AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 11:28:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามน้าๆเรื่องทำสีรถทั้งคันครับ  (อ่าน 1712 ครั้ง)
double narak
มือใหม่หัดขับ
*

พ่อกูชื่อ "ภูมิพล"

« เมื่อ: 23 มกราคม 2013 08:15:18 »

คำนับพอดีตอนนี้ รถผมae100 กำลังเข้าอู่ทำสีอยู่อะครับ เป็นการแปลงหน้า+แปลงหลัง+ลอกสีเก่าทั้งคัน(มีสเกิร์ตข้างซ้าย,ขวา,ลิ้นหน้า ด้วย)+ปะผุนิดเดียว+เปลี่ยนสีเป็นสีเหลืองมุกราคา35,000
 อยากทราบว่า ซุบซิบ
1.ราคาเหมาะสมดีแล้วหรือไม่
2.แล้วราคานี้ เป็นราคาที่ถอดพ่นทั้งหมดทุกชิ้นเลยหรือเปล่าครับ
    พอดีคุยกับเจ้าของอู่มาพี่เค้าบอกว่า ห้องเครื่องไม่ต้องพ่น เพราะว่ารถไม่ได้ชนหนักมา เดี๋ยวเค้าจะนึกว่าชนหนักมา(ที่จริงก็ไม่ได้คิดจะขายต่อครับ) แล้วประตูเค้าจะพ่นปิดสีเดิมให้(คาดว่าพี่เค้าคงจะไม่ถอดของในรถพ่นด้วยอะครับ)
   แบบนี้เหมาะสมกับราคาอยู่แล้วหรือเปล่าเห็นมีแปลงหัวท้ายด้วย หรือ เป็นราคาที่ต้องถอดทุกอย่างออกมาหมดก่อนพ่นหรือเปล่าครับ จะได้ไปคุยกับเค้าใหม่ แต่ถ้าหากเพิ่มราคาอีกคงเอาแบบไม่ถอดก็ได้อะครับเพราะตังหมดแล้ว
 ปล.ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนแปลงหน้า,หลังอยู่อะครับ ขอรบกวนน้าๆชวยแนะนำทีครับ เศร้า
ขอบคุณครับ

หากแม้นว่าตัวข้าฯ เลือกเกิดได้  ก่อนชีพวายจะน้อมจิตอธิษฐาน
ยอมเป็นทาสตามติดพระภูมิบาล ก้มกรานรองพระบาททุกชาติไป ..
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 08:17:00 »

ลืมบอกไป ประตูที่ว่า หมายถึงขอบๆด้านในตัวรถอะครับ แหะ.. แหะ..

หากแม้นว่าตัวข้าฯ เลือกเกิดได้  ก่อนชีพวายจะน้อมจิตอธิษฐาน
ยอมเป็นทาสตามติดพระภูมิบาล ก้มกรานรองพระบาททุกชาติไป ..
boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 08:35:02 »

คือ พ่นส่วนที่เห็นสีทุกจุด ถูกต้องมั้ยครับ แต่ไม่ได้ รื้อภายในมาพ่น ผมว่าราคานี้กลางๆนะไม่ถูกไม่แพง ผมทำประมาณนี้
แต่ยก กระจก หน้าหลัง ออกด้วยนะครับ ตัวผุเลยขอบๆ เก็บทีเดียวเลย

Rong Fuel-Up
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 08:41:17 »

ถูกมาก

เพราะผมเข้าใจว่าต้องถอดภายในและกระจกออกมาอยู่แล้วสำหรับราคานี้

แต่ถ้าไม่ถอดเลยใช้กันขอบเทปเอา 15,000 ก็แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2013 08:43:26 โดย Rong Fuel-Up » บันทึกการเข้า
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 08:54:57 »

ผมว่าน้าลองเข้าไปคุยกะอู่ใหม่น่ะครับว่าห้องเครื่องแล้วด้านในวงกบประตูถ้าให้พ่นด้วยอู่เค้าคิดเท่าไหร่ผมว่ายอมทำทีเดียวดีกว่าครับมันดีกว่าให้คนอื่นมาทักตอนที่เราทำเสร็จแล้วมันจะให้เราเสียความรู้สึกได้น่ะครับแล้วอีกอย่างค่าทำสีนี่เราแบ่งจ่ายได้น่ะครับอย่าจ่ายให้ทีเดียวแบ่งให้เป็นงวดๆไปจะดีกว่าแล้วขยันไปดูรถบ่อยครับเราเห็นตรงไหนจุดไหนที่มันไม่เข้าตาก็ให้ช่างเค้าช่วยแต่งให้หน่อย ออกมาหล่อไวๆน่ะครับ อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูบ้าง คำนับ คำนับ
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 09:23:42 »

ผมว่าน้าลองเข้าไปคุยกะอู่ใหม่น่ะครับว่าห้องเครื่องแล้วด้านในวงกบประตูถ้าให้พ่นด้วยอู่เค้าคิดเท่าไหร่ผมว่ายอมทำทีเดียวดีกว่าครับมันดีกว่าให้คนอื่นมาทักตอนที่เราทำเสร็จแล้วมันจะให้เราเสียความรู้สึกได้น่ะครับแล้วอีกอย่างค่าทำสีนี่เราแบ่งจ่ายได้น่ะครับอย่าจ่ายให้ทีเดียวแบ่งให้เป็นงวดๆไปจะดีกว่าแล้วขยันไปดูรถบ่อยครับเราเห็นตรงไหนจุดไหนที่มันไม่เข้าตาก็ให้ช่างเค้าช่วยแต่งให้หน่อย ออกมาหล่อไวๆน่ะครับ อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูบ้าง คำนับ คำนับ

