AE. Racing Club
06 กรกฎาคม 2024 00:22:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: motor show ปีนี้ บายๆ ae  (อ่าน 4982 ครั้ง)
kwankwan
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 18 กันยายน 2013 22:04:07 »

ช่วงนี้ปัญหารุมเร้า 101 4afe ของผมเหลือเกิน ขนาดบำรุงอย่างดีมาตลอดตั้งแต่คุณพ่อจนถึงมือผม
  ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
เบรคมีเสียงเอี๊ยดทุกย่านความเร็ว
โช็คหน้าเริ่มมีอาการใกล้ตาย
ลูกปืนล้อหน้ามีเสียง
ยางแท่นเครื่องเริ่มเสื่อม(สั่นจนรำคาญ)
ยางพวงมาลัยไปแน่ๆ
เครื่องจูนเป๊ะแค่ไหน 2อาทิตย์ก็เข๊ก อีกแล้ว(91โซฮอล์)
CDพัง+ลำโพงหลังดับสนิท
แมวฉี่ใส่หลังบังโคนหน้า แต่ไม่สนใจเพราะหน้าฝน !!!!ตอนนี้สีปูด(สนิมกินชัวร์)
กระจกไฟฟ้า หลังซ้ายกดไม่ลงแล้ว
แอร์เริ่มไม่สู้แดด

ทุกอย่างรุมกันเข้ามาในเวลาไล่เรี่ย จนซ่อมไม่ไหวแล้วครับ เลิกซ่อมตัดใจลาก่อน
ไม่กล้าไปตจว.กลัวกินข้าวลิง
ซ่อมไปก็ไม่คุ้มค่าตัวแล้ว บูรณะใหญ่อาจมีแสน เอาไปดาว์ใหม่ดีกว่า
สิ้นปีนี้ เตรียมตัวเป็นหนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2013 22:07:11 โดย kwankwan » บันทึกการเข้า
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 22:47:18 »

ชั่งน้ำหนักดูหลายๆด้านครับ สุดท้ายขึ้นกับผลลัพธ์ที่ได้ของน้าเอง เอาใจช่วยให้ได้สิ่งที่ใช่ที่สุดครับ

หลงใหล AE
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 22:53:50 »

โถวน้าครับ จริงๆ มันก็ไม่ถึงแสนหรอกนะครับ

ถ้ามาไล่ทีละรายการ ไล่ยังไงมันก็ไม่ถึงแน่ๆล่ะครับ

-เบรคมีเสียง >> แก้ถูกจุดหรือเปล่า มีเสียงที่ว่า มีเสียงอย่างไร >> เบรกเดิมหรือเปลี่ยนเบรกจากรุ่นอื่นมา ?? >> จานเบรกเป็นอย่างไร ผ้าเบรกเป็นอย่างไร ลูกสูบเบรกติดตายหรือเปล่า ?? ได้เช๊คหรือยังครับ "ถ้าเปลี่ยนเบรก Levin ลงไป โดยรวมไม่เกิน 2500 บาท
-โช๊คหน้ามีอาการใกล้ตาย >> ก็อัดโช๊คใหม่สิครับ 4 ต้นประมาณ 2,000 บาท ใช้ได้นานอีก 1-2 ปี เสียก็อัดใหม่ไม่ต้องซื้อใหม่
-ลูกปืนล้อ >> ข้างละประมาณ 500 กว่าบาท รวมซีลล้อ 2 ล้อหน้าไม่น่าเกิน 1200-1300 บาทนะครับ
-ยางแท่นเครื่องเสื่อม >> ของเซียงกงหนาปึ๊กๆ ลูกละ 500 เปลี่ยนไป 4 ตัวประมาณ 2000
-ยางพวงมาลัย ?? ยางหรือยอยครับ ??
-เครื่องจูน ?? จูนอะไรเอ่ย Timing Light ?? แล้วเขกที่ว่าเสียงอย่างไรครับ ??
-CD พัง ก็ฟังเสียงเครื่องก็ได้นี่นา
-แอร์เริ่มไม่สู้แดด ล้างตู้ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?? รังผึ้งแอร์เคยฉีดน้ำล้างบ้างมั๊ย ??

