AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 01:22:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง LPG - NGV  (อ่าน 3713 ครั้ง)
Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 เมษายน 2013 21:46:26 »

LPG ชัวร์ จร้า

*เด็กหัดถ่าย
K pak 92
มือเก่าหัดแข่ง

อดีดมือหนึ่ง.

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 เมษายน 2013 08:17:27 »

คิดไม่ออกว่า cng มีดีครงไหน ดีอย่างไร นอกจาก เป็นเครื่องมือที่ดีของ นักกินเมือง ....(เดี๋ยวออกทะเลอีก555)
สุดยอด สุดยอด ++10

อดีตเคยแรง......
SAILOM
นักแข่งมือสมัครเล่น

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 12:40:33 »

ขอบคุณทุกท่านมากน่ะครับ

คือAEที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ใช้ LPG อยู่ครับ ก็okดี ตก 1กม./1บาท ครับ

แต่จะออก CITY มาอีกคัน เลยม่ะแน่ใจ ระหว่าง LPG. กับ NGV. น่ะครับ

ยังไงขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2013 10:29:25 โดย SAILOM » บันทึกการเข้า

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 13:26:13 »

ถ้าจะเติม CNG 2 ครั้งถึงเชียงใหม่ ถ้าไปจาก กทม. ต้อง

1. ถอดเบาะหลังออก
2. ติดตั้งถัง CNG เพิ่มที่เบาะหลังอีก 4 ใบไว้ในห้องโดยสาร (นั่งหน้าได้ 2 คนเท่านั้น)
3. เสริมช่วงล่วงแบบคิดไม่ออกบอกไม่ถูก

คิดไปคิดมา บ้าไปแล้วววว

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
paritath

« ตอบ #24 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 13:30:36 »

Lpg ลิตรละ24บาทตลอดไปปะครับ หรือว่า 24มันจะขึ้นไปอีกเรื่อยๆจนแพงกว่าน้ำมัน ป่ะครับ
SAILOM

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 14:15:20 »

อืม ขอคำแนะนำสำหรับคำถามนี้เผื่อไปถึงวันข้างหน้าด้วยครับ

เนื่องจากเห็นว่า LPG. จะถูกปรับให้ขึ้นราคา

แต่ NGV. รัฐบาลกำลังผลักดันให้ใช้แทน LPG.

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
N@MIN
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ได้แค่ไหน...เอาแค่นั้น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #26 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 18:49:04 »

มันขึ้นมา มันก็ยังถูกกว่า น้ำมันอยู่ดีล่ะครับ มันจะขึ้นไปได้แค่ไหนเชียว ตราบใดที่ยังต้องใช้ หุงต้มอยู่

อีกอย่าง lpg จูนดีๆวิ่งกว่า 95 อีกครับ

กำลังตั้งชื่อ
Zest Up
ขายของนิดหน่อยครับ
takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 21:12:59 »

รัฐบาลผลักดัน NGV เพราะว่าผลประโยชน์เยอะ เพราะ LPG เอาไปขายในอุตสาหกรรมอื่นมันได้กำไรมากกว่าครับ ผมว่าถ้ามันยกเลิก LPG เจ้าของปั้ม L ยกเอาไข้โป้งไปให้พวกรมต.

supernooky

« ตอบ #28 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 21:39:43 »

Lpg ลิตรละ24บาทตลอดไปปะครับ หรือว่า 24มันจะขึ้นไปอีกเรื่อยๆจนแพงกว่าน้ำมัน ป่ะครับ

มันลิตรละสิบกว่าบาทเองเด้อ

ปั้น AE ดีก่า ^^
wagon919

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 23:21:21 »

คือAEที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ใช้ LPG อยู่ครับ ก็okดี ตก 1กม./1บาท ครับ

แต่จะออก CITY มาอีกคัน เลยม่ะแน่ใจ ระหว่าง LPG. กับ CNG. น่ะครับ

CITY ไปติด LPG
คุยกะคนติดให้ดีนะว่าติดแล้ว
เกจวัดน้ำมันไม่เพี้ยน สบาย สบาย
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 23:25:05 »

แต่จะออก CITY มาอีกคัน เลยม่ะแน่ใจ ระหว่าง LPG. กับ CNG. น่ะครับ

รถแม่ผม City i-Dsi ตอนนี้ก็ ประมาณโลละบาท วิ่งมาตอนนี้ 2 แสนโลแล้ว เครื่องยังโอเคเลย แต่เกียร์มีปัญหา 555

CVT ของ Honda มีปัญหาที่ 2 แสนทุกคันเยย
darkwiz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

รถคันนี้ 20 ขวบแล้วค้าบบ

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 23:34:45 »

รถที่ออกจากโรงงาน CNG ก็ใช้ไปเถอะครับ มันปลอดภัยและมีการรับประกัน

แต่ถ้ารถธรรมดาเอาไปตอดแนะนำ LPG โลด ค่าติดถูกกว่า ดูแลง่ายกว่า เหยียบได้ดีกว่า

ส่วนเรื่องราคาไม่ต้องไปสนใจ ยังไงทะยอยขึ้นทั้งคู่  ประท้วงกันบ่อยๆ จะชะลอได้ ส่วนปั๊มเห็นเริ่มเยอะละทั้งคู่

