AE. Racing Club
17 กันยายน 2024 02:18:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Altis 1.6 CNG ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 13193 ครั้ง)
Aim-Aem
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 10 กันยายน 2013 01:15:19 »

ใช้ AE111 จะซื้อ Altis 1.6 CNG หรือ 1.6G แล้วติด LPG เอง สอบถามผู้ใช้จริงครับ ดูในเว็บเห็นหลายคนบอก Altis 1.6 CNG มีปัญหาเยอะ ชักลังเล รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอแบบหลากหลายเลยครับ
Rabbit & ae101(4a fe)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 01:33:10 »

ไม่สนตัวe85มั่งเหรอครับ
poom_ae101
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 10:13:36 »

ใช้ altis cng มา3 เดือนแล้วครับยังไม่เจอปัญหา แต่อืดมากครับเวลาใช้แก็ส

ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 10:20:33 »

จะเติมที่ไหน ไปต่างจังหวัดจะคุ้มค่ากับเวลาที่เสียไปในการรอเติม CNG ไหม และมี CNG ให้เติมทุกจังหวัดไหม

yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 11:19:26 »

ผมไม่แนะนำคับ
1.เรื่องCNGอย่างที่รู้ๆกัน ไม่ต้องฉายซ้ำ
2.COROLLAตัวใหม่มาแล้ว ให้ซื้อตัวเก่าแล้วยังเป็นตัวCNGอีก ขายต่อช้ำแน่นอน
3.ไม่วิ่งเท่าไหร่ ยิ่งเกียร์ออโต้นี้เห็นชัดเลย นั้งเต็ม5คนนี้ไปเรื่อยๆเลย
แต่สุดท้ายก็แล้วแต่เจ้าของเงินแหละคับ

RN3 type RS/BB5 type Si
doraemonarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 11:51:41 »

จากประสบการณ์ City CNG ดังนั้นไม่ตอบเรื่องรถเน้อ ให้ความเห็นเรื่อง CNG แทน
1.ใช้รถที่ไหน ทำอะไรบ้าง ของผมบ้านใกล้ปั๊ม(กระทุ่มแบน) รอคิวแป๊บเดียว ปั๊มนี้เข้าแถวเดียว หัวจ่ายไหนว่างค่อยขับเข้าไป ไม่ใช่เข้าแถวตามหัวจ่าย แบบนั้นรอนานครับ
2.ผมใช้รถวิ่งงานบริษัทเป็นบางครั้ง เบิกค่าน้ำมันตามระยะทาง จึงใช้น้ำมันวิ่งในกรณีแก๊สหมด บางทีวิ่งส่วนตัวให้น้ำมันลดลง เพื่อมีที่เติม เอาบิล
3.ท่องเที่ยว ลงใต้ ไกลสุดกระบี่ ปั๊มมี จะถี่ช่วงแม่กลอง เพชรบุรี จะเริ่มห่างช่วงประจวบถึงสุราษ ใต้กว่านั้นถ้าไปภูเก็ต กระบี่ไม่มีปั๊มแล้วนะ ทางหาดใหญ่ยังมีอยู่ วิ่งลางคืนคิวน้อยจนไม่มีคิว แต่วิ่งกลางวันทำใจ ต้องมีเวลาสำหรับเติมก๊าซสัก 2 ชั่วโมง(ทั้งเส้นทาง) และต้องเผื่อใจกรณีที่ต้องใช้น้ำมัน คิวยาวมั่ง ก๊าซหมดมั่ง
4.ขึ้นเหนือยังไม่เคยไปครับ
5.อิสาน ไปไกลสุดคือโคราช มีปั๊มตลอดทาง เยอะช่วงสระบุรี-วังน้อย เป็นปั๊มแนวท่อครับ
6.ตะวันออก ไกลสุดระยอง เติมกระทุ่มแบน บ้านบึง มาบตาพุด มีคิวบ้าง ใช้น้ำมันบ้าง
7.ของผมเน้นขับ บ้าน ที่ทำงาน วิ่งงานบริษัท ครับ ได้ค่าสึกหรอ ส่วนต่างค่าน้ำมันกับแก๊ส ก็พอโอเคครับ
8.อัตราสิ้นเปลือง CNG 0.6-0.7 บาทต่อกิโลเมตร เติมบ่อย ถังนึงในเมือง 170 โลครับ ทำให้เสียเวลา และกรณีเร่งด่วนรอเติมไม่ได้ก็ต้องใช้น้ำมัน บางเส้นทางค่าน้ำมัน 95 มาแชร์ ตกตั้ง 2.8 บาทต่อกิโลเมตรแน่ะ(ผมเติม 95 ครับติดถัง)
9.อะไหล่สิ้นเปลืองในภายหน้า CNG มีค่าใช้จ่ายเยอะกว่าครับ ยิ่งถ้าเลยระยะประกันด้วย น่าจะอ่วม อ่านมาหม้อต้ม Altis 2 หมื่นกว่าๆนะ(ผิดพลาดขอโทษครับ)
10.City cng ปัญหาก็มีครับ แถมเกิดกับรถใหม่ๆด้วย อ่านในบอร์ดมีปรากฎครับ

