AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 05:35:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ..... Option รถรุนใหม่ รถตัวท็อบ มีอะไรบ้าง เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 5874 ครั้ง)
COROLLABOY
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 11:09:25 »

รถญี่ปุ่นบางยี้ห้อตัว TOP มันก็ไม่ได้เทพต่างกะลอง TOP อะครับ มันได้มาแบบไม่ได้ใช้

ไม่เหมือนรถยุโรป TOP กะไม่ TOP ขับนี้คนละงานเลย เครื่อง ช่วงล่าง เบรค ต่างกันหมด

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 11:37:23 »

น่าจะเป็นคอพวงมาลัย ยืดหดได้อ่ะนะ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 12:39:51 »

ที่น่าจะแปลงมาแปลงได้ และผมกำลังสนใจก็คือ

- ระบบปัดน้ำฝนแบบใช้ Sensor ของ Camry ครับ ไม่ต้องปรับหน่วง

- เสาบนหลังคา (อันนี้ทำไปแล้ว)

nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 14:20:32 »

ผมว่า มีเยอะเลยแหละ ที่ต่างจาก AE เราๆ แต่ส่วนใหญ่ต่างไปในทางทีดี (สำหรับรถใหม่นะ)

- รถใหม่เสียงรบกวนน้อยกว่า ทั้งๆที่ AE แดมป์เต็มคัน เปลี่ยนยางขอบประตู ขอบกระจก และติด Stuffit แล้ว ก็เงียบไม่เท่ารถใหม่เดิมๆ
- ระบบความปลอดภัย รถรุ่นใหม่ๆ กุญแจ Immobilizer, Keyless แต่ AE เราไม่มี ถ้าไปติดเอง มีบ่อยครั้งที่มันจะงอแง
- ระบบไฟหน้า ปัดน้ำฝน อัตโนมัติ ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ ไม่ได้ใช้
- ระบบควบคุมเครื่อง, เกียร์ รถรุ่นใหม่ๆ ฉลาดกว่า AE เราๆเยอะมาก ขนาดรถ C.C. น้อยกว่า อัตราเร่งดีกว่ารถเราๆอีก
- เบาะไฟฟ้า ผมมองว่าไม่มีความจำเป็น นอกจากเท่ห์ครับ
- ที่วางแก้ว ที่เก็บของกระจุ๊ก กระจิ๊ก รถใหม่ๆมีเยอะมากครับ เก็บกันจนหาไม่เจอเลยทีเดียว
- ระบบความปลอดภัยต่างๆ รถใหม่กินขาดอยู่แล้วครับ เนื่องจากมีการทดสอบจากรุ่นเก่าๆเพื่อพัฒนาต่อยอดออกไปให้ดีขึ้น
- ระบบตัวช่วยต่างๆเกี่ยวกับความปลอดภัยอื่นๆ AE เรา ไม่มีแม้กระทั่ง เบรค ABS (รุ่นที่ขายในประเทศ) แต่รถใหม่ๆ แทบจะให้มาเป็นมาตรฐานกันหมดแล้วทั้ง ABS, BA, EBD, SRS Aigbag, คานนิรภัยด้านหน้า-ข้าง, เข็มขัดนิรภัยดึงกลับอัตโนมัติ

ซึ่งอันนี้ผมเปรียบเทียบกับตัวผมเองนะครับ ใช้ทั้ง AE แล้วก็รถใหม่ ซึ่งตอนแรกก็ไม่คิดว่ารถใหม่จะดีกว่า แต่พอใช้ไปนานๆ สลับกันจะเห็นความแตกต่างครับ

บางทีก็แอบมีความรู้สึกอยากขาย AE เหมือนกัน แต่เสียดาย เพราะหลายๆอย่าง AE เริ่มไม่ตอบโจทย์ชีวิตแล้วครับ ทั้งขนาดของครอบครัว, ความปลอดภัยของคนในครอบครัวและความสะดวกสบายในการเดินทาง แต่ทุกวันนี้ก็ยังเลือกที่จะเก็บ AE ไว้ครับ อย่างน้อยก็ไว้ให้แฟนขับเล่นแถวๆบ้าน o_O
nontype

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 14:29:21 »

