AE. Racing Club
08 ตุลาคม 2024 01:27:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อย ขอความเห็นรถ SUV ครับ  (อ่าน 9920 ครั้ง)
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 09:36:24 »

คือครอบครัวใหญ่ขึ้นเวลาเดินทางไปเที่ยวหรือไปธุระพร้อมกันทั้งบ้านต้องไปกัน 2 คันตอนนี้ใช้ สามห่วง กับแคมรี่ท้ายหงส์
ว่าจะปล่อยท้ายหงส์ หา SUV มือสองสักคันราคาไม่น่าเกิน 600,000 มีใครแนะนำอะไรบ้างไหมครับ
อ้อที่บ้านมี ผม+แฟน+ลูกสามคน(กำลังโต)+แม่ผม(อ้วน) หรืออาจจะมีแม่ยายตามไปด้วย ที่มองทั้งกระบะ 4 ประตูหรือแวน
หรือพวก Estima (ใจจริงชอบแนวนี้) หรือ โอดิสซี่
 คำนับ คำนับ คำนับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ อ้อใครอยากได้ท้ายหงส์บ้างลองบอกมาขายดาวน์ถูกๆครับ
Jub@92GTI
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 09:54:29 »

ลองไปดู XV ซิ ครับ
ติดใจทุกราย

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
Nohara Racing & Mozart
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

มิตรเเท้ "จุดซ่อนเร้น"

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 10:39:03 »

ไม่ลองดู innova หน่อยหรือครับที่บ้านใช้อยู่วิ่ง ต.จ.ว โอเคเลยรถมีเบาะ3เเถวด้วยนะ หรือถ้างบเยอะหน่อยจัด ventury ไปเลยครับนั่งได้ทั้งบ้านสบายเเน่นอน ^^

กลุ่มบางใหญ่   http://www.facebook.com/groups/aebangyai
Tree 20V
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เก็บตังมีลูกคร้าบบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 11:20:37 »

fortuner ดีป่าวครับ  ผมใช้อยู่ดีมากมาย

takuro

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 11:57:23 »

Fortuner อีกเสียง ซ่อมง่าย ขายง่าย

tu_ranong

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 12:24:44 »

ของผมรถตู้หัวจรวดไปกันยกบ้าน
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 12:37:02 »

ตาปริบๆ อีซูซุไทยรุ่ง ADVENTURE MASTER ลองดูอีกตัวเลือก เบาะแถวที่สามนั่งสบายกว่า SUV ที่มีในตลาดแถมมีหลุมให้หย่อนขาได้แบบสบายๆ ไม่ใช้ก็พับเก็บ บรรทุกได้อีกเพียบ แต่ MU 7 ไม่มีเน้อ เป็นรถครอบครัวสำหรับเดินทางจริงๆ ผมใช้อยู่ อาผมใช้มาก่อนถอยป้ายแดงเลย เห็นและนั่งขับด้วยตั้งแต่ป้ายแดง จนลูกๆผมติดใจ ลูกๆนั่งไปด้วยกันบ่อย เลยตัดสินใจซื้อไว้ใชั ไม่ผิดหวังครับ เหอๆๆ วิ่งไกลไม่เหนื่อย ผมใช้สลับกับสามห่วงในตอนนี้ครับ ต้องลองเปรียบเทียบดูครับ ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่น เขาเหนียวเบาะนั่งแถวที่สามครับ แต่ไทยรุ่งทำเบาะแถวที่สามให้นั่งสบายเวลาเดินทางไกลครับ ลองหาดูรีวิวเก่าๆดู ตามงบที่บอก มีเงินทอนครับ แล้วได้รถปีใหม่เครื่องคอมมอนเรลแล้วเน้อ ถูกกว่าหมูเจ็ดเป็นแสนครับแต่ประโยชน์ใช้สอยมากกว่าเยอะครับ จากผู้ใช้อยู่เน้อ โชคดีครับ อีกตัวเลือกที่มองข้ามไม่ได้เลย ครอบครัวผมก็ลูกสามเช่นกัน โตกันหมดแล้ว ยังพ่อแม่อีก ไม่ก็กัลยาณมิตรอีกเพียบ เวลาไปทำบูญ ไปเที่ยวกัน อัดๆแปดคนนั่งแบบหลวมๆสบายๆเลยครับ เหยียดแข้งเหยียดขาได้สุดๆทุกที่นั่งล่ะ ลองเทียบดูครับ  คำนับ

super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 14:12:12 »

