เลย

เครื่องมือ - ตามสะดวกขนคร้าบ

ไม้/เหล็กหนุนล้อ - ชอบไปเที่ยวเขาน่ะ ทางชันมันเยอะ กันเหนียวกันไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2012 20:10:34 โดย toyota 3 » บันทึกการเข้า

อิชิตัน underbrain

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 20:11:02 »

สุดยอด  ไปไหนเตรียมรถ เตรียมตัว เตรียมตังค์ ให้พร้อมไปที่ไหนก็ได้และ เอ๋อ ฮิฮิ

jeabb_26
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

พิทักษ์แดนใต้

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 20:19:45 »

สุดยอด  ไปไหนเตรียมรถ เตรียมตัว เตรียมตังค์ ให้พร้อมไปที่ไหนก็ได้และ เอ๋อ ฮิฮิ

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 20:46:51 »

อย่าบอกใครนะ (ในรถมีแต่Condom) ...

dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 21:03:33 »

ชาร์จโทรศัพท์ให้พร้อมเมื่อมีโอกาสมีตังในโทรศัพท์ด้วยน่ะ

มีปัญหาแจ้งเข้าเวปaeเลยครับรับรองไวแน่ๆ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
nutsaen
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE-101 ใช้จนลืมว่าเก่า

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 21:20:34 »

ของผม มี น้ำเปล่า น้ำมันเครื่อง พาวเวอร์ ครัช สายชาร์ทแบต ไฟฉาย ครับ
เช็คของเหลวให้ดีครับ หม้อน้ำไม่พร่อง น้ำมันเครื่องไม่ขาด ระบบเบรคปกติ ยังไงก็ไปถึงครับ รถของผม20ปีแล้ว ปีนี้ขึ้นเชียงรายมาแล้ว สามรอบ ยังไงก็ไปถึงครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ และสวัสดีปีใหม่ครับ

e-toods
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 21:55:46 »

นอกจากเครื่องมือที่จำเป็นแล้ว ผมไล่จดเบอร์โทรพี่ๆน้าๆ ที่อยู่ในโซนเส้นทางที่จะผ่าน(รังสิต วังน้อย สระบุรี โคราช)ไว้ด้วย เหอๆๆ ..เผื่อจำเป็น กลับบ้านที่โคราช ปีใหม่ก็คือวันรวมญาติ สำหรับครอบครัวผม

โทโยดะซัง

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012 22:38:03 »

นอกจากเครื่องมือที่จำเป็นแล้ว ผมไล่จดเบอร์โทรพี่ๆน้าๆ ที่อยู่ในโซนเส้นทางที่จะผ่าน(รังสิต วังน้อย สระบุรี โคราช)ไว้ด้วย เหอๆๆ ..เผื่อจำเป็น กลับบ้านที่โคราช ปีใหม่ก็คือวันรวมญาติ สำหรับครอบครัวผม
จดเบอร์ผมไปเลยครับ จุดสกัดวังน้อย

อย่าบอกใครนะ (ในรถมีแต่Condom) ...

อะไรนะในรถน้ามีอนาคอนดร้า ชิหาและ รีบออกมาเลยเดี่ยวมันก็ฉกเอาหรอก

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 00:02:08 »

-น้ำมันเครื่อง ขวดลิตรนึงก็พอแล้วครับ
-น้ำเปล่า ขวดลิตร ไม่ก็ 5 ลิตรไปเ้ลยครับ ใช้งานได้หลากหลาย เติมน้ำหม้อน้ำ น้ำใบปัด และกินเองด้วย
-ชุดเครื่องมือ เช่นพวกบล๊อคไขต่างๆ หรือถ้าเป็นน๊อตล้อแต่ง ที่แปลกประหลาดกว่า บล๊อค 4 แฉกก็ติดไว้ด้วยก็ดีครับ
เผื่อคนมาช่วยไม่มี เราได้มีไว้ให้เค้า
-ยางอะไหล่ (ถ้ามีอยู่แล้ว ก็เช๊คลมด้วยครับ เติมไว้ให้มากกว่าล้ออื่นๆซัก 2-3 psi เผื่อมันซึมเล็กน้อย)

ทีเหลือก็ตรวจเช๊คก่อนออกเดินทาง ไม่ว่าจะเป็นลมยาง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ ผ้าเบรค หัวเทียน อะไรพวกนี้อ่ะครับ
supernooky

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 00:06:33 »

ชาร์จโทรศัพท์ให้พร้อมเมื่อมีโอกาสมีตังในโทรศัพท์ด้วยน่ะ

มีปัญหาแจ้งเข้าเวปaeเลยครับรับรองไวแน่ๆ

ผมทำตามนี้ โทรศัพท์แบตต้องเต็ม
  จุดประทัด

ปั้น AE ดีก่า ^^

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 00:08:15 »

ผมทำตามนี้ โทรศัพท์แบตต้องเต็ม
  จุดประทัด
เพิ่มเติมด้วยก๊าป โทรศัพท์แบตเต็ม ตังค์มือถืออย่าต่ำกว่า 100 บาท (เผื่อโทรถามทาง และฉุกเฉิน)

ตังค์ในกระเป๋า พกน้อยๆครับ จะใช้ค่อยกดเอา เดี๋ยวเดินทางไกล โดนหัวปิงปองเรียก ได้อ้างได้ อิอิ
smilegames

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 00:52:01 »

อย่า ลืมเตรียมคนให้พร้อมด้วยนะครับ

supernooky

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 00:57:31 »

จุดประทัด
เพิ่มเติมด้วยก๊าป โทรศัพท์แบตเต็ม ตังค์มือถืออย่าต่ำกว่า 100 บาท (เผื่อโทรถามทาง และฉุกเฉิน)

ตังค์ในกระเป๋า พกน้อยๆครับ จะใช้ค่อยกดเอา เดี๋ยวเดินทางไกล โดนหัวปิงปองเรียก ได้อ้างได้ อิอิ

ของผมระบบจดทะเบียน เน็คโปรโตก 3G 1 gigabyte จร้าาาาาา

รถมีขับ โทรศัพท์เล่นเน็ตได้ อิอิ
  เหอๆๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 01:09:25 »

น้านุ๊ก ลองเล่นเน็ต พร้อมขับไปด้วยจิ ^__^ 555
supernooky

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 01:22:46 »

น้านุ๊ก ลองเล่นเน็ต พร้อมขับไปด้วยจิ ^__^ 555

โดนระบบตัดเน็ตอัตโนมัติแน่นอน  เวียนหัว

Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 02:40:08 »

ส่วนผม เครื่องมืช่าง ประแจแหวนแม่แรง น้ำเปล่าสองขวด น้ำมันเครื่อง แกลลอนเปล่า แล้วก็ไม่ดื่มก่อนวันเดินทาง นอนให้เต็มอิ่ม เพราะผมลากยาวจากนนทบุรี ไปแพร่ครับ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 07:44:57 »

น้าๆบอกมากันหมดแล้ว ที่เหลือก็ ตั้งสติก่อนขับรถคับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 07:50:41 »

28 กวางไปสุราษเจอระหว่างทางทักได้น่ะครับ อย่าเผลอหลับตามปั้มน่ะโดนแน่

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 08:34:35 »

28 กวางไปสุราษเจอระหว่างทางทักได้น่ะครับ อย่าเผลอหลับตามปั้มน่ะโดนแน่

น้ากวางจะไปสุราษหรอครับ ท่าผมจำไม่ผิด ตอนนี้น้ำท่วมอยู่ใช่หรือเปล่าครับ เดินทางปลอดภัยครับ ...

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์