AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:55:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์เรื่องเเอร์...... เเจ้งเลขที่บัญชีเเล้วนะครับ  (อ่าน 36227 ครั้ง)
trllang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #120 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 10:32:55 »

มีกลิ่นไหม้เวลาเปิดแอร์ ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด ครับ คำนับ

ยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ ลองเข้าร้านเเอร์เช็คดูครับ
num_ae101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #121 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 14:25:49 »

งานเข้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
...ขอตั้งข้อสังเกตุไว้จุดๆหนึ่งน่ะครับ...((ส่วนตัว))
คิดว่าตอนเริ่มต้นซ่อมแอร์รถในช่วงแรกๆคิดว่ารถคงจะยังมาใช้บริการไม่เยอะ ช่างเลยมีเวลาเช็คอย่างละเอียดและลงมือทำแบบไม่เร่งรีบและได้ซ่อมหรือปลี่ยนอะไหล่ตรงกับจุดที่เสีย ทำให้ระบบแอร์กลับมาทำงานเย็นฉ่ำเหมือนเดิมและ((ฉ่ำกว่าเดิมจากเทคนิคของช่างที่...??)))จากนั้นลูกค้าที่ไปใช้บริการเกิดประทับใจก็เลยนำมาโพสบอกต่อกันในเว็ปบอร์ดต่างๆรวมทั้งตัวช่างเองก็โปรโมตตัวเองตามเว็ปต่างๆด้วย เลยทำให้มีลูกค้าเข้ามาทำเยอะขึ้นเรื่อยๆ ทีนี้ปัญหาก็เกิดตามมาเนื่องจากเวลาซ่อมแอร์รถแต่ละคันจะใช้เวลาน้อยลงและความละเอียดในการตรวจเช็คก็ไม่ดีพอ เพราะต้องซ่อมทีหลายคันพร้อมๆกัน อาจเป็นเพราะจะเอาใจลูกค้าหรือจะทำยอดเงินอันนี้ไม่รู้ มันจึงเป็นต้นเหตุของปัญหาอีกอย่างหนึ่ง ทางแก้ไขที่ดีก็แก้ไขจุดที่ไปดัดแปลงระบบให้กลับมาเหมือนเดิมทุกอย่าง ทำตามขั้นตอนที่ทำเหมือนเริ่มซ่อมในครั้งแรกๆและรับรถที่จะซ่อมไม่เกินกำลังที่ตัวเองทำได้ในแต่ละวัน((อันนี้เรารู้อาการเบื้องต้นจากการคุยทางโทรศัพท์))ก็จะคำนวณเวลาได้ว่าใช้เวลาโดยประมาณกี่ชั่วโมงในการซ่อมแต่ละคัน เช่น
1.รับรถเข้า...เวลาในการตรวจเช็คตามจุดต่างๆเวลาในการถอดชิ้นส่วนที่เสียและอื่นๆใช้เวลาเท่าไร???
2.วิ่งซื้ออะไหล่...เวลาในการออกไปหาซื้ออะไหล่ใช้เวลาเท่าไร???
3.เวลาในการประกอบอะไหล่ชิ้นใหม่เข้าไปใช้เวลาเท่าไร?Huh?
4.เวลาในการแว็คคั่ม((30นาีทีขึ้นไป))เช็ครั่วและอื่นๆใช้เวลาเท่าไร???
5.เวลาในการเติมน้ำยาแอร์((แบบเทพ))ใช้เวลาเท่าไร???
6.และอื่นๆอีก

นี่แค่คร่าวๆ...สรุปรถคันหนึ่งใช้เวลาซ่อมแอร์ไม่ใช่น้อยหลายชั่วโมงเลยละ่ เอาแบบจบๆทีเดียวเน้อ ก็คิดเอาเองครับว่าในวันหนึ่งจะซ่อมได้กี่คัน

....กินน้อยๆแต่กินได้นานๆ....น้ำซึมบ่อทราย....ดีกว่ามั๊ย อิอิ ปิดปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2013 17:49:19 โดย num_ae101 » บันทึกการเข้า

COROLLABOY
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #122 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 15:53:27 »

