AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:27:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 8  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แค่อยากรู้ พอจะเปิดเผยกันได้หรือป่าว..  (อ่าน 24361 ครั้ง)
kitipong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 14:22:59 »

ของผม ทนายความประจำบริษัททนายความที่ลำปาง  ทำทุกอย่าง ฟ้อง ขึ้นศาล บังคับคดี  ยอมรับครับเงินน้อย  หมื่นกว่าๆเอง  อายุงาน แปดปี    พึ่งขอลาออกเมื่อต้นปี  หัวหน้า(เจ้าของ)บอกว่าช่วยพี่ก่อน  พี่ยังไม่มีใคร  ผมเลยยื่นข้อเสนอไปว่าขอรับงานนอกแกก็ได้แต่เงียบ  ผมก็รับของผมมาเรื่อยๆ  ทำไงได้เงินไม่พอ งานนอกเดือนนึงก้เยอะอยู่ แต่ผมก็นัดไม่ให้ชนคดีของสำนักงานนะครับ  จะไปใหนก็ไม่ได้ มองๆดูก็ไม่เห็นแกจะหาคนใหม่สักที  ได้เราก็อายุสามสิบสามแล้ว เฮ้อ  ยังดีที่ไม่เป็นหนี้  และยังไม่มีครอบครัว ร้อนๆๆ ร้อนๆๆ
น้าเช
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 14:24:59 »

- อายุงาน 13 ปี ก่าๆ
- รับราชการทหาร
- เงินเดือน 13,310 ป.1ขั้น24.5
- หักค่าใช้จ่ายรวมหนี้สินแล้วเหลือใช้ประมาณ200-400/เดือน

อาศัยบ้านหลวง กินก็เซ็นต์ร้านข้าว ของใช้ส่วนตัวก็เซ็นต์สหกรณ์ร้านค้า  น้ำมันก็เติมในค่ายเซ็นต์บิลเอาครับพี่น้อง.................(เงินเดือนหมด แต่ยศยังอยู่) ถอนหายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2013 14:27:01 โดย น้าเช » บันทึกการเข้า

Aim-Aem

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 14:33:04 »

ซ่อมอะหลั่ยเครื่องบิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2013 15:52:04 โดย Aim-Aem » บันทึกการเข้า
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 16:01:37 »

ของผมทำงานรัชวิสาหกิจ ขับรถในโรงงาน รายได้ต่อเดือน12000 หักค่าประกันสังคม/เบี้ยยังชีพ ค่าบ้านหลือ8000 ข้าผ่อนรถ2000 เน็ต300 ค่านมลูก2000 ที่เหลือเป็นค่ากิน 4ท้องทั้งเดือน

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
kai@101RYZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 16:17:42 »

ซูม ซูม ซูม ซูม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2013 05:21:12 โดย kai@101RYZ » บันทึกการเข้า

gigoman

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 16:25:41 »

ผมเป็นพนักงานคอมพิวเตอร์ IT SUPPORT อยู่โฮมโปร
เงินเดือน+โอที 18000-20000  บาท
โบนัสปีละ 50000+
รายได้เสริม
-รับซ่อมคอมและระบบเน็ตเวิร์ค รายได้ประมาณ 3000-5000บาทต่อเดือน
-รับปักเสื้อ ชื่อนักเรียน โลโก้ต่างๆ รายได้ปีละประมาณ 200000+(แบ่งกับแม่และน้อง2คน ตกคนละ3-40000 แม่จะได้ประมาณ100000 ให้แม่เยอะหน่อย)

หักค่าใช้จ่ายไปก็จะเหลือใช้เหลือเก็บประมาณ 13000-16000 บาทต่อเดือน
ตอนนี้ไม่มีค่าผ่อนบ้าน ไม่มีค่าผ่อนรถ มีแต่ค่าผ่อนบัตรเดือนละ 2000บาท(ยอดหนี้บัตรประมาณไม่เกิน 20000 บาท)

