AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 15:29:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงว่า วิ่งขวาผิดมั้ย  (อ่าน 5229 ครั้ง)
kaz
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 21:34:19 »

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
 (1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
 (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
 (3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
 (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

ผมลองอ่านแล้ว ตีความได้ว่า ต้องวิ่งซ้ายอย่างเดียว เลนขวาไว้เฉพาะตอนแซงครับ แซงเสร็จซ้ายไม่มีรถช้าก็ต้องเข้าซ้ายเหมือนเดิม ห้ามแช่ขวายาว

ตามนี้ครับ
K_0028
มือใหม่หัดซิ่ง
**

"รถซื้อแกง แรงได้ไง"

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 22:09:04 »

ผมเคยวิ่งเกาะขวา 140 ช่วงจาก อ.งาว เข้า จ.พะเยา ผ่านพี่ทางหลวง เห็นนั่งหลังกล้อง คิดว่าโดนแน่ แต่พี่ทางหลวงที่ดัดต่อมาอีกสัก 200 เมตร ไม่เรียก ไม่มีใบสั่งส่งมาด้วย อิอิ

"อยู่กับฉันได้ไหม ให้แก่เฒ่าเป็นตายาย....ในบั้นปลายสุดท้าย ของดวงชีวัน"
         http://www.facebook.com/KPrompalit
           AE92 GTi 4A-GE 16V เดิมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
vchaiyut

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 00:05:51 »

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
 (1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
 (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
 (3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
 (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

ผมลองอ่านแล้ว ตีความได้ว่า ต้องวิ่งซ้ายอย่างเดียว เลนขวาไว้เฉพาะตอนแซงครับ แซงเสร็จซ้ายไม่มีรถช้าก็ต้องเข้าซ้ายเหมือนเดิม ห้ามแช่ขวายาว

ตามนี้ครับ

ผมจำได้ว่า มาตรานี้มัน มีวรรคสอง กับ สาม ด้วยนะครับ ลองดูทั้งมาตรา ครับ จริงๆแล้ว ไอ้ที่บอก วิ่งขวาผิด นั่นเป็น กม เก่า ครับ ลองไปค้นดู ผมจำปีไม่ได้ แล้วตอนหลังเค้าก็ มาแก้ว่า มันไม่ผิดครับ โดยมีบทยกเว้น อยู่ที่ วรรคสองหรือสามเนี่ยละครับ ผมไม่มีเวลาค้น แต่ สำหรับรถตู้ หรือรถบัสเนี่ยละคับ ไม่ได้รับการยกเว้น ฉะน้น รถเก๋งอย่างเราๆ ไม่ผิดครับ  ถ้าเจอตำรวจทางหลวงออกใบสั่ง ก้อรับไปเลย แล้วไปที่โรงพักแจ้งความ ดำเนินคดีกับ ตำรวจ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตาม กม อาญา มาตรา 157 ได้เลยครับ ผมอยากจะรู้เหมือนกันว่า ตำรวจทางหลวงจะกล้าออกใบสั่งป่าว ถ้าคุณไปพูดแบบนี้อะ 555
Tae-RU_@SZ@
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อะรายว้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 00:22:45 »

ตามนี้ครับ

ผมจำได้ว่า มาตรานี้มัน มีวรรคสอง กับ สาม ด้วยนะครับ ลองดูทั้งมาตรา ครับ จริงๆแล้ว ไอ้ที่บอก วิ่งขวาผิด นั่นเป็น กม เก่า ครับ ลองไปค้นดู ผมจำปีไม่ได้ แล้วตอนหลังเค้าก็ มาแก้ว่า มันไม่ผิดครับ โดยมีบทยกเว้น อยู่ที่ วรรคสองหรือสามเนี่ยละครับ ผมไม่มีเวลาค้น แต่ สำหรับรถตู้ หรือรถบัสเนี่ยละคับ ไม่ได้รับการยกเว้น ฉะน้น รถเก๋งอย่างเราๆ ไม่ผิดครับ  ถ้าเจอตำรวจทางหลวงออกใบสั่ง ก้อรับไปเลย แล้วไปที่โรงพักแจ้งความ ดำเนินคดีกับ ตำรวจ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตาม กม อาญา มาตรา 157 ได้เลยครับ ผมอยากจะรู้เหมือนกันว่า ตำรวจทางหลวงจะกล้าออกใบสั่งป่าว ถ้าคุณไปพูดแบบนี้อะ 555
สุดยอด สุดยอด สุดยอดถ้าทางจะนักกฎหมายมาเองงง ผมมี ป.อาญาติดหลังรถไว้ขู่อยู่เล่มนึงเหมือนกันครับ ฮิฮิ

