AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:39:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงเรียนของหนูยังอยู่ไกลไม่พอใช่มั้ย  (อ่าน 5160 ครั้ง)
Hmee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #40 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 09:10:06 »

ในความคิดผม ไม่ต้องดิ้นรนไปยุบหรอกครับ แหมจะหางบมาพลาญกันอย่างเดียวเลย โรงเรียนหลายโรงเรียนยุบด้วยตัวมันเองละครับ แถวหมู่บ้านผม ยุบไปแล้ว 2 โรงเรียนด้วยเหตุเด็กนักเรียนน้อย เพราะจากค่านิยิมของพ่อแม่สมัยนี้ ที่นิยมและต้องการให้ลูกเรียนในเมือง ใครเป็นพ่อเป็นแม่ ลองถามตัวเองดูครับว่าจะให้ลูกเรียนที่ไหน   ส่วนโรงเรียนที่ห่างไกล กันดาร ถึงแม้ โรงเรียนจะมีเด็กอยู่น้อย ถึงน้อยมาก แต่ยังมีครูที่ มีใจที่จะสอนใจที่เสียสละทำเพื่อเด็ก ไม่ใช่พวกที่หากินกับเด็ก  และมีเด็กที่มีใจอยากจะเรียนอยากมีความรู้ ไอ้งบที่ให้โรงเรียนต่อปีนะ น้อยกว่าที่จะเช่ารถตู้รับส่งแค่เดือนเดียวซะอีก
   ก็ไอ้ค่านิยมที่เป็นกันอยู่นี้แหละครับ ถึงทำให้เป็นไป  ยอมรับความจริงกันเถอะครับ แก้ไขกับผู้ใหญ่นะมันไม่ได้แล้ว ต้องเริ่มปลูกฝั่งความคิดกันใหม่ให้กับเด็กๆ  แล้วก็รอให้ผู้ใหญ่ตายไปก่อน แล้วรอเด็กรุ่นใหม่ๆที่โตมาเป็นคนดี ไม่ใช่คนเก่ง

ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 10:58:22 »

เรื่อยงยุบโรงเรียนไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่
แต่ถ้าจะยุบ มันต้องแบ่งเป็น 2 ส่วน
ส่วนที่ 1 โรงเรียนตะเข็บชายแดน ที่ห่างไกล ทุรกันดาร แบบนี้ไม่ควรยุบ จะมีนักเรียนกี่คน ก็ต้องอยู่เพื่อเด็ก
ส่วนที่ 2 โรงเรียนใกล้ตัวเมือง ใกล้ตัวจังหวัด แบบนี้เกิดกับหลายที่ เห็นมาหายที่แล้ว คือ พ่อ แม่ ให้ลูกไปเรียนในตัวจังหวัด เรียนโรงเรียนในเมือง ส่วนโรงเรียนประจำตำบล แทบไม่มีคนเรียน ปีๆหนึ่งมีเด็กเข้ามาให้2-5 คน แบบนี้จะให้ทำยังไง
บางโรงเรียนยิ่งหนัก มีนักเรียน ป.1-ป.6 รวมกันได้ สี่สิบกว่าคน แต่มีครูแค่ 3 คน แบ่งห้องสอน สลับกันไปมา ห้องละ 20-30 นาทีบ้าง หรือเอานักเรียน 2 ชั้นมาเรียนรวมกันบ้าง ถ้าเป็นแบบนี้เอาโรงเรียนขนาดเล็กแบบนี้มายุบรวม เอาทั้งครู และนักเรียนมารวมกัน จัดการศึกษาให้ดีขึ้น มันมีประโยชน์กับเด็ก และระบบการเรียนการสอนมากกว่าไหม

Bonus In Car
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #42 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013 18:07:56 »

เพลียแทนครับ ตอนนี้คนไทยแบ่งเป็นสองฝ่าย ใครเชียร์ฝ่ายไหน อีกฝ่ายก็เจ็บตัว ถ้าหมดเสาหลักของประเทศ ผมไม่อยากจะคิด ประเทศจะป่วนขนาดไหน
Autumn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 07:48:22 »

เขายุบมาตั้งแต่ปี  2536   แล้วนะครับ   ยุบไปหลายโรงแล้ว  จากจุดที่อยู่ ตีวงกลมรัศมี  10  กม ถูกยุบไปแล้ว  8  โรงเรียน

ทำไม เป็นข่าวตอนนี่ก็ไม่รู้
pAnot EE100

AE ไม่มี แต่ใจยังรัก

« ตอบ #44 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 10:53:10 »

ผมคนเป็นครูนะคับ     เค้าไม่ได้ยุบเลยนะคับ   ต้องมีการตรวจสอบเป็นขั้นเป็นตอนคับ   แต่การยุบนี้มีมาตั้งนานแล้วคับไม่รู้ว่าเพิ่งมาดังอะไรตอนนี้  แถวบ้านผมอยู่ในเมืองยังยุบเลยคับเพราะเค้าตรวจสอบแล้วมันไม่มีเด็กมาเรียนจิงๆ ไปเรียน ร.ร. ดังๆกันหมด เลยต้องยุบ

แต่ก็แปลกผู้ปกครองสมัยนี้ต้องให้ลูกมาเรียน ร.ร.ในเมือง  จากบ้านมา ร.ร. ผ่านตั้งหลาย 10 ร.ร. ไม่ยอมให้ลูกเรียน เด็กต้องมาตื่นแต่เช้า ตี 4-5 นั้งรถมา ร.ร.   กว่าจะกลับถึงบ้านก็มืด