สำหรับผม สบายๆ
gigoman

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 16:39:48 »

บัตรเครดิต บัตรผ่อนสินค้า มีมากไปก็ไม่ดีจริงๆอย่าที่น้าๆว่ามาคับ ต้องใช้ให้เป็นและรอบคอบที่สุด
ส่วนตัวมีบัตรใช้อยู่ 2 ใบ คือบัตรเครดิต1ใบ และบัตรผ่อนสินค้า1ใบ
-บัตรเครดิต ผมใช้ในกรณีที่ต้องเดินทางและไม่สะดวกในการพกเงินสดเยอะๆ  รวมถึงใช้ในการซื้อสินค้าบางรายการและบางที่ เช่น ที่โฮมโปรเมื่อซื้อสินค้าด้วยบัตรเครดิต จะมีส่วนลดมากกว่าซื้อเงินสด ราคาถูกกว่าหลายพัน ซื้อเสร็จแล้ว ก็เอาเงินสดไปปิดยอดเลย ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย ประหยัดสบายๆ
-บัตรผ่อน ใช้ซื้อสินค้าแบบผ่อนดอกเบี้ย 0%  เท่านั้น ถ้ามีดอกเบี้ยก็ไม่เอาไม่ซื้อ

ผมใช้วิธีแบบนี้เอา เลยไม่ค่อยเป็นหนีมากมาย อยากได้อะไรก็รอผ่อนของเก่าให้หมด แล้วค่อยมาซื้ออันใหม่
Cowboykiat

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 19:19:19 »

ผมลาออกจากงานบริษัทเอกชนเมื่อ 5 ปีที่แล้ว เดี๋ยวนี้เป็นเกษตรกร ครับ ทำนา ทำสวน เลี้ยงสัตว์ อยู่บ้านตัวเอง  หักค่าใช้จ่ายประจำเดือนแล้วเหลือเก็บหลายหมื่นอยู่ ครับ
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #28 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 19:52:53 »

ผมตอนเป็นวัยรุ่น18-23ลูกจ้างชั่วคราวของกรมป่าม้ที่ระนองแต่ลาออกเพราะตอนนั้นมองไม่เห็นหนทางที่จะเติบโตลาออกแล้วไปเป็นช่างสีรถยนต์ที่เชฟโรเลตภูเก็ต6ปีเงินเดือน9000ลาออกจากเชพกลับบ้านที่ระนองมาสมัคฮอนด้าระนองแต่งานเหมือนเดิมคราวนี้ดีดขึ้นมา12000รับงานเหมานอกด้วยก็15000-18000ลาออกจากฮอนด้าระนองพาแฟนกลับมาบ้านแล้วเปิดร้านขายอาหารที่ชายหาดชายทะเลแล้วมาสมัคเป็นพนักงานอะไหล่โตโยต้่าระนองได้12000ตอนนี้ร้านก็พออยู่ได้แต่หน้าฝนแย่เงินเดือนบริษัทใช้แบบเดือนชนเดือน
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:15:33 »

รับราชการ กองช่างเทศบาลคับ ทำงานมา 4 ปี เงินเดือน 11250  รายได้เสริม 5000-12000 มีบุตร 1คน คับ เงินเก็บ เดือนล่ะ 3000 คับ ช่วงนี้เงียบๆคับต้องประหยัดใช้หน่อย ไม่หาหนี้เพิ่ม อีกซัก 3 ปีว่าจะเปิดร้านเป็นรายได่อีกทางคับ กำลังหาที่ลงอยู่น่าจะเกี่ยวข้องกับรถยนต์คับ เพราะใจชอบทางนี้

แบบเดียวกัน รายได้เสริมรับซ่อมคอมบ้าง ขี่วินบ้าง ไม่ค่อยพอกินครับ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
BOOK
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #30 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:22:35 »

ยุคนี้ต้องมีคาถาป้องกันตัว
1. ไม่มีบัตรเครดิต
2. ไม่ซื้อของเงินผ่อน
3. ไม่สนใจแฟชั่น สนใจแต่ประโยชน์ใช้สอยที่คุ้มค่า
Kadoadz

....ไม่มีความลับบนโลก....

