AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 05:34:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์เรื่อง vios 2013 กับ City  (อ่าน 4177 ครั้ง)
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 14:36:49 »

คือเมื่อวานไปดูมาครับพอดีจะซื้อเพิ่ม แต่ผิดหวังนิดนึงครับ เนื่องจากเบาะหลังเข้าไปนั่งแล้วติดหัว พวงมาลัยเล็กไปหน่อย หน้าปัทม์ย้ายมาตรงที่พวงมาลัยแล้ว แต่ดูมันใกล้ไป ดูแล้วงงๆ  ของแถมจัดเต็ม เครื่อง ตัวนี้ไม่ต้องเปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง

แล้วก็ได้ไปเปรียบเทียบดูกับ city city ใหญ่กว่าเบาะหลังสามารถเข้านั่งได้สบายกว่า ไม่ติดหัว ลักษณะการวางพวงมาลัยขนาดปกติ กว้างพอๆกัน แต่ของแถมน้อยมาก เครื่องตัวนี้ไม่แน่ใจน่าจะต้องเปลี่ยนสายพานไทมมิ่งทุกแสนโล

มีท่านใดไปดูแล้วบ้างครับ อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นว่ารุ้สึกเป็นอย่างไรกันบ้าง กำลังคำนวนอยู่ครับ เพราะจะติดแก๊สด้วย
supernooky
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 15:06:32 »

ติดแก๊สเลือกฮอนด้ารุ่นใหม่ดีกว่าครับ แต่มันดีกว่าเฉยๆ ไม่ใช่ดีกับแก๊สนะ แหะ.. แหะ..

ปั้น AE ดีก่า ^^
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 15:25:10 »

ผมเชียร์vios
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 15:26:29 »

วีออสตัวใหม่ใหม่แค่บอดี้ครับด้านหน้าสวยดีด้านหลังแปลกๆยังไม่ไม่รูื้ ส่วนซีตี้ไม่รู้น่ะเห็นคนรู้จักหลายคนขับแล้วหมุนไม่รู้เพราะอะไรครับ

jacky31

1,300 CC ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 15:41:59 »

เชียร์ออสตัวใหม่ครับ รูปทรงทันสมัย เบรคดี มีการปรับช่วงล่างโดยการเอาเหล็กไปดามจุดสำคัญๆไว้
แต่แข็งกว่าตัวเก่าหน่อย แต่รับรองครับหนึบกว่าตัวเก่าเยอะครับ
เครื่องเดิมแต่ทำการเปลี่ยนอะไรบางอย่างด้วยครับแรงกว่าเดิม ติดแก๊สก็หายห่วงครับ
ใช้ลืมแน่นอนครับ  ซุบซิบ ซุบซิบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2013 16:27:44 โดย jacky31 » บันทึกการเข้า

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 18:29:45 »

ถ้าเอาตามคะแนนเต็ม 100 ผมก้อให้ทั้งคุ่ไม่ถึง 100 แต่จะเชียร์ทางวีออส
เหตุผลส่วนตัวล้วนๆ นะครับผม ซิตี้ก้อดีครับตอนแรกก็จองตัว TOP ไปเรียบร้อยตั้งแต่กันยาปีก่อน จนป่านนี้ก็เลื่อนผมไปเรื่อยๆ จนเริ่มรำคาญละ
ช่วงออสออกใหม่เลยไปลองขับดูผลคือผมว่าก็ไม่ขี้เหร่อะไรเป็นตัวใหม่ด้วย ช่วงล่างขับดีขึ้นนะครับ (หรืออาจจะผมคิดไปเอง แต่ผมว่ามันดีขึ้น)
ก็เลยตัดสินใจยกเลิกซิตี้มาจองวีออสแทนไม่เกินเดือนหน้าได้รับรถละครับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
kitipong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 18:48:47 »

เห็นว่าวีออสตัวใหม่นี่กินน้ำมันกว่าตัวเก่านะครับ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลดูครับ
caption

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 19:06:16 »

