AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 02:24:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง 3S-GE  (อ่าน 5403 ครั้ง)
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 11:38:55 »

หาข้อมูลหน่อยครับ  3S-GE ไอดีกลม บางตัวไดชาร์จอยู่ด้านบน เปิดฝากระโปรงมาจะเห็นไดชาร์จเลย

แต่บางตัวไดชาร์จหลบอยู่ด้านหลัง สงสัยว่าทั้งสองตัวนี้กำลังแรงม้ากับปีที่ผลิตมันต่างกันมั๊ย หรือแค่มาจากคนละบอดี้กัน

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:43:39 »

Mr2ไดอยู่ล่างคับ เหมือนกันต่างที่เกียร์ ราวเกียร์

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 12:44:34 »

คอกลมขุนยากคับทำไม่คุ้ม บีมมาดีกว่าพอสมควรเลย

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 16:23:03 »

คอกลมขุนยากคับทำไม่คุ้ม บีมมาดีกว่าพอสมควรเลย

จากผู้ใช้งานจริงทั้งสองตัว 5555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
JEAB_GZE

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 19:28:38 »

ถ้าเป็นตัวไอกลมตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ วางยากง่ายต่างกันไหม ไดชาร์จอยู่บนหรือล่างดี เห็นราคามันน่าสน

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
bank24
มือใหม่หัดขับ
*

ได้แค่นี้ก็พอแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 20:01:30 »

ถ้าเป็นตัวไอกลมตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ วางยากง่ายต่างกันไหม ไดชาร์จอยู่บนหรือล่างดี เห็นราคามันน่าสน
  ตัวไดอยู่บนดีกว่าครับ  มีของมาครบๆ ไม่ต้องแปลงคันเกียร์ จบง่ายดี
yong

Blue Levin

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 20:31:01 »

น่าสนๆ

levin  4 Door

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 00:25:18 »

อึดทนแน่นอน

ถ้างบถึงบีมคุ้มกว่า

KKK_KKK

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 00:33:45 »

อึดทนแน่นอน

ถ้างบถึงบีมคุ้มกว่า
ใช้งานท่วไปเป็นไงบ้างเอ่ย
K.Dutsadeekarn
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 01:00:41 »

ใจก็อยากวางบีม+gas แต่เสียดายเครื่อง

บอกช่างว่าหรือ 3s-ge ดี ---- ช่างมีแต่อยากให้ใเปลี่ยน 4a-fe เหมือนเดิม ไม่ก็ 20v กุ้มเลยคิดไม่ตก
O_oF........sss

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 01:26:09 »

ใช้งาน ขับไกล ขนเยอะ 3s คุ้มกว่า 4af ครับ

nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 09:08:39 »

โดยส่วนตัวเชียร์ Beams ครับ ด้วยความสดของเครื่องและความทันสมัยที่มี VVT-i ครับ แถมเดินทางไกลไม่เหนื่อยเหมือน 4A-FE, 4A-GE ครับ ความเร็ว 120 รอบเครื่องยังไม่ถึง 3,000 RPM เลย แต่ถ้าต้องการเร่งแซงแค่ Kick Down ลงไปเล็กน้อยก็พ้นแล้วครับ

Beams เป็นเครื่องที่มี 2 บุคลิคนะครับ ถ้าขับแบบย่องๆก็เป็นเครื่องที่ค่อนข้างสุภาพเรียบร้อย แต่ถ้าบ้าพลังกดคันเร่งลงไปเกินครึ่ง กลายเป็นตัวแรงทันที ดึงเรื่อยๆเลย (แต่ไม่ดึงเหมือน 3S-GTE นะครับ)

เชียร์ 3S-GE Beams ครับ (หาอู่วางจบๆด้วยนะครับ 555+)
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 09:13:38 »

โดยส่วนตัวเชียร์ Beams ครับ ด้วยความสดของเครื่องและความทันสมัยที่มี VVT-i ครับ แถมเดินทางไกลไม่เหนื่อยเหมือน 4A-FE, 4A-GE ครับ ความเร็ว 120 รอบเครื่องยังไม่ถึง 3,000 RPM เลย แต่ถ้าต้องการเร่งแซงแค่ Kick Down ลงไปเล็กน้อยก็พ้นแล้วครับ

Beams เป็นเครื่องที่มี 2 บุคลิคนะครับ ถ้าขับแบบย่องๆก็เป็นเครื่องที่ค่อนข้างสุภาพเรียบร้อย แต่ถ้าบ้าพลังกดคันเร่งลงไปเกินครึ่ง กลายเป็นตัวแรงทันที ดึงเรื่อยๆเลย (แต่ไม่ดึงเหมือน 3S-GTE นะครับ)

