AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 05:50:20 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของช่าง TOM (7MGTE)  (อ่าน 34243 ครั้ง)
bint
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #140 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2014 08:28:29 »

ตั้งกระทู้แล้วครับ ตามที่แปะลิงก์ไว้
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #141 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2014 09:13:23 »

มีสมาชิกท่านหนึ่งได้อินบอกซ์ถามผมเรื่องทำแอร์กับช่างบางใหญ่ ผมก็พยายามหาแผนที่ร้านจะเอามาตอบท่านสมาชิกที่ถามกระผม ก็ search หาแผนที่ร้านมันก็มาเจอกระทู้นี้ ถือโอกาศตอบในกระทู้นี้เลยครับ ร้านทำแอร์เฮงซวยที่ผมจ่ายไป3500 โดยไม่ได้อะไรขึ้นมาก็ไอ้ร้านนี้ล่ะครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=141945.0
ที่อ่านๆมาจากหน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายนี้ใช่เลยมันเป็นคนแบบที่ว่าจริงยืนยัน ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งได้ใช้eeคันแรก จะทำอะไรซ่อมอะไรมาหาข้อมูลในนี้
และเมื่อถึงคราวที่จะซ่อมแอร์ ผมก็เจอไอ้ร้านนี่ในเวบนี้ ก็เลยไปให้มันฟันมา
ฝากทางผู้ดูแลเวบด้วย หากว่าร้านไหนทางเวบมาสเตอร์ทราพถึงกิติศัพท์เลวๆแล้ว ช่วยประจานให้ชัดเจนไปเลยครับ เวบไซต์นี้จะได้ไม่เป็นที่แสวงหาผลประโยชน์จากพวกทำนาบนหลังคนนะครับ หากไม่เช่นนั้นแล้วสื่อกลางแห่งนี้จะไม่มีคนดีๆ คนที่อยากจะแบ่งปันเข้ามาอีกนะครับ ฝากด้วยความหวังดีครับ

วันนี้เลยครับที่ไปทำ 6/5/2014 ผมไม่ได้เจอกระทู้นี้ก่อน ไม่งั้นคงไม่เสียตัวให้มัน

อ่านมานานอ้าวนี้มัน...... มีปมนิ โห่เข้าใจขุดหามานะสูดยอดใบชา

เจ้าของอู่ออกมาเครียเลยมันเป็นไงกัน  ออกมาชี้แจงให้ทราบกันหน่อย
ทำแอร์ราคาก็ไม่แพง(ถ้าจบ) แต่ด้านการสื่อสารกันระหว่างลูกค้าคงมีอะไรที่ผิดใจกัน หรือลุกค้า จู้ จี้ จุก จิก

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #142 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2014 10:26:53 »

เดินไฟหมึ่นหนึ่งนี่ก็นะ เหอะ ๆ รวยเลย

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
bint
*

« ตอบ #143 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2014 11:50:33 »

ออกมาเลย นัดพิสูจน์หลักฐานกันก็ได้ จะได้รู้ๆกันไป กำจัดคนคิดคดกันให้หมดไปเลย สังคมจะได้น่าอยู่ พวกอีแอบให้มันหมดๆไป
yajoop
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #144 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2014 21:12:54 »

ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม

By yajoop2011
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #145 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014 02:37:35 »

ว่าจะไปทำร้านนี้ ตอนนี้ก็ร้อนผ่าว เห็นประกาศ จบๆแน่เรื่องแอร์ รับประกันอีกตังหากเกิดไรขึ้น

เคยโทรไปถามจะเข้าไปทำ บอกว่าไม่มีเวลา ทำนิดหน่อยพี่ทำแถวบ้านเถอะกรี๊ด

จะเหมือนกะ คู้บอน อีกไหม ผมก็โดนคู้บอน ช่างตัวจริงห่าเหวไรนั่นอะ ประกาศปาวๆเย็นทุกคัน ไม่เย็นไม่ให้กลับ ไม่เอาตัง