ดังนั้น CNG ปั๊มอ่ะมี แต่ต้องเผื่อใจว่าต้องรอ หรือใช้น้ำมัน ต้องวางแผนการเดินทางบ่อยครับ หากได้ E85 กับ CNG ก็โอเคนะ ใช้ E85 ตอนแก๊สหมด ช่วยประหยัดกว่า E20
แต่ยังไงถ้าเที่ยวไกล ผมเอา เออี92 LPG ไปสบายใจครับ มีปั๊มเกือบทุกที่ บางครั้งเอาเออีวิ่งงานด้วย
ผมว่าลองหาข้อมูลในบอร์ดอัลติสดูครับ ตอนแรกจะเอาเหมือนกันเลยเข้าไปดู พอมีเรื่องคืนภาษีผมเอา City cng ครับ อัลติสตอนนี้ยังมีโปรส่วนลดอยู่ไหม
ใช้เวลาเลือกครับ เพราะบางทีผิดพลาดมา ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิงสูงกว่า LPG ซะอีกครับ

หลงใหล AE
Aim-Aem

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 12:01:34 »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 12:15:56 »

ใช้ AE111 จะซื้อ Altis 1.6 CNG หรือ 1.6G แล้วติด LPG เอง สอบถามผู้ใช้จริงครับ ดูในเว็บเห็นหลายคนบอก Altis 1.6 CNG มีปัญหาเยอะ ชักลังเล รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอแบบหลากหลายเลยครับ
ขอแบบหลากหลายเลยครับ

เลือกรถอย่างไร .................เลือกให้ถูกใจและเหมาะสมครับ
CNG..........ถ้าใช้แล้วปัญหาการต่อคิว ปั้มน้อย มีผลกับตัวเราหรือเปล่า ต้องตอบ
LPG..........มีค่าตืดตั้งเพิ่มเข้ามา(นอกเหนือจากที่ดาวน์ที่ผ่อน) และราคาที่แนวโน้มว่าจะขึ้น  มีผลกับตัวเราหรือเปล่า ต้องตอบ

Instrument cluster J Mania
Aim-Aem

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 12:49:16 »

Altis ใช่ระบบ CNG ของยี่ห้ออะไรครับ จะหาข้อมูล และอุ่ใกล้บ้านในยามคับขัน ทุกวันนี้ AE111 ผมยังใช้ดูดมีปัญหาจูนแก้ไขได้เองไม่ต้องเข้าอู่
armrace

### เบื่ออะไหล่โตโยต้าล่ะจังหวะนี้ หุหุ ###

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 20:32:22 »

ALTIS 1.6CNG รถป้ายแดง เหมือนจะหมดกันเกือบทุกโชว์รูมแล้วนะคับ

<<< รับซื้อรถมือสองญี่ปุ่น ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ให้ราคาดี โทร 086-568 6556 !!! >>>
non_ae 101
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 21:35:19 »

ถ้าคิดจะติด CNG ลองเสียเวลาซัก 1 วันไปนั่งเฝ้ารถที่รอไปเติมก๊าซที่ปั้ม ถ้ามีความอดทน รอการเติมก๊าซได้ก็ติดเลยครับ รับรองประหยัดแน่ครับ
non_ae 101
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2013 21:38:14 »

altis 1.6 cng ติดจากโรงงานโตโยต้า ใช้อุปกรณ์ของ แลนดิเดนโซ่ จากประเทศ อิืตาลี ลองไปสอบถามจากแท๊กซี่ที่ใช้ดูก็ได้ก่อนตัดสินใจ ประกาศ ประกาศ ประกาศ
sumateAE94
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 04:39:21 »

ลองเปรียบเทียบกับผมดูครับ รถผมอีกคันของแฟนใช้ 1.6 ติด LPG มาแล้ว5 ปี ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง gas ครับ อาจจะอืดนิดแต่ประหยัดหายห่วง แต่ต้องหมั่นตรวจเช็คทุกปีนะครับ
ส่วนรถเพื่อน 1.8 ติด CNG ติดมา 3 ปี ทุกวันนี้วิ่งน้ำมันแบกถังหนักๆมาเป็นปี+เสียค่าติดมาก็แพง เหตุผลเพราะ แย่งเติมกับ taxi+รถเมล์ ไม่ทันครับ เติมทีก็เติมได้น้อย ปั้มก็หายาก
และรถมีปัญหาบ่อย  ประมาณนี้ครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
doraemonarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 08:59:40 »

เท่าที่สังเกต แทกซี่อัลติส ส่วนมากเป็นระบบดูดนะครับ แม้แต่โฉมปัจจุบันป้าย CNG ด้านหลังยังอยู่เลย ยกเว้นอัลติสคันใหม่ๆจริงๆ
ผมยังห่วงอนาคตอุปกรณ์ City ผมเลย จะทนได้แค่ไหน เข็มความร้อนก็ไม่มี ไฟแดงขึ้นมาคงพังเลย ต้องติด OBD เพิ่มไว้ดูระดับความร้อน
เพื่อนๆในคลับบางคันเคลมอุปกรณ์กันแล้วก็มีครับ ทั้งที่ใช้น้อยกว่าผมซะอีก ดีนะประกัน 5 ปี 140000 โล (ซื้อเพิ่ม)