ขายไดชาร์จ ของใหม่ๆเลยยย
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=125338.0
supernooky
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 00:35:35 »

หาประมวลกฏหมายของกรมการขนส่งทางบกคิดรถเอาไว้ซักเล่มบ้างดีก่า เอาไว้เถียงพวกชอบไถ  เหอๆๆ

ปั้น AE ดีก่า ^^
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 07:46:55 »

ความคิดแปรมาตรา มีหลากหลายครับ เช่น นักการเมืองตีมาตราในข้อต่าง ๆ คนละขั้ว แปรความกันได้อย่างไม่น่าเชื่อในทั้ง 2 แง่  ดังนั้นหากเราจะเอาการตีความแบบนี้ หรือ แบบนั้น มันคงต้องให้ศาลชี้ถูกผิด คือ ให้เค้าปฏิบัติ แล้วเราฟ้องเค้า แล้วไปให้้ศาลตัดสินครับ ต้องกล้านิดนึงครับ
       อย่าลืมว่า ตำรวจคือเจ้าพนักงานทำตามกฎหมาย ไม่สามารถชี้ถูกผิดได้ ดังนั้นหากต้องการความถูกต้อง ผู้ที่สามารถตัดสินได้มีผู้เดียว คือ ศาล ครับ  คำนับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 08:34:18 »

(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย <<<<<<<<<---------------อ่ะ ข้อนี้ว่าไง
ขออภัยแจ้งมาตราผิด มาตรา 33, 34 ครับ นัยสำคัญที่ 34

คือคนที่เขียนออกมาเค้าก็คิดแล้วในระดับหนึ่งว่าต้องมีการเถียงกันเรื่องนี้ครับ.
ถ้าไม่สบายใจไม่อยากเถียงวิ่งซ้ายเลยครับ ง่ายๆ

คือขวาน่ะไม่เท่าไหร่ แต่มันจะไปโดนเรื่องความเร็วเพราะตอนนี้ปัญญาอ่อนที่ ในเขต 90 นอกเขต 110 เฮ้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2013 08:38:25 โดย neoscreen » บันทึกการเข้า

END
TanGKui-101
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE101_7A กำลังจะโต

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 08:46:34 »

ถ้ามีเกาะกลางแบ่งถือว่าเดินรถทางเดียว แช่ขวาได้ ตามความเร็วกฏหมายกำหนด

ถ้าไม่มีต้องขวาแล้วซ้ายแช่ ห้ามขวาแช่ นอกจากแซง เพื่อป้องกันอุบัติเหตุข้ามเลน

สรุป พี่เสือยืนร้อน เสี่ยงต่อการโดนชน เชี่ยว ขอนิดหน่อยก็ตามสะดวก พูดมากเดี๋ยวพี่เสือเดินรอบรถ
AE-Drift

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 09:02:48 »

ก็เห็นมีอยู่เส้นเดียว คือเส้นตะวันออก ที่โดนจับข้อหานี้ประจำ ภาคอื่นขับมาทั่วก็ยังไม่เคยโดนข้อห้านี้
อีสานก็มี ผมอยู่ของแก่น วิ่งเส้นมิตรภาพก็โดนครับ  บางทีเส้นระหว่างอำเภอที่เป็นสี่เลนยังโดนจับวิ่งขวาเลย เช่น จากขอนแก่นไป อ.ชุมแพ จะมีด่านที่แถวๆ หนองเรือ จับทั้งความเร็ว ทั้งวิ่งขวา  หรือ แถวๆ อ.บ้านไผ่ บ้านแฮด ก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2013 09:07:59 โดย AE-Drift » บันทึกการเข้า
OrangeLime@RYZ™

คิดถึง AE ที่สุด

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 09:07:35 »

ให้มันทำถนนเลนซ้ายให้ดีก่อน แล้วว่ากัน ถนนเหรี้ย ๆ รถพังใครรับผิดชอบ

ถอนหายใจ
AE-Drift

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 09:29:52 »