ถ่ายรูปมา ติดลบ 4 องศา  เห็นรูปกุอยากติดลบบ้าง ขับรถไป 30โล เพื่อการนี้ช่างเห็นสภาพบอกสบายมากเย็นชัว

โดนไป1600  สิ่งที่ได้มาคืิอ ท่ออ่อนใหม่1 เส้น ล้างแอร์ นอกใน แวคใหม่จบ ปรับสภาพน้ำยาอีกเอาน้ำฉีดตลอดเวลาให้กุเร่งเครื่องที่3พันรอบ

เย็นเจี๊ยบติดลบ ตาพราว..ใคร?..เอาน้ามฉีดอะเร่งอีกไม่เย็นก็บ้าละ

เจ็บใจคือ

ก่อนหน้าที่เช็ครั่วถามคอมแรงอัดดีไหม ไม่ดีก็ซ่อม ไม่ก้เปลี่ยนลูกใหม่เลย ไม่ตอบเช็คดูก่อนพี่

สักแปปบอกยังใช้ได้รองดูก่อน รองเสียตังดูก่อนความหมายเขา

ไดเอ้อปบอกให้เปลี่ยนด้วยนะไม่ต้องเปลี่ยนไม่จำเป็น ต้องแอร์ระเบิดมาเท่านั้นกำ

สรุปเหมือเดิมไม่เย็นกลับไปโทรหาอีกวันบอกมาดู ก็มากอีกวันที่สองบอกว่าคอมแรงอัดไม่ดี พัดลมหมุนเบาไปทำพัดลมมาก่อนนะค่อยมาใหม่

ดวยผมไม่กลับไปอีกเลย แม่ม.... ปีที่แล้วก็มีเรื่องก็หายไปจากเว็บเหมือนกัน สำหรับคู้บอน โดนไปหลานค่ายอยู่เท่าที่รู้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2014 02:40:20 โดย tae-4agze » บันทึกการเข้า

bint
*

« ตอบ #146 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014 08:34:29 »

ตอนนี้แอร์ผม เปิดเฉพาะตอนรถติดนานๆ ทนควันไอเสียไม่ไหว หรือร้อนจนทนไม่ไหวจึงเปิด ขับรถไม่ติดนานก็ทนร้อนเอา พอเปิดแล้วก็เหม็นน้ำยาล้างแอร์ที่ล้างไม่สะอาดจะอ้วกแป๊ปเดียวก็ต้องปิด บางทียอมดมควันไอเสียเปิดกระจกตอนรถติดด้วยซ้ำ เย็นก็แค่ชืดๆเซ็ง น้ำมันคอมผิดเบอร์ก็กลัวคอมจะพังกว่าเดิมเปิดได้สัก3-5นาทีก็ต้องปิด เสียตังไปแล้วใช้ไม่ได้ก็ต้องยอมทนใช้ไปก่อนรอกลางเดือนเงินออกว่ากันใหม่ตอนนี้เก็บเงินที่เหลือไว้กินไว้เติมแก็สพอ

ปลอบใจตัวเองว่าเคยไปโกงมันเอาไว้เลยต้องมาชดใช้ให้มัน

ตอนกำลังทำก็ดูพ่อช่างต้อมKKT ก็ไม่ได้เป็นงานหรือรู้เรื่องเครื่องปรับอากาศสักเท่าไร ประมาณต้องทำอย่างนี้ๆนะ แต่อธิบายไม่ได้ว่าทำอย่างนี้เพราะอะไรทำงานอย่างไรเหมือนว่าจำๆมาแค่นั้นแล้วก็มารับงาน ช่างพวกนี้มีเยอะนะครับแค่ขันน็อตเป็นก็เที่ยวคุยแล้วว่าตัวเองเก่งกาจสามารถ มั่นใจมากมาย