ดาวน์ใหม่ผมว่าเป็นหนี้เย๊อะกว่านะ ถ้า AE ซ่อมถูกจุด และหาอะไรเป็น ไม่โดนช่างหลอกฟัน

หาความรู้จากในนี้ก็ได้นี่ครับ ไม่เห็นต้องสิ้นไร้ไม้ตอกเลย มีเพียบ
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 23:17:57 »

555 ไม่ไหวก็ขายไปเถอะครับ ซ่อมแสนนึงกับเป็นหนี้อีกสี่ห้าแสน
เลือกเอา

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
6.9

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 23:21:12 »

บาย จ๊ะ

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
coolgrep
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 23:46:24 »

แหะ ๆ ๆ ถ้าเป็นผมจริง ๆ แล้วอาการที่ว่ามานั้นไม่ได้ทำให้ผมขาย 101 ผมทิ้งได้เลยครับ
เป็นอาการปกติของรถที่ใช้มานานอยู่แล้วค่อย ๆ ซ่อมค่อย ๆ ใช้
และที่สำคัญมันไม่ได้เป็นแค่ ae หรอกครับ ทุกค่าย ที่ใ้ช้มานานก็เป็นหมด
อาการที่ว่ามานั้น ซ่อมหมดทุกอย่าง ถูกกว่าออกรถใหม่แน่นอน

ซึ่งตอนนี้ผมก็ไม่ได้มีแค่ 101 อย่างเดียวครับ
มีรุ่นอื่นในค่าย toyota เรานี่แหละครับ ใช้อยู่ด้วย รุ่นใหญ่ ๆ หน่อยครับ อิอิ
แต่นั่นแหละ ผมก็ใช้ ae101 สีกรมท่าอยู่ทุกวันนี้ครับ

^_^ " เป็นเพียงทัศนะคติส่วนตัวครับ ที่อาจคิดผิดก็ได้ แต่ผมอยู่ที่นี่จน อะหลั่ยหมด

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 00:56:47 »

แหะ ๆ ๆ ถ้าเป็นผมจริง ๆ แล้วอาการที่ว่ามานั้นไม่ได้ทำให้ผมขาย 101 ผมทิ้งได้เลยครับ
เป็นอาการปกติของรถที่ใช้มานานอยู่แล้วค่อย ๆ ซ่อมค่อย ๆ ใช้
และที่สำคัญมันไม่ได้เป็นแค่ ae หรอกครับ ทุกค่าย ที่ใ้ช้มานานก็เป็นหมด
อาการที่ว่ามานั้น ซ่อมหมดทุกอย่าง ถูกกว่าออกรถใหม่แน่นอน

ซึ่งตอนนี้ผมก็ไม่ได้มีแค่ 101 อย่างเดียวครับ
มีรุ่นอื่นในค่าย toyota เรานี่แหละครับ ใช้อยู่ด้วย รุ่นใหญ่ ๆ หน่อยครับ อิอิ
แต่นั่นแหละ ผมก็ใช้ ae101 สีกรมท่าอยู่ทุกวันนี้ครับ

^_^ " เป็นเพียงทัศนะคติส่วนตัวครับ ที่อาจคิดผิดก็ได้ แต่ผมอยู่ที่นี่จน อะหลั่ยหมด

น้าอย่าห่วงเลย อะไหล่ไม่น่าหมดครับ ตอนนั้นผมซื้อแขนแร๊ค (ไม้ตีกลองใน) + ลูกหมากปลายแร๊คของ TRW

ปรากฏว่ามันปั๊มว่า "AE100-110, Camry ACV40" อู้ว รถใหม่รุ่นใหญ่ก็ใช้ร่วมกันด้วย
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 04:53:53 »

เหอๆๆ เกาไม่ถูกที่คันมั๊ง  แก้ไม่ถูกจุด  อีกอย่างรถใหม่มันก็มีเทคโนโลยีล่อใจได้ชะมัด  อันนี้ลางเนื้อชอบลางยา  แต่อาการที่เล่ามา แล้วโยงเข้าเป็นสาเหตุที่จาทิ้งมันเนี่ย สำหรับผมนั้นเด็กๆครับ  แก้ได้หมดล่ะ แล้วไม่หมดถึงแสนด้วย แต่ทำไงล่ะเจ้าของเขาใจออกแล้ว จริงๆอยากได้รถใหม่มากกว่า รึจะเถียง อิอิ แหะ.. แหะ.. ตาปริบๆ