งบ600000+ จำนวนคน+เผื่อขายต่อ ...=เพิ่มงบอีกนิดสอยfortunerเลยครับ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 15:22:08 »

TOYOTA HARRIER 3.0 AT   ผมว่าน่าใช้เหมือนกันนะ

THanasak

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 16:14:36 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ที่ว่างบ 600,000 นี่สุดแม็กเลยนะครับ
TOYOTA HARRIER 3.0 AT   ผมว่าน่าใช้เหมือนกันนะ
ผมว่าเกินเยอะครับ (ที่จริงชอบมากกกก)
ของผมรถตู้หัวจรวดไปกันยกบ้าน
ขอไม่ถึงตู้ครับน้า วันธรรมดาขับไปทำงาน หาลูกค้าด้วย
งบ600000+ จำนวนคน+เผื่อขายต่อ ...=เพิ่มงบอีกนิดสอยfortunerเลยครับ
Fortuner อีกเสียง ซ่อมง่าย ขายง่าย
fortuner ดีป่าวครับ  ผมใช้อยู่ดีมากมาย
ท่าจะไม่ค่อยลงตัวครับคนแก่ขึ้นลงยากมันสูง อีกอย่างใบสั่งเยอะ
ตาปริบๆ อีซูซุไทยรุ่ง ADVENTURE MASTER ลองดูอีกตัวเลือก เบาะแถวที่สามนั่งสบายกว่า SUV ที่มีในตลาดแถมมีหลุมให้หย่อนขาได้แบบสบายๆ ไม่ใช้ก็พับเก็บ บรรทุกได้อีกเพียบ แต่ MU 7 ไม่มีเน้อ เป็นรถครอบครัวสำหรับเดินทางจริงๆ ผมใช้อยู่ อาผมใช้มาก่อนถอยป้ายแดงเลย เห็นและนั่งขับด้วยตั้งแต่ป้ายแดง จนลูกๆผมติดใจ ลูกๆนั่งไปด้วยกันบ่อย เลยตัดสินใจซื้อไว้ใชั ไม่ผิดหวังครับ เหอๆๆ วิ่งไกลไม่เหนื่อย ผมใช้สลับกับสามห่วงในตอนนี้ครับ ต้องลองเปรียบเทียบดูครับ ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่น เขาเหนียวเบาะนั่งแถวที่สามครับ แต่ไทยรุ่งทำเบาะแถวที่สามให้นั่งสบายเวลาเดินทางไกลครับ ลองหาดูรีวิวเก่าๆดู ตามงบที่บอก มีเงินทอนครับ แล้วได้รถปีใหม่เครื่องคอมมอนเรลแล้วเน้อ ถูกกว่าหมูเจ็ดเป็นแสนครับแต่ประโยชน์ใช้สอยมากกว่าเยอะครับ จากผู้ใช้อยู่เน้อ โชคดีครับ อีกตัวเลือกที่มองข้ามไม่ได้เลย ครอบครัวผมก็ลูกสามเช่นกัน โตกันหมดแล้ว ยังพ่อแม่อีก ไม่ก็กัลยาณมิตรอีกเพียบ เวลาไปทำบูญ ไปเที่ยวกัน อัดๆแปดคนนั่งแบบหลวมๆสบายๆเลยครับ เหยียดแข้งเหยียดขาได้สุดๆทุกที่นั่งล่ะ ลองเทียบดูครับ  คำนับ