แอร์ติดลบ ถ้าระบบปกตินะ เป็นไปไม่ได้อะครับ เพราะมันคงไม่มีแอร์ที่ไหนตั่งให้ต่ำได้ขนาดติดรถ รถผมอีกคันออกมาป้ายแดงเคยลองเล่นๆ ยังได้แค่ 10 องศาเองนะ ลองแบบแดดจัดๆนะ ไม่เร่งเครื่อง ส่วนต้องแดงรุ่นพี่วัดให่ได้ 6 ปลายๆ 7 ต้นๆ แต่วัดตอนเย็นแดดไม่มีอะนะ บางทีฟังโฆษณาก็วิเคราะห์สักนิดอะครับ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
trllang

« ตอบ #123 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 17:01:21 »

ร้านี้เค้าไม่รีบทำหรอกครับ ทำทีละคันด้วยครับ

เเถมเเวคคั่มระบบขั้นเทพ ใช้เวลาเพียงไม่กี่นาทีเท่านั้น

ตอบตามที่เห็นครับ
num_ae101

« ตอบ #124 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 17:51:40 »

ร้านี้เค้าไม่รีบทำหรอกครับ ทำทีละคันด้วยครับ

เเถมเเวคคั่มระบบขั้นเทพ ใช้เวลาเพียงไม่กี่นาทีเท่านั้น

ตอบตามที่เห็นครับ

...ช่วยชี้แนะหน่อยครับ แว็คคั่มระบบขั้นเทพ พี่เค้าทำยังไง

trllang

« ตอบ #125 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 18:23:03 »

ก็เเวคเเค่ห้านาทีมาม่าบิ๊กเเพคสุกพอดีอ่ะครับ

nontype

« ตอบ #126 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 22:27:47 »

ของผมเคยไปเปลี่ยนน้ำยา Cold 134 ที่ร้านชื่อดังแถวรามคำแหง ลุงเค้าบอกว่าให้ผมไปหาอะไรกินได้เลย ต้อง 45 นาทีขึ้นไป แล้วเป็นเป็นอย่างที่เขาว่า กินข้าวเสร็จแล้ว ลุงยังแว๊กน้ำยาทิ้งอยู่เลย สรุปเปลี่ยนน้ำยาแอร์อย่างเดียวล่อไป 3 ชั่วโมง เพราะลุงแกค่อยๆทำ ใจเย็นมากกก

แต่ก็เย็นดังแกบอก แต่ก็ได้แค่ 6 องศาในร่มนะครับ แกยังบอกผมเลยว่า มันไม่มีทางติดลบหรอก เดี๋ยวตู้เป็นน้ำแข็ง แอร์รถนะ ไม่ใช่ตู้เย็น ผมก็เลยถามแกไปว่า รถเก่าแอร์ไม่เย็นจิงเหรอ แกยังพูดกลับมาเลยว่า วิศวกรเป็นสิบเป็นร้อยคนเค้าคำนวณมาหมดแล้ว รถรุ่นไหนก็แล้วแต่ มันไม่มีทางที่จะไม่เย็นถ้าทำถูกต้องตามหลัก
num_ae101

« ตอบ #127 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 22:57:58 »

ของผมเคยไปเปลี่ยนน้ำยา Cold 134 ที่ร้านชื่อดังแถวรามคำแหง ลุงเค้าบอกว่าให้ผมไปหาอะไรกินได้เลย ต้อง 45 นาทีขึ้นไป แล้วเป็นเป็นอย่างที่เขาว่า กินข้าวเสร็จแล้ว ลุงยังแว๊กน้ำยาทิ้งอยู่เลย สรุปเปลี่ยนน้ำยาแอร์อย่างเดียวล่อไป 3 ชั่วโมง เพราะลุงแกค่อยๆทำ ใจเย็นมากกก

แต่ก็เย็นดังแกบอก แต่ก็ได้แค่ 6 องศาในร่มนะครับ แกยังบอกผมเลยว่า มันไม่มีทางติดลบหรอก เดี๋ยวตู้เป็นน้ำแข็ง แอร์รถนะ ไม่ใช่ตู้เย็น ผมก็เลยถามแกไปว่า รถเก่าแอร์ไม่เย็นจิงเหรอ แกยังพูดกลับมาเลยว่า วิศวกรเป็นสิบเป็นร้อยคนเค้าคำนวณมาหมดแล้ว รถรุ่นไหนก็แล้วแต่ มันไม่มีทางที่จะไม่เย็นถ้าทำถูกต้องตามหลัก

