AE. Racing Club
21 กันยายน 2024 21:04:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "วิธีการแก้อาการอ่อนเพลีย หลังเดินทาง" สำหรับการเดินทางไกลช่วงเทศกาล  (อ่าน 1950 ครั้ง)
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 01 มกราคม 2013 16:38:14 »

ดื่มน้ำผลไม้
ผลไม้มีประโยชน์ในทุกสถานการณ์จริงๆ นะคะ เพราะเมื่อร่างกายอ่อนเพลีย ไม่มีเรี่ยวแรง วิธีที่ช่วยให้รู้สึกสดชื่นขึ้นมาได้อย่างรวดเร็วและง่ายดายนั้นก็คือ การดื่มน้ำผลไม้ประเภทสมูทตี้ (Smoothie) คือการใช้ผลไม้สดทั้งผลปั่นแบบไม่กรองกาก เช่นผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ จะช่วยให้ร่างกายกลับคืนสู่สมดุล (rebalance) ได้เร็วขึ้นค่ะ

รับประทานอาหารแต่เช้า
ร่างกายคนเรามีระดับการเผาผลาญอาหารสูงสุดในช่วงเที่ยงวันค่ะ อาหารที่ดีคือ อาหารที่รับประทานแต่เช้า (คือภายในชั่วโมงแรกหลังตื่นนอน) ควรรับประทานมื้อเช้าและมื้อเที่ยงเป็น "มื้อหลัก" โดยให้หนักไปทางโปรตีนและไขมัน

ส่วนอาหารมื้อเย็นควรเป็นมื้อเล็กหน่อย หนักไปทางคาร์โบไฮเดรต เช่น ผลไม้ ผัก ธัญพืชไม่ขัดสีที่มีคุณค่าสูง อาหารกลุ่มคาร์โบไฮเดรตจะช่วยให้ร่างกายผ่อนคลาย หลับสบาย และช่วยล้างพิษในช่วงที่เราหลับอยู่ค่ะ

หลับอย่างไรให้สนิท
ช่วงหลังกลับมาจากเดินทางบางคนอาจจะมีอาการนอนไม่หลับกระสับกระส่าย เนื่องจากร่างกายต้องปรับตัวกับการเปลี่ยนเวลา อากาศ และสภาพแวดล้อม ดังนั้น ควรหาวิธีช่วยให้หลับสนิท โดยการดื่มนมอุ่นๆ เพราะนมมีกรดอะมิโนที่ช่วยในการนอนหลับ นอกจากนั้น ห้องนอนก็ควรมืดสนิทและเงียบ หลีกเลี่ยงการตั้งนาฬิกาปลุกในช่วง 45-120 นาทีแรก เพราะเป็นช่วงที่เรากำลังหลับลึก ถ้าตื่นในช่วงนี้จะทำให้เราเวียนศีรษะและไม่สดใสนะคะ

หายใจให้เป็น
ทำการฝึกหายใจแบบสบายๆ วิธีการฝึกทำได้โดยการหาที่นั่งเงียบๆ สัก 5 นาที นั่งหลังไม่งอและไม่เกร็ง วางมือข้างหนึ่งไว้ที่หน้าอกเบาๆ วางอีกข้างไว้ที่หน้าท้องเบาๆ หายใจเข้าและหายใจออกอย่างช้าๆ พร้อมกันนี้ ให้ทำความรู้สึกว่า "หายใจเข้า…ฉันผ่อนคลาย" "หายใจออก…ฉันผ่อนคลาย" ช่วยคลายกล้ามเนื้อสมอง ลดความเครียดลง และผ่อนคลายได้อย่างไม่น่าเชื่อค่ะ

ลองค่อยๆ ฝึกทำวิธีเหล่านี้ดูนะคะ อาการอ่อนเพลียหลังเดินทางอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวสักหน่อย แต่ก็จะดีขึ้นได้เองโดยมีวิธีไม่ยากและใช้เวลาไม่นานเลยค่ะ

ที่มา : http://variety.teenee.com/foodforbrain/49491.html
Mart AE100 ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e bo ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 16:41:50 »

มีวิธีแก้เมาค้างมั้ยครับน้าหมู ...

AOM_ATE
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:17:52 »

มีวิธีแก้เมาค้างมั้ยครับน้าหมู ...
ต้อง อีกรอบครับน้ามารท์

4e bo ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:19:37 »

อีกรอบไม่ไหวแล้ววว ปวดหัวตรึบๆ ...

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:22:26 »

งด เซ็กส์

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
AOM_ATE

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:23:31 »

อีกรอบไม่ไหวแล้ววว ปวดหัวตรึบๆ ...
^^ ครับผมพักผ่อนเยอะๆครับ และสวัสดีปีใหม่ครับน้า

4e bo ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:26:43 »

งด เซ็กส์

งด หรือ เสื่อมครับน้าเต๋า คริกๆๆๆ ...

4e bo ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:27:36 »

^^ ครับผมพักผ่อนเยอะๆครับ และสวัสดีปีใหม่ครับน้า

พักผ่อนไม่ได้หรอก ยังมีอะไรต้องทำอีกเยอะเลย แบบว่า ใจมันสั่งนะออม ...

AOM_ATE

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 18:29:39 »

พักผ่อนไม่ได้หรอก ยังมีอะไรต้องทำอีกเยอะเลย แบบว่า ใจมันสั่งนะออม ...
งั้นจัดไปครับน้า ^^
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 22:16:12 »

ปีใหม่ไม่ได้เดินทางแต่เมื่อยทั้งตัวเยยเบียร์ 1 ลัง คนเดียว เพื่อนกินเหล้าหมด

กินตั้งแต่ 3 ทุ่ม เสร็๗ 6 โมงเช้า ออกมารอพระบิณฑบาต ปรากฏว่าท่านไม่ได้ TwT เจอคนผิดศีลมารอ 555

aemjung
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 22:18:48 »

งด เซ็กส์

ตามท่านพี่บอกเลยครับ รับรองได้ผล

-
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 มกราคม 2013 22:28:49 »

งด เซ็กส์

ตามท่านพี่บอกเลยครับ รับรองได้ผล
ท่านเต๋า จะทำได้หรือป่าวน้อออออออออออ
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 11:01:37 »

งด เซ็กส์

ท่านเต๋า จะทำได้หรือป่าวน้อออออออออออ

งดช่วงเช้า อ่ะครับ แห่ะๆๆๆ

งด เซ็กส์

งด หรือ เสื่อมครับน้าเต๋า คริกๆๆๆ ...

ฮือๆๆๆ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
jeab AE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก . . .

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 13:56:18 »

สุดยอด

รถครอบครัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์