AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 03:30:31 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งกลับมาจากเขาค้อ เห็นรถเสียเพียบ....  (อ่าน 7171 ครั้ง)
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 02 มกราคม 2013 22:48:14 »

น้าๆ ครับ หยุดปีใหม่ผมไปเขาค้อกับครอบครัว เอาสปอร์ทไรเดอร์ 4x4 ไปไม่ได้เอา AE ไปเพราะนั่งกันไป 6 คนสัมภาระเต็ม

เส้นทางบนเขาค้อ 3 วันผมพบรถเสียหลายๆ คัน เป็น AE101 และ EE101 รวมๆ กัน 5 คัน, almera eco car 2 คัน ป้ายแดงทั้งสองคัน, yaris ป้ายแดง 1 คัน, คาริเบียน 1 คัน แต่สำหรับ AE กับ EE ของพวกเรามันเก่าแล้ว ก็ไม่น่าคิดมาก แต่เจอเจ้า almera ป้ายแดงเสีย 2 คัน ระบบเกียร์ทั้งคู่เลย กังวลจังว่ามันจะไหวหรือ เพราน้องสาวจองไว้ แต่ไว้สำหรับส่งลูกไปโรงเรียนในเมือง คงไม่ได้เอาไปลุยเขาค้อแบบงานนี้

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 23:18:01 »

แง้ว AE ผมเสียเหมือนกัน เสียกระจกมองข้าง และกระจกบังลมหน้า ไปในวันจะขึ้นปีใหม่ มอไซด์เฉี่ยว

มันจะเข้ามาเลนขวาสุดเพื่อ ข้ามเกาะกลาง มุมที่ตัดออกจากข้างทางมาคือ 60 องศา ออกมาปุ๊ปตัดเข้ากลาง

ผมขับมา 100 ที่เลนขวาสุด ถนนมี 4 เลน บีบแตรเตือนปรากฏว่า มอเตอร์ไซด์เค้าคิดแบบนี้ครับ "ผมได้ยินเสียงแตรแล้ว ผมก็เลยรีบหักเข้าให้มันพ้น"

จึ๋ย เรื่องนี้ผมถูกเต็มๆ จะเอาความก็ได้ แต่วันนั้น วันขึ้นปีใหม่ เลยไม่ถือสาหาความ ทำบุญไปซะแว้ว ^___^
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 23:20:09 »

ผมไปมาแล้วครับ เอาพี่เขียว 101 ออโต้ไป คืนแรกกางเต้นต์เขาค้อ คืนสองกางเต็นท์ภูทับเบิก ปัญหามีอย่างเดียวคือป๋องน้ำสำรองตอนนั้นมันรั่ว(แตกลายงาน้ำซึม) แต่ไม่ได้เปลี่ยน แล้วเจือกเล่นเกียร์มากไปหน่อย น้ำแห้งเลย แต่ไม่โก่งนะ พักรถตามสเตป ก็ไปได้ต่อแบบจบทริปครับ (เหตุเกิดเขาค้อขาขึ้นครับ ก่อนถึงแยกอะไรซักอย่างที่แยกไปรีสอร์ทกับวังน่ะผมจำไม่ได้แล้ว

ระหว่างทางก็เจอโอเปิลวาง7A จอดตายเหมือนกันนะ ใกล้ๆกันเลย แต่ก็ไปต่อได้เหมือนกัน

ช่วงขึ้นภูทับเบิก ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เรื่อยๆ ยาวๆ ปกติ แต่ก็มีหลายคันนะ(ดีแมกมั่ง วีโก้มั่ง ตู้มั่ง) เอารถขึ้นไม่ได้

Instrument cluster J Mania
Oad_Crazy_AE
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 23:51:39 »

รถผม7afe  mt ขึ้นภูทับเบิกไม่พักเลยใช้น้ำมันปิดแอร์ขึ้น ขึ้นสบายๆเลยครับ ระหว่างทางเจอดีแมก วีโกจอดกันเป็นแถวเลย และรถป้ายแดงอีกหลายคัน ก่อนข้ึนเจอรถเค้าลาก bmw ลงมาไม่ทราบรุ่นแต่ยังใหม่อยู่เลย
ปล ตอนขึ้นนี้เห็นพวกvtec สามคันแสดกันมันมากผมอยู่หลังเลยไม่พักแม่มเลย เหวอ

งานไฟเบอร์ราคประหยัดhttp://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=132567.msg2822392#msg2822392
smilegames

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มกราคม 2013 23:52:20 »

ถ้าระบบเกียร almera มีปัญหาจริงๆ ไม่ต้องสืบเลยครับ เพราะที่เคยได้ข่าวมา Nissan Mizubishi Suzuki เป็นเกียร บริษัทเดียวกันหมด แถมสเปคก็เหมือนกัน แถมจะเป็นเกียรออโต้รุ่นเดี่ยวกันหมดเลย

