AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:50:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ae101 มีเสียงดังเบาๆพอน่ารำคาญจากพัดลมตู้แอร์(หายดังแล้วครับ)  (อ่าน 5150 ครั้ง)
AE-Drift
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 09:28:08 »

เมื่อวานเลยรื้ิิอพัดลม brower ออกมา  ดูด้วยตาก็ปกติ ก็เลยฉีดน้ำมันที่แกนไปหน่อยนึง ล้างๆใบพัด ประกอบเข้าไปก็ยังมีเสียงเหมือนเดิม  เลยอยากถามว่าปกติตัวมอเตอร์ไม่เอาใบพัดมีขายกันไหม ราคาเท่าไหร่ครับ (หาในหน้าซื้อขายแล้วไม่เจอครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2012 08:34:13 โดย AE-Drift » บันทึกการเข้า
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 10:19:12 »

ขออภัยอย่างแรงครับ ... ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2012 10:27:18 โดย Mart AE100 ™ » บันทึกการเข้า

AE-Drift

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 10:47:58 »

ขออภัยอย่างแรงครับ ... ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
555
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 11:35:39 »

อาการเดียวกันครับ ต้องซื้อทั้งตัวทั้งใบเลย แต่ต้องดูด้วยว่าพัดลมหมุนไปทางไหนนะครับ อย่าพลาดแบบผมที่ซื้อมาแล้วกลายเป็นหมุนไปอีกทาง ครีบใบพัดก็คนละทิศกันเลย ทำให้ลมไม่ออกช่องแอร์ หาสาเหตุตั้งนาน

ไอ้การที่ต้องสลับสายไฟมอเตอร์เนี่ยไม่เท่าไหร่ แต่ใบพัดใช้ไม่ได้ทั้งที่ยังขาวสะอาดมันทำให้เซ็งครับ Sad

-----

แต่จริงๆ ไม่ต้องซื้อใหม่ เพราะอาการนี้เกิดจากบู๊ชสึกแค่นั้นเอง (เอาใบพัดออกจะเห็นฝาโลหะครอบแกนมอเตอร์อยู่ เปิดตรงนั้นออกมาจะมีบูชแผ่นบางๆ อยู่ 3 แผ่น) ถ้าหาซื้อบูชได้ก็ใช้กันยาว...แต่ผมหาไม่ได้เลยต้องทนดังต่อไป Grin

Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 11:44:59 »

น้าถอดออกมาแล้วเอาน้ำมันเครื่องหยดทิ้งไว้ เอาให้โชกเลยนะ พอมันซึมเข้าไปหมดแล้วเอาจาระบีโป๊ะทับอีกที ช่วยได้จ้า ของผมเคยเป็นเปิดอร์ดังแคร๊กๆๆๆๆ รำคาญมาก
AE-Drift

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:01:21 »

ข้อมูลดีๆทั้งนั้น ขอบคุณครับ  เดี๋ยวให้หายขี้เกียจจะรื้ออีกรอบครับ
ไอ้ตรงที่ครอบบูช สีเงินๆ หาอะไรงัดออกได้เลยใช่มั้ยครับ เมื่องานว่าจะงัดอยู่แต่กลัวงานงอก ทำตอนสีห้าทุ่มแล้ว
Bangyai01

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:22:57 »

ถอดออกมามันจะมีใบพัดกลมๆสีขาวๆอะ แกะสลักออกแล้วเอาฆ้อนตอกแกนหน่อยหนึ่ง แล้วงัดออกครับ แล้วทำการย่ำยีได้เลย

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:31:41 »

ฝาปิดที่ว่าเอาออกได้ครับ เพราะว่าบูชสึก แกนโรเตอร์มันเลยขยับขึ้นลงหรือให้ตัวได้มากว่าปกติ เสียงเลยดัง

ตัวฝาปิดก็เอาไขควงแบนแงะออกได้เลย แงะทีละฝั่ง ถ้าเป็นที่บูชจริงพอเปิดออกมาจะเห็นผงโลหะเต็มเลยครับ

ส่วนวิธีถอดพัดลมแบบที่น้าบางใหญ่ว่า ถ้าให้ง่ายก็เอาไขควง 2 อันเสียบซ้ายขวาอย่างละข้าง แล้วค่อยๆ งัดขึ้นพร้อมกัน แกนจะได้ไม่คด ใบจะได้ไม่เสียศูนย์ Smiley