ผมว่าพวกเราขาย AE ทิ้งแล้วไปเล่นรถใหม่พวก City หรือ Vios กันบ้างสิครับ
 ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 20:39:02 »

เห็นว่าวีออสตัวใหม่นี่กินน้ำมันกว่าตัวเก่านะครับ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลดูครับ
จริงครับ ตัวใหม่กินน้ำมันกว่าตัวเก่า มากอยู่เหมือนกัน แต่อัตราเร่งดีกว่า อาจเป็นเพราะการset กล่อง ecu
มาให้น้ำมันหนาเร็ว เวลากดคันเร่งเวลาเร่งแซง

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013 08:47:16 »

เห็นว่าวีออสตัวใหม่นี่กินน้ำมันกว่าตัวเก่านะครับ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลดูครับ
จริงครับ ตัวใหม่กินน้ำมันกว่าตัวเก่า มากอยู่เหมือนกัน แต่อัตราเร่งดีกว่า อาจเป็นเพราะการset กล่อง ecu
มาให้น้ำมันหนาเร็ว เวลากดคันเร่งเวลาเร่งแซง

แบบนี้ต้องรีบติดแกส 555555555555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013 09:17:16 »

ผมว่าพวกเราขาย AE ทิ้งแล้วไปเล่นรถใหม่พวก City หรือ Vios กันบ้างสิครับ
 ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...

ถ้าคิดอย่างนั้น คงขายทิ้งไปตั้งแต่วีออสตัวแรกออกมาแล้วล่ะครับ

ทุกวันนี้ที่ขับเออีอยู่ เพราะมันคือตำนานบทหนึ่ง ที่รถรุ่นไหนก็เข้ามาทดแทนไม่ได้ (สำหรับผม)

ไม่รู้ซิ เดี๋ยวนี้รถกระป๋องบังคับวิทยุก็มีขายแล้ว แต่ทำไมรถทามิย่ามันยังคงอยู่

ส่วนตัวแล้ว ชอบวีออสมากครับ สวยมาก แต่ภายในผมไม่โอเคเลย เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด แฟนผมยังพูดเลยว่ารถเรา(101) นั่งสบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2013 09:19:18 โดย toyota 3 นะวังน้อย » บันทึกการเข้า

Instrument cluster J Mania
caption

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013 18:05:02 »

ถ้าคิดอย่างนั้น คงขายทิ้งไปตั้งแต่วีออสตัวแรกออกมาแล้วล่ะครับ
       ทุกวันนี้ที่ขับเออีอยู่ เพราะมันคือตำนานบทหนึ่ง ที่รถรุ่นไหนก็เข้ามาทดแทนไม่ได้ (สำหรับผม)
ไม่รู้ซิ เดี๋ยวนี้รถกระป๋องบังคับวิทยุก็มีขายแล้ว แต่ทำไมรถทามิย่ามันยังคงอยู่
ส่วนตัวแล้ว ชอบวีออสมากครับ สวยมาก แต่ภายในผมไม่โอเคเลย เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด แฟนผมยังพูดเลยว่ารถเรา(101) นั่งสบายกว่า
เต้นระบำ ผมว่า AE ถึงจะเก่ากว่า vios และ city แต่ภายนอกแต่งแล้วสวยกว่านะ
แต่ภายในผมคิดต่างว่ารถ AE101 ทรงเก่าไป สู้รถใหม่ตรงคอนโซลข้างในนี่แหละครับ

รถคันนี้ 20 ขวบแล้วค้าบบ

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013 20:32:38 »

ซื้อ Honda City ปีหน้าก็ตกรุ่นแล้วครับ ถ้ารอได้นิด ซื้อปีหน้าดีกว่าครับ

pou_manu <SZ>

อยากหล่อแต่ตังไม่พอ

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013 21:44:17 »

ถูกต้องครับ รถเรามันคือตันแบบรถปัจจุบัน 5555

#### ขอเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป#####
caption

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013 04:27:53 »

^
^
ต้นแบบ กับ บรรพบุรุษ นี่เหมือนกันมั้ยคร้าบ แฮ่ แฮ่

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013 09:44:13 »

^
^
ต้นแบบ กับ บรรพบุรุษ นี่เหมือนกันมั้ยคร้าบ แฮ่ แฮ่

แล้วแต่จะคิดจะนิยามเลยครับ

แต่คิดแบบนี้นิยามแบบนี้ เอารูปไดโนเสา มาสื่ออย่างนี้ ก็..................