มาถึงตอนนี้เจ้าของอู่KKTทั้งตัวพ่อที่เป็นคนทำก็ยังเงียบ ไม่มาโต้แย้งข้อกล่าวหาใดๆ ทางพฤตินัยแสดงว่ายอมรับสภาพใช่ไหม หรือเป็นลูกผู้ชายไม่เพียงพอ

บุคลิกของร้านKKT เวลาถามอะไรมักจะตอบแบบอ้อมๆ ไม่ตอบให้ตรงหาข้อสรุปไม่ได้ชวนแต่จะเปลี่ยนเรื่องคุย ต้องถามหลายๆครั้งพอให้เหตุผลไม่ได้ก็จะบอกแล้วแต่พี่ ถึงขนาดว่าโกหกลูกค้าด้วยซ้ำ(น้ำมันคอมoil9ขวดละพันเอาไหม) คนที่มีบุคลิกแบบร้านนี้KKT มักไม่ซื่อตรง

ย้ำนะครับศึกษาให้ดีช่างทำรถที่ดี มีฝีมือ งานปราณีต เข้าใจอย่างแท้จริงมีครับ แต่คงหาได้น้อย แล้วส่วนใหญ่เจ้าของรถเองก็ไม่เข้าใจเรื่องช่างเท่าไรโดนหลอกมายังไม่รู้เลยว่าโดนหลอก กลับมาหลอกตัวเองอีกว่าทำมาแล้วดี ทำมาแล้วหายเป็นปกติเป็นอย่างนั้นไป เ้จ้าของรถที่พอเป็นช่างก็ต้องทำเอง ไม่มีเครื่องมือก็ต้องไปจ้างข้างนอก พอเห็นช่างมันเริ่มซี๊ซั้วก็ทักไปบอกไปก็หาว่าเจ้าของรถอวดรู้อย่างนั้นอย่างนี้ หลายๆคันโดนจับขึ้นเขียงเอารถออกไม่ได้ ก็กระอักกระอ่วนใจพูดไม่ออก ต้องยอมเสียตัวไปนับเป็นบทเรียนราคาแพง

เจอมาหลายครั้งแล้ว จนทุกวันนี้สะสมเครื่องมือได้มากมาย ไว้ซ่อมรถตัวเองบำรุงรักษาเอง ไม่ต้องพึ่งช่างข้างนอกให้ยาก ทำเองได้หลายอย่าง ส่วนเครื่องมือทำแอร์นี่ยังไม่ได้ซื้อทั้งเวคครั่ม เกต ถังน้ำยา เลยต้องไปทำข้างนอก
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #147 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014 08:41:18 »

รบกวนผู้ที่เข้ามาอ่านทุกท่านแยกแยะ ดังนี้นะครับ เพื่อจะได้ไม่เข้าใจผิด

KKT เป็นยี่ห้อสินค้ายี่ห้อนึง โดยช่างต้อมเป็นผู้แทนจำหน่าย KKT เท่านั้น

ส่วนนี่คือ ข้อมูลบางส่วนของช่างต้อม ที่กำลังคุยกันอยู่ครับ https://www.facebook.com/KKT.TOMTUNING

อย่างไรก้อดี ก่อนเข้าไปทำอะไรที่ร้านใด ๆ ก้อตามควรหาข้อมูล หรือพูดคุยให้ดีก่อนตัดสินใจทำครับ ผมเชื่อว่าทุกร้านมีดี และมีข้อด้อย แต่เพียงแค่ว่าร้าน ๆ นั้น ๆ จะแก้ปัญหาเรื่องข้อด้อยอย่างไรเท่านั้นเองครับ

ขอให้ทุกคนโชคดี และสนุกกับการใช้รถยนต์ที่ท่านเลือกครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2014 09:58:31 โดย Aj.Moo » บันทึกการเข้า
bint
*

« ตอบ #148 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014 20:27:11 »

