AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 11:26:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถจอดเฉย ๆ โดนเบียด แก้มบุบ มองข้างแวนเฟืองหัก คิ้วประตูหลุด คู่กรณีชั้น3  (อ่าน 1652 ครั้ง)
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 11 กันยายน 2013 10:24:05 »

รถจอดเฉย ๆ โดนเบียด แก้มบุบกันชน fx  มองข้างแวนเฟืองหัก คิ้วประตูหลุด คู่กรณีชั้น3 รถพ่วง แบบนี้เราฝ่ายถูก แล้วเวลาซ่อมเนี่ย เบิกใหม่หรือเปล่า หรือว่าเคาะ โป๊ว ขอความรู้หน่อยครับ พึ่งโดนเมื่อกี้เอง รอประกันอยู่

Fong-(le)vin 92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 10:44:42 »

ถ้าไม่ฉีก ประกันจะเขียนว่า บุบ ครูด ส่วนใหญ่จะซ่อมนะครับ ถึงเปลี่ยนก็คงเปลี่ยนเป็นของเดิมให้ คงไม่ให้ fx หรอก นอกจากเราไปคุยกะอู่เราว่า ส่วนต่างเท่าไหร่ วงเงินเคลมชิ้นนั้นเท่าไหร่  ก็จ่ายส่วนต่างเอา อย่าให้ประกันเขียนว่า แผลเก่าเด็ดขาด เด๊ยวอู่จะไม่ซ่อมให้
Rabbit & ae101(4a fe)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 11:37:18 »

เหวอเซ็งจิงๆใส่ของแต่งแต่ถ้าเครมจะได้ของเดิมๆ โอ้พระเจ้า
doraemonarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 12:37:47 »

สู้ๆครับน้า ส่วนอะไหล่ บางทีพวกเล่นของมือสองมาใส่ให้ด้วยนะครับ

หลงใหล AE
aiwo
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 12:41:52 »

เอาเงินกับประกันเลยครับ แล้วไปหาซื้อเองก็ได้ แต่อย่าไปยอมมัน ถ้าไม่ได้ราคาที่เราต้องการ เพราะมันจะตกลงกับเรา แล้วให้เราเซนใบไม่ให้เราเอาเรื่องมัน ก่อนอื่น แจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อน ถ้ามันไม่ตกลง ฟ้องศาล เราเป็นฝ่ายถูก ยังไงซ่ะ ค่าทนาย ฝ่ายผิดต้องจ่ายให้อีกฝ่ายอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่อยากให้ถึงขั้นตอนนี้ ก็ขู่มันก่อน พวกนี้ มันไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่หลอก แต่มันก็มีฝ่ายกฎหมายของมัน แต่หลักการแล้วคือ ทำยังไงก็ได้ให้รถเราเหมือนเดิม ถ้ามันซ่อมให้ต้องเหมือนเดิม หรือมันให้เงินเรา ต้องเพียงพอที่จะซื้อ จะซ่อมเองได้ โดยดูจากราคาตลาดของสินค้าเหล่านั้น
Tonsuan

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 14:21:10 »

ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก ยังไงประกันก็ต้องทำให้ของเรากลับเหมือนเดิมครับ ถ้าของเราเป็นของแต่งเสียหายก็ต้องเปลี่ยนเป็นของแต่งครับ ไม่ใช่เอาของเดิมมาเปลี่ยนให้ครับ

<auu>master7
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 17:06:46 »

ตามที่น้า tonsuanบอกครับ ถืาเราเป็นฝ่านถูกเค้าต้องชดใช้อะไหล่แบบเดิมไห้ครับ ผมเพื่งโดนมาเหมือนกันแต่ผมไม่เข้าอู่ประกันครับ ไห้อู่นอกประเมินราคามาแล้วไปตั้งเบิกเองครับ

ร้านข้าวต้มบาทเดียว เจ๊มณ คลองด่าน
AE@west
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 17:10:33 »

อยากรู้ด้วยคับไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 17:21:17 »