...ร้านของคุณน้องลี...

nontype

« ตอบ #128 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013 01:57:44 »

ไม่แน่ใจนะครับว่าร้านเดียวกันหรือเปล่า "อมรแอร์" อ่ะครับ ^^"

แต่แอบเคืองตรงที่ คุณลุงแกใส่โอริงปีน ใช้ไป 3 เดือน น้ำยารั่วหมด ซะงั้น T_T
num_ae101

« ตอบ #129 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013 06:42:13 »

ไม่แน่ใจนะครับว่าร้านเดียวกันหรือเปล่า "อมรแอร์" อ่ะครับ ^^"

แต่แอบเคืองตรงที่ คุณลุงแกใส่โอริงปีน ใช้ไป 3 เดือน น้ำยารั่วหมด ซะงั้น T_T

...ใช่เลย...นี่((มีพลาดพลั้งบ้าง))

trllang

« ตอบ #130 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013 17:06:14 »

เเล้วตอนน้ำยารั่วมันจะมีกลิ่นเข้าห้องโดยสารอะไรประมาณนี้ไหมครับ
nontype

« ตอบ #131 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013 17:29:10 »

เเล้วตอนน้ำยารั่วมันจะมีกลิ่นเข้าห้องโดยสารอะไรประมาณนี้ไหมครับ
ของผมได้กลิ่นอ่อนๆครับ เหมือนค่อยๆซึมออก ราวๆสามเดือน น้ำยาแอร์ไม่เหลือในระบบเลยครับ ดีนะว่าคอมไม่น็อค 555+
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #132 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 10:04:04 »

น้ำ ยาแอร์ ไม่เคยได้ กลิ่นนะครับ... แต่ที่ได้ กลิ่นเป็นกลิ่นของน้ำมันคอมที่รั่วออกมาด้วย .

nontype

« ตอบ #133 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 10:38:47 »

น้ำ ยาแอร์ ไม่เคยได้ กลิ่นนะครับ... แต่ที่ได้ กลิ่นเป็นกลิ่นของน้ำมันคอมที่รั่วออกมาด้วย .
น่าจะเป็นตามนั้นครับ เพราะจำได้อย่างเดียวคือกลิ่นเวลาช่างเค้าแว็กน้ำยาออกมาอ่ะครับ ติดจมูกมาก - -"
ton

« ตอบ #134 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 13:03:24 »

เรืองไปถึงไหนแล้วคับ
trllang

« ตอบ #135 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 13:25:51 »

เงียบฉี่ครับ ฮ่าๆ

ไม่จบไม่คิดตัง เเล้วไหนหล่ะตังกรู???
joe31

« ตอบ #136 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 13:39:00 »

เงียบฉี่ครับ ฮ่าๆ

ไม่จบไม่คิดตัง เเล้วไหนหล่ะตังกรู???

สุดยอด ร้องไห้

ton

« ตอบ #137 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 14:40:53 »

เอาไปแปะที่พันทิพเลย และคลับอืนๆเลยคับ ไม่ต้องเอาคืนแล้วคนอืนเขาจะได้รูกันคับ
koala101

« ตอบ #138 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013 22:21:58 »

เอาไปแปะที่พันทิพเลย และคลับอืนๆเลยคับ ไม่ต้องเอาคืนแล้วคนอืนเขาจะได้รูกันคับ
เห็นด้วยครับ ถ้าเขาไม่เคลียร์ให้จบ เราก้ไม่ยอมจบครับ เอาให้จบอาชีพนี้ไปเลย
trllang

« ตอบ #139 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013 00:48:08 »

คงต้องตามนั้นครับ ไร้หลักการ มีเเต่หลักที่คิดเอาเอง เหอะๆ

เรื่องเเค่นี้ยังเเยกเเยะไม่ออกว่ามันคือ"เเอร์"หรือ"ตู้เย็น"

ใครลง pantip เป็นเอาลิ้งลงให้หน่อยสิครับผม
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9  »    ขึ้นบน
  พิมพ์