วันนี้ 8/5/2014 ผมจะมาอัพเดตเรื่องการทำแอร์ของรถผมนะครับ
ผมได้เข้าไปร้านที่เป็นตัวแทนของ nippon denso เพื่อตรวจเช็คแก้ไขผลงานที่ล้มเหลวของช่างต้อมบางใหญ่
ผลการตรวจเช็คสรุปได้ว่าแอร์ตัน คอล์ยร้อนไม่สามารถระบายความร้อนได้เท่าที่ควร ส่งผลให้ประสิทธิภาพการทำความเย็นลดลง
ตรวจโดยการใช้เกจวัดแรงดัน จับทั้งท่อแรงดันต่ำ และท่อแรงดันสูง
ผลปรากฎดังภาพ ค่าที่ดี ด้านแรงดันต่ำควรอยู่ระหว่าง20-30 ด้านแรงดันสูงต้องไม่เกิน150 ครั้งที่ทำกับช่างต้อม ผมพยายามที่จะบอกกับเข้าว่าให้วัดด้านแรงดันสูงด้วย แต่ก็ไม่ได้รับการตอบสนอง
ระหว่างที่ช่างจับค่าแรงดัน ก็เดินไปเอาน้ำมาราดที่ตัวคอม(ไม่ได้ราดที่คอล์ยร้อนแบบช่างขี้โม้ที่ชอบทำกันนะครับ) ปรากฎว่าน้ำเดือดทันทีครับ โอวคอมพังไปขนาดไหนแล้วนี่

ช่างจึงสรุปให้ว่าจ่ายน้อยที่สุดคือ พยายามล้างภายในคอล์ยร้อนให้น้ำยาไหลได้คล่องก่อน
ตรวจสอบเช็ครั่วทั้งสาย คอล์ยร้อน คอล์ยเย็น คอม
ล้างน้ำมันคอมที่ผิดเบอร์ออกทั้งระบบ แล้วเติมน้ำมันเบอร์9เท่านั้น
เติมน้ำยาแอร์134a ของแท้เท่านั้น
จากนั้นทุกอย่างจะดีขึ้น แต่ก็แคพอใช้ได้ เพราะคอมคงจะสึกไปบ้างแล้ว
ค่าใช้จ่ายครั้งนี้ ไม่เกิน5000บาท
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #149 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014 21:28:21 »

เอ่อ..

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
trllang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #150 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 00:00:28 »

เเอร์เทพเอาน้ำราดนี่ผมจัดไปชุดใหญ่เลยนะนั่น 5555 สมน้ำหน้าตัวเองจริงๆ 1600.- บาท ถุ๊ย!
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #151 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 06:31:10 »

อ่านหนังสือ ซูม ซูม ถอนหายใจ

bint
*

« ตอบ #152 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 07:10:01 »

เช้านี้ขับรถมาทำงานไม่กล้าเปิดแอร์เลยครับ ตั้งแต่เห็นคอมต้มน้ำเมื่อวาน ช่างต้อมไม่ได้ทำดีกว่าเดิมเลย แย่ลงด้วยซ้ำ เสียตังค์ฺอีก
mana

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?top

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #153 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 07:15:39 »

ว่าจะไปทำร้านนี้ ตอนนี้ก็ร้อนผ่าว เห็นประกาศ จบๆแน่เรื่องแอร์ รับประกันอีกตังหากเกิดไรขึ้น

เคยโทรไปถามจะเข้าไปทำ บอกว่าไม่มีเวลา ทำนิดหน่อยพี่ทำแถวบ้านเถอะกรี๊ด

จะเหมือนกะ คู้บอน อีกไหม ผมก็โดนคู้บอน ช่างตัวจริงห่าเหวไรนั่นอะ ประกาศปาวๆเย็นทุกคัน ไม่เย็นไม่ให้กลับ ไม่เอาตัง

