AE. Racing Club
19 กันยายน 2024 23:39:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 8  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แค่อยากรู้ พอจะเปิดเผยกันได้หรือป่าว..  (อ่าน 24350 ครั้ง)
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 07:29:46 »

ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. สรรพากรมาถามหรือป่าวว้า.....ผมเป็นทนายคนจนๆมากว่าสามสิบปี ไม่มีเงินเดือนครับ รายได้ไม่แน่นอน ไม่รู้จะตอบยังไง แต่มีลูกความอยู่สองประเภทครับ ประเภทแรก รวยล้นฟ้า ประเภทหลังจนไม่มีจะกิน ผมก็เอาเงินจากประเภทแรก มาช่วยประเภทหลัง บางรายต้องส่งค่ารถมันกลับบ้านด้วยครับ แต่เลือกที่จะช่วยเฉพาะราย ไม่ได้ช่วยทุกราย ต้องสกรีนก่อน  เลยไม่รู้จะตอบยังไง เอาเป็นว่า จะเล่านิทานให้ฟังเรื่องหนึ่ง แค่นิทานเน้อ บ่อแมร่นเรื่องจริงหรืออาจเป็ยเรื่องจริงก็ได้ใครจะรู้ กาลครั้งหนึ่งเมื่อสามสิบกว่าปีผ่านมาแล้ว ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง เขาสอบผู้พิพากษาได้ ตอนนั้นเงินเดือนสี่พันเองครับ(ข้าราชการอื่นพันกว่าเกือบสองครับ) อีกสิบกว่าปีให้หลัง ผมไปนั่งทานข้าวด้วยเขาเป็นหัวหน้าศาลแล้ว ได้รับเงินเดือนๆละสองแสนบาท ตันสูงสุด ผมก็ถามว่าลูกเมียไม่มีแล้วมิงใช้ยังไง มันบอกว่าใช้เดือนละสองหมื่น ที่เหลือยกให้แม่หมด (เอากะมันสิ)  ผมก็บอกมันว่าใครจะรู้ว่าเงินเดือนมันจะขึ้นมาสองแสน เงินเดือนสี่พันมันไม่พอใช้เน้อ(สมัยนั้น ผมว่าความก็ได้เกินสามหมื่นแระ) รู้งี้กรุไปสอบกะมิงด้วยก็น่าจะดี (อิอิอิ) แต่....เป็นอย่างเดิมดีแล้ว มันบอกว่าไม่ต้องมา กว่าจะไต่เต้าขึ้นได้ ยิ่งวันนี้ยิ่งยาก ผมเลยเชื่อมัน แต่ได้แต่บอกว่า บางเดือนผมก็แพ้มัน บางเดือน(เจอลำใหญ่ๆ)ผมก็ชนะมัน แต่ต้องบริหารจัดการให้ดี ไม่ใช้บัตรเครดิต ไม่เป็นหนี อยู่แบบพอเพียงเดินตามรอยพ่อหลวง พอใจในสิ่งที่เรามี แบ่งปันช่วยเหลือคนอื่นหรือสาธารณะเป็นนิจดูแลพุทธศาสนาเป็นอาจิน รถก็ใช้สามห่วงแล้วกะแอดแวนเจอร์ฯอีกคัน ตอนนั้นยังใช้ยุโรปอยู่(ยังขับรถเร็วเกินสองร้อย)  ตาปริบๆ

เหอๆๆ อ่านมาทั้งหมด ล้วนเพิ่งเริ่มต้นกันทั้งนั้นเลย ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านนะครับ ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง อย่าจ่ายลงให้มากจะยากนาน ให้มองคนที่ต่ำกว่าเรานะ อย่ามองคนที่สูงกว่าเราครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด สร้างบารมีให้ถึงพร้อม ความสำเร็จรอทุกท่านอยู่ครับ ทาน ศีล ภาวนา อย่าให้ขาด และอย่างนำเงินอนาคตมาใช้ครับ ทำงานให้สนุกไปกะงาน ซื่อสัตย์ต่อตนเอง หน้าที่การงาน ผู้อื่น ทั้งต่อหน้าและลับหลังครับ ความสำเร็จรอคุณอยู่แน่ ขอให้มีรายได้พอใช้พอจ่ายกันทุกคนนะครับ สร้างบุญกุศลให้เยอะๆเด๋วก็มาเองล่ะ อ่านหนังสือ