ข้อบน ตอบไม่ตรงคำถาม ขอโทษด้วยครับ ขอตอบเป็นข้อๆละกันครับ

กระจกไฟฟ้าออโต้ 4 บาน / ติดตั้งได้ พ่วงกล่องควบคุมเสริม
กระจกพับอัตโนมัติเมื่อดับเครื่อง / ติดตั้งได้ พ่วงกล่องควบคุมเสริม
กันขโมย / ติดตั้งได้
Keyless / ติดตั้งได้
ไฟหน้า Projector / ติดตั้งได้
ระบบเปิดฝาท้ายด้วยรีโมท / ติดตั้งได้พร้อมกันขโมย แต่มอเตอร์ดึงล็อคจะเสียไว เพราะกลไกฝาท้ายค่อนข้างแข็ง
Air Bag / ติดตั้งได้ 2 วิธี 1. ยกระบบจากหัวตัด VAN มาหมด 2. เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น AirBag แบบเข็ม
ระบบ Bluetooth สำหรับโทรศัพท์ในรถ, กล้องมองถอยหลัง / ติดตั้งได้ ขึ้นอยู่กับวิทยุที่ใช้
เบาะไฟฟ้า / ติดตั้งได้ แปลงขาดีๆ ไม่งั้นจะเมื่อยมากเวลาขับ แถมมีเสียงรบกวนและไม่แข็งแรง
หน้าปัทม์ Optitron (เรืองแสง) / ติดตั้งได้ นำของรุ่นอื่นมาแปลงใส่ เช่น Camry SV20
ไฟหน้า Auto / ติดตั้งได้ หาของตรงรุ่นมาใส่
แตร Premium Horn / ติดตั้งได้ เปลี่ยนแทนของเดิม ไม่ต้องเพิ่ม Relay

คิดไม่ออกแล้วครับ ฮ่าๆๆ
caption
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013 21:07:42 »

ผมว่า มีเยอะเลยแหละ ที่ต่างจาก AE เราๆ แต่ส่วนใหญ่ต่างไปในทางทีดี (สำหรับรถใหม่นะ)

- รถใหม่เสียงรบกวนน้อยกว่า ทั้งๆที่ AE แดมป์เต็มคัน เปลี่ยนยางขอบประตู ขอบกระจก และติด Stuffit แล้ว ก็เงียบไม่เท่ารถใหม่เดิมๆ

- ระบบความปลอดภัย รถรุ่นใหม่ๆ กุญแจ Immobilizer, Keyless แต่ AE เราไม่มี ถ้าไปติดเอง มีบ่อยครั้งที่มันจะงอแง
- ระบบไฟหน้า ปัดน้ำฝน อัตโนมัติ ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ ไม่ได้ใช้
- ระบบควบคุมเครื่อง, เกียร์ รถรุ่นใหม่ๆ ฉลาดกว่า AE เราๆเยอะมาก ขนาดรถ C.C. น้อยกว่า อัตราเร่งดีกว่ารถเราๆอีก
- เบาะไฟฟ้า ผมมองว่าไม่มีความจำเป็น นอกจากเท่ห์ครับ
- ที่วางแก้ว ที่เก็บของกระจุ๊ก กระจิ๊ก รถใหม่ๆมีเยอะมากครับ เก็บกันจนหาไม่เจอเลยทีเดียว
- ระบบความปลอดภัยต่างๆ รถใหม่กินขาดอยู่แล้วครับ เนื่องจากมีการทดสอบจากรุ่นเก่าๆเพื่อพัฒนาต่อยอดออกไปให้ดีขึ้น
- ระบบตัวช่วยต่างๆเกี่ยวกับความปลอดภัยอื่นๆ AE เรา ไม่มีแม้กระทั่ง เบรค ABS (รุ่นที่ขายในประเทศ) แต่รถใหม่ๆ แทบจะให้มาเป็นมาตรฐานกันหมดแล้วทั้ง ABS, BA, EBD, SRS Aigbag, คานนิรภัยด้านหน้า-ข้าง, เข็มขัดนิรภัยดึงกลับอัตโนมัติ

ซึ่งอันนี้ผมเปรียบเทียบกับตัวผมเองนะครับ ใช้ทั้ง AE แล้วก็รถใหม่ ซึ่งตอนแรกก็ไม่คิดว่ารถใหม่จะดีกว่า แต่พอใช้ไปนานๆ สลับกันจะเห็นความแตกต่างครับ

