AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 08:31:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงเรียนของหนูยังอยู่ไกลไม่พอใช่มั้ย  (อ่าน 5163 ครั้ง)
Boy_Za
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

1300 พาเพลิน

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 16:20:06 »

ยุบโรงเรียนขนาดเล็ก 14,816 โรงเรียน!!!!
นโยบายทำลายชาติแบบถาวร

จากข่าวที่ นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ ได้เปิดเผยถึงนโยบายของตนในปี 2556 ที่ได้มอบหมายให้ ผอ.เขตพื้นที่การศึกษา ไปดำเนินการ

คือ ให้ยุบรวมโรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนน้อยมาก (โรงเรียนขนาดเล็ก ที่มีนักเรียนน้อยมากของท่านก็คือ โรงเรียนที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816 โรง โดยมีโรงเรียนขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 5,962 โรง แยกเป็นโรงเรียนที่มีนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง ,มีนักเรียนตั้งแต่ 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง , นักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง)

***** ครูขอพูดตรงนี้ก่อนนะ******
โรงเรียนในถิ่นทุรกันดารนั้นมันก็มีเด็กไม่ถึง 120 คนทั้งนั้นแหละ โรงเรียนขนาดเล็กมันไม่มีคุณภาพตรงไหน(วะ) ดังบทกวีที่ว่า

"โรงเรียนเล็กหรือใหญ่เป็นไรเล่า
ถ้าครูเอาใจใส่ได้ทั่วถึง
พบครูดีทีไรใจคำนึง
ว่าเมืองไทยได้หนึ่งโรงเรียนดี"

http://www.kruwandee.com/news-id6410.html#ixzz2SiSKDYq4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2013 16:25:10 โดย Boy_Za » บันทึกการเข้า

AE@west

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 16:37:50 »

ประเทศไทย
ntp@wz
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 16:37:56 »

สุดยอด

แม่มรัดทะบวยหัวคาน คิดอะไรแต่ละอย่าง ถอนหายใจ

หอยน้อยๆ  สร้างฝันได้  
วาง & วาย by ntp@wz
รับแก้ไขแอร์ไม่เย็น เย็นสู้แดดไม่ได้ อาการต่างๆของเออี
0867590745 พื้นที่ สมุทรสาคร นครปฐม ราชบุรี สมุทรสงคราม และใกล้เคียง
ล้าง แก้ไข แอร์บ้าน รถยนต์ ราคากันเอง
私はロイヤルが大好きです。 ปกป้องสถาบัน

^ช่วยอ่านหน่อยนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 16:38:55 »

คำนับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 16:39:13 »

ง่ะ คิดได้เน๊าะ ควายเรา
takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:12:51 »

สั่งยุบโีรงเีรียน แจก tablet เด็กในเมือง กู้เงินมาทำรถไฟขนผัก (ค่าโดยสารก็ไม่บอกให้คนที่เลือกเค้าไปรัฐบาลรู้ จะมีปัญญาขึ้นมั้ยครับ รถไฟความเร็วสูงแพงค่อดๆ) นั่งเครื่องยังถูกกว่าเลย กรรมประเทศชาติจริงๆ

But@_Bless

AE again

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:20:40 »

ยังโง่ได้อีก ฉิบหายล่ะที่นี้
อนาคตเด็ก น่าสงสารเด็กที่เขาอยากเรียน
(ขอโทษนะครับที่หยาบคาย)
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:23:28 »

แล้วโรงเรียนหน้าบ้านผมจะเหลือมั้ยนี่ ถอนหายใจ

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
Fuse1412
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:24:58 »

น่าสงสารเด็กบ้านไกลนะครับ โรงเรียนเล็กๆตามต่างจังหวัดมีเยอะแยะ การเดินทางเข้ามาเรียนในตัวจังหวัดค่อนข้างลำบาก
สำหรับเด็กบ้านไกลๆ ผมเห็นข่าวนี้แล้วเศร้าจริงๆ

ปล.บ้านผมอยู่ต่างจังหวัด เลยรู้ลึก  ฉุน
Mr.not

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:29:12 »

ว่างจัดไม่ทำ..น่ารัก..อะไร....ยุบโรงเรียน..ใคร?..เล่นซะงั้น.
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:49:01 »

คนต่างชาติยังรู้เลยว่า รัฐบาลชุดนี้มันบ้า ...

NUMNIM
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 17:49:34 »

ผมว่าลองฟังด้วยเหตุและผลก่อนดีกว่ามังคับ ไม่ใช่ไม่ชอบพรรคนี้แล้วเหมาไปกันหมด ตอนนี้ผมว่าเมืองไทยอยู่ยากขึ้นทุกวันแล้วคับ เมือกีผมก็เพิ่งฟังสรยุทรสัมภาษณ์ ดูมีเหตุมีผลคับ ต้องทำประชาพิจารณ์ก่อนคับ และไม่ได้ยุบหมด  คำนับ อะไรดีผมว่าก็ดี อะไรที่เลวก็ต้องด่ามันคับ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 18:31:47 »