จาซ่อมกันเป็นแสนเลยหรอ โห หากมีงบขนาดนั้น ผมว่าได้ใหม่เกือบทั้งคันนะ ยกเครื่องเก่าลงวางใหม่เอารุ่นเดิมนั้นล่ะ ยิ่งโดยเฉพาะสี่เอเอฟอี แม่มทนจนลืมเลยล่ะ งบนี้มีสี่กว่าๆรวมแอร์ใหม่เย็นเจี๊ยบด้วยนะ แต่......เครื่องยกลงก็ประกาศขายในเวปไปดิ แยกขายเป็นชิ้น ท่อนบน ท่อนล่าง เกียร คอมแอร์ ไดชาร์ท ไดสตาร์ท ไม่ก็ดิสหน้า ดรัมหลัง อันไหนไม่พอใจก็ถอดขายทิ้งไปโลด ผมว่ามีเงินมาลบเครื่องใหม่ที่ยกขึ้นได้ไม่ต่ำกว่าสองถึงสามหมื่นแน่ เอาเป็นว่าสองกว่าแล้วกัน ทีนี้ค่ายกเครื่องทอนแล้วก็เหลือสองหมื่น งบที่เหลืออีกแปดจะทำอะไร

จัดสีใหม่ไปทั้งคัน  หากเป็นผมทำเองอย่างมากก็หมดแค่สี่ห้าพัน (เครื่องมือครบหมด คนก็เพียบ นั่งขัดนั่งล้าง สามสี่วันเสร็จชัวร์ งบไม่เกินนี้)   แต่ถ้าไม่มีดังที่บอก ก็ต้องให้อู่สีเขาทำ ซึ่งแล้วแต่ตกลง งานนี้กำเงินสองหมื่นจัดไปเลย  ยังเหลืออีกหกหมื่น

ก็ไปจัดแร็คใหม่ ดิสใหม่ ดรัมใหม่ (เชียงกง)  ไม่ก็อะไหล่ตัวถังใหม่ ประตูจัดไปเลยสี่บาน ผมซื้อเมื่อสองสามปีที่แล้ว สี่บานพร้อมกระจกไฟฟ้าพับได้ หมื่นเดียวเอง วันนี้คงมีหมื่นกว่าๆ บวกแร็คและอื่นๆ เอาเป็นว่าส่วนนี้ไม่เกินสามหมื่นเน้อ ยังเหลืออีกสามหมื่น

ก็จัดแม็กใหม่งามๆ กะยางใหม่งามๆ สามหมื่นมีทอนเน้อ ก็เอาไปจัดเครื่องเสียงดีๆซักชุดดิ ครบแล้ว  ผมว่าเวอร์ไป หากจะซ่อมแค่อาการที่บอก เป็นแสน เป็นแสนต้องได้ตามที่พิมพ์มาทั้งหมด ยังเหลือทอนอีกด้วยนะสิบอกไห่

เวียนหัว ไม่รู้ไม่ชี้ ถอนหายใจ ทีนี้ก็เลือกเอาระหว่างเป็นหนี้ เป็นทาสต้องส่งมันอีกเจ็ดสิบสองเดือนทุกๆเดือน กะไม่เป็นหนี้ แล้วใช้ต่ออีกสี่ห้าปีแบบมีการบำรุงรักษาปรกติ จะเอาอันไหน ใจอยากเป็นหนี้ก็จัดไปเลย แต่เป็นผมก็อย่างที่บอก ลางเนื้อชอบลางยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2013 04:57:11 โดย jedee » บันทึกการเข้า

Moo@RYZ

081-2797236

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 06:13:46 »

เหอๆๆ เกาไม่ถูกที่คันมั๊ง  แก้ไม่ถูกจุด  อีกอย่างรถใหม่มันก็มีเทคโนโลยีล่อใจได้ชะมัด  อันนี้ลางเนื้อชอบลางยา  แต่อาการที่เล่ามา แล้วโยงเข้าเป็นสาเหตุที่จาทิ้งมันเนี่ย สำหรับผมนั้นเด็กๆครับ  แก้ได้หมดล่ะ แล้วไม่หมดถึงแสนด้วย แต่ทำไงล่ะเจ้าของเขาใจออกแล้ว จริงๆอยากได้รถใหม่มากกว่า รึจะเถียง อิอิ แหะ.. แหะ.. ตาปริบๆ