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:29:16 »

ไฟแนนซ์สินเชื่อรภยนต์ครับของสถาบันการเงินครับอายุงาน 4 ปี ตอนนี้อายุ 27
เงินเดือน 15000
ค่าน้ำมัน 7000
ค่าสึกหรอ 7000
ค่าอาหาร 1500
ค่าโทรศัพ 2000
ค่า OT 3400
ค่าเคสละ 500 บาทเดือนนึงได้ 80 เคสโดยเฉลี่ย
ค่าประกันสินเชื่อ 35000-50000

ดูเยอะนะครับ
แต่ค่าใช้จ่าย ผ่อนรถ 3 คันรวม 32000 (Camry ของพ่อ ,Altis ของแม่ , Kawasaki Er6n ของผม) ae ไม่ผ่อนครับ ของเก่าพ่อครับ ใช้ทำงานสบายใจ
ค่า น้ำ ไฟ เดินทางไปทำงานเนื่องจากค่าน้ำมันไม่พอ 15000
ค่าอาหาร 6000
บ้านผ่อนหมดแล้ว สบายไป
โทรศัพ 3000
ค่าบำรุง AE 4000
จิปาถะ 10000 เสื้อผ้าบ้าง ของใช้ในบ้านทุกอย่าง
นอกนั่นเหลือเก็บไว้แต่งงานครับ
รายได้เยอะค่าใช้จ่ายเยอะครับ
ทุกอย่างโดยประมาณนะครับ อย่าถามว่าทำงานที่ไหนนะครับ มันตอบยาก
ถ้าใจรักงานหนักทำงาน 7 วันต่อสัปดาห์ มันทำได้ครับแต่แลกกับเวลาที่เสียไปค่อนข้างมาก แต่ถ้าคนรอบข้างเข้าใจก็ดีครับ ไม่อยากทำงานหนักตอนแก่
ตอนมีกำลังอยู่ต้องรีบโกยครับ แล้วอย่าลืมตอบแทนพระคุณพ่อ แม่ ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2013 20:39:38 โดย Kadoadz » บันทึกการเข้า

ไม่มีความลับบนโลก 1997 - 2014 with 300,000 km ++
Overhual @ 12 DEC 2013
Millions Thanks Madam Blue

New Version Sprinter111 GT with 4AGE 20V 6 CARBON CEVLAR
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:45:08 »

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย
เรื่องคาร์ปาร์คนิ สุดยอดแล้วคับน้าจิ๊ก ถ้่าการท่าทำเองแต่แรก ไม่น่าจะเกิดเรื่องแบบนิ จ้างเอ้าซอสมานั่งตู้ จบเลย ทางผู้ใหญ่เค้าคงกินกันตั้งแต่แรกแล้วอ่ะครับ 555 ไม่ได้รู้แต่เค้าลือกันมาครับ  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
การท่า พยายามจะจ้าง เป็นเอาส์ซอสทั้งหมดครับ โดนโกงไปมากมายกับการเก็บเงิน ฟ้องชนะแล้วก็ ยังไปหาทางฟ้องอย่างอื่นมาสู้เพราะต้องการ ยืดเวลาเข้าเก็บเงิน

ทีมทนายเขาแรงมากครับ ใครเข้าไปเขตนี้โดนถ่ายรูปส่งฟ้องหมด รายได้วันธรรมดา 7แสน+ มันให้การท่า3แสน ไล่ก็ไม่ออกด่าเราเสียๆหายๆอีก