Instrument cluster J Mania
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013 13:31:07 »

ที่บ้านมีทั้งแจ๊ส ซีอาร์วี ส่วนผมใช้ เออี กับวีออส
โตโยต้ามันคือ คำตอบสุดท้ายสำหรับผมนะ
จากที่ขับมา เมื่อวันก่อนเพิ่งไปพัทยามา วิ่งสุดๆขอบอก
แค่เซ็ทช่วงล่างเพิ่มเติมก็เอาอยู่ล่ะ

AE has brought us to MEET

BOOK
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013 14:17:52 »

คอนโซลรถรุ่นเก่าจับยังมีนุ่มนุ่ม รถรุ่นใหม่พลาสติกแข็งโป๊ก คงลดต้นทุน
kai@101RYZ

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013 14:49:27 »

ระหว่าง วีออส ใหม่ กะ ซิตี้  เลือกยากนะคับ เพราะรถระดับเดียวกันมันไม่ต่างกันมากหรอกคับ ต่างมีดีคนละอย่างนะคับ ซิตี้ได้ความกว้างของห้องโดยสารนั่งสบายแต่ค่าดูแลสูงหน่อย วีออสได้ความสดใหม่แต่ค่าดูแลไม่แพงมาก

คำนับ คำนับ

doraemonarak

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013 09:29:17 »

ถ้าอยากได้รุ่นใหม่อยู่ได้นานก็เลือกวีออสครับ นอกจากจะรอ City ตัวใหม่ เปิดปลายปี จำหน่ายปีหน้า สวยมากครับ
หากเลือกติดแก๊ส(ของผม City CNG)ก็ควรพิจารณาครับว่าใช้งานที่ไหน ถ้าขับทางไกล CNG ถูกก็จริง แต่ไม่ค่อยได้เติมหรอก (ไม่มีปั๊ม คิวยาว แก๊สหมด)ต้องใช้น้ำมัน(มีตัวอย่างด้านล่างครับ) ส่วน LPG ก็มีตลอดทาง
ไม่ว่าจะวีออส หรือ City หากต้องการติดแก๊ส CNG จากศูนย์ก็มีทั้งคู่ อ่ะ งง โตโยต้า K motor ทุกสาขา เพิ่มอีก 64000 บาทครับสำหรับวิออสเกียร์ออโต้ทุกรุ่น
ส่วนจะติดตั้งข้างนอกก็อ่านเงื่อนไขรับประกันเครื่องยนต์ดีๆครับ รับเฉพาะรถที่ใช้งานมาไม่เกิน 5000 โลที่เข้ามาติดตั้งครับ

ตัวอย่างการใช้งาน ขับ City CNG ไปกระบี่มา เดินทางกลางคืนทำให้สามารถเติมแก๊สได้ตลอด ไม่มีคิว จนปั๊มสุดท้ายที่สุราษฎร์ครับ กระบี่ไม่มี NGV ต้องใช้น้ำมัน ขาไปใช้แก๊ส 774 km 591 บาทเอง ส่วนเที่ยวใช้น้ำมัน ขากลับเดินทางกลางวัน ได้เติม NGV แค่ 2 ครั้ง เจอปั๊มคิวยาวบ้างรอ 1 ชั่วโมง แก๊สหมดบ้าง รอ 2-3 ชั่วโมง เลยไม่รอ สรุปเดินทาง 1950km แก๊ส 700 กว่าบาท น้ำมัน 1900 บาทครับ ความเร้ว 100-140 km/h ครับ พักรถน้อยมาก เดินทาง 12 ชั่วโมง เนื่องจากรถติดทำสะพานที่ทับสะแก

หลงใหล AE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์