AE. Racing Club
17 กันยายน 2024 02:25:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: จะทำยังไรดีครับ
ช่วยทีครับทำอย่างไรดี - 2 (28.6%)
หาวิธีแก้ผัดให้หน่อยครับ - 5 (71.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 7

หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9] 10  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเหน็บอีกแล้ว  (อ่าน 22606 ครั้ง)
Kazay
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #160 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013 17:20:46 »

ส่วนใหญ่ผมแก้เผ็ดโดยการให้ลองมานั่งดูภายในรถผมครับแล้วให้มันดูว่าในรถ option อะไรที่ผมไม่มีแล้วมันมี บางคนที่พูดๆ option ยังสู้ ae ที่แต่งถึงๆไม่ได้้เลย

รับติดตั้งพวงมาลัย multifuntion Ae101-112
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=128874.0

อะไหล่ของแต่ง ae101-112
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=115098.0

ตัดศอก CARIB โคมดำตัว TOP
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=139380.0
Jamedeen AE 112
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #161 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013 20:35:50 »

ผมก้โดนบ่อย ๆครับ เพื่อนที่ทำงานส่วนใหญ่ขับ city car ทั้งนั้น แรก ๆ มันก็แซวทุกวัน
ขับไปพังไปบ้าง ซ่อมบ่อยงี้เงินเดือนก็หมดสิ แต่สุดท้ายก็เป็นผมนี่แหละต้องคอยไปลากรถพวกนี้
หลัง ๆ มันเลยฉายารถผมว่า รถถังน้อย
ทุกวันนี้เงียบหมดครับ ไม่มีใครกล้าแซวอีกละ 555

สุดยอด

eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #162 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013 22:31:03 »

ผมก็เจออยู่ เลยไปออกวีออสมาคันนึงขับไปทำงานอาทิตย์เดียว แต่ก็กลับมาขับ AE ไปทำงาน ให้คนรู้ว่ารถมันดี
doraemonarak

« ตอบ #163 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013 23:07:12 »

วันนี้ขับโดเรมอนไปหาลูกค้า แถมจูนแก๊สโชว์เลย อิอิ

หลงใหล AE
Art_HD
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #164 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013 23:53:27 »

ที่ทำงานผม + คนใกล้ตัว..ที่เพิ่งจบและทำงานใหม่ได้ไม่นาน...เขาออกรถใหม่ แข่งกันซะ...ส่วนผมยังใช้ Ae ที่เขาเห็นกันตั้งแต่สมัยเรียนยันจบ ยันทำงาน..โดนแซวประจำครับเวลาเอาไปเที่ยวด้วยกันครับ ว่า..คุณ..ยังใช้อยู่อีกเหรอ..ผมก็บอกไปว่า.KU..ชอบ..ความสุข.KU. + KU ไม่อยากเป็นหนี้  ถึงจะโดนค่าซ่อมเจ็บ ๆ บ้างตามอายุซ่ีอมมาก็ใช้ยาวล่ะครับ
เผลอ ๆ ออกต่างจังหวัด วิ่งนำชิว ๆ ครับ ...แต่พักหลังเห็นมีบ่นเรื่องผ่อนกันแทบกินแกลบมั้งครับ เล่นดาวน้อย..ผ่อนกันนานครับ เฮฺอ ๆ บางเดือนเจอว่างวด + ค่าเช็คระยะเข้าไป+ ก็เห็นขี่มอไซค์มาทำงานเหมือนเดิม
ส่วนผมขอให้แอร์เย็นเพลงเพราะ..ไม่เปียกไปทำงาน พอใจล่ะครับ ส่วนเรื่องสาวจะมองไม่มอง ผมไม่สนอยู่แล้วครับ เพราะเขาคงไม่เข้ามาช่วยเราผ่อนรถหลอก 55++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 23:58:14 โดย Art_HD » บันทึกการเข้า
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #165 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 07:20:14 »