ก่อหน้านี้ที่ศาลคุ้มครองการท่า เราเก็บตู้ขาออก มันนั่งขาเข้าครับ ป่วนทุกอย่างแจ้งคอมมีปัญหาทุกวันทั้งวันไปถึงไม่มีอะไร ชั้น5มันเอาคนมาเก็บเงินแบบเถื่อนอีกกั้นทางไว้ใครมาจอดเก็บเงิน

คนไม่รู้ก็เสียเงินไปแจ้งจับกันรายวันเลย สายทหารคับที่เป็นเบื้องหลัง เงินมันเยอะ

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย
ทำ กสท งามวงวานป่าวคับ คล้ายๆเพือนผม

ผมทำ ทอท.คับ ท่าอากาศยานไทย

5555 ฝากเขาทำป้ายบอกทางอาคารจอดรถใหม่หน่อยสิพี่ สับสนมากต้องวน 1 รอบทุกครั้งที่ไปเลยอ่ะ

อันนั้นทำชั่วคราวครับ บริษัทปาร์คกิ้งเมเนจเมน มันยึดตู้ทางเข้าเอาหมายศาลแปะ เราเลยเปิดทางเข้าใหม่โดยการอ้อมไปด้านหลังแทนครับ

ปัจจุบันกลับมาใช้ทางเข้าข้างหน้าละครับเพิ่งจัดการระบบเสร็จ ปัญหาไม้กั้นยังมีอยู่อีกหน่อย

pAnot EE100

AE ไม่มี แต่ใจยังรัก

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 20:55:35 »

ครูสอนดนตรี  ลูกจ้างชั่วคราว โรงเรียนของรัฐบาล

เงินเดือน 8,340 บาท/เดือน วุฒปริญญาตรี ครู 5 ปี  ไม่รู้จะน้อยไปไหน ไม่เห็นได้ 15,000 ซักที  ขนาดโรงเรียนของรัฐบาล

รับสอนดนตรีที่บ้านขำๆ  ประมาณ 2,500 บาท/เดือน

ที่บ้านทำโรงงานทำขนม ลูกน้องที่บ้านได้ 10,000 บาท/เดือน (ได้มากกว่าเราอีกแฮะ) วุฒอะไรก็ได้แน่นขยัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2013 21:33:59 โดย pAnot EE100 » บันทึกการเข้า

ROMEo@MAN_u

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #34 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 21:22:26 »

รัฐวิสาหกิจที่อื่นไม่รู้นะครับ แต่ที่คนปั่นไฟ เส้นสายช่วยได้แค่ครึ่งหลังตอนสอบสัมพาทย์ เพราะครึ่งแรก ทุกคนต้องสอบผ่านข้อเขียนให้ได้ก่อน ซึ่งข้อเขียนจะออกจากศูนย์ออกข้อสอบแล้วแต่บางปี ว่าจะไปจ้างที่ จุฬา หรือธรรมศาสตร์ออกข้อสอบให้ ถ้าไม่ความสามารถสอบผ่านข้อเขียนได้ เส้นแค่ไหนก็เข้าไม่ได้ครับ ทุกวันนี้เด็กเส้นแทบจะเข้ากันไม่ได้แล้วครับที่ผ้านเข้ามาได้ คงไม่เกิน 5-10%
เรื่องนี้รู้มาจากผู้ใหญ่คนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของผู้ใหญ่ท่านนี้(ระดับใหญ่มากๆ) จะเอาลูกเข้าทำงาน แต่ก้ไม่มีปัญญาสอบผ่านข้อเขียนสักที สอบมาหลายปี จนอายุเกิน(ปวส. รับอายุไม่เกิน 25ปี ป.ตรี รับอายุไม่เกิน 28ปี) เขาไม่รับเข้าทำงาน จนต้องเอามาฝากบริษัทเอกชนที่ทำงานร่วมกัน

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 21:46:02 »