บางทีก็แอบมีความรู้สึกอยากขาย AE เหมือนกัน แต่เสียดาย เพราะหลายๆอย่าง AE เริ่มไม่ตอบโจทย์ชีวิตแล้วครับ ทั้งขนาดของครอบครัว, ความปลอดภัยของคนในครอบครัวและความสะดวกสบายในการเดินทาง แต่ทุกวันนี้ก็ยังเลือกที่จะเก็บ AE ไว้ครับ อย่างน้อยก็ไว้ให้แฟนขับเล่นแถวๆบ้าน o_O

ตัวอักษรสีเหลือง คือสื่งที่ทำให้ผมเห็นความจำเป็นของรถใหม่ ผมเห็นด้วยว่ารถ AE101 ขาดสิ่งจำเป็นบางอย่างเช่นกัน
     ที่บ้านผมซื้อรถคันใหม่ ผมจึงให้คุณพ่อใช้ เนื่องจากระบบรักษาความปลอดภัยที่มีมากกว่า
ผมเองจึงถอยมาใช้ AE101 แต่เมื่อพิจารณาดูแล้ว เมื่อเราอายุมากขึ้น ฐานะดีขึ้น  ทำให้รู็สึกชีวิตมีค่ามากกว่าแต่ก่อน
ตั้งใจจะขับ AE101 ไปจนกว่าจะมีเงินซื้อรถป้ายแดงสักคัน แล้วคงปลดระวางครับ

ติดต่อผมได้ที่ 0-909-737-865

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #26 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013 12:10:23 »

เอา option ทั่วไปที่ใช้งานก็
1 ระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ (autolight)
2 ระบบ push start
3 ระบบเกียร์ triptronic
4.กระจกหลังตัดแสง
5 หรูๆหน่อยก็มี sensor วัดลมยาง sensor วัดอุณภูมิืภายนอก รุ่นใหม่สุดระบบช่วย (auto parking) ของ ford focus
6 พวงมาลัย multifunction กับ paddle shift ที่พัฒนามาจาก พวงมาลัย gt ของ celica ที่มีปุ่ม up-down
ึ7. ระบบช่วยขับทางไกล cruise control

อีกเยอะแยะครับ

ที่ว่ามาด้านบน ทั้งหมด ตอนนี้ ae 110 ที่รักของผม ขาดแค่ข้อ 2,3,7 ที่ยังทำไม่ได้ และก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันครับ เนื่องจากระบบเครื่องยนต์มันไม่ลองรับ
ข้อ7เนี่ย ในAE92 Sprinter มีมานานแล้วนะครับ แต่ตอนนั้นเรียกว่า Auto Drive
มันมีตัวปรับอยู่ที่ก้านยกเลี้ยวฝั่งซ้ายเลยครับ

เขาเรียกผมว่า "น้าสุ"
นานาทรรศนะกับน้องหงส์
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=71662.0
ขายไปเรื่อย
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=18468.0
nontype

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013 13:46:30 »

Criuse Control ใน AE มีมานานแล้วครับ แต่ว่ามีแต่โซนยุโรป กับอเมริกา ในโฉมบ้านเราไม่มี อาจจะด้วยเหตุผลว่า ทางยุโรป หรืออเมริกา มีการขับรถข้ามรัฐเป็นระยะทางไกล จึงมีเพื่อช่วยให้ขับขี่ได้สะดวกสบายขึ้นครับ

คุณย่าผมแกย้ายไปอยู่ซานฟรานซิสโกมาจะยี่สิบปีแล้ว แกบอกผมว่า บางทีขับรถไปรัฐอื่น ย่ากับปู่ใช้เวลาเป็นอาทิตย์ กว่าจะขับรถไปถึง คิดแล้วเพลียแทนเลยทีเดียว -_-"
caption
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013 20:58:22 »

ผมฟังละเครียดกำลังจะแต่ง AE101 ใหม่ด้วย ติดตรงที่มันไม่มี ABS , Airbag จากโรงงาน
หรือผมจะขายทิ้งมาซื้อ AE111 แทนดีๆราคาก็เท่ากัน อะไหล่ก็ราคาเท่ากัน
   ถ้ารถมีสองอย่างนี้ขับได้อีกนาน safety option มีเท่า segment C เลยครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013 22:40:56 »