ก็ลองฟังเหตุผลดูครับ
แต่เท่าที่ผมดูข่าว ฟังจากปาก รมต. เค้าบอกว่ารัฐไม่มีงบพอที่จะดูแลโรงเรียนเล็กๆเหล่านี้
แต่จะจัดให้มีรถตู้ 1000 คัน งบคันละล้านนะครับ รถตู้รับส่งนักเรียน เท่าไหร่ครับ 1000 ล้าน
ถ้ารถไม่พอจะให้เอกชนประมูล เอกชนจะประมูลเพื่ออะไรครับ เพื่อได้รับผลประโยชน์ ผลตอบแทน จากใครครับ รัฐบาล(ที่บอกว่าไม่มีงบ)หรือพ่อแม่ผู้ปกครองเด็ก
ไม่มีงบดูแลส่งเสริมการศึกษา แต่มีงบไปทำฟลัดเวย์อะไรก็ไม่รู้ ที่ไม่เปิดเผย มีงบ 2ล้านๆไปทำรถไฟความเร็วสูงที่วิ่งถึงโคราช ฯลฯ
ก็ลองฟังเหตุผลดูครับ
พอกระแสแรงก็ต้องมานั่งพูดในรายการสรยุทธ์เพื่อเบากระแสทุกทีล่ะครับ
เคยเห็นเด็กนั่งเรือหางยาวไปโรงเรียน หรือไต่สะพานเชือกไปโรงเรียนไหมครับ นั่นเค้าไปโรงเรียนแถวบ้านเพราะโอกาสทางการศึกษาเค้ามีเท่านั้น ไม่ลำบากเกินกว่าจะไป แต่ถ้าต้องยุมมารวมกับโรงเรียนใหญ่ในเมือง เด็กพวกนี้ไม่มีทางได้เรียนหรอกครับ พ่อแม่จะให้ออกและช่วยงานอยู่ที่บ้าน

ดร.เสรี วงษ์มณฑา
หนูเป็นเด็กเล็กนักและรักบ้าน
หณูอยากเรียนเขียนอ่านใหล้บ้านหนู
หนูอยากใกลเชิดสนิทกับคู่
ที่ท่านอยู่ในชุมชนคนใกล้กัน
ถ้าโรงเรียนหนูด้อยน้อยคุณภาพ
หากท่านทราบโปรดแก้ไขให้เปลี่ยนผัน
อย่ายุบโรงเรียนหนู่ให้หายพลัน
เพราะหนูนั้นเดินทางยากลำบากจริง
ขออยู่กับพ่อแม่ในหมู่บ้าน
อยู้ให้นานพอให้รักในทุกสิ่ง
ที่เป็นของชุมชนที่พึ่งพิง
ไม่อยากวิ่งไปไกลยังไม่โต
เมื่อวันหน้ามาถึงหนูจะไป
แม้จะไกลบ้านที่รักอยู่อักโข
หนูจะเรียนรู้บ้านใหม่ที่ใหญ่โต
จะได้ไม่โง่ไม่แคบเหมือนบางคน
วันนี้เก็บโรงเรียนหนูไว้ก่อน
ขอโปรดวอนคิดใหม่มองเหตุผล
อย่าคิดแคบคิดงี่เง่าเอาใจตน
สร้างชุมชนของเด็กไทยให้พัฒนา

จาก http://www.facebook.com/seri.wongmonta/posts/539681469403664  คำนับ

Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 19:06:35 »

ยุบ .... ง่ายกว่า
NUMNIM

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 19:19:27 »

ผมว่าลองดูสรยุทธวันนี้ก่อนคับ เขาไม่ได้ยุบหมดคับแค่บางแห่งคับ อันไหนไม่มีโรงเรียนใกล้เคียงไม่โดนยุบ ลองฟังดูก่อนคับ ขึ้นชือว่านักการเมืองไม่มีคนไหนหรอกคับที่จิงใจกับประชาชนอย่างเรา ผมไม่ได้อยู่ทั่งสองฝ่ายคับ ผมไม่ชอบแนวทางของทั่งคู่
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 19:21:50 »

แหะ.. แหะ.. ชินวรณ์มายังไง
พูดถึงข่าวที่รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการคนนี้ ณ ปัจจุบันนี้ มีข่าว ให้สัมภาษณ์ว่าจะยุบโรงเรียน ที่มีนักเรียนน้อยๆอยู่ไม่ใช่เหรอครับ

tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 20:05:12 »

[/URL][/img]
ตี๋ สุพรรณ

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 20:24:44 »

เขียนป้ายหน้าโรงเรียน เปิดรับบริจากเฉพาะคุณหญิงคุณนาย
 ท่านชายท่านหลวง พล้อมลงหนังสือพิมพ์ และออกทีวี
 รับรองโรงเรียนนั้นไม่โดนยุบแน่นอน
                                         มันไม่ห่วงเด็กๆ มันห่วงคุณๆทั้งหราย
NUMNIM

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 20:33:12 »

ใช่คับ พูดถึงรัฐมนตรีคนปัจจุบัน ผมถึงบอกไงคับให้ไปดูรายการก่อนไง ว่าเขามีขั้นมีตอนการยุบ ไม่ใช่จะยุบไปสะหมด ส่วนผมที่เอาชินวรณ์มาเกียวอยย่างที่บอกไปข้างบนคับ นักการเมืองไม่ว่าฝ่ายไหนพรรคไหนมันไม่มีความจิงใจกับเราหรอกคับ เอาใจดูด้วยความเป็นกลางคับอย่าอัคติ  เป็นหวัด
yong

Blue Levin

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 20:36:33 »

thailand olly
แก้ยากกกกก@@@

levin  4 Door
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์