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกอยู่ครับเมื่อก่อนก็ใช้กระบะเป็นหลักอยู่แล้ว แต่ไม่รู้ตอนนี้ราคาในตลาดเป็นอย่างไรบ้างแล้วรุ่นไหนน่าใช้ครับ
ไม่ลองดู innova หน่อยหรือครับที่บ้านใช้อยู่วิ่ง ต.จ.ว โอเคเลยรถมีเบาะ3เเถวด้วยนะ หรือถ้างบเยอะหน่อยจัด ventury ไปเลยครับนั่งได้ทั้งบ้านสบายเเน่นอน ^^
ผมกลัวเหมือน วิช อ่ะครับหาอะไหล่ยากรถอินโดฯ
ลองไปดู XV ซิ ครับ
ติดใจทุกราย
มันคือตัวไหนครับ
doraemonarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 16:24:52 »

sport rider ไหมครับ แต่ได้เครื่องเก่าหน่อย แต่ว่าเครื่องดีเซลคงลำบากเรื่องเติมเชื้อเพลิง เรื่องทนหายห่วง
หรือเพิ่มเงินเอาฟอจูนเนอร์ 2.7 ติดแก๊สไปครับ ถ้าไม่ลุยก็เอาพวก MPV อย่างอินโนว่า 2.7 ข้อดีครือขับหลังครับ
ณ เวลานี้ผมว่าหารถติดแก๊สได้ชัวร์สุด

หลงใหล AE
yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 16:45:58 »

XVเป็นSUVรุ่นใหม่ของsubaruคับ แต่ราคาคงจะเกินงบไปเยอะ แต่รถดีคับ

ถ้าเป็นรถใหม่รอดูCX-5ก่อนจะดีกว่าคับ ตัวนี้ดังมากในต่างประเทศ

แต่ทั้งสองตัวผมคิดว่าน่าจะไม่เหมาะกับคุณ เพราะมันมีแค่5ที่นั้งเท่านั้น

ผมขอตอบในฐานะที่ใช้HONDA STREAMและCR-V(G1) แม่ผมเคยใช้G2และบัจจุบันใช้FORTUNER
บวกกับการเปิดอู่ ในงบเท่านี้ส่วนตัวผมแนะนำอยู่2-3ตัวคับ

1.honda odysseyโฉมที่สองคับ
ราคาห้ากว่าๆ เหลือตังใว้ซ่อมสบายๆ รุ่นนี้อะไหล่เครื่องช่วงล่างใช้ของACCORDงูเห่าได้เกือบหมด ในเซียงกงก็มีอะไหล่เข้ามามากพอตัว
นั้งสบายกว่าPPVเยอะเลย เด่นกว่าทั้งเรื่องการทรงตัวและความภูมิฐาน
ข้อด้อยมีเรื่องเดียว(เหมือนACCORDงูเห่า)คือเกียร์มีอายุการใช้งานประมาณ150,000kmโดยประมาณ
แต่ราคาเกียร์หรือการโอเวอร์ฮอลนั้นไม่แพงและจบ เพราะช่างเราทำกันมาเยอะแล้ว
แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆและมีออยล์เกียร์สักลูก ก็ใช้ได้ยาวๆแล้วคับ
ตัวนี้เพื่อนผมใช้อยู่3คนคับ(สองคนมาจากการแนะนำของผมเอง)
คนนึงใช้TOYOTA WISHและอีกคนใช้MAZDA TRIBUTEมาก่อน ย้ำเลยคับว่าคนที่ใช้และคนที่โดยสารHAPPYมากๆ

2.TOYOTA INOVA
ตัวนี้ได้เรื่องความทนทานและพื้นที่ใช้สอยคับ
แต่อาจจะด้อยเรื่องพละกำลังที่ไม่มากและช่วงล่างที่เด้งนิดๆ
วัสดุภายในลดต้นทุนไปซักหน่อย แต่จะได้เรื่องความสบายใจในการใช้งานมากที่สุด
เพราะรถใหม่ยังมีขาย อะไหล่เริ่มจะหาง่ายขึ้นตามเวลาที่อยู่ในตลาด
สรุปคือไม่มีอะไรโดเดน แต่ก็ไม่มีข้อด้อยจนน่าเกลียดคับ