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ประกันไม่ใช่คู่กรณีเรา เพียงแต่เป็นผู้รับใช้ค่าเสียหายแทนครับ  ดังนั้นเขาจะทำทุกทางให้จ่ายน้อยที่สุดครับ
อุปกรณ์ประกอบรถเราไม่ต้องสนใจว่าแบบสแตนดาร์ทหรือของแต่งราคาแพง การชดใช้ต้องให้เราพอใจ ไม่เช่นนั้นเรามีสิทธิ์ไม่ยอมรับและฟ้องร้อง
คู่กรณีโดยตรงได้ครับ  แต่เท่าที่ผ่านมาเราผู้เสียหายมักยอมๆกันไป เพราะคิดว่าไม่อยากค้าความทำให้เรายอมเสียเปรียบอยู่ครับ  เมื่อตอนต้นปี
ผมใช้แคมรี่ออสเตรเลีย โดนชนกันชนหน้าฉีกต้องเปลี่ยนประกันโทรเช็คร้านอะไหล่บอกกันชนหน้า 3500 จะจ่ายเท่านี้ผมบอกเลย 3500 เบิกของมาเลย
ผมรอเอาเพราะราคามือสองเกือบ 5000 สุดท้ายประกันเสียงอ่อยๆว่า มีราคาแต่ไม่มีของยอมจ่ายผม 4800
เอาใจช่วยครับ
WIMON100

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2013 18:45:24 »

ตอนเย็นเอาเข้าอู่สี แล้ว ตอนแรกบอกว่าจะเคาะ ผมเลยบอกว่า ผมฝ่ายถุกนะ ทำไมไม่เปลี่ยน อู่บอกว่าเบิกได้แต่รอนานนะ ผมว่ารอได้ครัย คุณเบิกมา เลยถามว่าเบิกของอะไรให้ครับ อู่บอกไตหวัน ถ้าไตหวันไม่ต้องเบิกมาครับ ของที่ชนมันของศูนย์ ทำไมไม่เบิกของศุนย์ละ อู่บอกว่าอันนี้อยู่ที่ประกันว่าจะให้ของอะไรมา ประกันแมร่ง..น่ารัก..มาก( เมืองไทย ) เลยคุยกันเจ้าของอู่ เลยได้ความว่า ส่วนมากถ้ารถเก่าแล้วจะเอาของมือสองเซียงกงให้ พรุ่งนี้คงได้โทรคุยกับประกันหน่อย

pun1027

Coming Soon !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กันยายน 2013 06:58:05 »

ตอนเย็นเอาเข้าอู่สี แล้ว ตอนแรกบอกว่าจะเคาะ ผมเลยบอกว่า ผมฝ่ายถุกนะ ทำไมไม่เปลี่ยน อู่บอกว่าเบิกได้แต่รอนานนะ ผมว่ารอได้ครัย คุณเบิกมา เลยถามว่าเบิกของอะไรให้ครับ อู่บอกไตหวัน ถ้าไตหวันไม่ต้องเบิกมาครับ ของที่ชนมันของศูนย์ ทำไมไม่เบิกของศุนย์ละ อู่บอกว่าอันนี้อยู่ที่ประกันว่าจะให้ของอะไรมา ประกันแมร่ง..น่ารัก..มาก( เมืองไทย ) เลยคุยกันเจ้าของอู่ เลยได้ความว่า ส่วนมากถ้ารถเก่าแล้วจะเอาของมือสองเซียงกงให้ พรุ่งนี้คงได้โทรคุยกับประกันหน่อย
คุมราคา แล้วเสนอประกัน ตั้งเบิกเอาเงินสด ทำอู่ที่รู้จักดีกว่า งบไม่เกิน 10000 ได้เงินสด รุ่นน้องเคยเสนอราคาได้ 45000 บาทรับเช็คกลับบ้าน ซื้อของเอง

WIMON100

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กันยายน 2013 07:10:21 »

คุมราคา แล้วเสนอประกัน ตั้งเบิกเอาเงินสด ทำอู่ที่รู้จักดีกว่า งบไม่เกิน 10000 ได้เงินสด รุ่นน้องเคยเสนอราคาได้ 45000 บาทรับเช็คกลับบ้าน ซื้อของเอง
แล้วเราต้องไปที่ไหนครับคุมราคา  แนะนำครับ ต้องไปที่

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กันยายน 2013 09:04:56 »

ผมเคยมันจะเอาของไตหวันให้ผมบอกอู่โทรหาประกัน
แล้วก็คุยแบบที่น้าคุยกะอู่แหละแล้วก็ด่าประกันเหน็บๆมัน
มันก็ยอม แต่ผมก็ยอมที่จะเอาของแท้แต่เชียงกงก็ได้ขอสภาพดีๆหน่อยเลยจบง่าย

WIMON100

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กันยายน 2013 14:22:33 »

ประกันเมืองไทย แมร่งไม่มีศูนย์ย่อย ต้องไปที่ศูนย์ใหญ่ รัชดา18 ห่วยจริง ไม่มีเวลาไปคงต้องคุยทางโทรศัพท์แล้วแหละ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์