งานนี้ง่ายครับ ไม่ต้องเอามอเตอร์ออกมาจากเสื้อพลาสติกของมันด้วยซ้ำ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2012 12:36:08 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

AE-Drift

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:34:36 »

รับทราบครับผม
รักคนอ่าน ㋡™

DORAEMONSTER 9X

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:41:09 »

ผมเปลียนพัดลมbrowerใหม่ค่าของพันกว่าบาทเงียบกริบ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 16:33:11 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80574.0
เผื่อเป็นประโยชน์ครับ  คำนับ

AE-Drift

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 17:09:53 »

ขอบคุณครับน้าซี
AE.พาฝัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 01:12:50 »

อาการนี่ผมเคยเป็นคับ ถอดมาใส่น้ำมันก็ไม่หายอ่คับ   ลำคาญมากกก เปลี่ยนซะ...

พัดลมแอร์ ตรงรุ่น AE 100  ผมซื้อเปลี่ยน @เชียงกงพระนั่ง9   500.฿   ถอดๆๆๆๆ เสียบปลั้กใช้ได้เลยคับ  (ราคาเมื่อ 6-7เดือนที่แล้วนะคับ)
Bangyai01

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 06:11:31 »

ฝาปิดที่ว่าเอาออกได้ครับ เพราะว่าบูชสึก แกนโรเตอร์มันเลยขยับขึ้นลงหรือให้ตัวได้มากว่าปกติ เสียงเลยดัง

ตัวฝาปิดก็เอาไขควงแบนแงะออกได้เลย แงะทีละฝั่ง ถ้าเป็นที่บูชจริงพอเปิดออกมาจะเห็นผงโลหะเต็มเลยครับ

ส่วนวิธีถอดพัดลมแบบที่น้าบางใหญ่ว่า ถ้าให้ง่ายก็เอาไขควง 2 อันเสียบซ้ายขวาอย่างละข้าง แล้วค่อยๆ งัดขึ้นพร้อมกัน แกนจะได้ไม่คด ใบจะได้ไม่เสียศูนย์ Smiley

งานนี้ง่ายครับ ไม่ต้องเอามอเตอร์ออกมาจากเสื้อพลาสติกของมันด้วยซ้ำ Grin

ถ้ากลัวใบพัดแตกช้อนแกงของแม่บ้านช่วยท่านได้แต่จะเสี่ยงเรื่องโดนด่า ยกธงขาว
AE-Drift

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 08:42:46 »

เมื่อคืนรืออีกรอบตอน 4 ทุ่ม (เมียบ่น)
ก็ทำทุกอย่างที่แนะนำมา เปิดฝาแกน ฉีดสเปรย์หล่อลื่นทุกจุด  ตอกๆแกนมอเตอร์
ประกอบเสร็จ ก่อนเปิดสวิทช์ ท่องนะโม 3 จบ
ปรากฏว่า เงียบกริบเลย ได้ยินแต่เสียงลมย็นๆ
ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ จากใจ
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 08:55:58 »

เมื่อคืนรืออีกรอบตอน 4 ทุ่ม (เมียบ่น)
ก็ทำทุกอย่างที่แนะนำมา เปิดฝาแกน ฉีดสเปรย์หล่อลื่นทุกจุด  ตอกๆแกนมอเตอร์
ประกอบเสร็จ ก่อนเปิดสวิทช์ ท่องนะโม 3 จบ
ปรากฏว่า เงียบกริบเลย ได้ยินแต่เสียงลมย็นๆ

เป็นเพราะท่องนะโม3จบหรือเปล่าครับ เลยหาย ยินดีด้วยครับ ...

$on_Ae90
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 10:33:27 »

ผมจะทำบ้าง นะโม่ นะโม....
Bangyai01

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 10:40:50 »

ยินดีด้วยจ้า นะโม๊ แบบอัสนี

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 12:09:47 »

หายแล้ใช่ไม๊ครับ แล้วมีผงโลหะแบบที่ผมว่าไม๊ Smiley

AE-Drift

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 12:42:08 »

หายแล้ใช่ไม๊ครับ แล้วมีผงโลหะแบบที่ผมว่าไม๊ Smiley
หายแล้วครับ ตรงนั้นของผมไม่มีผงเหล็กนะครับ แต่ผมก็ฉีดน้ำมันอัดลงไปตรงนั้นแหละ  ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2012 15:48:10 โดย AE-Drift » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์