AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 02:33:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช้วยทีครับ 4ag 20v  (อ่าน 2190 ครั้ง)
mana
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 31 มกราคม 2013 23:50:05 »

1 ผู้รู้ช้วยทีครับ ผมพึ่งว่างเครื่อง 4ag 20v at มา เสียงเครื่องมันดัง
 มันปกติไหมครับ ถ้าเสียงเกินจาก วาว เสียงดังแบบไหน หรือหัว vvt เสียงดัวแบบไหน
 มันปกติของเครื่องคัวนี้หรือป่าวครับ

2 รันอินรันกี่วันครับ แล้วใช้ความร็วในการรันอินเท่าไหร่ครับ รอบด้วยครับ  คำนับ  คำนับ

3 น้ำมัน เครื่องตัวนี้เติมอะไรดีครับ

4 น้ำมันเครื่อวใขรุ่นอะไรระหัส(หรือความนืด)  คำนับ คำนับ ครอบคุณ น้าๆไว้นะที่นี้ด้วยครับ  คำนับ

Art_HD
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 00:02:10 »

1.เสียงเครื่องตอนวาง 20v-a/tใหม่ ๆ ของผมประมานนี้ครับ แต๊ก ๆ น่าจะเป็นเสียง VVT หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
 เคยลองโพสถามน้า ๆในนี้เขาว่าปกติครับ
http://www.youtube.com/watch?v=-aqbZ5ayEZE&nคยoredirect=1

2.ส่วนรันอินไม่แน่ใจครับ  ตอนออกอู่มาผมขับปกติเพื่อทำความคุ้นเคย หลังจากนั้นก็ลองซัดดูครับ..

3.น้ำมันเครื่องผมใช้ตั้งแต่วางเครื่องมา ปตท ซินเทติก 0W-40 กระป๋องสีทองครับ แถมบัตรเติมน้ำมัน 500 ตลอดครับ
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 05:16:58 »

ของผมก็ดังครับ บางวันก็เงียบบางวันก็ดังแต่ถ้าซัดมาใหม่ๆนี่ดังชัดเลย อิอิ
ส่วนรันอินผมว่าไม่ต้องก็ได้ครับเพราะที่อู่เค้าเอาไปซัดลองก่อนเราอีก ปิดปาก
น้ำมันเครื่องผมใช้เซมิของ ปตท. วิ่งดีเหมือนกันเปลี่ยนเร็วหน่อยแต่มันจะแห้งก่อนตลอด
เพราะมันกินน้ำมันเครื่อง ไม่ไหวแล้ว...

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 07:37:57 »

1.ส่วนมากมาจากหัว VV ดัง เนื่องจากค่าน้ำมันเครื่องบ้านเราไม่ถึง
2.คำว่า รันอิน ต้องใช้กับรถที่ประกอบเครื่องใหม่นะครับ ส่วนรถที่วางเครื่องนั้น ใช้คำว่ารันอิน ผิดต้องบอกทดลองขับครับ เพราะต้องลองเดินคันเร่งดูว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า หากไม่มีก็ซัดได้เลยครับ
3.น้ำมันเครื่องใช้งานทั้วไปพอกันทุกตัว ไม่มีอะไรดีกว่า

COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 08:17:30 »

วางมาใหม่ต้องคุยกับอู่ให้ชัดเรื่องการรับประกันนะครับ 7 วันหรืออะไรก็ว่าไป

ตอนอยู่ในรับประกันลองให้เต็มที่ ซัดให้เต็มๆกูอาการเครื่องและชิ้นส่วนอื่นๆว่ามีอะไรผิดปกติไหม ถ้าผิดปกติให้รีบกลับเข้าไปอู่เพื่อตรวจสอบแก้ไข บางอย่างถ้าเราไม่รู้อย่าคิดว่าไม่เป็นไร เพราะอาจๆเกิดปัญหา

ที่เน้นๆ คือหารถขับตามเพื่อดูสีคัวนเวลาซับด้วย ถ้ามีบ้างเล็กน้อยก็ปกติครับ ถ้ามีขาวเยอะแสดงว่าเครื่องมีปัญหา

พยามฟังเสียงและแยกให้ออกว่าเสียงนี้มาจากอะไร เวลารอบสูงๆ

20V สายไฟครบ เซ็นเซอรทุกตัวปกติ มันไม่รอรอบนะครับ กดคันเร่งต้องมาทันที อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นเครื่องรอรอบนะครับ แต่ถ้ารอบรอบหรืออาการตอบสนองช้าแสดงว่าน่าจะมีอะไรผิดปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2013 08:27:11 โดย COROLLABOY » บันทึกการเข้า

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
fabass_4a
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 09:19:27 »

ประสบการณ์จากรถผมนะครับ....ข้อ1.เสียงวาล์ว...มันจะดัว...แต๊ก..ๆ.ๆ..ๆ..ดังตามรอบเครื่อง...ตอนสต๊าสเครื่องใหม่ๆ..หรือเครื่องเย็น...มันไม่ค่อยดัง...ถ้าปิดฝากระโปรงจะไม่ดังเลย....แต่พอซัด...เครื่องร้อนแล้วเริ่มดังมากขึ้น....
ถ้าดังมาก..แสดงว่า..ระยะชิมวาล์ว...ห่างมาก...ทำให้..ดังกวนใจ...และ..ระยะที่วาล์ว..ที่เปิดให้อากาศเข้า..ออก..น้อยกว่าค่าที่ผู้ผลิต..ทำไว้...มีผลทำให้..วิ่งไม่ออกหรืออืด..ก็ว่ากันไป
แต่ถ้าไม่ดัง..อาจจะตั้งไว้พอดี..ก็วิ่งดี...เดินเบานิ่ง..กดเป็นมา...หรือ...ยัน...ทำให้รั่ว..กำลังอัดหาย..รอบเดินเบาตก..วิ่งไม่ออก..(เป็นมาแล้ว.. ยกธงขาว)
ส่วนหัว vv ต้องลองเอาประแจจับตรงน็อต..ที่หัวมันดู..แล้วลองขยับ..ว่ามันหลวมไหม..อันนี้ไม่เคยทำ...ไม่รู้จะแนะนำยังไง
ส่วน 2.รันอิน....มันเป็นเครื่องที่...ใช้มาแล้ว...จากญี่ปุ่น...หลังจากวางเครื่อง...ผมซัดตลอดเลย สุดยอด
ข้อ3.ผมเคยใช้...ปตท...แต่เดี๋ยวนี้ใช้..เวลลอย..เซมิซิน..
http://www.veloil.com/ProductsContentDetail.php?pdid=Mjk= สุดยอดัวนี้ครับ