3.TOYUOTA FORTUNER
PPVยอดนิยมอีกตัวนึงคับ
ข้อดีคือทนทาน เป็นรถยกสูงที่สามารถใช้งานได้ทุกสภานะการณ์
ซ่อมง่ายอะไหล่ไม่แพง ของแต่งเพียบ
ข้อเสียคือพื้นที่ภายในไม่กว้างนัก(ยิ่งรุ่นแอร์บนยิ่งเตี้ย)
ช่วงล่างกระด้างแต่ไม่เกาะ ถ้าขับเร็วต้องแก้กันพอสมควร
คนที่นั้งเบาะแถวสามถ้าเมารถง่าย มีอ้วกแน่นอน(อันนี้แม่ผมบอก)
เบรกที่ความเร็วสูงไม่มั่นใจเลย แต่ก็สามารถอัพเกรดทีหลังได้

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ ลองเปรียบเทียบดู สุดยอด
-
-
-
-
-
-
-
-

สถานที่ RACE CLUBศรีนคริน60
บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค
รับติดตั้งแก็สแบบเนียนๆ
แก้ไขงานติดตั้งแก๊สที่ไม่ได้มาตรฐาน
และซ่อมบำรุงทั่วไป
สงสัยอะไร ไม่ต้องเกรงใจคับ
โทร089-6616752ช่างยุ้ยคับ
http://raceclub.fix.gs/
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001972239450

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2013 17:08:14 โดย yuky » บันทึกการเข้า

RN3 type RS/BB5 type Si
THanasak

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 17:02:49 »

1.honda odysseyโฉมที่สองคับ
ราคาห้ากว่าๆ เหลือตังใว้ซ่อมสบายๆ รุ่นนี้อะไหล่เครื่องช่วงล่างใช้ของACCORDงูเห่าได้เกือบหมด ในเซียงกงก็มีอะไหล่เข้ามามากพอตัว
นั้งสบายกว่าPPVเยอะเลย เด่นกว่าทั้งเรื่องการทรงตัวและความภูมิฐาน
ข้อด้อยมีเรื่องเดียว(เหมือนACCORDงูเห่า)คือเกียร์มีอายุการใช้งานประมาณ150,000kmโดยประมาณ
แต่ราคาเกียร์หรือการโอเวอร์ฮอลนั้นไม่แพงและจบ เพราะช่างเราทำกันมาเยอะแล้ว
แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆและมีออยล์เกียร์สักลูก ก็ใช้ได้ยาวๆแล้วคับ
ตัวนี้เพื่อนผมใช้อยู่3คับ ย้ำเลยคับว่าHAPPYทุกคน

ตัวนี้แหละครับที่มองๆอยู่ เจน2 ต่างจากเจน1มากไหมครับ ผมว่า 4 ปลายๆหาได้ไหมครับ
yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 17:12:27 »

ต่างกันมากอยู่คับ ตอนนี้เล่นตัวสองจะดีกว่าเยอะเลย
แต่ราคานี้ยากอยู่ซักหน่อยคับ ต้องใจเย็นๆ
-
-
-
-
-
-
-
-

สถานที่ RACE CLUBศรีนคริน60
บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค
รับติดตั้งแก็สแบบเนียนๆ
แก้ไขงานติดตั้งแก๊สที่ไม่ได้มาตรฐาน
และซ่อมบำรุงทั่วไป
สงสัยอะไร ไม่ต้องเกรงใจคับ
โทร089-6616752ช่างยุ้ยคับ
http://raceclub.fix.gs/
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001972239450

RN3 type RS/BB5 type Si
THanasak

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 18:26:06 »

