AE. Racing Club
19 กันยายน 2024 23:24:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 8  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แค่อยากรู้ พอจะเปิดเผยกันได้หรือป่าว..  (อ่าน 24335 ครั้ง)
Sepultura
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 09:05:57 »

ผมอยากรู้ว่าพี่น้องใน AE ทำงานอะไรกันบ้าง เงินเดือนเท่าไหร่ แต่ละเดือนพอใช้กันมั้ย หารายได้เสริมกันอย่างไร ใครที่ไม่สะดวกตอบ ผ่านไปได้เลยนะครับ ไม่ได้มีอะไรแอบแฝง แค่อยากรู้เฉยๆ ตาปริบๆ

-IT Support ในบริษัทตัวแทนจำหน่ายรถ
-เงินเดือน 20,000
-หักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือใช้ประมาณ 2,000
-รับวางระบบ network บริษัท ร้านเกมส์ โรงพยาบาล ซ่อมคอมพิวเตอร์,ขายอะไหล่ AE  แหะ.. แหะ..

ไม่รู้ว่าว่ามีกระทู้ประมาณนี้แล้วหรือยัง ถ้าซ้ำขออภัยครับ  คำนับ

ขายของอะไหล่เออี  http://alai-aeshop.lnwshop.com/
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 09:17:56 »

IT ของรัฐวิสาหกิจ

เงินเดือนไม่ถึง2หมื่น

หักกองทุนสำรอง สหกรณ์ +จุกจิกอีก 7000ได้

เดือนชนเดือนครับแต่ใช้เงินแบบสบายๆนะ อยากทำไรทำ เปลี่ยนอะไหล่รถรายเดือนก็เป็นพันเหมือนกัน

โบนัสไม่ใช้เก็บหมด เงินเดือนเลยไม่เก็บเลย

อาชีพเสริมตอนแรกเคยรับจูนแก๊ส แต่ทุกวันนี้ แค่เวลาอยู่บ้านยังไม่ค่อยมี อยู่เวร 3วันครั้ง T-T

GhOST

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 10:01:39 »

IT ของรัฐวิสาหกิจ

เงินเดือนไม่ถึง2หมื่น

หักกองทุนสำรอง สหกรณ์ +จุกจิกอีก 7000ได้

เดือนชนเดือนครับแต่ใช้เงินแบบสบายๆนะ อยากทำไรทำ เปลี่ยนอะไหล่รถรายเดือนก็เป็นพันเหมือนกัน

โบนัสไม่ใช้เก็บหมด เงินเดือนเลยไม่เก็บเลย

อาชีพเสริมตอนแรกเคยรับจูนแก๊ส แต่ทุกวันนี้ แค่เวลาอยู่บ้านยังไม่ค่อยมี อยู่เวร 3วันครั้ง T-T

อันนี้ ยืนยันอีกเสียงครับ ทุกวันนี้วิ่งงานเป็นระวิง ใครบอกทำงานราชการสบาย ไม่ใช่ทุกที่หรอกครับ Y_Y
supernooky

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 10:54:53 »

วิศวกรโยธา ฝ่ายออกแบบ บริษัทเอกชน เงินไม่ถึง 20000 เพราะพึ่งเข้ามาทำ
มีงานนอกมาเรื่อยๆประมาณ 1 หมื่นต่อเดือน หักค่าแก๊สค่าโทรศัพท์ค่าเช่าบ้านออกประมาณ 5000 บาท
เก็บเดือนละ 3000 บาท นอกนั้นใช้กิน เหลือก็เก็บเพิ่ม

ปั้น AE ดีก่า ^^
ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 11:00:22 »

คนปั่นไฟ
วุฒิ ปวส. เงินเดือน ไม่ถึงหมื่นห้า
ทุกวันนี้อยู่ได้เพราะโอที บางเดือนไม่มี แทบจะไปถอนหญ้ากิน
ใครบอกว่าทำงาน รัฐวิสาหกิจสบาย เงินเยอะ อยากบอกว่าให้มาดูผมนี้ จะไม่พอกินอยู่แล้ว
แล้วที่บอกว่า พวกปั่นไฟ ได้ โบนัสปีละ 2 ครั้ง เริ่องจริงครับ
แต่ความจริงทั้งหมดคือ อย่างปีที่ผ่านมา ได้โบนัส 3.2xx เท่า  ร้องไห้แต่เจือกแบ่งจ่าย 2 ครั้ง T__T คนเลยมองว่าที่นี่จ่ายโบนัสปีละ 2 ครั้ง สบายจังเลย มีใครจะรู้ความจริงว่าการได้รับโบนัสแบ่งจ่ายมันเจ็บใจแค่ไหน ยังไม่พอ โบนัสที่อื่น ได้ 5-7 เท่า ได้รับช่วง ธันวาคม  แต่ของผมได้ เมษา กับอีกงวด พฤษพาคมบางปีงวด 2 ออกช้า เลยถึงเดือน มิถุนายนก็มี
ขอบ่นหน่อยครับ ใครบอกว่าทำงานรัฐวิสาหกิจสบาย หึ!!!! T____T งอแง

PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 11:03:06 »

เมื่อก่อนเป็นเซลก็รายได้ประมาณ 30,000 แต่ค่าใช้จ่ายเยอะ กินดีอยู่ดี ซื้อของ แต่งรถ หมดครับ ถึงเก็บได้ ไม่นานก็เอาไปเที่ยวพักผ่อนหรือทำรถหมด เรียกวาใช้ชีวิตไม่มองอนาคตเท่าไร

ปัจจุบัน กิจการส่วนตัว ก็มีขึ้นๆลงๆบ้าง รายรับก็มากกว่าเดิมหลายเท่าอยู่ ก็ใช้จ่ายเหมือนเดิมกินดีอยู่ดี เรียกว่าใช้ตังเปลืิองคนนึงเลยละ ผ่อนรถเดือนละ 25,000 ผ่อนหมด ก็ไปออกคันใหม่มาผ่อนต่อ(ไม่ได้เหลือแต่บ้า) แต่ก็ยังมีเหลือเก็บอยู่ระดับนึงครับ

หลังแต่งนี่ วางแผนไว้แล้วต้องเก็บเงินเดือนละ 7-80,000/เดือน เศรษฐกิจ ธุรกิจไม่แน่นอน รีบสร้างตัวก่อนมีลูก เก็บเงินก้อนไว้อุ่นใจกว่าครับ

ปล.ผมนี่กลางๆนะครับ เพื่อนๆผมหลายๆคนนี่รายได้ 200,000++ เกือบทุกคน ไม่ได้โชคช่วย หรือ บ้านมีกิจการให้นะครับ ขยัน ตั้งใจ และพัฒนาความสามารถกันตลอด ถึงเวลามีจังหวะก็โดดเข้างับเต็มตัวครับ

ปล2 คือให้ลองเทียบดูระหว่าง ทำงานประจำ กับ กิจการส่วนตัว นะครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Hunter_JIK.CZ48

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 12:41:56 »

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย

bever MuMu.SZ

ผมไม่ได้บ้ากาม..แค่มี..ไวอากร้า....ในรถเสมอ :-)

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 12:56:18 »

ทำงานโรงแรมครับ เงินเดือน20000 (พึ่งขึ้นมา5000) ค่ากิน ค่านั้นนี้ 9000 เซอวิสชาจ แล้วแต่เืดือนคับ 7000-14000 แล้วแต่เดือน  ซุบซิบ
หนี้เยอะ กู้มาทำรถ 555 ใช้เงินไม่เป็น ยอมรับ ทุกวันนี้เหนื่อยสุดๆ งานนอกรับจ๊อบมีบ้าง รับๆมาต่อเดือน15000อัพตลอด แต่มันยังไม่พอ
ใครที่พึ่งจบมีงานทำ พยายามรักษาสถานะการเงินไว้จะดีครับ บัตรเครดิต มีใบเดียวพอ เชื่อป๋ม ถ้าขาดวินัยทางการเงิน จบเห่ทุกราย ไม่ไหวแล้ว...

อยากมีกิจการส่วนตัวกับเค้ามั้งจัง อ่านหนังสือ

bever MuMu.SZ

ผมไม่ได้บ้ากาม..แค่มี..ไวอากร้า....ในรถเสมอ :-)

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 12:59:17 »

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย
เรื่องคาร์ปาร์คนิ สุดยอดแล้วคับน้าจิ๊ก ถ้่าการท่าทำเองแต่แรก ไม่น่าจะเกิดเรื่องแบบนิ จ้างเอ้าซอสมานั่งตู้ จบเลย ทางผู้ใหญ่เค้าคงกินกันตั้งแต่แรกแล้วอ่ะครับ 555 ไม่ได้รู้แต่เค้าลือกันมาครับ  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

SIGNAL43
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:04:47 »

ผมรับราชการครับ ควบคุมดูแลงานก่อสร้าง+ซ่อมแซมอาคารของกองทัพบกครับ เงินเดือนหมื่นกลางๆ และมีเบี้ยเลี้ยงจากบริษัทคู่สัญญา ก็พออยู่ได้ครับ