อ่านหนังสือ มันยากมากนะที่จะไปแก้ไขที่คน(คนที่เหน็บเรา) งานนี้แก้ไขที่ตัวเราจะดีกว่าไหม โลกธรรมแปด มีสรรเสริญมันก็ต้องคู่กับมีนินทานั่นล่ะ อะไรที่มากระทบเราหากปัญญาเราเท่าทันมัน ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ สำคัญเราเองต่างหากล่ะ ที่ทำไม่ปล่อยให้จิตหลุดไปกับคำเหน็บแนมนั่นเล่า เมื่อมันกระทบหู รู้ที่ใจ แล้วลองเหวี่ยงทิ้งดูจะดีกว่าไหม  คุณแต่งรถเก่า มันก็จริงอย่างมันว่า ไม่มีทางที่จะเป็นรถใหม่ไปได้ แต่คุณพอใจที่จะแต่งจริงไหม เงินก็ไม่ได้ไปขอมันมาซื้อของแต่งที่ไหนเล่า แล้วมันหนักส่วนไหนของมัน ทำไม่ไม่บอกมันว่าเรื่องของกรุ เจือกไร กรุชอบ มิงขับรถใหม่ แค่ถอยออกจากโชว์รูม มันก็เก่าแล้ว แล้วรถใหม่มันเสียไม่เป็นหรอ ยิ่งอัลติสรุ่นใหม่ เหลนของทวดสามห่วง ทำไมมันจึงเอาเครื่องสีเอไปลงแทนเครื่องใหม่ล่ะ ถ้ามิงว่ารถใหม่ของมิงดีจริง  ขับรถใหม่ ไม่ใช่ว่ามิงจะฉลาด มิงอาจโง่กว่าคนขับรถเก่าก็ได้ใครจะรู้ ขับรถใหม่ไม่ใช่ว่ามิงจะร่ำรวย(เฉพาะคนที่พูดที่เหน็บเน้อ คนอื่นไม่เกี่ยว)  มิงอาจพกหนี้สินล้นพ้นตัว แต่กรุแต่รถเก่าไม่มีหนีเป็นฟามสุขส่วนตัวเว้ย แล้วมิงมีปมด้อยเที่ยวข่มคนอื่นด้วยคำพูดเน่าๆเพื่อสร้างปมเด่นของตน กะอีแค่ขับรถป้ายแดงรุ่นโหลๆแต่เป็นหนี้สินรุงรัง ลองถามมันกลับว่า แข่งกันไหมมิงขับรถใหม่กรุขับรถเก่า แพ้แล้วเผารถกันเลย ไม่ก็ถามมันว่ามิงขับรถใหม่ มีเงินเหลือเก็บมากไหม ลองไปเบิกเงินสดมานับใส่กันดู ใครมีมากกว่าเผารถกันเลยดีไหม อย่าปล่อยให้จิตตกครับ ลองอ่านที่ผมพิมพ์ น่าจะดีขึ้นไหม ประเด็นสำคัญที่สุด ภูมิธรรมของคนขับรถใหม่มันมีแค่ไหนกันครับ บางทีไม่มีเลยหรือมีแต่น้อยมาก รถมันก็แค่ยานพาหนะเท่านั้น ไม่ใช่ของวิเศษอะไรนักหนาหรอก แบบว่า คนพวกนี้คุณอย่าให้มากระทบใจคุณเลย หรือหากยังทำใจไม่ได้ ก็ลองทิ่มหน้ามันเล่นๆ เหมือนปากพร่อยๆของมัน เอากำปั้นไม่มีรูกระแทกหน้ามันสักทีสองทีแต่อย่าให้ถึงตายนะ เอาแค่บาดเจ็ดกะเจ็บใจแล้วอย่าให้บาดเจ็บสาหัสล่ะ แล้วผมจะไปเสียค่าปรับให้จะดีขึ้นไหม ใจเรา ......หากเรายังชนะใจเรายังไม่ได้ .....แล้วเราจะไปชนะใครในโลกเบี้ยวๆใบนี้ครับ แค่นี้ล่ะ ยกธงขาว

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #166 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 07:22:07 »

เหอๆๆ อ้อ ลืมๆ อีกคำถามกลับ อันนี้ให้ถามมันว่า ......"....ไว้มิงหาเงินได้เดือนละ......แสนก่อน ค่อยมาคุยเรื่องรถใหม่กับกรุ....."  จัดไปเลยครับ

« ตอบ #167 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 08:36:59 »

รถใหม่ๆมีระบบฉลาดมากขึ้น นั่นคือโฆษณา แต่จริงแล้วโง่ฉิบ เหยียบเบรคกะแตะคันเร่งนิดนึง เครืองไม่วิ่งซะงั้น เกือบโดนชนตูดหลายที
แต่เออี พุ่งได้พุ่งดี มุดสนุกมากมาย

หลงใหล AE
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #168 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 08:55:32 »

วีธีแก้เผ็ด แก้ด้วย เย็นๆ  ร้อนๆๆครับ ซื้อให้เค้าซักขวด เผื่อเปิดโชคใต้ฝารหัสลุ้นค่างวดรถเดือนนั้นได้  เหอๆๆ

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
lek-4374
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #169 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:47:43 »

ถึงมันจะเก่าแต่ก..ก็รักมัน
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #170 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 23:48:02 »

ขับ AE100 VAN ยังจะมีใครมาว่ามาเหน็บอีกหรือท่านพี่ ปล่อยผ่านไปเถอะค้าบบ คนแบบนี้ไม่เข้าใจคุณค่าของรถหรอกค้าบบผม ไอ้คนพวกนี้มันสักแต่ว่า มีรถก็ขับๆๆๆอย่างเดียว ยิ่งออกรถใหม่ๆป้ายแดงมาด้วยนะ มันคงคิดว่ามันเท่นะดูแหละ แต่ในใจมันก็คงต้องเหนื่อยใจเหมือนกันนะ เพราะรถป้ายแดงของมันก็คงต้องผ่อนอีกหลายปีเลยล่ะ 5555