ขอบคุณครับ
plew_ch

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 19:11:59 »

MU7 ลงตัวกว่า จะเอาขับ2ก็มี ประหยัดน้ำมัน ขับ4พาดไทม มือสองน่าจะอยู้ในงบ และกว้างกว่า เพราะ ฐานล้อเท่าปิคอัพ ยาวกว่าพวก SUV 1ฟุต (เผือลูกโต)
THanasak

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013 22:48:17 »

MU7 ลงตัวกว่า จะเอาขับ2ก็มี ประหยัดน้ำมัน ขับ4พาดไทม มือสองน่าจะอยู้ในงบ และกว้างกว่า เพราะ ฐานล้อเท่าปิคอัพ ยาวกว่าพวก SUV 1ฟุต (เผือลูกโต)
เคยใช้เองไหมครับ (ป่าวกวนนะ) มีพรรคพวกใช้บอกกระด้างมากแถมยังไม่เกาะถนนอีก สู้ตัวกระบะ 4 ประตูไม่ได้จริงไหมครับ (ช่วงล่างเป็นแหนบหรือเปล่าครับ)
plew_ch

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2013 06:12:30 »

เคยใช้เองไหมครับ (ป่าวกวนนะ) มีพรรคพวกใช้บอกกระด้างมากแถมยังไม่เกาะถนนอีก สู้ตัวกระบะ 4 ประตูไม่ได้จริงไหมครับ (ช่วงล่างเป็นแหนบหรือเปล่าครับ)
MU7 นิ่มกว่า FORTUnER ตั้งแต่เกิด แต่หล่อน้อยกว่า หลังแหนบ 7 แผ่นไล่ลำดับยาวไปสั้น นิ่มแต่ไม่โตลง แต่แน่นอนมันไม่นิ่มเท่าพวก  odyssey INOVA
jedee

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2013 09:20:26 »

