AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 01:30:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเครื่องเสียงแค่ฟร้อนท์ เพาเวอร์ 4 แชนแนล ซับ 10 นิ้ว ลำโพง 6x9 ได้ไหม  (อ่าน 7945 ครั้ง)
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 10 เมษายน 2013 20:48:01 »

ขอถามน้าๆหน่อยนะครับ
รถผมอยากจะเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ ครับ
ของเดิมมีปรีแอม 1 ตัว (ราคาถูก) ทวิสเตอร์ 1 คู่(ราคาถูก) ลำโพงคู่หน้า 1 คู่ (ราคาปานกลางแต่น้ำเข้าประตูฝั่งคนนั่งแผงลำโพงเลยหลุดบ่อย) เพาเวอร์แอม 4แชนแนล 1ตัว ลำโพง 6x9 1 คู่ (ราคาปานกลาง)
เนื่องจากปรีแอมมันราคาถูกเลยเสียง่ายและเสียงก็ไม่ดี และลำโพงคู่หน้ามีปัญหาเรื่องน้ำเข้า
ขอถามว่า ถ้าผมเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ แล้ว จะให้ร้านต่อสายไฟ ไปที่เพาเวอร์ และขับแค่ลำโพง 6x9 และ ซับวูฟเฟอร์ 1 ตัวได้ไหม
อยากตัดปรีแอมป์ ทวิตเตอร์ และลำโพงคู่หน้าทิ้ง
ไม่รู้ว่าจะโอเครึเปล่า เสียงจะแย่มากไหม หรือว่าต้องซื้อปรีแอมป์อยู่ดี ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ปล. คู่หน้าตั้งใจจะถอดออกจริงๆนะครับ เพราะน้ำมันไหลเข้ามาโจ้กๆเลย เปลี่ยนยางขอบประตูแล้วก็ไม่หาย ร้านกลอนประตูบอกปรกติ อิ อิ
KITTI 2616<NC.Z>

"ทฤษฏีมีไว้ทดสอบ ผลของมัน นั้นแระคือความจริง"

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2013 23:39:49 »

อ่านหนังสืออยากบอกว่า ปรีเอาทิ้งไปเลยครับ ต่อแบบที่คุณว่าก็ดีครับ เอาแอมป์ขับ 6x9 กับ ซับ 10" ดอกเดียวพอครับตีตู้ดีสักใบเสียงก็พอแล้วครับ ส่วนลำโพงหน้าแนะนำต้องมีครับ เอาพาวเวอร์จากฟร้อนนั้นแระขับเลย ครับไม่งั้นมิติเสียงด้านหน้าจะหายไปหมดเลย แล้วมันจะอุดอู้เกินไปครับ
ปล.ฟร้อนขอแบบดีๆนะครับ ไม่งั้นระบบทั้งหมดจะเสียไปเลย ฟร้อนไม่ดีเสียทั้งระบบเลยนะครับ
เหอๆๆ เหอๆๆ
plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 00:00:48 »

แต่ผมแนะนำแบบนี้
หาใหม่ ฟร้อน หาอย่างดีแบบมี ปรีเอาท์ 3 ชุด มา1ตัว
เดิม - เพาเวอร์ 4 แชแนล
เดิม - ลำโพง6X9
เดิม - ลำโพงคู่หน้า
เอาฟร้อน ปรีเอาท์ ชุด 1 และ 2 ต่อเข้ากับ เพาเวอร์ 4 แชแนล ขับลำโพงคู่หน้า  และ หลังลำโพง6X9 ฟังแค่นี้ไปก่อน พอใจ จบ หรือ หาคู่หน้าดีฯมาใส่แทนของเก่า (เพราะ ลำโพง6X9 ใส่ไว้แผงหลัง มีกระโปรงท้ายเป็นตู้ซบกลายฯ เบสก็มาแล้ว)
ทำแบบนี้ลงทุนซื้อฟร้อนใหม่ดีฯอย่างเดียว น่าจะได้เสียงที่ดี 
 แต่ถ้าไม่พอใจเบส ค่อยหาซื้อ เพาเวอร์อีก1ตัว + ซับ 10นิ้ว เอาปรีเอาท์ที่เหลืออีก1มาขับซับ

TonYJAA
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 00:27:31 »