จาซ่อมกันเป็นแสนเลยหรอ โห หากมีงบขนาดนั้น ผมว่าได้ใหม่เกือบทั้งคันนะ ยกเครื่องเก่าลงวางใหม่เอารุ่นเดิมนั้นล่ะ ยิ่งโดยเฉพาะสี่เอเอฟอี แม่มทนจนลืมเลยล่ะ งบนี้มีสี่กว่าๆรวมแอร์ใหม่เย็นเจี๊ยบด้วยนะ แต่......เครื่องยกลงก็ประกาศขายในเวปไปดิ แยกขายเป็นชิ้น ท่อนบน ท่อนล่าง เกียร คอมแอร์ ไดชาร์ท ไดสตาร์ท ไม่ก็ดิสหน้า ดรัมหลัง อันไหนไม่พอใจก็ถอดขายทิ้งไปโลด ผมว่ามีเงินมาลบเครื่องใหม่ที่ยกขึ้นได้ไม่ต่ำกว่าสองถึงสามหมื่นแน่ เอาเป็นว่าสองกว่าแล้วกัน ทีนี้ค่ายกเครื่องทอนแล้วก็เหลือสองหมื่น งบที่เหลืออีกแปดจะทำอะไร

จัดสีใหม่ไปทั้งคัน  หากเป็นผมทำเองอย่างมากก็หมดแค่สี่ห้าพัน (เครื่องมือครบหมด คนก็เพียบ นั่งขัดนั่งล้าง สามสี่วันเสร็จชัวร์ งบไม่เกินนี้)   แต่ถ้าไม่มีดังที่บอก ก็ต้องให้อู่สีเขาทำ ซึ่งแล้วแต่ตกลง งานนี้กำเงินสองหมื่นจัดไปเลย  ยังเหลืออีกหกหมื่น

ก็ไปจัดแร็คใหม่ ดิสใหม่ ดรัมใหม่ (เชียงกง)  ไม่ก็อะไหล่ตัวถังใหม่ ประตูจัดไปเลยสี่บาน ผมซื้อเมื่อสองสามปีที่แล้ว สี่บานพร้อมกระจกไฟฟ้าพับได้ หมื่นเดียวเอง วันนี้คงมีหมื่นกว่าๆ บวกแร็คและอื่นๆ เอาเป็นว่าส่วนนี้ไม่เกินสามหมื่นเน้อ ยังเหลืออีกสามหมื่น

ก็จัดแม็กใหม่งามๆ กะยางใหม่งามๆ สามหมื่นมีทอนเน้อ ก็เอาไปจัดเครื่องเสียงดีๆซักชุดดิ ครบแล้ว  ผมว่าเวอร์ไป หากจะซ่อมแค่อาการที่บอก เป็นแสน เป็นแสนต้องได้ตามที่พิมพ์มาทั้งหมด ยังเหลือทอนอีกด้วยนะสิบอกไห่

เวียนหัว ไม่รู้ไม่ชี้ ถอนหายใจ ทีนี้ก็เลือกเอาระหว่างเป็นหนี้ เป็นทาสต้องส่งมันอีกเจ็ดสิบสองเดือนทุกๆเดือน กะไม่เป็นหนี้ แล้วใช้ต่ออีกสี่ห้าปีแบบมีการบำรุงรักษาปรกติ จะเอาอันไหน ใจอยากเป็นหนี้ก็จัดไปเลย แต่เป็นผมก็อย่างที่บอก ลางเนื้อชอบลางยา

กด like  สุดยอด

doraemonarak

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 08:02:25 »