Candypower.SZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 08:19:31 »

รถผม7afe  mt ขึ้นภูทับเบิกไม่พักเลยใช้น้ำมันปิดแอร์ขึ้น ขึ้นสบายๆเลยครับ ระหว่างทางเจอดีแมก วีโกจอดกันเป็นแถวเลย และรถป้ายแดงอีกหลายคัน ก่อนข้ึนเจอรถเค้าลาก bmw ลงมาไม่ทราบรุ่นแต่ยังใหม่อยู่เลย
ปล ตอนขึ้นนี้เห็นพวกvtec สามคันแสดกันมันมากผมอยู่หลังเลยไม่พักแม่มเลย เหวอ
สุดยอด สงสัยต้องม่อนแดงขึ้นบ้างแร่ะ

Srinakarin Zone
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 08:49:29 »

อยากจะลองเอาสามห่วงขึ้นเขาค้อดูบ้าง ...

Ralphy

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 09:54:31 »

ไปดอยขุนสถานที่น่านมา ใส่เกียร์ D2 (เครื่อง 4A-FE ออโต้) ขับขึ้น-ลงชิวๆ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
PonD

zc72s

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:00:50 »

เพิ่งกลับจากเหนือมา เห็นรถจอดเสียหลายคันเหมือนกัน รถเก่าก็ตามอายุ แต่รถใหม่เห็นมีมาร์ชจอดข้างทางเปิดฝาโปรงอยู่ สงสัยจะเดี้ยง
THE TONG

na GE

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:08:24 »

เขาค้อไม่โหดหรอกครับ ถ้าเทียบภูทับเบิก แต่รถและคนขับต้องพร้อมครับ

รถดี ๆ ที่เหมาะกับวัยรุ่น
Add Sprinter
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:38:19 »

ผมเอาae 101 4afeเกียร์ธรรมดา ขึ้นภูทับเบิก ไปก่อนปีใหม่ครับ ขึ้นไปช่วงเช้ามืด ใช้แก๊สและใช้เกียร์1เกียร์2ตลอดเลยครับ ผมนึกว่าจะขึ้นไม่ไหว แต่ผม เห็นรถขนกะหล่ำขึ้นสบายๆเลย ส่วนตัวผมว่า AE อึดมากๆครับ เช็คระบบเบรก เกียร์ ความร้อน เครื่องสมบูรณ์ผมว่าไปได้หมดครับ สามห่วงทนหายห่วงจริงๆ

offkung
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:49:59 »

เช็ครถให้พร้อมก่อนเดินทาง ผมว่าไปได้ทุกที่
น้ำมันเครื่อง น้ำหม้อน้ำอย่าให้ขาด ลมยาง ช่วงล่าง คนพร้อม รถพร้อม ฮิฮิ
รู้ลิมิตรถ ลิมิตคน ไปไหนก็สบาย เต้น
ee101 20vฝาดำ ปีใหม่ผมไป ภูเรือนั่ง 5 คนขึ้นสบายๆ
ตอนลงเจอ กระบะเชฟป้ายแดง เบรกตั้งแต่ยอดภู มาถึงพื้นล้างขับตามจะบ้าตายต้องคอยหาจังหวะแซง
เส้นทางภูเรือ-หล่มสัก ทางสนุกมาก แหะ.. แหะ..

Christmas

4E-FE inside

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 10:53:55 »

ถ้ารถผมไปเสียกลางทางนี่ผมทำไรไม่ถูกเลยนะ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ที่ว่ารถตายแล้วไปต่อได้อ่ะทำไงมั่งครับ

Baroque

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 11:34:20 »

ใช่ครับ +1เสียง รถจะเก่าเเค่ไหนขอให้สมบูรณ์ไปได้หมด ae เราๆ สมบูรณ์ นี่ทนหายห่วง ตววจสอบสภาพรถก่อนออกเดินทางนี่สำคัญมากๆ (ขนาดป้ายเเดงยังมีจอด ไม่รู้เพราะคนขับรึเปล่า)

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
Oad_Crazy_AE

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 11:37:36 »

รถผม7afe  mt ขึ้นภูทับเบิกไม่พักเลยใช้น้ำมันปิดแอร์ขึ้น ขึ้นสบายๆเลยครับ ระหว่างทางเจอดีแมก วีโกจอดกันเป็นแถวเลย และรถป้ายแดงอีกหลายคัน ก่อนข้ึนเจอรถเค้าลาก bmw ลงมาไม่ทราบรุ่นแต่ยังใหม่อยู่เลย
สุดยอด สงสัยต้องม่อนแดงขึ้นบ้างแร่ะ
เอาขึ้นเลยน้าต้อม เช็กรถให้ดีๆ น้ำมันเครื่อง หม้อน้ำ ตอนลงอย่าลืมลากไป 11000 รอบน่ะ 5555

งานไฟเบอร์ราคประหยัดhttp://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=132567.msg2822392#msg2822392
benz190e