ถ่ายรูปมา ติดลบ 4 องศา  เห็นรูปกุอยากติดลบบ้าง ขับรถไป 30โล เพื่อการนี้ช่างเห็นสภาพบอกสบายมากเย็นชัว

โดนไป1600  สิ่งที่ได้มาคืิอ ท่ออ่อนใหม่1 เส้น ล้างแอร์ นอกใน แวคใหม่จบ ปรับสภาพน้ำยาอีกเอาน้ำฉีดตลอดเวลาให้กุเร่งเครื่องที่3พันรอบ

เย็นเจี๊ยบติดลบ ตาพราว..ใคร?..เอาน้ามฉีดอะเร่งอีกไม่เย็นก็บ้าละ

เจ็บใจคือ

ก่อนหน้าที่เช็ครั่วถามคอมแรงอัดดีไหม ไม่ดีก็ซ่อม ไม่ก้เปลี่ยนลูกใหม่เลย ไม่ตอบเช็คดูก่อนพี่

สักแปปบอกยังใช้ได้รองดูก่อน รองเสียตังดูก่อนความหมายเขา

ไดเอ้อปบอกให้เปลี่ยนด้วยนะไม่ต้องเปลี่ยนไม่จำเป็น ต้องแอร์ระเบิดมาเท่านั้นกำ

สรุปเหมือเดิมไม่เย็นกลับไปโทรหาอีกวันบอกมาดู ก็มากอีกวันที่สองบอกว่าคอมแรงอัดไม่ดี พัดลมหมุนเบาไปทำพัดลมมาก่อนนะค่อยมาใหม่

ดวยผมไม่กลับไปอีกเลย แม่ม.... ปีที่แล้วก็มีเรื่องก็หายไปจากเว็บเหมือนกัน สำหรับคู้บอน โดนไปหลานค่ายอยู่เท่าที่รู้  

บอกชื่อ ร้านเลยครับน้า ชื่อคนทำก็ได้ครับ
ถ้าร้านเดียวกับผม ของผมทำมา ก็ok ครับ  คงเป็นเพราะโชคช้วยผมด้วยหรือป่าว  คอมไม่พังสายรั่วจริงๆ เลย จบ

7MGTE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ทำแอร์ วายริ่งสายไฟ จูนกล่อง KKT E85 085-8623973 ช่างต้อม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #154 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 11:42:57 »

ขอชี้แจงนะคับ กรณีนี้ลูกค้า ได้เข้ามาเช็ค น้ำยาแอร์ก็เต้มอยุ่ คอมมีเสียงดังมาแต่ก่อนอยุ่แล้วนะคับ จึงได้แจ้งให้เจ้าของทราบว่า ตรวจเช็คแล้ว กำลังอัดคอมยังได้อยู่ ตู้แอร์ไม่ใช่ของแท้ จึงแจ้งว่าควรเปลี่ยน จึงแจ้งราคา " โดยไม่ได้มีการบังคับแต่อย่างใด " เจ้าของสั่งเปลี่ยนเองนะคับ พอถอดออกมา เป้นของยี่ห้อ Denso cool gear ซึ่งก็ไม่ใช่ของแท้ ส่วนเรื่องน้ำมันคอม ร้านdenso เขาขายเป็นลิตรนะคับ ไม่ได้ขายเป็น cc อย่างที่ท่านเจ้าของรถต้องการ แล้วราคา มันก็แพงเอาการอยุ่นะคับ และไดเออร์ จึงได้ชวนเจ้าของรถให้นั่งไปซื้อด้วยกัน ตามที่เขาต้องการ  แต่เจ้าของรถงอแง ไม่ยอมไปซื้อด้วย ร้องแต่จะเอาน้ำมันคอมเบอร์ 9 แต่ไม่ยอมไปซื้อด้วยกัน คือจะเอาฟรีๆนั่นเอง แล้วบอกว่ามีเพื่อนเปิดอู่ทำอยู่ แถวๆสนามบินน้ำ แล้วทำไมเอามาให้ผมทำละคับ ส่วนเรื่องกลิ่นมาจากน้ำยาล้างตู้แอร์คับ พอใช้ๆไปเรื่อยมันก็จะหายไปเองนะคับ ขอฝากไว้เท่านี้ เรื่องที่เล่ามาก็คือเรื่องจริงๆ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก็ตามแต่ ไม่ใช่เอะอะอะไรก็มาด่ามาประจาน ทำอะไรก็โตๆกันแล้วนะคับ