แหะ.. แหะ.. เหอๆๆ mu 7 กับ ไทยรุ่ง แอดแวนเจอร์ มาสเตอร์ มีพื้นฐานเดียวกันครับมันก็เหมือนคูแฝดกันนั่นล่ะ เครื่องอำนวยความสะดวกต่างๆล้วนแทบไม่ต่างกันเลย หากจะพูดง่ายๆก็คือไทยรุ่งก็คือมิวเซเว่น  แต่มีข้อต่างตรงที่ อีซูซุ ไม่ขายรุ่นยกสูงไฮแลนเดอร์ให้กับไทยรุ่งครับ หากขายให้ ไทยรุ่งต้องเจ๋งกว่าแบบมิวเซเว่น ขายยากเลยล่ะ ตอนป้ายแดงแอดแวนฯถูกกว่ามิวเซเว่น ประมาณแสนนิดๆครับ แต่สิ่งที่ได้ ประโยชน์ใช้สอยนั้นมากกว่า โดยเฉพาะพื้นที่ใช้สอยที่เบาะแถวหลังสุดครับ มิวเซเว่นนั้นเอาไฮแลนเดอร์มาทำการประกอบ โดยเติมส่วนหลังคาเข้าไป เลยพื้นที่เบาะแถวที่สาม ไม่มีหลุมเหมือนรถเก๋งครับ แต่แอดแวนเจอร์ มาสเตอร์ที่ไทยรุ่งประกอบนั้น มีตรงนี้ครับ จงใจสร้างขึ้นมาสำหรับผู้ที่เป็นส่วนเกินครับ ที่นั่งคนที่หกกะเจ็ดครับ นั่งสบายกว่า SUV ในระดับเดียวกันทุกรุ่นครับรุ่นอื่นมันเหนียวเบาะแถวที่สามครับ ลองไปดูก่อนตัดสินใจซื้อได้เลยครับ เหมาะมากสำหรับการเดินทางไกลๆเป็นเวลานานๆซึ่งจะเห็นข้อดีของมันครับ (อันนี้คือเหตุผลหลักๆเลยที่ฟันธงเลือกรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว โดยไม่สนใจหรือแยแสกะรุ่นอื่นๆครับ ที่สำคัญลูกๆเจาะจง ว่าเอารุ่นปู่.....เท่านั้น ผมเลยจำเป็นต้องจัดให้กับครอบครัวครับ ตอนจัดมานั้นแค่สี่สิบห้าครับ แต่ตอนโอนผมเสียภาษี ขนส่งตีราคากลางห้าสิบเจ็ดครับ ) อันนี้ต้องลองเทียบได้เลยครับ  ไม่รู้ไม่ชี้ MU 7 ตกม้าตายก็ตรงนี้ล่ะครับ เบาะแถวที่สามมันเหมือนเอาเบาะอีกอันไปวางไว้บนกระบะครับ คงนึกภาพออกนะครับ หากคุณไม่เดินทางไกลแบบผม ก็คงไม่มีปัญหากับการนั่งตรงนั้นเท่าไรหรอก(นั่งขัดสมาธินั่นล่ะ) แต่ถ้าเดินทางไกลเป็นวันๆหรือครึ่งค่อนวัน นั่งยาวๆแบบรถทัวร์ จะรู้สึกถึงข้อดีของมันแล้วลืมรถอื่นที่ทำไม่ได้เท่าครับ แม้แต่ปาเจโร่ก็ทำแบบเดียวกันเน้อ อันนี้ขอบอก ผมมีของจริงให้ดูและเปรียบเทียบก่อนตัดสินใจซื้อครับ เพราะตระกูลตลอดจนครูบาอาจารย์ของผมมีน่าจะเกือบหมดครับ SUV แต่ต้องกราบขออภัยจริงๆสำหรับคอฟอร์จูนเนอร์ สำหรับผมแล้วไม่ใช่คำตอบสำหรับครอบครัวครับ เป็นรถที่การทรงตัวห่วยแตกมากๆครับและมีปัญหาเรื่องระบบเบรคมาจากโรงงานประกอบเลย น่าจะเกือบๆที่สุดครับญาติผมขายทิ้งหลายคันครับทั้งที่ซื้อป้ายแดงมาใช้เพียงไม่กี่เดือน แถมซดสุดๆอีกต่างหาก ยังกะนั่งเรือโคลงยังกะนั่งเรือจริงๆครับ ส่วนลักซัส ก็สุดยอดครับ แต่มันซดมากไปครับ ยิ่งอีกตัวเชโรกี ยิ่งซดหนักกว่าอีก หนักเหมือนราคาที่ตกฮวบๆนั่นล่ะ นี่ยังไม่พูดถึงบีเอ็มเอสห้า กะเปอร์เช่ เพราะเกินงบไปเยอะ เวลาเรารวมญาติกันที น่าจะมีรถเป็นร้อยๆรุ่นครับ แต่ SUV สำหรับผมและครอบครัว ไทยรุ่ง แอดแวนเจอร์มาสเตอร์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ตาปริบๆ แหะ.. แหะ.. ไม่รู้ไม่ชี้ สุดยอด ยิ่งตอนนี้ผมใช้ระบบเชื้อเพลิงร่วม ดีเซล บวก แอลพีจี ประหยัดขึ้นอีกเยอะครับ จากเดิมดีเซลเพียวๆ แปดกิโลลิตร ปัจจุบันน่าจะได้เกินยี่สิบกิโลลิตรครับ กินกว่าสามห่วงนิดเดียวเมื่อบวกแอลพีจีด้วย แต่นั่งไปได้ทั้งครอบครัวครับ ไม่ต้องขับไปสองคันแบบเมื่อก่อนแล้ว รถตู้ก็ใหญ่เกินไปสำหรับครอบครัวครับ แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ ผมยังมองรถทัวร์สองชั้นไว้เล่นๆอยู่ รถตู้ไม่ต้อง เอาสองชั้นขนกันไปทั้งตระกูลเลย อิอิ แหะ.. แหะ..