ผมเปลี่ยนรถแต่ละคัน เขียนที่เรียกว่ากระแสเงินเลยครับ ว่าอีกสักห้าปี ขายรถ(อ้างอิงราคากลางทีาลดลงแต่ละปี) หักค่าใช้จ่ายต่างๆ ผมจะเหลือเงินเท่าไหร่ ระหว่างเอารถใหม่ กับใช้รถเก่า
ถ้าเอาใหม่คุ้มก็เอาใหม่ ถ้าเก่าคุ้มก็ใช้ต่อ
ผมถึงได้ city cng มาแทนดีแมคสุดรักไงครับ เพราะคุ้มกว่า แม้จะผ่อนก็ตาม (ได้จากค่าแก๊สที่ถูกกว่าน้ำมัน รวมกับลดแสนนึง)
แต่ผมลองคิดเล่นๆ ระหว่างเออี 92 ผมเก็บช่วงล่างอีกสัก 20000 ใช้ได้ยาวสัก 5 ปี กับรถใหม่เอาสัก eco ถูกๆ ผมได้คำตอบว่า เออี คุ้มกว่า
รถใหม่ปัญหามีเรื่อยๆ city ผม เพิ่งแก้ระบบแอร์ น้ำมันนองพื้นคนนั่งหน้าครับ (ของคันอื่นปัญหาอื่นนนนะ)
นอกจากว่าด้วยหน้าที่การงาน หรือเพื่อความมั่นใจ ก็เอารถใหม่ครับ
ปล. ครูซ ป้ายแดง เกียร์พังบนเขา แบบนี้รถใหม่มั่นใจได้ป่าวเนี่ย
ตัวอย่างเฉยๆนะครับ เพื่อเป็นแนวทางนึง อย่าซีเรียสนะครับ ผมเป็นห่วงเฉยๆว่าจะต้องมากลุ้มใจทีหลังไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2013 08:05:13 โดย doraemonarak » บันทึกการเข้า

หลงใหล AE
kwankwan

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 10:11:43 »

ขอบคุณครับทุกๆท่าน ที่ให้คำแนะนำ ให้ข้อคิดดีๆ
ใจจริงก็ตั้งงบไว้1แสนสำหรับบูรณะใหญ่ เอาให้ใหม่กิ๊กๆเลย
ข้อดี
ไม่ต้องเป็นหนี้ไปอีก5ปี
4afe ทนหายห่วง+ค่าmaintenance ถูกมากๆ

ข้อเสีย
พอคิดไปคิดมาด้วยครอครัวที่ใหญ่ขึ้น รถก็เริ่มเล็กลง(ทั้งที่คันเท่าเดิม)
ด้วยการงาน+สังคมที่ตีค่าคนจากรถFirst impression (อันนี้ผมชั่งหัวมันแต่ คนที่ดิวงานด้วยมันซีเรียส)
จะมีรถ2คันก็ค่าmaintenance ก็สูง คงต้องขายaeทิ้งแน่ๆ

เลือกไม่ถูก ขอไปเสี่ยงเซียมซี่ดีกว่าครับ .........
darkwiz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

รถคันนี้ 20 ขวบแล้วค้าบบ

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 10:25:04 »

ขอบคุณครับทุกๆท่าน ที่ให้คำแนะนำ ให้ข้อคิดดีๆ
ใจจริงก็ตั้งงบไว้1แสนสำหรับบูรณะใหญ่ เอาให้ใหม่กิ๊กๆเลย
ข้อดี
ไม่ต้องเป็นหนี้ไปอีก5ปี
4afe ทนหายห่วง+ค่าmaintenance ถูกมากๆ

ข้อเสีย
พอคิดไปคิดมาด้วยครอครัวที่ใหญ่ขึ้น รถก็เริ่มเล็กลง(ทั้งที่คันเท่าเดิม)
ด้วยการงาน+สังคมที่ตีค่าคนจากรถFirst impression (อันนี้ผมชั่งหัวมันแต่ คนที่ดิวงานด้วยมันซีเรียส)
จะมีรถ2คันก็ค่าmaintenance ก็สูง คงต้องขายaeทิ้งแน่ๆ

เลือกไม่ถูก ขอไปเสี่ยงเซียมซี่ดีกว่าครับ .........
ถ้าอยากได้ของใหม่ดูเท่ๆในถนน มีกำลังผ่อน ดาวน์รถใหม่เลยครับ
ถ้ามีบอกรถยนต์ซื้อมาราคาตกทุกปี มันก็จริง แต่ถ้าคนเค้าสนใจกันรถคงไม่ติดแน่นหนากันขนาดนี้
ถ้ามีรถ 2 คันไม่ได้จำเป็นต้องซ่อมทั้ง 2 คันนะครับ คันไหนใช้หลักๆ ก็ซ่อมตามปกติ จอดAE ไว้บ้านทนใช้ตามสภาพหรือจะแก้ไขก่อนก็แล้วแต่ก็ได้ เผื่อคันใหม่เข้าอู่ จะได้มีรถสำรองไว้ขับแต่อาจจะเปลืองตอนต่อ พรบ+ประกัน หน่อยนึง ผมเห็นราคาขาย AE ตอนนี้แล้วขายไม่ลงเก็บไว้วิ่งขำๆ ดีกว่าครับ

EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 10:33:43 »

ผมว่าน้า เจ้าของกระทู้คงถอดใจแล้วนะครับเลยมาระบายให้ฟัง ถ้าซื้อรถใหม่ก้อกังวลแค่ส่งค่างวด ส่วนเรื่องต่างๆๆที่จะกังวลอีกก้อคงอีกสัก 5-6 ปีสำหรับรถใหม่ที่มีการซ่อมบำรุง
chairitjiradirak
มือใหม่หัดขับ
*

will go to 240 !!!!

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 14:55:22 »

ใจไม่อยู่แล้ว....จะรั้งไว้คงไม่ไหว.....ใจอยู่....ต่อให้พังทั้งคันก็ขับครับ

ความเชื่อ คราม  อยากจะกลับไปเดิม  แต่ทำใจไม่ได้
yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 15:38:49 »

เอาที่เราสบายใจเถอะคับ สุดยอด
ไม่จากกันวันนี้ก็ต้องจากกันวันหน้าอยู่ดี มันเป็นสัจธรรมคับ
อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็วก็เท่านั้น(เก็บความทรงจำดีๆใว้)
เรื่องการผ่อนผมว่าอยู่ที่รายได้ต่อเดือนนะคับ
ถ้ามีพอ,ไม่เดือดร้อน ก็จัดไปเลยคับ เงินเรา
เพราะใช่ว่าจ่ายตังแล้วไม่ได้อะไรซักหน่อย ก็ได้รถมาเป็นคันๆ
เรื่องราคาตกมันก็เป็นไปตามวงจรคับ AEของเราที่ว่าเจ๋ง ตอนนี้ยังเหลือแสนบวกลบเท่านั้นเองคับ
ชีวิตต้องเดินหน้า ทุกๆอย่างมันก็ต้องมีเก่าไปใหม่มาทั้งนั้น
ความแน่อน100%มันไม่มีในโลกนี้อยู่แล้ว(นอกจากเรื่องเกิดแก่เจ็บตาย)
รถที่ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกก็ยังมีอีกหลายรุ่นคับ เช่นVIOS,ALTISเป็นต้น
แนะนำ ถ้าอยากเปลี่ยนๆเลยคับ เป็นฟืนเป็นไฟ
-
-
-
-
-
-
-

สถานที่ RACE CLUBศรีนคริน60
บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค
รับติดตั้งแก็สแบบเนียนๆ
แก้ไขงานติดตั้งแก๊สที่ไม่ได้มาตรฐาน
และซ่อมบำรุงทั่วไป
สงสัยอะไร ไม่ต้องเกรงใจคับ
โทร089-6616752ช่างยุ้ยคับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001972239450
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2013 15:44:26 โดย yuky » บันทึกการเข้า

RN3 type RS/BB5 type Si
kwankwan

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 17:02:46 »

เอาที่เราสบายใจเถอะคับ สุดยอด
ไม่จากกันวันนี้ก็ต้องจากกันวันหน้าอยู่ดี มันเป็นสัจธรรมคับ
อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็วก็เท่านั้น(เก็บความทรงจำดีๆใว้)
เรื่องการผ่อนผมว่าอยู่ที่รายได้ต่อเดือนนะคับ
ถ้ามีพอ,ไม่เดือดร้อน ก็จัดไปเลยคับ เงินเรา
เพราะใช่ว่าจ่ายตังแล้วไม่ได้อะไรซักหน่อย ก็ได้รถมาเป็นคันๆ
เรื่องราคาตกมันก็เป็นไปตามวงจรคับ AEของเราที่ว่าเจ๋ง ตอนนี้ยังเหลือแสนบวกลบเท่านั้นเองคับ
ชีวิตต้องเดินหน้า ทุกๆอย่างมันก็ต้องมีเก่าไปใหม่มาทั้งนั้น
ความแน่อน100%มันไม่มีในโลกนี้อยู่แล้ว(นอกจากเรื่องเกิดแก่เจ็บตาย)
รถที่ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกก็ยังมีอีกหลายรุ่นคับ เช่นVIOS,ALTISเป็นต้น
แนะนำ ถ้าอยากเปลี่ยนๆเลยคับ เป็นฟืนเป็นไฟ
-
-
-
-
-
-
-

