AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 05:23:58 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยหนัก ไม่คืน อะไรเสียครับ !! รบกวนวิเคราะห์ให้โหน่ยยย ครับ  (อ่าน 1973 ครั้ง)
Kriwarn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:09:05 »

อาการเป็นอย่างงี้ครับ

1. พวงมาลัยหนักเป็นบางหายบ้าง
2. พวงมาลัยหนักมาก(เหมือนมันฝืด) เมื่อจะหมุนเกิน 1/4 รอบ จากล้อตรงจนไปถึง 1/4 รอบ ไม่ค่อยหนัก
   แต่ถ้าจะหมุนให้เกิน 1/4 รอบ หนักมากและต้องออกแรงเป็นช่วงเดียว พอเลยฝืดๆนั่นแล้วไม่หนัก
   เป็นทั้งเลี้ยวซ้าย และขวา

3. พวงมาลัยไม่คืน เป็นตอนจุดที่ว่าในข้อ 2. คืนพวงมาลัยมันคืนแต่สังเกตได้ว่ามันคืนช้าลง
   แต่พอคืนมาถึงจุด ข้อ.2 (1/4 รอบ) มันไม่คืนแลย ต้องออกแรงดึงให้มันเลยจุดนั้น
   พอหลังจากจุดนั้นก็คืนแต่คืนช้าลงกว่าตอนพวงมาลัยปกติ

พี่ๆ น้าๆ ว่าอะไรเสียอะครับ?? ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร?? อย่าหนักทีเถ๊อะะ ต้นเดือนเพิ่งโดน แท่นเครื่อง กะแบตไป 4พันก่าและ  ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...
ผมต้องไปอู่ช่วงล่าง หรือว่า อู่เซ่อมครื่องครับ???

ขอบคุณครับบบ
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:20:29 »

รอคำตอบด้วยครับ ของผมเพิ่มจากน้าตรงที่ล้อเลี้ยวสุดแล้ว แต่พวงมาลัยไปต่อได้ และช่วงที่ไปต่อนั้นฟรีครับ ต้องเอามือหมุนคืน

หลงใหล AE
super Matt
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:30:01 »

พวงมาลัยพาวเวอร์หรือธรรมดาอ่ะน้า แต่อาการนี้น่าจะมาจากมุมล้อ หรือแกนพวงมาลัยน่ะ ถ้าลูกหมากกับบู้ชปีกนกอยู่ในสภาพสมบูรณ์นะครับ
mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:40:17 »

ลองขึ้นเเม่เเรง เเล้วลองโยกล้อดูนะครับว่ามีอะไรหลวมบ้างไหม ส่วนมากจะเป็นพวกลูกหมากเเร็ค ถ้าไม่หลวมเเละไม่มีบูชอะไรขาด เช็คเเล้วช่วงล่างไม่เสีย
ก็ต้องลองตั้งศูนย์ล้อดูครับ รอความเห็นท่านอื่นๆต่อนะครับ ป.ล (เข้าอู่บอกเค้าเช็คช่วงล่างนะครับ)

Kriwarn
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:43:33 »

พวงมาลัยพาวเวอร์หรือธรรมดาอ่ะน้า แต่อาการนี้น่าจะมาจากมุมล้อ หรือแกนพวงมาลัยน่ะ ถ้าลูกหมากกับบู้ชปีกนกอยู่ในสภาพสมบูรณ์นะครับ

พวงพาวเวอร์ ครับ ลอง check ดูแล้วปั้มไม่น่าเสีย
เพราะว่าลองหักเลี้ยวตอนเดินเบา กับ กับเลี้ยวแบบเหยียบคันเร่งให้รอบเครื่องประมาร 2 พัน
ก็เป็นเหมือนกันคือ หนักตอนช่วงนั้น ครับ

แกนพวงมาลัยซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนของ พี่เซียงกงอย่างเดียวครับ ??
olympia dojo

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:53:39 »

เคยชนเข้าที่ล้อมั้ยคับ
Kriwarn
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 08:59:33 »

เคยชนเข้าที่ล้อมั้ยคับ
ไม่เคยชนหนักครับ เคยแต่ชนเบาๆ แค่ระดับกันชนยุบครับ ไม่เคยชนหนักถึงล้อเบี้ยวว
alicetotle <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 09:31:11 »

เช็คยอย หรือยังครับ

wasabi
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE92GTi

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 11:04:07 »

เริ่ม จาก เช็คพวก ชุดช่วงล่างก่อนครับ ว่ามีหลวม หรือไม่ 
ถ้าไม่หลวม ก็ ลองไป ตั้งศูนย์อีกซักครั้ง ครับ  เช็คดู ว่า ค่า แคมเบอร์ โทอิน โทเอาท์ มันได้ ตามสเป็ค หรือป่าว ? ส่วน เคสเตอร์ คงปรับไม่ได้ ก็ เอาตามที่เป็น

ถ้า ตั้งศูนย์ได้ตามสเป็คแล้ว เวลา คืนพวงมาลัยก็ต้อง คืนได้ปกติ
แต่ถ้า ตั้งศูนย์แล้ว พวงมาลัย ยังไม่คืน ให้ เช็คค่า คิงพิน ด้วยครับ  บางที คิงพิน ของช๊อคอัพ ไม่เท่ากัน มันก็เลย ทำให้ เลี้ยวแล้ว พวงมาลัยไม่คืน ได้ เหมือนกัน ครับ 

AE92-GTi Standard
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 11:54:29 »

เห็ฯช่างบอกว่า ถ้าพวงมาลัยไม่คืนส แร๊คอาจจะรั่วแล้วครับ (ในกรณีตั้งศูนย์ถ่วงล้อ และอุปกรณ์ลูกหมาก + คันชัก ต่างๆอยู่ในสภาพปกติ ครับ)
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013 23:00:53 »

เอาถูกๆ ตั้งศูนย์ก่อนคับ รองยก..ใคร?..แรงแล้วสตาทเครื่องรองหมุนดูว่า ฝืดไหม

ถ้าฝืดก็น่ามาจากชุดแล็คแล้ว ถ้าลื่นก็ดูอุปกรณ์ช่วงล่างส่วนควบได้เลย

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013 07:44:05 »

ถ้าโช้คพัง จะหนักไหมครับ

หลงใหล AE
Kriwarn
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2013 11:56:21 »

อัพเดตครับ
ไปซ่อมมาแล้วครับ ยอยพวงมาลัยเสียครับ
จัดการซะ 500บาท หายเป็นปริดทิ้งพวงมาลัยเบาหวิวๆ

ขอบคุณพี่ๆ น้าๆทุกท่านที่ช่วยวิเคราะห์อาการครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2013 16:28:40 »

อัพเดตครับ
ไปซ่อมมาแล้วครับ ยอยพวงมาลัยเสียครับ
จัดการซะ 500บาท หายเป็นปริดทิ้งพวงมาลัยเบาหวิวๆ

ขอบคุณพี่ๆ น้าๆทุกท่านที่ช่วยวิเคราะห์อาการครับ

ยินดีด้วยครับ

หลงใหล AE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์