ผมเกิดทันยุคโบราณเชื่อมต่อยุคปัจจุบัน มีคำกลอนที่สอนในห้องเรียนบทหนึ่ง แต่วันนี้อาจนำมาใช้ได้เพียงบางส่วนเพราะค่าของเงินนั้นเปลี่ยนแปลงไปมาก จนผมต้องตัดศูนย์ออกหนึ่งตัวทุกครั้งที่จ่ายเงิน ทำให้สบายใจขึ้นเยอะ เหมือนกับย้อนกลับไปในยุคที่เงินมีค่าครับ

มีสลึง พึงบรรจบให้ครบบาท อย่าให้ขาดสิ่งของต้องประสงค์ มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจบ อย่าจ่ายลงให้มาก จะยากนาน ยังใช้ได้ดีครับ เอาไปใช้เลยคาถาบทนี้ โชคดีครับ คำนับ

-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:07:05 »

ทำงานโรงงานอาหารครับ รายจ่ายมากกว่ารายรับ
ตอนนี้ก็หาเสริมตามความถนัด ขายก๋วยเตี๋ยวตอนเลิกงานครับ
ไม่ได้ซื้อเฟรนไชน์เพราะซ้ำซากจำเจไม่แปลกใหม่  ไม่ได้เช่าที่ซื้อรถตู้เก่าๆมาไว้ขนของตั้งขายริมทาง
หักทุนแล้วก็ได้วันละ 800 - 1000 ก็พอได้อยู่

รู้งี้ขายมาตั้งนานแล้วครับ

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:28:09 »

ทำงานโรงงานอาหารครับ รายจ่ายมากกว่ารายรับ
ตอนนี้ก็หาเสริมตามความถนัด ขายก๋วยเตี๋ยวตอนเลิกงานครับ
ไม่ได้ซื้อเฟรนไชน์เพราะซ้ำซากจำเจไม่แปลกใหม่  ไม่ได้เช่าที่ซื้อรถตู้เก่าๆมาไว้ขนของตั้งขายริมทาง
หักทุนแล้วก็ได้วันละ 800 - 1000 ก็พอได้อยู่

เอาเวลาไหนไปเตรียมของ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:29:55 »

เงือนเดือนหมื่นกว่ารวมโอทีก็ประมาณ25000รายได้อื่นๆ(ทำงานให้นักการเมืองท้องถิ่น)20000เดือนนึงรวมแล้วก็
45000-50000 ผมทำงานพนักงานสิ่งแวดล้อม บ.เอนไกไทย แหะ.. แหะ..โบนัสปีละแสนกว่าๆ
ตอนนี้ไม่มีเงินเก็บเลย ไม่รู้มันไปไหนหมด5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2013 14:01:12 โดย keng110 >SZ< » บันทึกการเข้า

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #44 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:33:59 »

เคลียด !!!! ครับ อ่านจากหลายๆท่าน ผมเองยังติดชิวไปหน่อย ต่อไปคงต้องคิดอะไรมากขึ้น

ตัวผมเองทำโรงงานผลิตเฟอร์นิเจอร์ ชื่อดัง รายได้น้อยมากครับ ทำงาน 6 วันด้วย เซ็ง มากกว่า 2 หมื่นมาหน่อยเดียว

บางครับ รายได้ไม่เยอะก็เป็นประเด็นเหมือนกัน กับสังคม  โดยเฉพาะผู้หญิงสมัยนี้ หาเงินได้เยอะกว่า ผช เยอะ เราจะกลายเป็นเบี่ยล่างต้องระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2013 08:37:01 โดย COROLLABOY » บันทึกการเข้า

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #45 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:40:36 »

ตอนนี้จ้างวินมอไซค์ซื้อของตอนเช้า ต้มซุปตอนพักเที่ยงที่ลานจอดรถ อุปกรณ์ทั้งหมดอยู่ในรถตู้อยู่แล้วสบายไป
เย็นเลิกงานก็ขายได้เลย เก็บของล้างของเสดตี1กว่าๆ ก็นอน

Oon_Resist .CZ
Web Administrator

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #46 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:49:24 »