อ่านหนังสืออยากบอกว่า ปรีเอาทิ้งไปเลยครับ ต่อแบบที่คุณว่าก็ดีครับ เอาแอมป์ขับ 6x9 กับ ซับ 10" ดอกเดียวพอครับตีตู้ดีสักใบเสียงก็พอแล้วครับ ส่วนลำโพงหน้าแนะนำต้องมีครับ เอาพาวเวอร์จากฟร้อนนั้นแระขับเลย ครับไม่งั้นมิติเสียงด้านหน้าจะหายไปหมดเลย แล้วมันจะอุดอู้เกินไปครับ
ปล.ฟร้อนขอแบบดีๆนะครับ ไม่งั้นระบบทั้งหมดจะเสียไปเลย ฟร้อนไม่ดีเสียทั้งระบบเลยนะครับ
เหอๆๆ เหอๆๆ
แต่ผมแนะนำแบบนี้
หาใหม่ ฟร้อน หาอย่างดีแบบมี ปรีเอาท์ 3 ชุด มา1ตัว
เดิม - เพาเวอร์ 4 แชแนล
เดิม - ลำโพง6X9
เดิม - ลำโพงคู่หน้า
เอาฟร้อน ปรีเอาท์ ชุด 1 และ 2 ต่อเข้ากับ เพาเวอร์ 4 แชแนล ขับลำโพงคู่หน้า  และ หลังลำโพง6X9 ฟังแค่นี้ไปก่อน พอใจ จบ หรือ หาคู่หน้าดีฯมาใส่แทนของเก่า (เพราะ ลำโพง6X9 ใส่ไว้แผงหลัง มีกระโปรงท้ายเป็นตู้ซบกลายฯ เบสก็มาแล้ว)
ทำแบบนี้ลงทุนซื้อฟร้อนใหม่ดีฯอย่างเดียว น่าจะได้เสียงที่ดี 
 แต่ถ้าไม่พอใจเบส ค่อยหาซื้อ เพาเวอร์อีก1ตัว + ซับ 10นิ้ว เอาปรีเอาท์ที่เหลืออีก1มาขับซับ

เห็นด้วยทั้งคู่ครับ เพราะฟังแต่คู่หลังเวทีเสียงมันจะแปลกๆ อันนี้แล้วแต่นะครับ ลองฟังดูว่าชอบรึเปล่า อาจจะลองฟังจากรถเพื่อนที่ติด 6x9 ให้มีเสียงแต่ด้านหลังดูก่อนครับ ถ้าฟังแล้วชอบก็จัดไป ถ้างบน้อยค่อยๆฟังและหาจุดที่ชอบหรือพึงพอใจครับ ถ้าไม่เน้นความไพเราะหรือมิติของเสียงเท่าไหร่ แค่ฟังได้ จบด้วยงบไม่เยอะครับ อีกอย่างผมว่าเอาเงินไปซ่อมจุดที่รั่วก่อนมั้ยครับ เพราะเมื่อก่อนผมใช้แค่ฟร้อนกะคู่หน้าแค่นั้นฟังเพราะๆกว่าเสียงของช่วงล่างที่มันดัง อิอิ และจบด้วยงบน้อยๆด้วยครับ ลำโพงหน้า 6.5" ให้เบสต้นที่ดีระดับหนึ่งเลยล่ะ
ชายน้อย อัลลาโน
นักแข่งมือสมัครเล่น

เด็กน่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 00:30:51 »

ผมมี mast p1 หนึ่งตัวเสียงดีมากๆ เห็นในเน็ตขายกัน 3000  ของผมสภาพดี ขาย 2500 ว่าจะถอดแอมป์กะ sub ไวโอเลน 10 นิ้ว พร้อมแอมป์ class ab  สองตัว 3000 บาท

ถ้าเหมาๆ สามอย่าง 5000 ครับ ถอดเพื่อ up ระบบครับ ปล่อยของครับ ขายเล่นๆ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
"คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"

เด็กน่าน

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 00:37:37 »

Critical Mass P1 เป็นปรีนะครับ เป็นปรีที่มี ครอสตัด แนะนำนะครับ ของดีจริงๆ

ผมมี ฟร้อน alpine 9886 พร้อม h100 แล้วเลยไม่จำเป็นต้อง มีปรี รุ่นนี้ เล่นได้ทั้ง sq และ spl ครับ

ส่วน sup และ amp เอาออกเพราะจะเล่น sup 1ดอก พังนุ่มๆครับ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
"คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"
jamebau

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 06:30:10 »