หลงใหล AE
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 09:14:28 »

เท่าที่ผมรู้มาตอนแรกๆเลยเครื่องเป็นตัวเก่านะคับ

AE has brought us to MEET

Ralphy

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 10:15:28 »

cng ตรวจอุปกรณ์แก๊สทุกปี lpg ตรวจ 5 ปี/ครั้ง  ส่วนเรื่องการจูนเองกับ cng อย่าเสี่ยงเลยครับแรงดันมันสูงมากๆ และถ้าเป็นยี่ห้อ landi lenzo เข้าใจว่าตอนนี้ก็น่าจะยังต้องต่อ hardlock เข้ากับคอมด้วย โปรแกรมจูนไม่ได้เป็นระบบเปิดทั้งหมดครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง
นักแข่งมือสมัครเล่น

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 11:47:49 »

ผมใช้ 1.8 อี รถใช้ดีนั่งสบาย แต่วัยรุ่นบางคนอาจไม่ชอบ อัตราเร่งพอไหว เสียงเงียบกว่าซีวิคเอฟดี หาล้อยากนิดนึง 5รู100 ถ้าไม่ซิ่งนะครับ เอาเลยครับ 1.6 จี น่าจะครบเครื่องกว่า ไม่เชียร์เกียร์ซีวีทีเท่าไร ผมเคลมเกียร์ทั้งลูกมารอบนึง ส่วนตัวคิดว่าเอารุ่นที่เติมอี85ได้น่าจะโอเคกว่าซีเอนจี
non_ae 101
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 19:15:48 »

รถที่ติดตั้ง CNG จากโรงงาน เช่น โตโยต้า altis /vigo /ทาทา ติดตั้งจากโรงงงานผุ้ผลิตรถยนตืโดยตรง ทางกรมการขนส่งจะยกเว้นการตรวจสภาพ 3 ปี แรก ปีที่4 ถึงจะต้องตรวจสภาพครับ จุดประทัด จุดประทัด จุดประทัด
รถยกของ
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 21:53:54 »

ขอตอบในฐานะเซลล์เลยละกันครับ ^ ^ ( แต่ไม่ขายของนะ )
- เป็นผมซื้อ 1.6 ติด LPG นะ ( เผลอ ๆ จะเล่น M/T ด้วยซ้ำ )
- 1.8 เกียร์ A/T CVT 7SPD ถ้าไม่เข้า M หนืดมาก ๆ ถ้าเล่นแก๊สด้วย ไปกันใหญ่
- ไหน ๆ จะซื้อแล้ว ถ้าเอา 1.6 ติด LPG ไม่รอดูตัวใหม่เลยรึครับ ( หรือไม่ก็ซื้อมือสอง มาติด LPG )
- CNG ถ้าบ้านไม่อยู่ใกล้ ๆ ปั๊ม รึยังไง จะลำบากนะ แต่เรื่องประหยัดก็โออยู่ ( อีกอย่างตอนนี้ ตัว CNG หมดไปแล้วครับ ฮาาาาา )
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กันยายน 2013 00:46:43 »

ตาปริบๆแล้วแต่เจ้าของรถนะ  ผมก็เพิ่งได้นิววีออสปี08 มาหมาดๆ เข้าไปศึกษาในเวปนิววีออส มันสามารถใช้ได้ทั้งอี 10 20 และ 85 ได้สบายๆโดยไม่ต้องพ่วงกล่องอะไรเลย อีซียูมันปรับการจ่ายให้เอง(ฉลาดปรับตัวได้) เท่าที่ลองขับมาสองสามวัน ประหยัดมากๆ เพิ่งลองเติมอี 85 เต็มถังเมื่อวาน ลิตรละ 24 บาท(ที่อุบล) ถังแรกจะลองวิ่งดูว่าได้เท่าไร แต่ที่เขารายงานในเวปนิววีออส ประหยัดเท่าแอลพีจีเน้อ     ตาปริบๆ อ่านหนังสือ

อ่านหนังสือ ที่กำลังจาบอกก็คือ ลองศึกษาดูว่าอัลติสมันใช้อี 85 ได้หรือไม่ หากได้ก็ควรผ่านรุ่นที่ถามไป(อันนี้ฟามเห็นส่วนตัวล้วนๆ)  ที่เหลือก็เจ้าของ ผมใช้รถสามคันในวันนี้ เทคโนโลยีปีสองพันเนี่ย มันก้าวหน้าจนเราตามแทบไม่ทันจริงๆ ลองศึกษาดู รู้สึก ความเห็นแรกๆ ได้กล่าวถึงอี 85 ด้วย โชคดี ได้รถถูกใจครับ แหะ.. แหะ.. เหอๆๆ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์