ตอนนี้จ้างวินมอไซค์ซื้อของตอนเช้า ต้มซุปตอนพักเที่ยงที่ลานจอดรถ อุปกรณ์ทั้งหมดอยู่ในรถตู้อยู่แล้วสบายไป
เย็นเลิกงานก็ขายได้เลย เก็บของล้างของเสดตี1กว่าๆ ก็นอน
ขยันมากเลยครับ  สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #47 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:50:08 »

ต้องหาเงินไว้แต่งงานกับสาวๆ แบบนี้ด้วยนะครับ
http://pantip.com/topic/30845934
"ผู้หญิงเรียกสินสอดแต่งงาน 10 ล้านบาท และอยากให้ผู้ชายหาได้ด้วยตัวเอง"
ลองคิดเล่นๆว่า สินสอด 10 ล้านบาท ค่าจัดงานแต่งอีก 2 ล้านบาท
เรียนจบอายุ 22 ปี ถ้าแต่งงานอายุ 32 ปี
มีเวลา 10 ปี แสดงว่าต้องเก็บเงินปีละ 1.2 ล้าน เดือนละ 1 แสนบาท
ต้องทำอาชีพอะไรดี ถึงจะขอผู้หญิงแบบนั้นได้

fridaynight

ติดต่อผมได้ที่ 0-909-737-865

« ตอบ #48 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 08:51:35 »

รัฐวิสาหกิจ.รักคุณเท่าฟ้า
ดูเหมือนจะสวยหรู แต่บ่นขาดทุนตลอด ปีนี้ก็บอกขาดทุนอีกแล้ว
เงินไม่ขึ้นสามปี โบนัสหาย ปีนี้ได้เดือนเดียว เงินเดือนสตาร์ทเมื่อเกือบ 7 ปีที่แล้ว
8,416บาท ปัจจุบัน 13,000 กว่า ๆ รวมนู่นนี่หมื่นปลายๆ หักนู่นนี่เหลือหมื่นเดียว
แต่อาศัยงานสบายๆทำ 3 วันหยุด 2 วัน ไม่ซีเรียสมีเวลาส่วนตัวเยอะ
คนเก่าๆที่แผนกรับ 3-4-5 หมื่น แต่ก็ไม่อิจฉาใคร มีแค่นี้พอล่ะ ไม่แข่งกะใคร
ปีนี้ก็คงไม่มีโบนัสครับ
ไตรมาส2 ขาดทุนย่อยยับ
แถมเครื่องบินลอตใหม่ีกำลังจะเข้ามาอีก 17 ลำ
ผ่อนใช้หนี้กันยันลูกหลานเลยล่ะ
 ถอนหายใจ

เขาเรียกผมว่า "น้าสุ"
นานาทรรศนะกับน้องหงส์
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=71662.0
ขายไปเรื่อย
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=18468.0
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #49 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 09:47:28 »

ต้องหาเงินไว้แต่งงานกับสาวๆ แบบนี้ด้วยนะครับ
http://pantip.com/topic/30845934
"ผู้หญิงเรียกสินสอดแต่งงาน 10 ล้านบาท และอยากให้ผู้ชายหาได้ด้วยตัวเอง"
ลองคิดเล่นๆว่า สินสอด 10 ล้านบาท ค่าจัดงานแต่งอีก 2 ล้านบาท
เรียนจบอายุ 22 ปี ถ้าแต่งงานอายุ 32 ปี
มีเวลา 10 ปี แสดงว่าต้องเก็บเงินปีละ 1.2 ล้าน เดือนละ 1 แสนบาท
ต้องทำอาชีพอะไรดี ถึงจะขอผู้หญิงแบบนั้นได้

แบบนี้ก็ให้ แ ม ร่ ง ขึ้นคานไปดีกว่าครับ ปัญญาอ่อนผมว่า

ผมว่านะ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #50 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 10:59:54 »

นั่งอ่านของทุกท่านแล้วได้ข้อคิดอะไรดีๆหล่ายอย่างเลยครับ
เก่ง rainyboy
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #51 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 11:10:37 »

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย
น้าทำงานหน่วยไหน ทำไมเหมือนผมเลย
THAI หรือ AOT ผมทำอยู่ THAI/VN ครับ

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
อิชิตัน underbrain

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #52 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 11:30:03 »