รัฐวิสาหกิจที่อื่นไม่รู้นะครับ แต่ที่คนปั่นไฟ เส้นสายช่วยได้แค่ครึ่งหลังตอนสอบสัมพาทย์ เพราะครึ่งแรก ทุกคนต้องสอบผ่านข้อเขียนให้ได้ก่อน ซึ่งข้อเขียนจะออกจากศูนย์ออกข้อสอบแล้วแต่บางปี ว่าจะไปจ้างที่ จุฬา หรือธรรมศาสตร์ออกข้อสอบให้ ถ้าไม่ความสามารถสอบผ่านข้อเขียนได้ เส้นแค่ไหนก็เข้าไม่ได้ครับ ทุกวันนี้เด็กเส้นแทบจะเข้ากันไม่ได้แล้วครับที่ผ้านเข้ามาได้ คงไม่เกิน 5-10%
เรื่องนี้รู้มาจากผู้ใหญ่คนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของผู้ใหญ่ท่านนี้(ระดับใหญ่มากๆ) จะเอาลูกเข้าทำงาน แต่ก้ไม่มีปัญญาสอบผ่านข้อเขียนสักที สอบมาหลายปี จนอายุเกิน(ปวส. รับอายุไม่เกิน 25ปี ป.ตรี รับอายุไม่เกิน 28ปี) เขาไม่รับเข้าทำงาน จนต้องเอามาฝากบริษัทเอกชนที่ทำงานร่วมกัน

เชื่อเถิด ของผมก็มีสอบ สอบไม่ผ่านก็เข้าไม่ได้คับ เพื่อนผม แม่ระดับ9 ป่านนี้ยังไม่ได้บรรจุเลยคับ สอบตกมา3รอบ อีกคนสายนักการเมือง เบื้องลึกผมไม่อยากบอกเอาเป็นว่าสอบไม่ผ่านแน่ๆแต่ดันเข้าได้คับผม

สายแข็งพอยังไงก็ไปได้คับ 55555 ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ

Autorun.inf
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #36 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 22:10:05 »

ข้าราชการ ทำงานเกี่ยวกับ it เงินเดือนปัจจุบัน วุฒิป.โท 17,000 กว่าๆ +ot พันกว่าๆ ไม่มีรายได้เสริม
ค่าเดินทางแพง เพราะที่ทำงานอยู่ไกล
หมุนเงินเดือนชนเดือน
รถมี Ae คันเดียว มีซ่อมเรื่อยๆค่อยๆเก็บ
ลูก2 คนโตเข้าโรงเรียนแล้ว
ดีมี่ไม่มีภาระผ่อนไรมาก มีแต่พวกโทรสับ บ้านอาศัยบ้านแฟนเอา
เดี๋ยวนี้พนักงานราชการบรรจุใหม่ ป.ตรี เงินเดือนเยอะกว่าอีก

เห็นเอกชนจบใหม่ๆให้เงินเยอะกว่าแล้วเศร้า  ยกธงขาว

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
ปังปอนด์...TZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

4A-GE 20V only!!!

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 22:23:25 »

ถ้าเป็นวิศวกร ผมแนะนำ เป็น Consult ครับ งานไม่เหนื่อย มีเวลาว่างเยอะ แต่เงินเดือนก็ไม่เท่าไหร่ 20000+ (ตอนนี้ผม 26000) แหะ.. แหะ..

Step 1: 4E-FE
Step 2: 4A-GE 20V BT 6MT LSD
Step 2.1:with หัวฉีด 1JZ-GTE+ปั้มติ๊ก 2JZ-GTE+เรกูเลเตอร์ SARD+KKT V2 tuned E85 by ไก่ มหาชัย
Step 3: 3S-GTE with KKT V2 (coming soon)
KITTI 2616<NC.Z>

"ทฤษฏีมีไว้ทดสอบ ผลของมัน นั้นแระคือความจริง"

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013 23:40:47 »