อ้อ ที่ถามราคาวันนี้น่าจะมีสามแก่ๆ ปรกติก็สี่ต้นๆไปถึ่งสี่ปลายๆ ปีใหม่ๆก็ต้องมีห้าขึ้นครับ งบที่ถามมีทอนเน้อ และการบริการ ผมใช้บริการศูนย์อีซูซุได้ตลอดครับ สุดยอด ตรบมือ ถูกใจ.. ใช่เลย.. แถมอะไหล่ถูกกว่าทุกรุ่นที่แนะนำครับขนาดราคาศูนย์บริการครับ  อันนี้ยืนยัน นอนยันมาจากอุบลเลยครับ  คำนับ หากได้มา สิ่งแรกลองเปลี่ยนร้องเท้า เป็นขอบสิบหก กะยางโก้ๆสักชุดก็หรูแระ แบบที่เขาใส่กัน ก็โก้สุดแล้วครับ ไม่ต้องยกสูง แต่ผมยกนิดๆ เพราะบางทีผมใช้สำหรับบรรทุกหนัก ซึ่งต้องแบกประมาณสามตันขึ้น ผมก็จำเป็นต้องยกสูงขึ้นพอประมาณ ระบบเบรกก็เอบีเอส ไว้ใจได้ครับ สั่งได้คนละเรื่องกะสามห่วง เบาหวิวหยุดได้ทุกสภาวะครับ เคยกดลึกจนเอบีเอสมันทำงาน ก็หยุดสั่งได้ปลอดภัยครับ ไม่ต่างจากมิวเซเว่นหรอก(แล้วจะจ่ายแพงกว่าทำไม) ราคาขายต่อก็ไม่ตกครับ เพราะเป็นอีซูซุ เป็นรถที่ไม่รักเจ้าของครับ ปล่อยออกไวกว่าโตโยต้าอีกเน้อ ขอบอก(สำหรับคนตจว.เด้) น้องผมแค่บอกขายไฮแลนเดอร์ แค่ไม่กี่วันก็ไปแร้ว แต่จากวันนั้นถึงวันนี้มันประกาศขายสามห่วง น่าจะเกือบปีแล้ว ยังอยู่กะมันอยู่เลย ทั้งที่บอกขายแค่แสนสอง แต่ไฮแลนฯมันได้มาห้ากว่าครับ ตอนนี้ก็เปลี่ยรสนิยม มาเล่นวีโก้สมาร์ทแคปเอ็นจีวีป้ายแดงครับ   แอดแวนฯคันที่ใช้นี่ คันเร่งก็เป็นคันเร่งไฟฟ้าอีกต่างหาก เยียบเบาหวิว สลับขับกับสามห่วง ปรับตัวลำบากจริง คันหนึ่งใหญ่ยังกะตึก แต่ทุกอย่างเบาหวิวไปหมด ไล่มาจากพวงมาลัย คันเร่ง เกียร์โอโต้ ที่เปลี่ยนแบบไม่มีการกระตุก นิ่มนวน จนนึกว่าสามห่วงเรามันเสียรึเปล่าว้า แต่มันเป็นรถที่เกิดคนละยุคคนละเทคโนโลยีกัน เราก็ต้องทำใจ การทรงตัวก็ไม่ขี้เหร่หรอกครับ กระด้างกว่าสามห่วงหน่อย แต่ผมไปแค่ร้อย ร้อยยี่ ไม่ต่างกันมากครับ จบรายงานพอสังเขป โชคดีครับ เลือกให้เหมาะกับเรา ผมแค่ให้ข้อมูลรถที่ใช้เท่านั้นเน้อ ไม่จำเป็นต้องเล่นตาม แต่ให้ทราบว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรเพื่อตัดสินใจเองเน้อ โชคดีครับ ตาปริบๆ

jedee

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2013 13:31:22 »

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3A.aspx?cib=1175680

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1087930

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1126603

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์