อาชีพเสริม เป็นชุด รปภ. ตามคอนเสริตหรืองานแข่งกีฬาใหญ่ๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2013 13:09:11 โดย SIGNAL43 » บันทึกการเข้า

ton

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:15:48 »

ทำ กสท งามวงวานป่าวคับ คล้ายๆเพือนผม
ton

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:17:16 »

เพิ่งตกงานคับ เลี้ยงลูกอยู่บ้าน ชีวิตลำบากตอนแ่ก่
SIGNAL43
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:21:32 »

เพิ่งตกงานคับ เลี้ยงลูกอยู่บ้าน ชีวิตลำบากตอนแ่ก่
โทรมาหาผมดิ เดี๋ยวหางานให้ ( พูดจริงๆนะ )

Yokokul2aMa
มือเก่าหัดแข่ง

When SwaP To GE ?

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:28:41 »

ผมทำงานเต๊นท์รถแท็กซี่ (กิจการของครอบครัว)แต่ผมเป็นช่างซ่อมรถยนต์ ช่วงล่าง แอร์ วางเครื่อง ระบบไฟ เหมือนพนักงานคนอื่นในบริษัท เงินเดือน 15000 รายได้ไม่พอใช้ดีที่เบิกก่อนได้
 อาชีพเสริมเพิ่งเริ่มขายของในเว็บ AE ได้ไม่ถึงปีก็พออยู่ได้ลูกน้อยได้ 4เดือนแล้วกำลังใจสำคัญครับ
ปล.ฝากถึงคนที่ยังเรียนอยู่มีโอกาสแล้วขอให้หาความรู้ให้เต็มที่ จบมาแล้วจะได้มีงานที่มั่นคงสร้างรากฐานครอบครัวไว้แต่เนิ่นๆอย่าเพิ่งห่วงเที่ยวครับ

ลำบากก่อนตอนนี้พออายุเยอะแล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งนึกเสียดายครับ  คำนับ

GhOST

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:39:43 »

คนปั่นไฟ
วุฒิ ปวส. เงินเดือน ไม่ถึงหมื่นห้า
ทุกวันนี้อยู่ได้เพราะโอที บางเดือนไม่มี แทบจะไปถอนหญ้ากิน
ใครบอกว่าทำงาน รัฐวิสาหกิจสบาย เงินเยอะ อยากบอกว่าให้มาดูผมนี้ จะไม่พอกินอยู่แล้ว
แล้วที่บอกว่า พวกปั่นไฟ ได้ โบนัสปีละ 2 ครั้ง เริ่องจริงครับ
แต่ความจริงทั้งหมดคือ อย่างปีที่ผ่านมา ได้โบนัส 3.2xx เท่า  ร้องไห้แต่เจือกแบ่งจ่าย 2 ครั้ง T__T คนเลยมองว่าที่นี่จ่ายโบนัสปีละ 2 ครั้ง สบายจังเลย มีใครจะรู้ความจริงว่าการได้รับโบนัสแบ่งจ่ายมันเจ็บใจแค่ไหน ยังไม่พอ โบนัสที่อื่น ได้ 5-7 เท่า ได้รับช่วง ธันวาคม  แต่ของผมได้ เมษา กับอีกงวด พฤษพาคมบางปีงวด 2 ออกช้า เลยถึงเดือน มิถุนายนก็มี
ขอบ่นหน่อยครับ ใครบอกว่าทำงานรัฐวิสาหกิจสบาย หึ!!!! T____T งอแง

555 พอกันครับพี่ผมเข้าไปวุฒิ ปวช. เอง ตอนนี้ออกมาแล้วครับ มีแต่คนบอก ออกทำไมบ้าหรือป่าว ผมคิดอยู่นาน

ตอนนี้สอบติดเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย เงินเดือนตามวุฒิ ป.ตรี มีโบนัสให้นิดหน่อย แต่งานที่รับทำด้านนอกพวกงานวิจัยนี่

รายรับมากกว่าเงินเดือนตอนนี้เสียอีก ใครจะบอกว่ารัฐวิสาหกิจเงินเดือนตอนปลาย 50000-60000 บาทใช่ครับไม่เถียง

แต่กว่าจะถึงจุดๆนั้น ปัจจุบันผมไม่ไหว ใครจะว่าผมบ้าผมก็ยอมรับแต่ผมบอกได้แค่ว่าปัจจุบันผมมีชีวิตที่สบายกว่าตอนปั่นไฟอ่ะครับ