ให้มันทำถนนเลนซ้ายให้ดีก่อน แล้วว่ากัน ถนนเหรี้ย ๆ รถพังใครรับผิดชอบ

ถอนหายใจ
MrBuchidO
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 12:56:14 »

ผมเคยโดนแช่ขวายาว ก็ไม่รู้ว่าแช่ได้ไม๊ แต่พ่อบอกอย่าไปเถียง เราผิด
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 15:03:40 »

ปกติก็แซงทีละ 20 คัน มันก็ต้องวิ่งขวา ก็ถูกแล้วนิ อิอิ  เหอๆๆ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
Tonsuan

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 17:45:30 »

ปกติก็แซงทีละ 20 คัน มันก็ต้องวิ่งขวา ก็ถูกแล้วนิ อิอิ  เหอๆๆ
ยังเข้าซ้ายไม่ได้ ก็แซงต่อได้คร้าบ ส่วนความเร็วจะเกินกม.กำหนดหรือไม่นั่นอีกเรื่อง  แหะ.. แหะ..

Tonsuan

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 17:45:53 »

ตามนี้ครับ

ผมจำได้ว่า มาตรานี้มัน มีวรรคสอง กับ สาม ด้วยนะครับ ลองดูทั้งมาตรา ครับ จริงๆแล้ว ไอ้ที่บอก วิ่งขวาผิด นั่นเป็น กม เก่า ครับ ลองไปค้นดู ผมจำปีไม่ได้ แล้วตอนหลังเค้าก็ มาแก้ว่า มันไม่ผิดครับ โดยมีบทยกเว้น อยู่ที่ วรรคสองหรือสามเนี่ยละครับ ผมไม่มีเวลาค้น แต่ สำหรับรถตู้ หรือรถบัสเนี่ยละคับ ไม่ได้รับการยกเว้น ฉะน้น รถเก๋งอย่างเราๆ ไม่ผิดครับ  ถ้าเจอตำรวจทางหลวงออกใบสั่ง ก้อรับไปเลย แล้วไปที่โรงพักแจ้งความ ดำเนินคดีกับ ตำรวจ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตาม กม อาญา มาตรา 157 ได้เลยครับ ผมอยากจะรู้เหมือนกันว่า ตำรวจทางหลวงจะกล้าออกใบสั่งป่าว ถ้าคุณไปพูดแบบนี้อะ 555

เท่าที่ผมค้นมาพ.ร.บ.จราจรทางบก แก้ไขเพิ่มเติมล่าสุดปี2551 ในมาตรา43(9)เรื่องโทรศัพท์ขณะขับรถครับ
ส่วนที่บอกเรื่องมีวรรคสองววรคสาม น่าจะหมายถึง ม.35รึเปล่าครับ

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

*วรรคสอง-> ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

*วรรคสาม-> ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

^
^
ผมอ่านทั้งมาตรานี้แล้วก็ยังตีความได้ว่า ขับช้าก็ยังต้องชิดซ้ายอยู่ดีอะครับ เพราะวรรคสามวางหลักยกเว้นแค่วรรคสอง ไม่เกี่ยวกับวรรคแรก

ถ้าหากใครเจอกฎหมายที่ใหม่กว่านี้ช่วยเอามาแปะเพิ่มให้ดูหน่อยนะคร้าบ จะได้กระจ่างกัน คำนับ

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 17:55:19 »

ผมว่าเรื่องวิ่งขวานี่ เอาจริงๆ ผมว่าน้าๆทั้งหลายมีคำตอบอยู่ในใจแล้วล่ะว่า
  1  ผิดหรือไม่ (ตามกฎหมาย) เถียงกันไม่จบหรอก
  2  ควรหรือไม่ (ตามมารยาทขับรถ) รู้อยู่แก่ใจแหละนะ
ผมไม่ได้โลกสวยนะ แต่ผมเป็นทั้งคนขับแช่ขวา และคนด่าพวกขับแช่ขวา
แล้วแต่กรรมแต่วาระครับ แต่ทั้งหมดนั่นผมเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วบอกว่าเขาผิดหรือไม่ผิด
คิดแบบผม มันถึงมีเรื่องมีราวบนถนนมากมายอย่างทุกวันนี้แหละครับ
ตอนนี้แซงเวร็จถ้ามี 3 เลนผมจะมาเลนกลางเสมอแต่ถ้า 2 เลนจะดูรอบๆครับว่ามีใครแชดมาหรือเปล่า
ถ้าไม่มีก็แช่ขวาครับเพราะกลัวเลนซ้ายจะมีอะไรพรวดพราดออกมาจากข้างทาง หรือถนนไม่ดี
Piggy 92