ขอบพระคุณน้า kitti น้า plew น้า tonyjaa น้า dragonking มากๆครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวผมจะเอาไปปฏิบัติตามนะครับ
ปล.เนื่องน้ำเข้าประตูทางฝั่งคนนั่งหน้านี่ผมไม่รู้จะแก้ยังไงเลยครับ ตอนนี้ถอดลำโพงคู่หน้าออกมันจะเห็นรูโหว่ใช่ไหมครับ ผมก็เลยไปที่ร้านกลอนประตู เปลี่ยนยางขอบประตู และก็ติดแผ่นพลาสติกใหม่ที่ประตู พอฝนตกทีก็เห็นน้ำมันไหลเข้ามาเป็นสายเลย เป็นเฉพาะฝั่งคนนั่งนะครับ ฝั่งคนขับไม่เป็น ก่อนติดพลาสติกน้ำจะสาดเข้ามาที่ขาคนนั่งเลยครับ พอติดแล้วไม่สาดแล้วเพราะมีพลาสติกบังแต่น้ำก็ยังเข้าอยู่ เลยทำให้ไม่กล้าติดลำโพงหน้าครับ น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไหมครับ ร้านกลอนประตูที่ผมไปเขาบอกปรกติ ถ้าติดลำโพงก็ต้องตัดพลาสติกออกหน่อยให้หย่อนลำโพงลงไปได้ (พลาสติกยังอยู่นะครับแต่มันจะปิดไม่สนิท)ผมเลยยังไม่กล้าติดลำโพงคู่หน้าอีก
ปล.ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ
benmore05

ครอบครัว benmore05

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 06:53:13 »

มีของถูกมานำเสนอครับ  เผื่อว่าจะถูกใจ  ทั้งชุดขาย 10000 บาทครับ  ตอนนี้ผมติดไว้ในรถผม  ลองฟังเสียงได้  ไม่อายใตรเลยครับ  เสียงแหลมให้เพื่อนๆไปหมดแล้ว  คลอสโอเวอร์ขายไปแล้ว  นอกนั้นอยู่ครบ

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

เด็กน่าน

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2013 20:23:38 »

จัดไปยาวๆๆ

jacky31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

1,300 CC ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 เมษายน 2013 09:09:50 »

มีของถูกมานำเสนอครับ  เผื่อว่าจะถูกใจ  ทั้งชุดขาย 10000 บาทครับ  ตอนนี้ผมติดไว้ในรถผม  ลองฟังเสียงได้  ไม่อายใตรเลยครับ  เสียงแหลมให้เพื่อนๆไปหมดแล้ว  คลอสโอเวอร์ขายไปแล้ว  นอกนั้นอยู่ครบ

วิทยุของอะไรครับ

TonYJAA
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 เมษายน 2013 11:40:51 »

ขอบพระคุณน้า kitti น้า plew น้า tonyjaa น้า dragonking มากๆครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวผมจะเอาไปปฏิบัติตามนะครับ
ปล.เนื่องน้ำเข้าประตูทางฝั่งคนนั่งหน้านี่ผมไม่รู้จะแก้ยังไงเลยครับ ตอนนี้ถอดลำโพงคู่หน้าออกมันจะเห็นรูโหว่ใช่ไหมครับ ผมก็เลยไปที่ร้านกลอนประตู เปลี่ยนยางขอบประตู และก็ติดแผ่นพลาสติกใหม่ที่ประตู พอฝนตกทีก็เห็นน้ำมันไหลเข้ามาเป็นสายเลย เป็นเฉพาะฝั่งคนนั่งนะครับ ฝั่งคนขับไม่เป็น ก่อนติดพลาสติกน้ำจะสาดเข้ามาที่ขาคนนั่งเลยครับ พอติดแล้วไม่สาดแล้วเพราะมีพลาสติกบังแต่น้ำก็ยังเข้าอยู่ เลยทำให้ไม่กล้าติดลำโพงหน้าครับ น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไหมครับ ร้านกลอนประตูที่ผมไปเขาบอกปรกติ ถ้าติดลำโพงก็ต้องตัดพลาสติกออกหน่อยให้หย่อนลำโพงลงไปได้ (พลาสติกยังอยู่นะครับแต่มันจะปิดไม่สนิท)ผมเลยยังไม่กล้าติดลำโพงคู่หน้าอีก
ปล.ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ
ถ้าไม่ใช้ลำโพงคู่หน้าเสียงมันแปลกๆนะครับ มันแปล่งๆแต่ถ้าไม่จับผิดอะไรก็ถือว่าฟังได้ครับ ลองฟังแบบที่เปิดแค่6x9หลังกับซับดู ฟังแล้วชอบก็จัดเลยครับ เผื่อเอามาเป็นแนวทางใหม่ Back stage ฟังชื่อแล้วดูดี(ปกติเขาฟังแบบfront stageกัน) ฮิฮิ ฮิฮิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์