ฝากไว้สำหรับคนที่คิดว่า ราชการหรือรัฐวิสาหกิจ สบาย แต่โลกปัจจุบันเงินเดือนตอน 4-5 ปีแรกมันไม่ได้ทำให้ยิ้มออกเลยครับ
GhOST

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:43:35 »

5555 ฝากเขาทำป้ายบอกทางอาคารจอดรถใหม่หน่อยสิพี่ สับสนมากต้องวน 1 รอบทุกครั้งที่ไปเลยอ่ะ
nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:47:55 »

ตอบเป็นข้อๆตาม จขกท. เลยละกันนะครับ

- อายุงาน 5 ปีก่าๆ
- IT Support บริษัทค้าโลหะแห่งหนึ่ง
- เงินเดือน 2x,xxx
- หักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือใช้ประมาณ 0-3,xxx / เดือน
- รับงานวางระบบ ,Maintanace เครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง เสนอราคางานราชการซ่อมแซมเครื่องคอมพิวเตอร์
- รายได้งานเสริม 0-xxx,xxx ต่อเดือน แต่ในปีนี้ยังไม่ถึง 2,000 ต่อเดือน เศรษฐกิจดีจัด T^T
- ไม่มีลูก อยู่กับแฟน 2 คน ต้องเลี้ยงพ่อแม่และน้อง เผลอๆมีครอบครัวแฟนเป็นบางโอกาส 555+

เมื่อปีสองปีที่ผ่านมา เงินมาไม่ขาดมือ ใช้เงินเพลินมากจนลืมเก็บ หาเงินได้เป็นล้าน ก็หมดล้านเหมือนกัน พอพักหลังเศรษฐกิจแย่ ทุกบริษัทไม่มีนโนบายจ้าง Out Source งานของผมก็พลอยแย่ตามไปด้วย เสียดายโอกาสที่ไม่ได้เก็บเงิน ตอนนี้ยังพยายามถีบตัวเองอยู่ครับ เพราะผมหยุดไม่ได้ เป็นแกนหลักของครอบครัวเลย เป็นอะไรมาพ่อแม่และน้องผมเค้าจะลำบากเอา

สู้ๆกันต่อไปคร๊าบบ T^T
Big_PraYooN~

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:48:35 »

ผมทำ system support ธนาคาร uob ครับ

พึ่งจบ ได้  18k

*เด็กหัดถ่าย
yong

Blue Levin

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:55:27 »

ใครที่พึ่งจบมีงานทำ พยายามรักษาสถานะการเงินไว้จะดีครับ บัตรเครดิต มีใบเดียวพอ เชื่อป๋ม ถ้าขาดวินัยทางการเงิน จบเห่ทุกราย

+1000000 เลยคับ ไครจบวิศวะเมื่อสิบปีที่แล้วถ้าได้ใบกว.มันจะมีมาให้ถึงโดยที่ยังไม่มีงานทำเลย(เอเม็กซ์) หลังจากนั้นมันจะใช้ใบแรกนี่แหละต่อยอดไปใบที่สอง สาม สี่...ไปเรื่อยๆ ยิ่งผมเป็นsale engineer ด้วย ลูกค้าต้องมาก่อน เอิ้กๆๆ กว่าจะตั้งหลักได้เกือบไม่ทันการเหมือนกัน สำคัญมากๆๆๆๆคับคำนี้"วินัยทางการเงิน"

levin  4 Door
nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 13:59:36 »

ใครที่พึ่งจบมีงานทำ พยายามรักษาสถานะการเงินไว้จะดีครับ บัตรเครดิต มีใบเดียวพอ เชื่อป๋ม ถ้าขาดวินัยทางการเงิน จบเห่ทุกราย

+1000000 เลยคับ ไครจบวิศวะเมื่อสิบปีที่แล้วถ้าได้ใบกว.มันจะมีมาให้ถึงโดยที่ยังไม่มีงานทำเลย(เอเม็กซ์) หลังจากนั้นมันจะใช้ใบแรกนี่แหละต่อยอดไปใบที่สอง สาม สี่...ไปเรื่อยๆ ยิ่งผมเป็นsale engineer ด้วย ลูกค้าต้องมาก่อน เอิ้กๆๆ กว่าจะตั้งหลักได้เกือบไม่ทันการเหมือนกัน สำคัญมากๆๆๆๆคับคำนี้"วินัยทางการเงิน"

ฮ่าๆ ของผมกว่าจะจบได้ก็แทบตายเหมือนกัน ดอกท่วม ดีนะไหวตัวทัน หยุดจ่าย ต่อรอง ยอดรวมลดลงมาเกิน 50% ทุกใบ รอดตัวไป
หน้า: [1] 2 3 ... 8  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์