ผมก็เห็นด้วยครับ ในแนวคิดที่ว่าทำทั้งที(ขนาดนี้แล้ว) เอาให้จบ เอาให้เนียน รอบเดียวพอ ไม่ต้องไปไปมามาหลายรอบ ลองถามอู่ดูครับ ที่ทำเพิ่มถูกแพงก็ว่าไป ว่าควรไม่ควร(ทำเพิ่ม)คุ้มไม่คุ้ม

Instrument cluster J Mania
jamebau

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 09:32:25 »

ผมว่าราคาโอเคนะ เพราะลอกสีเดิม แล้วพ่นใหม่ นี่เท่าที่มีข้อมูลก็น่าจะ ประมาณ 30,000 แล้วนะครับ
อันนี้แปลงหน้า แปลงหลังให้ด้วย ไม่รู้เขาคิดค่าแปลงกี่บาทเนาะครับ
งานสีนี่มันเป็นงานฝีมือครับ มันทำยาก เขาเลยคิดค่าวิชาเราแพงหน่อย
ขอให้โชคดีนะครับ
urachima
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 09:56:05 »

รถผมโดน 5 หมื่นครับ ถือว่าไม่แพง
1.ลอกสีเดิมถึงเนื้อเหล็ก ปั่นสนิมจนเหล็กเงา แล้วพ่นสีกันสนิมทับทันที
2.ทำทั้งด้านในและด้านนอก ห้องเครื่อง ฯล ลื้อทุกส่วนของรถ
3.เคาะปะผุทุกจุด (หลายจุดมากเพราะรถผมอายุ 32ปีแล้วครับ)
4.ใช้สีและแลคเกอร์นกแก้ว
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 11:09:20 »

สเต็ปนี้ราคาถูกเลยที่เดียวครับ  แต่ว่าจะถูกหรือแพงขึ้นอยู่กับเกรดสี แล็คเกอร์ที่ใช้ด้วยนะครับ

และแล้วมันก็กลับมา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มกราคม 2013 22:32:02 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยชี้แนะ....ถามอีกนิดครับ
"รู้สึกอย่างไรกับการพ่นห้องเครื่องและไม่พ่นครับ"
ส่วนตัวรู้สึกว่าถ้าไม่พ่นก็เหมือนขัดๆตา แต่ถ้าพ่นมันก็ดูแปลกๆ(เพราะมันจะเหลืองไปหมดเลยอะครับ) เห็นเค้าว่าต้งเสียค่ายกเครื่องออกด้วย ประมาณ5000แหนะ ช่วงนี้ไส้แห้งด้วย

N@MIN
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ได้แค่ไหน...เอาแค่นั้น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2013 00:18:03 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยชี้แนะ....ถามอีกนิดครับ
"รู้สึกอย่างไรกับการพ่นห้องเครื่องและไม่พ่นครับ"
ส่วนตัวรู้สึกว่าถ้าไม่พ่นก็เหมือนขัดๆตา แต่ถ้าพ่นมันก็ดูแปลกๆ(เพราะมันจะเหลืองไปหมดเลยอะครับ) เห็นเค้าว่าต้งเสียค่ายกเครื่องออกด้วย ประมาณ5000แหนะ ช่วงนี้ไส้แห้งด้วย
จริงๆพ่นแบบไม่ต้องยกออกก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องพ่นผมว่าหาสีคนละสีตัดๆกันหรือเข้ากันได้พ่นครับ

กำลังตั้งชื่อ
Zest Up
ขายของนิดหน่อยครับ
tu_ranong

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2013 19:27:50 »

รถผมโดน 5 หมื่นครับ ถือว่าไม่แพง
1.ลอกสีเดิมถึงเนื้อเหล็ก ปั่นสนิมจนเหล็กเงา แล้วพ่นสีกันสนิมทับทันที
2.ทำทั้งด้านในและด้านนอก ห้องเครื่อง ฯล ลื้อทุกส่วนของรถ
3.เคาะปะผุทุกจุด (หลายจุดมากเพราะรถผมอายุ 32ปีแล้วครับ)
4.ใช้สีและแลคเกอร์นกแก้ว

[/quote]ความจริงขั้นตอนการทำสีเราไม่ต้องปั่นสีให้เนื้อเหล็กก้ไดครับเพราถ้าเราปั่นเนื้อเหล้กออกเท่ากับเราปั่นสีกันสนิมที่เค้าชุบมาจากโรงงานออกเพราะสีกันสนิมมาจากโรงงานเค้าชุบด้วยไฟฟ้า
jamebau

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มกราคม 2013 22:01:01 »

ห้องเครื่องอย่าพ่นเลยมะนเสียเงิน แต่ถ้าชอบจริงๆ ก็ต้องยอมเสียตังค์ละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์