ก็แค่....รถเดิมๆ

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 18:28:11 »

โอ.เค. ได้คำตอบละ....แช่ขวา "ผิด" ชัวร์ๆ  เศร้า

สิ่งที่ดีที่สุด บางทีมันก็ไม่ถูกต้อง
และ สิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่ดีที่สุดเสมอไป....
vchaiyut

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 20:13:55 »

ตามนี้ครับ

เท่าที่ผมค้นมาพ.ร.บ.จราจรทางบก แก้ไขเพิ่มเติมล่าสุดปี2551 ในมาตรา43(9)เรื่องโทรศัพท์ขณะขับรถครับ
ส่วนที่บอกเรื่องมีวรรคสองววรคสาม น่าจะหมายถึง ม.35รึเปล่าครับ

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

*วรรคสอง-> ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

*วรรคสาม-> ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

^
^
ผมอ่านทั้งมาตรานี้แล้วก็ยังตีความได้ว่า ขับช้าก็ยังต้องชิดซ้ายอยู่ดีอะครับ เพราะวรรคสามวางหลักยกเว้นแค่วรรคสอง ไม่เกี่ยวกับวรรคแรก

ถ้าหากใครเจอกฎหมายที่ใหม่กว่านี้ช่วยเอามาแปะเพิ่มให้ดูหน่อยนะคร้าบ จะได้กระจ่างกัน คำนับ

ถูกต้องครับ   ตีความ ครับ ว่า วรรคแรกเป็นกรณีที่ ใช้กับรถที่วิ่งช้าครับ ช้าที่สุด ต้องวิ่งเลนซ้าย   วรรคสอง มิใช้บังคับกับ รถที่ระบุไว้ และเพิ่มเติมมาว่า ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด   ฉะนั้น ถ้าตีความ วรรคสาม จะได้ว่า รถยนต์ ที่เครื่องไม่เกิน 1600 ซีซี ไม่ต้องวิ่งซ้ายสุด ตามบังคับในวรรคสองใช่มั้ยละครับ แต่ วรรคสอง อยู่ในบังคับวรรคแรก ก้อคือว่า  แม้ว่า รถยนต์เครื่องไม่เกิน พันหก ซีซี จะวิ่ง ทางขวาได้ แต่เมื่อมีรถอื่นที่เร็วกว่า รถยนต์คันนั้นต้องหลบชิดซ้ายมาวิ่งซ้าย สุดไงครับ
vchaiyut

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 20:15:40 »

หรือแปลใหม่จะได้ความ ว่า  รถบรรทุกและอื่นๆ ต้องวิ่งซ้าย สุด แต่รถยนต์ที่มีเครื่องไม่เกินพันหกซีซีไม่จำต้องวิ่งซ้ายสุด แต่จะอยู่ในบังคับ วรรคหนึ่ง คือ ถ้ามีรถเร็วกว่าคุณๆ ต้องมาวิ่งซ้าย ครับ
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 20:20:22 »

หรือแปลใหม่จะได้ความ ว่า  รถบรรทุกและอื่นๆ ต้องวิ่งซ้าย สุด แต่รถยนต์ที่มีเครื่องไม่เกินพันหกซีซีไม่จำต้องวิ่งซ้ายสุด แต่จะอยู่ในบังคับ วรรคหนึ่ง คือ ถ้ามีรถเร็วกว่าคุณๆ ต้องมาวิ่งซ้าย ครับ
ถ้างั้นพวกเบนซ์ วอลโว่ บีเอ็ม ต้องวิ่งซ้ายอย่างเดียวล่ะ ขวามีให้พวก อีโค่วิ่ง 5555 กม.ไทยต้องแก้ไขกันใหญ่แล้วหรืออย่างตามกม.ไฟหน้ายังนับเป็นแรงเทียนเลย 555555
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์