สถานที่ RACE CLUBศรีนคริน60
บริการ ซ่อมเครื่อง ซ่อมช่วงล่าง ซ่อมโช๊ค
รับติดตั้งแก็สแบบเนียนๆ
แก้ไขงานติดตั้งแก๊สที่ไม่ได้มาตรฐาน
และซ่อมบำรุงทั่วไป
สงสัยอะไร ไม่ต้องเกรงใจคับ
โทร089-6616752ช่างยุ้ยคับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001972239450

ขอบคุณครับ
Sepultura
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 19:54:24 »

ความคิดนี้มันก็เคยแว็บมาในหัวผมนะ เวลาซ่อมหนักๆ บางเคสนะ อยากได้ สี่ประตูยกสูงเพราะถนนบ้านผมฝนตกน้ำก็ท่วมแระ++ ยกธงขาว ปี 54 เคยขับลุย เพราะต้องพาคุณพ่อไปหาหมอ แท็กซี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่มาแน่ จอดกันเป็นแถว...แต่ต้องพร้อมจริงๆครับ ถึงจะเอาอีกคัน ถ้าไม่พร้อมต้องมานั่งเครียดตอนหลัง ถ้าเป็นผมจะเก็บ AE ไว้แล้วจัดใหม่อีกสักคัน คันไหนเสีย ซ่อม ก็เอาอีกคันมาใช้

เอาใจช่วยครับน้า.... ประกาศ

ขายของอะไหล่เออี  http://alai-aeshop.lnwshop.com/
yong

Blue Levin

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 20:23:56 »

ความคิดนี้มันก็เคยแว็บมาในหัวผมนะ เวลาซ่อมหนักๆ บางเคสนะ อยากได้ สี่ประตูยกสูงเพราะถนนบ้านผมฝนตกน้ำก็ท่วมแระ++ ยกธงขาว ปี 54 เคยขับลุย เพราะต้องพาคุณพ่อไปหาหมอ แท็กซี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่มาแน่ จอดกันเป็นแถว...แต่ต้องพร้อมจริงๆครับ ถึงจะเอาอีกคัน ถ้าไม่พร้อมต้องมานั่งเครียดตอนหลัง ถ้าเป็นผมจะเก็บ AE ไว้แล้วจัดใหม่อีกสักคัน คันไหนเสีย ซ่อม ก็เอาอีกคันมาใช้

เอาใจช่วยครับน้า.... ประกาศ
ผมเจอเหตการณ์น้ำท่วมมาเหมือนกันคับเลยจัด4drสูงๆมาใช้อีกคัน(วิ่งลูกค้าตจว.ด้วย)แต่ใจมันไปจากเจ้าเออีไม่ได้เหมือนกันคับ เหมือนคนโรคจิตต้องหาเรื่องรื้อมันทุกอาทิตย์555

levin  4 Door
Kadoadz

....ไม่มีความลับบนโลก....

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 20:57:59 »

ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆ ซ่อม มันไม่แพงหลอกครับ
เกาให้ถูกที่คัน มันจะอยู่กับเรานาน

พาไปถึงที่ ไม่เปียกไม่ร้อนพอครับ

จขกท ลองชั่งใจดูนะครับ ไม่อยากให้เป็นหนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2013 21:00:12 โดย Kadoadz » บันทึกการเข้า

ไม่มีความลับบนโลก 1997 - 2014 with 300,000 km ++
Overhual @ 12 DEC 2013
Millions Thanks Madam Blue

New Version Sprinter111 GT with 4AGE 20V 6 CARBON CEVLAR
ksd.

ขายล้อมือ1/2

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กันยายน 2013 22:00:53 »

คุณขับรถใหม่เเล้วซ่อมไม่ถูกจุด  ยังผ่อนไม่หมด รถพัง  คุณก็ซื้อรถใหม่อีก เป็นหยั่งงี้ไปเรื่อยๆครับ
ผมว่า เหตุผลเดียวเลยครับ เพราะคุณอยากได้รถใหม่ครับ ถึงไม่ใส่ใจที่จะซ่อมรถเก่าเเล้ว.....โชคดีกับหนี้ที่จะเกิดนะครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์