lolisnow
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 13:50:33 »

ขออนุญาติเก็บข้อมูลคับ  อ่านหนังสือ
* ผมอยากทราบว่าเครื่อง20V มันกินน้ำมันเครื่องทุกตัวรึเปล่าคับ??

จำหน่ายอุปกรณ์ไฟฟ้า(หลอดไฟ สายไฟ ตู้ไฟ รางไฟ โคมไฟ ฯลฯ)
ราคาโรงงาน ติดต่อ 0815514400 สมยศ
mana

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 14:18:44 »

คำนับครอบพระคุณน้าๆทุกท่านเลยนะครับที่ให้ความรู้

ผมจะนำความรู้ที่ได้ไปบอกต่อครับ

dutchchun
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 14:21:47 »

ตอบแบบรถที่ยังวางไม่เสร็จนะครับ แต่ได้ไปลองนั่งแล้ว พอดีมีปัญหาเรื่องแป็บน้ำมันตันเลยต้องรอช่างแก้ไขครับ
ตอนเดินเบาไม่มีเสียอะไรเลย นอกจากเสียงเครื่องยนต์เบาๆ
แต่เวลาซัด(ผมยังไม่ได้ลองขับนะครับ ช่างเป็นคนขับ) จะมีเสียงจานจ่ายดังแตกๆ ครับ ช่างบอกว่าเสียงจานจ่ายปรับไฟ ต้องรอดูวันรับรถว่าช่างจะแก้ไขหรือเปล่า
เมื่อผมได้รับรถแล้วผมจะเอารายละเอียดการทำ+รูป+คลิปมาลงอีกครั้งครับ เพื่อให้ทุกๆ คนช่วยกันวิจารย์ จะได้ดูว่าอะไรมีปัญหาและจะได้ปรับแก้ต่อไปครับ
ของผมคุยกับช่างเค้ารับประกันเครื่อง 1 เดือนหลังรับรถครับ โดยอ้างอิงจากบิลรับรถเป็นสำคัญครับ
mana

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 22:27:45 »

ตอบแบบรถที่ยังวางไม่เสร็จนะครับ แต่ได้ไปลองนั่งแล้ว พอดีมีปัญหาเรื่องแป็บน้ำมันตันเลยต้องรอช่างแก้ไขครับ
ตอนเดินเบาไม่มีเสียอะไรเลย นอกจากเสียงเครื่องยนต์เบาๆ
แต่เวลาซัด(ผมยังไม่ได้ลองขับนะครับ ช่างเป็นคนขับ) จะมีเสียงจานจ่ายดังแตกๆ ครับ ช่างบอกว่าเสียงจานจ่ายปรับไฟ ต้องรอดูวันรับรถว่าช่างจะแก้ไขหรือเปล่า
เมื่อผมได้รับรถแล้วผมจะเอารายละเอียดการทำ+รูป+คลิปมาลงอีกครั้งครับ เพื่อให้ทุกๆ คนช่วยกันวิจารย์ จะได้ดูว่าอะไรมีปัญหาและจะได้ปรับแก้ต่อไปครับ
ของผมคุยกับช่างเค้ารับประกันเครื่อง 1 เดือนหลังรับรถครับ โดยอ้างอิงจากบิลรับรถเป็นสำคัญครับ

ขอบคุณครับน้า

darkwiz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

รถคันนี้ 20 ขวบแล้วค้าบบ

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 23:03:28 »

ขออนุญาติเก็บข้อมูลคับ  อ่านหนังสือ
* ผมอยากทราบว่าเครื่อง20V มันกินน้ำมันเครื่องทุกตัวรึเปล่าคับ??

ขับลากรอบ  ยังไงก็หาย ครับ  ถ้าขับชิวๆ  ไม่หาย
แต่ปกติ รถเครื่องธรรมดาๆ มันก็มีหายบ้างนะ แต่น้อยมากกกกกกกกกกกกกกก

JU EE90

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 23:11:48 »

[/quote  ซูม ซูม ตะกี้ผมเห็นคันนี้วิ่งหน้ามหานครนิ

7a Twin Coil Auto โมนิดๆกับมิ๊กส์28 ม.ม.
mana

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 12:57:38 »

[/quote  ซูม ซูม ตะกี้ผมเห็นคันนี้วิ่งหน้ามหานครนิ

ครับผ่านบ่อย

JU EE90

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 22:48:33 »

คุณmanaเมื่อเช้าผมเจอหน้าคลองตะโหนดอ่ะครับ

7a Twin Coil Auto โมนิดๆกับมิ๊กส์28 ม.ม.
mana

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 20:04:43 »

คุณmanaเมื่อเช้าผมเจอหน้าคลองตะโหนดอ่ะครับ

หะอยู่ตรงนั้นละครับน้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์