รับทำแอร์ แก้ปัญหาแอร์สู้แดดไม่ได้ วายริ่งสายไฟ ต่อเกจวัดทุกชนิด จำหน่ายติดตั้งและจูน  KKT Easy Tuner ทำ direct coil ทำระบบน้ำมัน E85 4A-GE 4A-GE20V 4A-FE 7A-FE 4E-FTE 4E-FE/KKT Speed manager http://www.facebook.com/pages/KKT-Easy-Tuner-KKT-Speed-manager/260179994046505 By ช่างต้อม 085-8623973
bint
*

« ตอบ #155 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 17:17:12 »

ผมถือว่าสิ่งที่คุณพิมพ์มาคือสิ่งที่คุณยอมรับแล้ว ผมจะโต้แย้งเฉพาะในสิ่งที่คุณพิมพ์มาเท่านั้น

อ้างถึง
ขอชี้แจงนะคับ กรณีนี้ลูกค้า ได้เข้ามาเช็ค น้ำยาแอร์ก็เต้มอยุ่ คอมมีเสียงดังมาแต่ก่อนอยุ่แล้วนะคับ จึงได้แจ้งให้เจ้าของทราบว่า ตรวจเช็คแล้ว กำลังอัดคอมยังได้อยู่
ผมก็ยอมรับนี่ครับว่าคอมผมกำลังอัดไม่ดี

อ้างถึง
ตู้แอร์ไม่ใช่ของแท้ จึงแจ้งว่าควรเปลี่ยน จึงแจ้งราคา " โดยไม่ได้มีการบังคับแต่อย่างใด " เจ้าของสั่งเปลี่ยนเองนะคับ พอถอดออกมา เป้นของยี่ห้อ Denso cool gear ซึ่งก็ไม่ใช่ของแท้
ผมก็ยอมรับนี่ครับว่าตู้เป็นของเทียบ ของปลอม ไม่ใช่ของแท้ แต่มันใช้ได้ มันไม่เสีย จะว่าผมสั่งเปลี่ยนก็ใช่ พ่อคุณแนะนำผมนี่ครับเปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมแน่ๆ ผมก็ตกลงให้เปลี่ยน ดีนะที่พ่อคุณไม่แนะนำให้ผมเปลี่ยนรถกับคุณ