มารายงานตัวครับ
ผมยุทธนา  งากุญชร  ใต้ครับ
ทำงานที่บริษัท นันทวัน แมนเน้จเม้น อยู่ที่ สาขา ม.กรุงเทพฯ รังสิต ตึก Tourism(การโรงแรม) งานผมเกี่ยวกับงานระบบ ไฟฟ้า ปะปา สื่อสาร หรือ ง่ายๆสาระพัดช่างครับ
ทำงานเข้าปีที่ 10 วุฒิปริญญาตรี แต่ตำแหน่งไม่ขึ้นเลยโดนดอง เงินเดือนเหมือนเพื่อนๆยังไม่ถึง 15000 บาท ซะที ชีวิตบัดซบ ลุ่มๆดอนๆ  ชักหน้าไม่ถึงหลังตลอด
ทุกวันนี้อยู่ได้ก็เพราะ อาชีพเสริมคือ ผมมีอาชีพที่สอง คือ ขายเสื้อมือสอง ที่อยุธยาครับพอได้นะครับ(เฉพาะวันอาทิตย์) และก็ขายของนิดหน่อยในเว็ปนี้ 5555(อันนี้ไม่ได้คิดเอาเป็นอาชีพหรือจะมาฟันเอากำไรนะ แค่อยากมีเพื่อน และบางทีไปเจอของดีๆมันอดไม่ได้ ก็อยากแบ่งปัน)
และก็ยังมีรับจ๊อบนิดๆหน่อยๆนานๆที เช่น ถ่ายรูป ทำงานศิลปะเล็กๆ  แต่งรถให้พวกๆบ้าง  ฯ
ส่วนรายจ่ายไม่ต้องพูดถึงเพียบ เนื่องจากเป็นคนชอบซื้อนู้นซื้อนี่  กิจกรรมมาก พวกเยอะ  และทีสำคัญต้องช่วยแม่ด้วยเพราะแม่ผมไม่ได้ทำงานอะไรไม่มีรายได้(แต่อันนี้ไม่ถือเป็นภาระนะครับ มันเป็นหน้าที่ ผมไม่เคยซีเรียส)

อนาคต : ปีหน้าผมคงจะลาออกงานถ้าเจองานที่ดีที่เห็นคุณค่าในตัวผมบ้าง ผมเอาอนาคตมาทิ้งไว้กับที่ทำงานนี้มานานละ  หรืออาจจะยังไม่ออกถ้ามันยังเห็นว่าบริษัทนี้ยังมีผมทำงานอยุ่อีกหนึ่งคน ต่อไปผมจะเลือกทางเดินผมเองและ  แต่อยากจะได้หยุดแบบ เสาร์-อาทิตย์จะได้ไปกิจกรรมที่ชอบกับเขาบ้าง   แต่ถ้ามีเงินซักก้อนนะ(กำลังหาทางอยู่) ผมจะทำกิจการส่วนตัวครับ มีไว้แล้วในใจเตรียมของไว้บ้างแล้ว และก็ต่อยอดจากของเดิมที่ทำอยู่ด้วยครับ ^^  เหมือนระบายอะไรในใจป่ะ   โล่งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2013 13:44:55 โดย อิชิตัน underbrain » บันทึกการเข้า

fridaynight

ติดต่อผมได้ที่ 0-909-737-865

« ตอบ #53 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 11:34:06 »

ของผมอาศัยว่ามันมั่นคงแน่นอน เพราะเป็นพนักงานแล้ว

เลยไม่คิดจะไปไหน รุ่นพ่อผมอะเงินดีจริง แต่รุ่นผมมานี้สงสัยจะไม่ถึงถ้าถึงก็ปลายๆเลยแหละครับ

รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่มันมีข้อเสียคือคนที่เข้ามาเนี่ยเส้นล้วนๆรวมถึงผมด้วย

แต่มันจะมีทั้งทำงานและไม่ทำงาน หน่วยงานไหนสบายคนเข้าไปก็อยากไปอยู่ แทบจะนั่งขี่คอกันแต่งานไม่มีอะไร

ของผม it หน่วยผมดูแลอุปกรณ์ คอม และต่อพ่วงทั้งหมด ดอนเมืองสำนักงานใหญ่+ภูมิภาค คอม+เครื่องพิมพ์2000+ ตัว วิ่งข้ามไปข้ามมาทั้งหน่วยมี3คน มีเอาซอสช่วยงาน4คน