ส่วนตัว อยากถอยเครื่องดีเซลซักคันอาจเป็นกะบะ เพราะมันตรึงราคา 29.99 ตลอดไม่สนใจโลกเลย อิจฉาาาาาามว๊าก

ปล.  CNG = NGV = มีก๊าซมีเทน(C1) เป็นหลัก ทำไรไม่ได้เลย....นอกจากเผาเป็นเชื้อเพลิง จึงเอามาขายโรงไฟฟ้าและให้รถบรรทุก+รถออกมาจากโรงงาน เติม ซะส่วนใหญ่
       LPG แยกราคาขายโรงงานปิโตรฯ กับ ครัวเรือน + รถยนต์  มี C3+C4 โพรเพนและบิวเทน ใช้ทำ product ได้หลายชนิดสร้างมูลค่าได้มากกว่า การเอาไปเผาทำเชื้อเพลิงหลายเท่า  อธิบายพอสังเขป
 อ่านหนังสือ

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013 23:40:58 »

มันลิตรละสิบกว่าบาทเองเด้อ

ครับ ราคา / กิโลกรัม

กิโลนึงมี 1.8 ลิตร มั้งครับ

"แหล่งข่าวจากกระทรวงพลังงาน เปิดเผยว่า สำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.)
ประกาศราคาก๊าซหุงต้ม (แอลพีจี) สำหรับภาคอุตสาหกรรม ประจำเดือน พ.ค.56 ปรับลดลง 1.52 บาทต่อกิโลกรัม มาอยู่ที่ราคา 28.07 บาทต่อกิโลกรัม

ซึ่งเป็นการลดราคาลงต่อเนื่องเป็นเดือนที่ 2 ของปี 2556
เนื่องจากราคาแอลพีจีในตลาดโลกปรับลดลงมาอยู่ที่ 751 เหรียญสหรัฐต่อตัน
จากเดือน เม.ย.56 ที่อยู่ระดับ 808 เหรียญสหรัฐต่อตัน

ถือเป็นเรื่องดีที่จะช่วยลดภาระต้นทุนของภาคอุตสาหกรรมลงได้ระยะหนึ่ง
โดยเฉพาะในช่วงนี้ที่ภาคอุตสาหกรรมต้องเผชิญกับปัญหาค่าเงินบาทแข็งค่า
และการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาทต่อเดือน"

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
2524
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013 10:07:38 »

คิดไม่ออกว่า cng มีดีครงไหน ดีอย่างไร นอกจาก เป็นเครื่องมือที่ดีของ นักกินเมือง ....(เดี๋ยวออกทะเลอีก555)

ถั่วต้ม
2524
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013 10:34:22 »

ผมใช้   lpg เติมเต็มถังจากมุดปาการวิ่งไปชุมพรยังเหลือๆครับ  แต่สังเกตุว่าพักนี้เติมบางปั้มก็หมดช้าบางปั้มก็หมดเร็วเพื่อนเป็นมั้ยครับ หรือว่าผมคิดไปเอง  แต่ยังงัยแล้วผมว่า L  ดีกว่าครับ
SAILOM

« ตอบ #35 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 11:23:58 »

ผมใช้   lpg เติมเต็มถังจากมุดปาการวิ่งไปชุมพรยังเหลือๆครับ  แต่สังเกตุว่าพักนี้เติมบางปั้มก็หมดช้าบางปั้มก็หมดเร็วเพื่อนเป็นมั้ยครับ หรือว่าผมคิดไปเอง  แต่ยังงัยแล้วผมว่า L  ดีกว่าครับ

อาการบางปั๊มหมดช้า บางปั๊มหมดเร็วกว่า ผมก็มีรู้สึกบ้างน่ะครับ

แต่คิดว่าอาจจะเป็นเพราะ บางแห่งให้ลมเข้ามาผสมด้วยหรือป่าวเอ่ย...อิอิ (ไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องรถเท่าไหร่น่ะครับ)

ยังไงผมขอบคุณมากน่ะครับ ขอบคุณครับ

choyadit

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 14:25:15 »

เคยได้ยินเขาว่า แก็สแต่ละยี่ห้อส่วนผสมของแก้สหลักไม่เท่ากันน่ะครับ 
plew_ch

« ตอบ #37 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 16:42:06 »

เมื่อวันไปซ่อมรถที่อู่ ได้คุยกับแท็กซี่ที่ใช้ อัลติ๊ส ซ๊เอ็นจี มา ได้ข้อมูลบางอย่าง
1.ชุดหัวฉีดCNG ราคา 27000 สองหมื่นเจ็ดพัน แค่4หัวที่ติดบนเครื่องนะครับ อย่างอื่นไม่เกี่ยว
2.กรองแก็ส CNG ลูกละ 1600ในศูฯย์ ร้าน 1200
3. ยังไม่ทันคุย ถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จ แท็กซี่ไปแล้ว รีบไปหาเงิน (แบ่งให้ผู้ผูกขาดอุปกรณ์CNG นักกินเมือง ด้วยความไม่จำใจ แต่จำยอม)
Palmmy_CNX
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

85-1 Home Racing Shop Chiang Mai

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 17:39:45 »

LPG มานานแล้ว  สุดยอด

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์