AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 00:35:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของหม้อน้ำ  (อ่าน 1019 ครั้ง)
O_oF........sss
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 10:53:48 »

ผมสอบถามหน่อยครับว่า หม้อน้ำ สองช่อง ญี่ปุ่น. กับ. พวกปิเนียมเต็มใบงานบ้านเรา งานจีน อะไรพวกนี้

อันไหนมันระบายความร้้อนได้ดีกว่ากันครับ  คำนับ

Henry
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:00:57 »

ผมสอบถามหน่อยครับว่า หม้อน้ำ สองช่อง ญี่ปุ่น. กับ. พวกปิเนียมเต็มใบงานบ้านเรา งานจีน อะไรพวกนี้

อันไหนมันระบายความร้้อนได้ดีกว่ากันครับ  คำนับ
พี่ใช้ของไทยสองช่อง มา หลายปี เเล้วไม่มีปัญหาเลยนะ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

Aj.Moo

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:05:41 »

ผมใช้หม้อน้ำมือสองยุ่น แล้วมาทำฝาบน ล่างใหม่เป็น อลูมิเนียม ใช้งานได้ดีระบายความร้อนดีครับ ใช้งานมี 1 ปี ไม่เจอปัญหาใด ๆ ครับ
PutAE92@RYZ.

089-0953958 เบิร์ด MC50

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:12:10 »

ผมใช้ของเดิมติดรถครับ ยังแหล่มอยู่

dutchchun
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:28:27 »

ผมอาจจะตอบแบบขัดหูขัดตานะครับต้องขอโทษด้วย

อันดับแรกหม้อน้ำยุ่น แบบมียี่ห้อนะครับ ผมคิดว่าอันนี้แพงครับ ถามว่าดีไหมตอบยากครับ อยู่ที่ว่าเค้าออกแบบมาเพื่อใช้กับเครื่องอะไร (อย่างออกแบบมาเพื่อมิร่า ก็จะไม่เหมาะที่จะนำมาใช้กับ 3S) แต่แน่นอนว่ายุ่นได้ทำการคำนวนทุกอย่างมาอย่างดีแล้วครับ สิ่งที่ยุ่นขายไม่ใช่แค่อลูมิเนียมเนื้อดี แต่รวมถึงเทคโนโลยีการออกแบบด้วยครับ

อันดับสองหม้อน้ำไทย อันนี้พูดยากครับ ผมเคยเห็นทั้งแบบมีหลักการออกแบบและไม่มีหลักการออกแบบ (แบบมีหลักการก็พูดง่ายๆ ว่าคุณสามารถรู้ได้ว่าหม้อน้ำใช้เวลานานแค่ไหนในการระบายความร้อนที่ค่าตัวแปรต่างๆ ซึ่งแบบมีหลักการต้องให้วิศวกรออกแบบครับ ผมไม่ได้ว่าช่างไม่เก่งนะ แต่งานมันคนละส่วนกันครับ)

อันดับสามหม้อน้ำจีน อันนี้ก็ผมไม่ทราบรายละเอียดครับ แต่น่าจะถูกกว่าของไทย

ผมว่าสิ่งสำคัญไม่ใช่เพียงวัสดุที่เอามาใช้ทำหม้อน้ำ แต่ต้องรวมถึงหลักการและวิธีการออกแบบการระบายความร้อนด้วยครับ

ถ้าให้ผมแนะนำก็หม้อน้ำยุ่นครับ แบบที่มีรายละเอียดบอกครับ แล้วดูว่าเหมาะสมกับการใช้งานของเราหรือเปล่าครับ
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:31:27 »

อยู่กับผมมาสี่ปี เครื่อง NA ยัน Bo ไม่มีปัญหาครับผม

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

O_oF........sss

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013 13:44:08 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

แล้วขอถามอึกอย่างนะครับ

ว่าขนาดมีผลต่อการระบายความร้อนไหมครับ เช่น สองช่อง สามช่อง อะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์