วิ่งกันกันหูตูบหางตั้ง ออก TORก็ต้องออก ประชุมอบรมอีก

สุวรรณภูมิตอนนี้ยิ่งหนัก จ้างเอาซอสไม่ได้เพราะว่าเงินไม่ยอมปรับขึ้นให้ พนักงาน5คนทำทั้งวันทั้งคืน พลัดเวรอยู่โอ ล่าสุดเจอ คาร์ปาร์คอีกแมร่งแทบตาย
น้าทำงานหน่วยไหน ทำไมเหมือนผมเลย
THAI หรือ AOT ผมทำอยู่ THAI/VN ครับ

อยู่อาคาร 8 หรือเปล่า?

เขาเรียกผมว่า "น้าสุ"
นานาทรรศนะกับน้องหงส์
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=71662.0
ขายไปเรื่อย
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=18468.0
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #54 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 12:11:00 »

พนักงานบริษัทเช่นกันครับ แต่งานสนุกครับ เพราะเกี่ยวกับ ตัดต่อภาพยนตร์ และ เสียงต่างๆ
1cpo.phichet
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 12:27:17 »

รับราชการทหารเรือครับ..
เงินเดือนกับเงินเพิ่มพิเศษ..รวมแล้วประมาณสามหมื่นห้าครับ..
เดินสายกลางครับ..ไม่ต้องหรูมาก แต่ไม่ประหยัดเกินไป..
เลยไม่เปลี่ยนรถครับ...ขับ AE มันต่อไป..
z-man

« ตอบ #56 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 12:49:43 »

อยุ่ บจ.รับเหมา งานระบบประกอบอาคาร(ไฟฟ้า ประปา แอร์๗
เงินเดือน 23000
ถามว่า พออยู่ได้ไหม ได้ครับ
ถามว่า ดีไหม พอใจไหม  ดีครับ พอใจครับ(เรามาทางนี้แล้วอะนะ)
ถามว่า มีเวลาไหม     ไม่ค่อยมีครั หยุดวันเดียวเอง

แค่นี้ละครับ สำหรับปัจจุบัน ส่วนอนาคต อยากมีร้านกาแฟ(แบบขายไม่แพง) แล้วมีอู่เล็กๆๆ(ไม่ต้องแพง) ให้เพื่อนๆๆมานั่งคุยกันสบายๆๆ
->>Senselessness<<-

เป็นคนดี บางทีก็ปวดร้าว ~~*

« ตอบ #57 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 13:19:53 »

^^ พนักงาน Outsource บ.น้ำมันแห่งหนึ่งในไทย   อายุงาน 5 ปี  วุฒิ ปวส. เงือนเดือน 13XXX + โอที อีกนิดหน่อยต่อเดือน ประมาณ 3-5000  รวมๆ เดือนนึง ประมาณ 16-18000  ส่งรถคันนึง 10000 ให้แม่ 2000 ให้บ้างไม่ให้บ้างแฮะๆ  ส่วนที่เหลือ ก็กินใช้ เดือนชนเดือนครับ ^^

บางทีก็..เหนื่อย
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #58 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 14:30:00 »

ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. สรรพากรมาถามหรือป่าวว้า.....ผมเป็นทนายคนจนๆมากว่าสามสิบปี ไม่มีเงินเดือนครับ รายได้ไม่แน่นอน ไม่รู้จะตอบยังไง แต่มีลูกความอยู่สองประเภทครับ ประเภทแรก รวยล้นฟ้า ประเภทหลังจนไม่มีจะกิน ผมก็เอาเงินจากประเภทแรก มาช่วยประเภทหลัง บางรายต้องส่งค่ารถมันกลับบ้านด้วยครับ แต่เลือกที่จะช่วยเฉพาะราย ไม่ได้ช่วยทุกราย ต้องสกรีนก่อน  เลยไม่รู้จะตอบยังไง เอาเป็นว่า จะเล่านิทานให้ฟังเรื่องหนึ่ง แค่นิทานเน้อ บ่อแมร่นเรื่องจริงหรืออาจเป็ยเรื่องจริงก็ได้ใครจะรู้ กาลครั้งหนึ่งเมื่อสามสิบกว่าปีผ่านมาแล้ว ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง เขาสอบผู้พิพากษาได้ ตอนนั้นเงินเดือนสี่พันเองครับ(ข้าราชการอื่นพันกว่าเกือบสองครับ) อีกสิบกว่าปีให้หลัง ผมไปนั่งทานข้าวด้วยเขาเป็นหัวหน้าศาลแล้ว ได้รับเงินเดือนๆละสองแสนบาท ตันสูงสุด ผมก็ถามว่าลูกเมียไม่มีแล้วมิงใช้ยังไง มันบอกว่าใช้เดือนละสองหมื่น ที่เหลือยกให้แม่หมด (เอากะมันสิ)  ผมก็บอกมันว่าใครจะรู้ว่าเงินเดือนมันจะขึ้นมาสองแสน เงินเดือนสี่พันมันไม่พอใช้เน้อ(สมัยนั้น ผมว่าความก็ได้เกินสามหมื่นแระ) รู้งี้กรุไปสอบกะมิงด้วยก็น่าจะดี (อิอิอิ) แต่....เป็นอย่างเดิมดีแล้ว มันบอกว่าไม่ต้องมา กว่าจะไต่เต้าขึ้นได้ ยิ่งวันนี้ยิ่งยาก ผมเลยเชื่อมัน แต่ได้แต่บอกว่า บางเดือนผมก็แพ้มัน บางเดือน(เจอลำใหญ่ๆ)ผมก็ชนะมัน แต่ต้องบริหารจัดการให้ดี ไม่ใช้บัตรเครดิต ไม่เป็นหนี อยู่แบบพอเพียงเดินตามรอยพ่อหลวง พอใจในสิ่งที่เรามี แบ่งปันช่วยเหลือคนอื่นหรือสาธารณะเป็นนิจดูแลพุทธศาสนาเป็นอาจิน รถก็ใช้สามห่วงแล้วกะแอดแวนเจอร์ฯอีกคัน ตอนนั้นยังใช้ยุโรปอยู่(ยังขับรถเร็วเกินสองร้อย)  ตาปริบๆ

เหอๆๆ อ่านมาทั้งหมด ล้วนเพิ่งเริ่มต้นกันทั้งนั้นเลย ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านนะครับ ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง อย่าจ่ายลงให้มากจะยากนาน ให้มองคนที่ต่ำกว่าเรานะ อย่ามองคนที่สูงกว่าเราครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด สร้างบารมีให้ถึงพร้อม ความสำเร็จรอทุกท่านอยู่ครับ ทาน ศีล ภาวนา อย่าให้ขาด และอย่างนำเงินอนาคตมาใช้ครับ ทำงานให้สนุกไปกะงาน ซื่อสัตย์ต่อตนเอง หน้าที่การงาน ผู้อื่น ทั้งต่อหน้าและลับหลังครับ ความสำเร็จรอคุณอยู่แน่ ขอให้มีรายได้พอใช้พอจ่ายกันทุกคนนะครับ สร้างบุญกุศลให้เยอะๆเด๋วก็มาเองล่ะ อ่านหนังสือ

ผมเกิดทันยุคโบราณเชื่อมต่อยุคปัจจุบัน มีคำกลอนที่สอนในห้องเรียนบทหนึ่ง แต่วันนี้อาจนำมาใช้ได้เพียงบางส่วนเพราะค่าของเงินนั้นเปลี่ยนแปลงไปมาก จนผมต้องตัดศูนย์ออกหนึ่งตัวทุกครั้งที่จ่ายเงิน ทำให้สบายใจขึ้นเยอะ เหมือนกับย้อนกลับไปในยุคที่เงินมีค่าครับ

มีสลึง พึงบรรจบให้ครบบาท อย่าให้ขาดสิ่งของต้องประสงค์ มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจบ อย่าจ่ายลงให้มาก จะยากนาน ยังใช้ได้ดีครับ เอาไปใช้เลยคาถาบทนี้ โชคดีครับ คำนับ

ผมก็เอาเงินจากประเภทแรก มาช่วยประเภทหลัง

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ ขอให้น้าเจริญด้วยสุขะ พละ ครับ ผมขอกราบในความคิดและจิตใจของน้าครับ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

Instrument cluster J Mania
เก่ง rainyboy

« ตอบ #59 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013 14:33:09 »

อยู่อาคาร 8 หรือเปล่า?

อาคาร 5 ครับ

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 8  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์