AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 19:32:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีกันชนใหม่ครับ  (อ่าน 1730 ครั้ง)
wagon919
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 02 มกราคม 2013 15:35:41 »

ผมจะทำสีกันชนหน้า-หลังใหม่
อยากทราบวิธีการทำที่แบบดีๆ ใช้สี
ประเภทไหนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
รบกวนน้าๆ ทุกท่านด้วยครับ  คำนับ
Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 15:45:46 »

หากันชนสีบางๆ มาทำเลยครับ

ใช้สีนกแก้วไปเลยถ้าชอบของดี

ฮ่าๆ

*เด็กหัดถ่าย
AE-Drift

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 18:05:56 »

ความเห็นผมนะครับ สีกันชนเอาเกรดกลางๆก็พอแล้วครับ ขอให้แล็คเกอร์แข็งๆเงาๆหน่อย ผมว่ามันเป็นส่วนที่จะโดนมากกว่าตรงอื่นนะ ทำมาแพงมากก็เสียดาย ของผมทำสีทั้งคันมาแค่ไม่ถึงเดือนก็โดนตรงกันชนสองรอย ไม่ทราบสาเหตุ ไม่รู้ว่ามอไซด์มาเบียดตอนจอดรถหรือเปล่า   แฟนถอดหลังชนถังขยะอีกทีนึง
 ประเด็นที่สำคัญกว่าผมว่าทำให้สีมันเป็นสีเดียวกับตัวรถเปะๆ กลัวทำมาแล้วเป็นคนละเฉดกัน อย่างสีขาวดูแล้วมันคนละขาวอะไรอย่างงี้นะ
wagon919

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 20:30:00 »

รถผมสีขาวน่าจะปีเดียวกัน
แต่ผมรอไปเอากันชนหน้าอยู่(ไฟยาว)
แต่หลังคงใช้ของเดิม ถ้าทำใหม่
ช่างต้องลอกสีเดิมก่อนหรือเปล่าครับ
ฟังบางอู่บอกไม่ต้อง อย่างไหนดีกว่ากัน
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 20:37:27 »

เดี๋ยวก่อน..สรุปจะทำสีเองหรือจ้างอู่ทำครับ ถ้าทำเองไม่มีอะไรแนะนำครับเพราะทำไม่เป็น
แต่ถ้าจะจ้างทำผมว่าเลือกอู่ที่คุยกันเข้าใจนะครับ เดี๋ยวจะมานั่งเสียความรู้สึกยิ่งเรื่องสีเหมือน
หรือไม่เหมือน คุยไปเลยนะไม่ต้องเกรงใจไม่ว่าจะเป็นอู่คุ้นเคยหรือไม่ก็ตาม ถ้าสีไม่เหมือนจะว่าไง
ลอกออกทำใหม่?  ไม่เอาตังค์?  ช่างมันหัวเสียเอาเอง?  ถ้าจะให้ดีเขียนใบรับรถให้เราพร้อมทั้ง
ลงไปตามที่คุยเลยครับ  อ้ออีดเรื่องชี้ให้ดูเลยนะว่ารถเรามีรอยตรงไหนมาก่อนหรือไม่มีรอย
เดี๋ยวเหมือนผม ทำสีกันชนหน้าใหม่แต่ได้รอยตรงบังโคลนหน้ามาแทน ไม่ยอมให้เขาแก้อู่ไม่ค่อย
ยอมรับหรอกเซ็งไป
wagon919

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 21:18:38 »

เดี๋ยวก่อน..สรุปจะทำสีเองหรือจ้างอู่ทำครับ ถ้าทำเองไม่มีอะไรแนะนำครับเพราะทำไม่เป็น
แต่ถ้าจะจ้างทำผมว่าเลือกอู่ที่คุยกันเข้าใจนะครับ เดี๋ยวจะมานั่งเสียความรู้สึกยิ่งเรื่องสีเหมือน
หรือไม่เหมือน คุยไปเลยนะไม่ต้องเกรงใจไม่ว่าจะเป็นอู่คุ้นเคยหรือไม่ก็ตาม ถ้าสีไม่เหมือนจะว่าไง
ลอกออกทำใหม่?  ไม่เอาตังค์?  ช่างมันหัวเสียเอาเอง?  ถ้าจะให้ดีเขียนใบรับรถให้เราพร้อมทั้ง
ลงไปตามที่คุยเลยครับ  อ้ออีดเรื่องชี้ให้ดูเลยนะว่ารถเรามีรอยตรงไหนมาก่อนหรือไม่มีรอย
เดี๋ยวเหมือนผม ทำสีกันชนหน้าใหม่แต่ได้รอยตรงบังโคลนหน้ามาแทน ไม่ยอมให้เขาแก้อู่ไม่ค่อย
จ้างอู่ทำครับ ถามเพื่อนสมาชิก
เพื่อเป็นแนวทางในการทำก่อนครับ เพราะไม่มี
ความรู้สักเท่าไหร่  แหะ.. แหะ..
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 22:23:30 »

1.เลือกอู่ที่เคลมง่ายที่สุด คุยง่ายที่สุด และพูดภาษาคนรู้เรื่องที่สุด จบ

Instrument cluster J Mania
playboy

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 00:07:08 »

1.เลือกอู่ที่เคลมง่ายที่สุด คุยง่ายที่สุด และพูดภาษาคนรู้เรื่องที่สุด จบ

สุดยอด

AE-Drift

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:59:08 »

ถ้าได้ของเดิมสีบางๆไม่เคยโปีวมา ผมว่าไม่ต้องลอกสีก็ได้ กันชนมันเป็นพลาสติก ถ้าสีรองพื้นกับตัวพลาสติกไม่ดี ใช้ไปนานๆสีมักจะลอกเป็นแผ่น
wagon919

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 12:18:46 »

หากันชนสีบางๆ มาทำเลยครับ

ใช้สีนกแก้วไปเลยถ้าชอบของดี

ฮ่าๆ
ความเห็นผมนะครับ สีกันชนเอาเกรดกลางๆก็พอแล้วครับ ขอให้แล็คเกอร์แข็งๆเงาๆหน่อย ผมว่ามันเป็นส่วนที่จะโดนมากกว่าตรงอื่นนะ ทำมาแพงมากก็เสียดาย ของผมทำสีทั้งคันมาแค่ไม่ถึงเดือนก็โดนตรงกันชนสองรอย ไม่ทราบสาเหตุ ไม่รู้ว่ามอไซด์มาเบียดตอนจอดรถหรือเปล่า   แฟนถอดหลังชนถังขยะอีกทีนึง
 ประเด็นที่สำคัญกว่าผมว่าทำให้สีมันเป็นสีเดียวกับตัวรถเปะๆ กลัวทำมาแล้วเป็นคนละเฉดกัน อย่างสีขาวดูแล้วมันคนละขาวอะไรอย่างงี้นะ

สุดยอด
ขอบคุณครับ คำนับ
RIT_101
มือเก่าหัดแข่ง

อดีตถึงปัจจุบัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 19:57:05 »

ซูม ซูม

DD-E100
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มกราคม 2013 12:17:26 »

โป้วเก็บรอยให้ผิวเรียบ แล้วซื้อฟิล์มมา Wrap ครับ เมตรละ200 เอง สีก็เอารถไปเทียบเอาครับ โป้ว 2-300 ร้อย ฟิล์ม2เมตร 400 เหลือๆครับ/ชิ้น

I Love AE!

Wax เคลือบสีฟิล์มแก้ม (สูตรน้ำ)
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=147487.new#new

Tel.089-9529200 , Line: dd-wax
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์