หากคนไทยไม่รักกัน แล้วใครเล่าจะรักเรา จริงไหม

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 12:29:25 »

รถใหม่ eco ที่ใช้ระบบเกียร์ CVT ผู้ขับควรศึกษาข้อมูลอย่างละเอียดก่อนใช้งาน (มันไม่ถึกทนเหมือน4AT นะ)
เพราะเป็นเกียร์ที่ค่อนข้างบอบบาง(เหมือน7 speed น้องพัชราภา) การใช้งานปุ่มสปอต์บ่อยๆ (จี๊ดจ๊าด เหมือนอารยา เรยา) หรือคิกดาวน์บ่อยๆ (เหมือนน้อง มิยาบิ)
การชิพเกียร์ จาก D ไป L แล้วกดปุ่มสปอต์ค้าง บ่อยๆ จะทำให้น้ำมันเกียร์ร้อนจนเดือดได้ ต้องหาจังหวะผ่อนบ้าง ไรบ้าง
ถ้าจะไปเส้นทางที่ใช้เกียร์ cvt แบบโหดๆ บ่อยๆ แนะนำให้ติด ออย์คูลเลอร์แยก (เหมือนมีน้องโซระคอยดูแล)
เพราะเวลาใช้ปุ่มสปอตบ่อยๆ หรือใช้ L ลากรอบสูงนานๆ แล้วไม่คูลดาวน์เกียร์ หรือจอดพักเครื่องสักนิด จะทำให้ น้ำมันเีกียรร้ิอนจนเดือด
ส่งผลทำให้ระบบเกียร์รวน จนถึงเปลี่ยนเกียรได้บ้าง ไม่ได้บ้าง จน eror ในที่สุด

หากวิ่งในกทม รถติดนานๆ แล้วทำให้เกียร์จำข้อมูลสับสน ทำให้ วิ่งอืดอาดแบบผิดปกติ ขอแนะนำให้ทำการ
RESET CVT MEMORY
1) สตาร์ทรถ รอจนอุณหภูมิรถปกติ (ไฟ Cold Temp ดับ)
2) ห้ามเปิดแอร์ วิทยุ หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆ
3) ดึงเบรกมือขึ้น (ดึงเบรกมือค้างไว้จนจบกระบวนการ)
4) เหยียบเบรก (เหยียบค้างไว้)
5) เลื่อนเกียร์ไปยังตำแหน่ง "N" ทิ้งไว้ที่ตำแหน่งนี้ 2 นาที
6) หลังจากผ่านไป 2 นาที ให้เลื่อนเกียร์ไปที่ตำแหน่ง "D" 1 นาที
7) จบกระบวนการ
ทำแล้ววิ่งลื่นขึ้นเยอะ  ควรทำก่อนเดินทางไปต่างจังหวัดจะทำให้ัขับสบายขึ้นและประหยัดเชื้อเพลิงมากขึ้น
โชคดีครับ  เวียนหัว

อยากได้ หญิงที่ สวยสงบ เงียบสนิท ไม่ผิดประเพณี กุลสตรีเข้าครัว กราบผัววันละสามหน สาธุ
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 12:45:23 »

เจอมาสด้า 3 ป้ายแดง จอดตายที่ห้วยน้ำดัง

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
Candypower.SZ

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 13:24:57 »

รถผม7afe  mt ขึ้นภูทับเบิกไม่พักเลยใช้น้ำมันปิดแอร์ขึ้น ขึ้นสบายๆเลยครับ ระหว่างทางเจอดีแมก วีโกจอดกันเป็นแถวเลย และรถป้ายแดงอีกหลายคัน ก่อนข้ึนเจอรถเค้าลาก bmw ลงมาไม่ทราบรุ่นแต่ยังใหม่อยู่เลย
เอาขึ้นเลยน้าต้อม เช็กรถให้ดีๆ น้ำมันเครื่อง หม้อน้ำ ตอนลงอย่าลืมลากไป 11000 รอบน่ะ 5555
กล่องมันตัดที 8200 ถ้าลากยัน 11000 ก็เอานะอยากลอง อิอิ

Srinakarin Zone
neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 13:40:12 »

พวกขับรถได้ แต่ขับไม่เป็นเยอะ คิดแค่ว่ารถใหม่ยังไงก็ได้ . พลาดแล้วล่ะ.^^

END
tongga3
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 14:24:13 »

ผมก็พึ่งไปมากับ 4A FE MT  ใช้แก๊สวิ่งขึ้นภูทับเบิกเลย ลากยาวๆ อาสัยช่วงไหนพอทำความเร็วส่งได้บ้างก็ส่ง  รถก็เป็นปัจจัยหนึ่ง  แต่คนขับก็สำคัญครับ  เห็นรถใหม่ๆกระบะก็มี  ขับขึ้นไม่ได้ก็หลายคันเหมือนกัน

2t1j
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์