จากประสบการณ์ที่ผมเจอมา นักเรียนที่มีปัญหาทางด้านการเรียนส่วนมากคือ บ้านอยู่ห่างจาก ร.ร. ต้องตื่นเช้า  มาถึง ร.ร. ก็เรียนก็ไม่รู้เรื่อง   กว่าจะกับถึงบ้านก็มืด ไม่มีเวลาทำการบ้าน ถึงบ้านก็ต้องรีบนอน

แล้วครูสมัยนี้ก็สอนกันไม่ค่อยเต็มที่เพื่อจะให้เด็กมาเรียนพิเศษกับตัวเอง ถึงจะสอบได้คะแนนดีๆ   เด็กก็ต้องไปเรียนพิเศษ  เสาร์-อาทิตย์ ก็ต้องเรียนพิเศษ ทำให้ไม่มีเวลากับครอบครัว แล้วจะทำอะไรก็มีัแต่การแข่งขันกันมากจนเกินไป    ..................  เยอะเลยที่ผมอยากจะบ่น  พอแค่นี้ก่อนเดี๋ยวยาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2013 15:37:43 โดย pAnot EE100 » บันทึกการเข้า

Hmee

« ตอบ #45 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 11:53:44 »

ผมคนเป็นครูนะคับ     เค้าไม่ได้ยุบเลยนะคับ   ต้องมีการตรสจสอบเป็นขั้นเป็นตอนคับ   แต่การยุบนี้มีมาตั้งนานแล้วคับไม่รู้ว่าเพิ่งมาดังอะไรตอนนี้  แถวบ้านผมอยู่ในเมืองยังยุบเลยคับเพราะเค้าตรวจสอบแล้วมันไม่มีเด็กมาเรียนจิงๆ ไปเรียน ร.ร. ดังๆกันหมด เลยต้องยุบ

แต่ก็แปลกผู้ปกครองสมัยนี้ต้องให้ลูกมาเรียน ร.ร.ในเมือง  จากบ้านมา ร.ร. ผ่านตั้งหลาย 10 ร.ร. ไม่ยอมให้ลูกเรียน เด็กต้องมาตื่นแต่เช้า ตี 4-5 นั้งรถมา ร.ร.   กว่าจะกลับถึงบ้านก็มืด

จากประสบการณ์ที่ผมเจอมา นักเรียนที่มีปัญหาทางด้านการเรียนส่วนมากคือ บ้านอยู่ห่างจาก ร.ร. ต้องตื่นเช้า  มาถึง ร.ร. ก็เรียนก็ไม่รู้เรื่อง   กว่าจะกับถึงบ้านก็มืด ไม่มีเวลาทำการบ้าน ถึงบ้านก็ต้องรีบนอน

แล้วครูสมัยนี้ก็สอนกันไม่ค่อยเต็มที่เพื่อจะให้เด็กมาเรียนพิเศษกับตัวเอง ถึงจะสอบได้คะแนนดีๆ   เด็กก็ต้องไปเรียนพิเศษ  เสาร์-อาทิตย์ ก็ต้องเรียนพิเศษ ทำให้ไม่มีเวลากับครอบครัว แล้วจะทำอะไรก็มีัแต่การแข่งขันกันมากจนเกินไป    ..................  เยอะเลยที่ผมอยากจะบ่น  พอแค่นี้ก่อนเดี๋ยวยาว

สุดยอด 

deer160822
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #46 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 11:59:31 »

อีกรร.เปิดเทอมปั๊บยุบปุ๊บ มีแค่3คน โคราช-ย้ายเรียนที่ใกล้
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 14:17:35 »

น่าจะพัฒนาโรงเรียนให้ดี เพื่อให้ผู้ปกครองและนักเรียนอยากจะเรียนที่นั้นๆ น่าจะเป็นทางออกที่ดี

ผมมองว่า การใช้งบประมาณไปกับการศึกษา มีประโยชน์ในระยะยาวต่อประเทศมากกว่าโครงการต่างๆ เพียงแต่มัน long-term มากจนนักการเมืองไม่ค่อยสนใจเพราะมันวัดค่าไม่ได้ ผลงานไม่ชัดเจน น่าเสียดาย

เลิกโครงการแทบเลต เอามาสนับสนุนการพัฒนาครูและโรงเรียนน่าจะดี วัดด้วย เพื่ออนาคตของประเทศ

การยุบโรงเรียน ในอีกมุมนึง มันก็อาจทำให้นักเรียนบางส่วน ที่ไม่มีทุนเข้าไปเรียนในเมือง เสียโอกาสในการเรียน มันมีข้อดีข้อเสียทั้งนั้นแหละครับ เอานโยบายประชานิยมแจกนู่นแจกนี่ มาพัฒนาการศึกษาและจริยธรรมดีกว่าไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2013 14:23:04 โดย PANDA RACING » บันทึกการเข้า

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
ton
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 19:33:33 »

เขายุบมาตั้งแต่ปี  2536   แล้วนะครับ   ยุบไปหลายโรงแล้ว  จากจุดที่อยู่ ตีวงกลมรัศมี  10  กม ถูกยุบไปแล้ว  8  โรงเรียน

ทำไม เป็นข่าวตอนนี่ก็ไม่รู้
อันนีเห็นด้วยคับ ตามกระแสคับ
หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์