อ้างถึง
ส่วนเรื่องน้ำมันคอม ร้านdenso เขาขายเป็นลิตรนะคับ ไม่ได้ขายเป็น cc อย่างที่ท่านเจ้าของรถต้องการ แล้วราคา มันก็แพงเอาการอยุ่นะคับ และไดเออร์ จึงได้ชวนเจ้าของรถให้นั่งไปซื้อด้วยกัน ตามที่เขาต้องการ  แต่เจ้าของรถงอแง ไม่ยอมไปซื้อด้วย ร้องแต่จะเอาน้ำมันคอมเบอร์ 9 แต่ไม่ยอมไปซื้อด้วยกัน คือจะเอาฟรีๆนั่นเอง
คอมtv12c มันต้องการน้ำมันเบอร์9 หากคุณไม่พร้อมที่จะมีไว้บริการลูกค้า คุณก็อย่ารับทำสิครับ ผมจะบอกให้นะครับ คุณน่ะเป็นคนที่มีความรับผิดชอบน้อย หากคุณจะรับทำคุณต้องมีของไว้บริการลูกค้าคุณเติมใส่คอมผมเหลือเท่าไรคุณก็เก็บไว้ให้บริการคันอื่นต่อไป(ทำไมต้องมาบอกนะนี่ไม่รู้เหรอ) นี่เล่นซี้ซั้วเอาคนละชนิดมาใส่ ความรับผิดชอบอยู่ที่ไหนหากคอมผมพังจนใช้ไม่ได้คุณก็คงอ้างเหตุผลร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำอีก คุณก็ต้องคิดราคาเฉลี่ยให้ลูกค้า จะให้ลูกค้ามารับผิดชอบส่วนที่เหลือเป็นลิตรมันไม่ถูก
ดรายเออร์ หลักการทั่วไปเมื่อมีการเปิดระบบแล้วมันต้องเปลี่ยนทุกครั้งนะครับ หากว่าไม่รู้กรุณาถามด้วยผมจะได้บอกคุณ อย่ากลัวเสียฟอร์ม ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน ต่อไปจะได้เข้าใจในวิชาชีพของตนมากขึ้น หากยังไม่รู้หรือไม่เข้าใจก็อย่ารับทำเลยครับ ไปเลือกทำในสิ่งที่ตัวเองชำนาญเถอะครับ

อ้างถึง
คือจะเอาฟรีๆนั่นเอง
ก็คุณตีราคาแล้ว คุณไม่ได้รวมเข้าไปหมดแล้วเหรอ (หรือเวคครั่มอัดน้ำยาไม่ต้องเติมน้ำมันคอมแล้วผมร้องให้เติมน้ำมันงั้นเหรอ) อย่างนี้ก็มีด้วย

อ้างถึง
บอกว่ามีเพื่อนเปิดอู่ทำอยู่ แถวๆสนามบินน้ำ แล้วทำไมเอามาให้ผมทำละคับ
ผมไม่ได้บอกว่าเป็นเพื่อนผมนะ ผมถามว่าเป็นอู่ที่รู้จักกันกับคุณต้อมหรือป่าว(เห็นว่าเป็นชาวae ก็เลยลองถามดู)

อายุคุณยังน้อย หากคุณยังจะทำมาหากินกับอาชีพให้บริการคุณควรเข้าใจด้วยว่า อาจไม่รวย อาจไม่ได้มาก แต่ความประทับใจของลูกค้า ความจริงใจที่มีให้ลูกค้า ความรับผิดชอบต่อผลงานที่ทำนั้นสำคัญ และทำให้คุณยืนหยัดได้ตลอดไป เพราะนี่คือสิ่งที่การันตีคูณภาพของคนคุณภาพของงาน แล้วสิ่งที่ได้ตอบแทนมาอาจจะมากจนคิดไม่ถึงก็ได้(เศรษฐกิจพอเพียง)

bint
*

« ตอบ #156 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 17:37:56 »

นี่คือสภาพตู้ที่โดนเปลี่ยน
bint
*

« ตอบ #157 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 17:38:18 »

bint
*

« ตอบ #158 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 17:39:02 »

นี่คือสภาพตู้ที่โดนเปลี่ยน
bint
*

« ตอบ #159 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014 17:49:08 »

วันนี้มีอัพเดตครับ 9/5/14

ผมเอารถเข้าไปร้านที่เป็นตัวแทนของเดนโซ่ ได้ความว่า
กำลังอัดคอมเริ่มน้อยแล้ว
เติมน้ำยามากเกินไป กดน้ำยาออกบ้าง
ล้างภายนอกคอล์ยร้อนให้สะอาด
พร้อมจะเปลี่ยนคอมเมื่อไรค่อยทำ ตอนนี้ทำได้แค่นี้ใช้ไปก่อน
จ่ายไป300ครับ
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ขึ้นบน
  พิมพ์