อ้อน อ้อน อ้อนนั้งอ่านจนหมดทุกคนแล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยครับ ทีนี้เอาของผมบ้างนะ อิอิ
เริ่มทำงานครั้งแรก จบ ปวช. เงินเดือน 5,000 บาท เมื่อ 18 ปีก่อน ซ่อมตู้เอทีเอ็ม ตอนนั้นอยู่ บริษัทเล็กๆ ไม่ใช่เจ้าของ แบรนด์ ก้มหน้าก้มตาทำไปโดยไม่รู้เรื่องราวอะไร ทำไปเกือบ 10 ปี เงินเดือนพึ่งจะ 9,800 บาท+เบี้ยเลี้ยง อีก 4,500 บาท พออยู่ได้ แต่เมื่อประมาณ 7-8 ปีก่อน ได้พบจุดเปลี่ยนชีวิตเล็กๆ พลิกผันได้มาทำงานให้บริษัทลูกของ เจ้าของแบรนด์โดยตรง ตอนนั้นเลยใช้วุฒิ ป.ตรี สมัครไป+ประสบการณ์ 9 ปีกว่าๆ ได้มา 15,500 บาท+ค่ารถในการวิ่งงาน 8,000 บาท+ค่าสึกหรอ กม.ละ .5 บาท(เฉลี่ยเดือนละ 1000 บาท)+โอทีเฉลี่ยเดือนละ 3,000 บาทแต่ตอนนี้ ผมรับเฉลี่ยเดือนละ 3 หมื่นนิดๆ แต่รายจ่ายก็สูงขึ้นตามไปด้วยเนื่องจากต้องการแยกครอบครัวออกมายืนด้วยตัวเอง ผ่อนบ้าน เดือนละ 7,800 บาท+ค่าใช้จ่ายในบ้านส่วนนี้ให้ ภรรยาไปบริหาร อีก 10,000 บาท+ค่าไฟ+เน็ต 2,000 บาท+ให้แม่ 2,000 บาท+ค่าใช้จ่ายส่วนตัว(ค่าอาหาร+เครื่องใช้ส่วนตัวทั้งหมด+ค่าแต่งรถ)5,000 บาท+ค่าดูแลรักษารถ 5,000 บาท(จ่ายทุกเดือนเป็นบัญชีแยกเนื่องจากไม่รู้ว่าต้องซ่อมอะไรบ้าง เก็บสะสมไว้ก่อน)แค่นี้ก็แทบไม่เหลือแล้วครับ ใช้แบบนี้แต่ก็ยังพอมีเงินคงค้างในบัญชีบ้างนะครับ ไว้ซื้อของให้ภรรยาบ้างในโอกาสพิเศษ ให้ชีวิตคู่มีความสุขบ้าง ลืมอีกเรื่อง ลูกผม 1 คน ต้อนนี้ 6 ขวบแระอยู่ ป.1 ครับ
ปล.ยังไงพยายามอย่าสร้างหนี้นะครับ อย่างน้อยเดือนชนเดือน มันก็ยังอยู่ได้ครับ สู้ๆนะครับทุกคน
สุดยอด สุดยอด สุดยอด
JEAB_GZE

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #39 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 00:54:45 »

รัฐวิสาหกิจ.รักคุณเท่าฟ้า
ดูเหมือนจะสวยหรู แต่บ่นขาดทุนตลอด ปีนี้ก็บอกขาดทุนอีกแล้ว
เงินไม่ขึ้นสามปี โบนัสหาย ปีนี้ได้เดือนเดียว เงินเดือนสตาร์ทเมื่อเกือบ 7 ปีที่แล้ว
8,416บาท ปัจจุบัน 13,000 กว่า ๆ รวมนู่นนี่หมื่นปลายๆ หักนู่นนี่เหลือหมื่นเดียว
แต่อาศัยงานสบายๆทำ 3 วันหยุด 2 วัน ไม่ซีเรียสมีเวลาส่วนตัวเยอะ
คนเก่าๆที่แผนกรับ 3-4-5 หมื่น แต่ก็ไม่อิจฉาใคร มีแค่นี้พอล่ะ ไม่แข่งกะใคร

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 8  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์