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
yutt
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #171 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 15:04:59 »

ถึงจะเก่าก็เก่าซิว่ะแต่ว่าไม่โง่ (เราพอใจ เราชอบของเรา เราเห็นคุณค่า เราไม่เป็นหนี้มากมายเท่ากับขับรถใหม่ๆ เรารู้จักพอเพียงแค่เป็นพาหนะพาเราไปไหนก็ได้ที่ปลอดภัย เรามีความสุขที่ได้หาของมาแต่ง มันคือความสุขทางใจ) เขาจะพูดอย่างไรก็ช่างเขาเถอะ อย่าไปรับฟังแล้วเก็บมาคิดเดี๋ยวผมจะขาวเร็ว ลิงจั๊กๆ
gap101
มือเก่าหัดแข่ง

ความสุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #172 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 15:10:23 »

อินเลิฟผมจะตอบกลับว่าถึงรถเก่าก็มีเล่มทะเบียนโว้ย รถพวกมันไม่มีเล่มหรอก5555 เต้น

« ตอบ #173 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 16:05:23 »

อิจฉาคนผ่อนรถโว้ย

หลงใหล AE
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง
นักแข่งมือสมัครเล่น

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #174 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 19:23:34 »

ผมชอบรถรุ่นนี้ครับ
super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #175 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013 09:33:16 »

อิจฉาคนผ่อนรถโว้ย
55555555
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #176 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013 10:49:31 »

ใช้รถตามฐานะ ดีกว่าตังค์ไม่ค่อยมีแต่พยามตะกายให้สูงเพื่อให้คนคิดว่ารวย ผมว่ามันน่าสมเพชนะ

ผมชอบคำนี้จัง

โชคดีที่ สนง. ผม มีแต่ข้าราชการสาว ๆ ที่เพิ่งหัดขับมั่ง เป็นรถมานานแล้วมั่ง ออกรถใหม่ๆ มาก็เอาไปถากเกาะกลางถนน ถากต้นไม้

ลงข้างทาง แต่ก็นิด ๆ หน่อย ๆ เล่ากันเป็นเรื่องสนุกๆ ขำ ๆ กันไป

และแล้วมันก็กลับมา
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #177 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013 13:38:59 »

ผมชอบคำของคนๆหนึ่งครับ

เขาเล่าว่า
เครื่องเดิม 5E เอาไปวางเครื่อง 7A
โดนแม่ด่า ไปวางทำไม ทำไมไม่ซื้อรถใหม่
เขาก็ตอบไป

ไม่ใช่ว่าจนหรือทนขับนะแม่ แต่ที่ทำเนี่ย ใจรักล้วนๆครับ

Instrument cluster J Mania
Chan_AE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #178 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013 17:34:53 »

โชคดีครับที่ผมไม่ได้โดนเหน็บคนเดียว     .....
ตอนนี้เพื่อนกำลังแย่  ออกรถมาตอนนี้ได้เวลา
เสียภาษีแล้ว + ค่าประกันภัย ตอนนี้ไม่มีเงินต่อ เขามาถามผมว่าจะไม่ต่อประกันดีไหม
ผมตอบว่า รถใหม่นะสมควรทำประกันไว้ กันเหนียว เพื่อนผมเขาสรุป ว่าต่อประกัน แต่ก็ต้องขอยืมเงินเพื่อน
ไปต่อประกัน  เห็นไหมว่ามีรถมีแต่ลดเงินในกระเป๋า  ดี นะที่ผมไม่ซื้อรถใหม่ ตามที่มันพูดเหน็บแนม ไม่งั้นต้องอดมือกินมือแน่น
sheroo
มือเก่าหัดแข่ง

ขับat แต่ใจก็ชอบ ae รักทัั้งพี่และน้อง

« ตอบ #179 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013 09:37:40 »

ผมบอกมันไปว่า รถ...ม...รอไห้ อายุ20ปี แล้วแล้วค่อยมาคุยกะku นะ อยู่ที่ถึงละ อย่าไห้โดนยึดก่อนนะ...ม...  สบาย สบาย
มีบางคนถามว่ารถต่อทะเบียนเท่ารัย ผมโดนเกือบหมื่น+ค่าประกัน+ค่าผ่อน+เช๊คระยะ อีก 10000+ ผมบอกภาษี900 คตรวจสภาพ200 ภรป 600 ประกันชั้น3 2000 ขับฝีมือไม่มีชนไม่ต้องแครมไปชิลๆ ราม3700  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2013 09:42:24 โดย sheroo » บันทึกการเข้า
หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9] 10  »    ขึ้นบน
  พิมพ์