โคโลราโด้ ตัวท็อป ไฟหน้าปรับสูง ต่ำ ด้วยไฟฟ้า ไม่รู้ว่าเก่าสำหรับรถยุโรปหรือยัง

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013 00:10:56 »

เพิ่มเติมก็คงเป็นพวก VSC TRC อะไรพวกนี้อ่ะครับ

ระบบปรับไฟหน้าสูงต่ำ อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #31 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013 14:43:11 »

ผมฟังละเครียดกำลังจะแต่ง AE101 ใหม่ด้วย ติดตรงที่มันไม่มี ABS , Airbag จากโรงงาน
หรือผมจะขายทิ้งมาซื้อ AE111 แทนดีๆราคาก็เท่ากัน อะไหล่ก็ราคาเท่ากัน
   ถ้ารถมีสองอย่างนี้ขับได้อีกนาน safety option มีเท่า segment C เลยครับ

แนะนำให้ขาย101เลยครับ แต่อย่าไปเอา 111 นะ ออกป้ายแดงไปเลยครับ จะได้จบๆ

ผมว่าพวกเราขาย AE ทิ้งแล้วไปเล่นรถใหม่พวก City หรือ Vios กันบ้างสิครับ
 ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...

ถ้าคิดอย่างนั้น คงขายทิ้งไปตั้งแต่วีออสตัวแรกออกมาแล้วล่ะครับ

ทุกวันนี้ที่ขับเออีอยู่ เพราะมันคือตำนานบทหนึ่ง ที่รถรุ่นไหนก็เข้ามาทดแทนไม่ได้ (สำหรับผม)

ไม่รู้ซิ เดี๋ยวนี้รถกระป๋องบังคับวิทยุก็มีขายแล้ว แต่ทำไมรถทามิย่ามันยังคงอยู่

ส่วนตัวแล้ว ชอบวีออสมากครับ สวยมาก แต่ภายในผมไม่โอเคเลย เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด แฟนผมยังพูดเลยว่ารถเรา(101) นั่งสบายกว่า
ถูกต้องครับ รถเรามันคือตันแบบรถปัจจุบัน 5555

^
^
ต้นแบบ กับ บรรพบุรุษ นี่เหมือนกันมั้ยคร้าบ แฮ่ แฮ่

แชร์เรื่อง vios 2013 กับ City
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=131147

Instrument cluster J Mania
satawat

ทำเอง ใช้เอง

« ตอบ #32 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013 23:59:57 »

อีกระบบนึงครับ ของ ฮอนด้า แอคคอร์ด ที่มี เซ็นเซอร์ วัดอุณภูมิ โดยก่อนเรา ขึ้นรถ กดปุ่มปลดล็อดค้างไว้(ถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ปุ่มล็อค)กระจกจะลดเอง เพื่อระบายความร้อนในตัวรถ อันนี้ดี จริงๆ

satawat

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013 00:02:09 »

ที่เหลือ ที่ผมว่าจำเป็นที่สุด ถ้าดัดแปลงได้ ผมจะทำด้วย คือ เบรค ABS ครับ จะเบรคได้มั่นใจกว่าเยอะ ไม่ต้องกังวล ว่ามัน จะไถลไปไหน

nontype

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013 13:07:15 »

รถใหม่ยังไงดีก็ดีกว่าวันยังค่ำแหละครับ แต่บางคน บางสถานการณ์เขาก็ไม่เอื้ออำนวยในการออกรถใหม่

อย่างผมในช่วงแรกๆที่คิดว่าชีวิตยังไม่มีความมั่นคง การงานยังไม่นิ่ง มีเงินเก็บแสนนึง ต้องการใช้รถ เลยซื้อรถมือสองขับไปก่อน แต่พอใช้ชีวิตถึงช่วงเวลาหนึ่ง เริ่มมีครอบครัว เริ่มมีความมั่นคงในหน้าที่การงาน เริ่มมีภาระ และมีห่วงมากขึ้นเพราะเป็นหัวหน้าครอบครัว + เลี้ยงดูพ่อ,แม่ ความปลอดภัยและความเชื่อถือได้ของรถใหม่ มันค่อนข้างจะตอบโจทย์กว่าครับ เพราะจุดด้อยของรถรุ่นเก่าจะเป็นพื้นฐานในการกำหนดมาตรฐานรถใหม่ๆออกมาครับ

ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ทิ้งเจ้า AE ไปไหน ยังสลับใช้งานอยู่บ่อยๆ แต่ด้วยอายุอานามมันก็มากขึ้น วัสดุต่างๆเริ่มเสื่อมสภาพ เปลี่ยนเป็นของเก่ายุ่นก็อายุมากพอๆกัน ปัญหาการเสื่อมสภาพของชิ้นส่วนต่างๆมากขึ้น เริ่มจะมีอะไรจุกจิกตามอายุที่มากขึ้น ถ้าได้สลับขับ AE กับรถใหม่ๆบ่อยๆ จะรู้สึกได้ถึงจุดนี้ครับ ซึ่งผมเองก็ยอมรับ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013 15:17:01 »

ลงขาตั้งเครื่องดับ บิดคันเร่งเครื่องติดอีกครั้งครับ

satawat

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013 15:59:02 »

ลงขาตั้งเครื่องดับ บิดคันเร่งเครื่องติดอีกครั้งครับ
มัน แปลก อยู่น่ะ

toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013 21:50:02 »

Option น้าซีนี่น่าลองนะ เดี๋ยวผมไปเซียงกงหาขตั้งมาใส่มั่ง  ฮากลิ้ง ฮากลิ้ง ฮากลิ้ง

Instrument cluster J Mania
AE สี กะปิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

จัดไป อย่าให้เสีย

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 14:48:40 »

ไฟหน่วงเพดาน เหมือน พวกvios/altis/camry ในae มีนะครับ รถผมยังมีเลย เวลา ปิดประตู ยังไม่ดับจนกว่าเราจะกดล็อคประตูถึงจะดับ แล้วเวลา ปลดล็อคเปิดประตูไฟติด ปิดประตูไฟจะยังไม่ดับจนกว่าเราจะปิดกุญแจon ครับ
ae101-111 option นี้นำไปใช้ได้นะครับ

ส่วน option ผมว่ารถใหม่ๆ ไม่มี ของ
ae92 ตัวนอก ต้องสายไฟยุ่นทั้งคันนะครับ เวลาดับกุญแจ(ดึงกุญแจออกแล้ว ยังไม่ลงจากรถ) จะมีหน่วงให้ ชุดกระจกไฟฟ้า4 บานยังกดขึ้นลงได้ครับ จะใช้งานได้ จนกว่าจะมีการเปิดปิดประตู คนขับ 1 ครั้่งครับ

ขายของAE-> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80096.0
081-920-6990
089-053-2666
BestZaa.KZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #39 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 14:24:37 »

ไฟหน่วงเพดาน เหมือน พวกvios/altis/camry ในae มีนะครับ รถผมยังมีเลย เวลา ปิดประตู ยังไม่ดับจนกว่าเราจะกดล็อคประตูถึงจะดับ แล้วเวลา ปลดล็อคเปิดประตูไฟติด ปิดประตูไฟจะยังไม่ดับจนกว่าเราจะปิดกุญแจon ครับ
ae101-111 option นี้นำไปใช้ได้นะครับ

ส่วน option ผมว่ารถใหม่ๆ ไม่มี ของ
ae92 ตัวนอก ต้องสายไฟยุ่นทั้งคันนะครับ เวลาดับกุญแจ(ดึงกุญแจออกแล้ว ยังไม่ลงจากรถ) จะมีหน่วงให้ ชุดกระจกไฟฟ้า4 บานยังกดขึ้นลงได้ครับ จะใช้งานได้ จนกว่าจะมีการเปิดปิดประตู คนขับ 1 ครั้่งครับ

นี่ละโดนใจสุดๆ ผมเคยคิดนะ ae มันทำได้ไหมวะ

" JDM Only "
บ้านช่างอิ๊ก (รับงานทำรถทุกอย่าง) 0867516979 หรือ Lind ID : eikauto

> ขายน้ำมันเครื่อง HKS สังเคราะห์แท้ 100% <
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์