เชียร์ 3S-GE Beams ครับ (หาอู่วางจบๆด้วยนะครับ 555+)

55555

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 09:13:48 »

ใช้งาน ขับไกล ขนเยอะ 3s คุ้มกว่า 4af ครับ

ขอรบกวนสอบถามเป็นข้อมูลครับ

กรณีเครื่อง 3s-ge auto อย่างรถผม 101 ปรับปรุงเบรกมาแล้ว หน้า 2 pot ดีสหลัง
แต่ช่วงล่างตอนนี้ เอาโช๊คเลวินไปทำสตัทปรับเกลียวทั้ง 4 ต้น
คู่หน้าใส่ H&R ...คู่หลังสปริงเลวินเดิมฯ (ติด gas)
กรณีว่าง 3s เอาไปอัดน้ำมันใหม่ให้แข็งขึ้น จะเอาอยู่ไหมครับ

ถ้าไม่เน้นเรื่องแรงมาก ผมเน้นอะไหล่ซ่อมในอนาคต ระหว่าง 3s-ge กับ 3s บีม
ตัวไหนจะหาอะไหล่ง่ายกว่าครับ
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 09:14:20 »

สำหรับผมไอดีกลมก็สนุกแล้ว ^^

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 09:23:46 »

ก็คิดๆอยู่เหมือนกัน ผมอายุเริ่มเยอะแล้ว วันๆก็ทำงานไม่ได้ไปซิ่งแข่งกับใคร
แค่อยากขับแล้วไหลสบายๆๆ เร่งแล้วไม่ต้องลุ้นมากเหมือน 4a-fe
แต่ก็กลัวเปลี่ยน 3s แล้ว จุกจิกต้องเข้าอู่บ่อยๆๆ เหมือนกัน -*-

ปล. ถ้าเทียบกับ new vios แล้ว 3s-ge ไหลสบาย ขึ้นได้ดีเหมือนวีออส หรือดีกว่าไหมครับ
พอดีให้แฟนใช้วีออสอยู่ เวลาขับไป ตจว.อัตราเร่งดีมากๆ แต่ไม่เกาะถนนเท่า ae
JEAB_GZE

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 10:10:07 »

3S ไอดีกลมเกียร์ธรรมดาตอนนี้ราคาถูกกว่า 4A-FE ออโต้ซะอีก

แต่อยากได้อู่วางจบๆ แถวรังสิต มีใครพอแนะนำอู่ให้ได้มั่ง

Justice31
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 14:23:40 »

ก็คิดๆอยู่เหมือนกัน ผมอายุเริ่มเยอะแล้ว วันๆก็ทำงานไม่ได้ไปซิ่งแข่งกับใคร
แค่อยากขับแล้วไหลสบายๆๆ เร่งแล้วไม่ต้องลุ้นมากเหมือน 4a-fe
แต่ก็กลัวเปลี่ยน 3s แล้ว จุกจิกต้องเข้าอู่บ่อยๆๆ เหมือนกัน -*-

ปล. ถ้าเทียบกับ new vios แล้ว 3s-ge ไหลสบาย ขึ้นได้ดีเหมือนวีออส หรือดีกว่าไหมครับ
พอดีให้แฟนใช้วีออสอยู่ เวลาขับไป ตจว.อัตราเร่งดีมากๆ แต่ไม่เกาะถนนเท่า ae

โอยยยย คนล่ะเรื่องเลยครับ รอบต้นๆออกพร้อมกันวีออสอาจจะมาตีคู่ไม่ต้องตกใจครับ ขึ้นเกียร์ 2 ได้ทิ้งยาวๆแน่ๆ

ขับทางไกลสบายครับ เท้าแค่แตะๆคันเร่ง เร่งแซงผมไม่เคยลดเกียร์ลงเลย แซงที่เกียร์ 5 กำลังมันก็เหลือๆแล้วครับ

ลองหาคนที่วางมายืมขับดูครับ แรงบิดเยอะ นั่ง 4 คนสบายไม่อืดให้น่ารำคาญ เดินทางไกลสบาย สรุปผมว่าขับ 3s ผมขับสนุกนะครับ ^^
O_oF........sss

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 18:25:26 »

ไม่เย้ยแข่งกับใคร ผมก็ว่าโอเคแล้วครับ

แต่ถ้างบเหลือ ก็ 3s beam จะได้สดกว่าครับ

JEAB_GZE

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 19:23:36 »

ใครู้จักอู่ที่วางจบๆ ราคากันเอง ช่วยแนะนำหน่อยเหอะ  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์