AE. Racing Club
05 กรกฎาคม 2024 23:51:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคืออะไรครับ  (อ่าน 1234 ครั้ง)
werapangree
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 22 กันยายน 2013 10:01:19 »

เมื่อวานหลังจากฝนหยุด เลยไปเปิดท้ายรถ ขนของลงรถ
รู้สึกได้ว่ากลิ่นท้ายรถ มันอับๆ เลยรื้อทุกอย่างออกมาดู
ปรากฎว่าไปเจอ เอ่อ.. คาดว่าน่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้มีกลิ่นอับๆ
ครับ ในภาพ ด้านซ้ายของรถมีครีบพลาสติกดำๆ ครับ ขี้โคลนเต็มไปหมดเลย
ก็เลยเอาผ้าชุบน้ำเช็ดออก คาดว่าน้ำกับฝุ่นน่าจะเข้าผ่านมาทางนี้
แล้วก็เลยทำให้เกิดกลิ่นอับๆ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ
จะหาอะไรมายัดปิด ป้องกันน้ำกับฝุ่นไว้ จะมีปัญหาหรือไม่ ครับ

ซูมใกล้ๆ ทำความสะอาดแล้วครับ

ฝั่งขวาไม่มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2013 10:03:24 โดย werapangree » บันทึกการเข้า
klinnin
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 10:22:27 »

ตัวระบายอากศ ครับ  รู้สึกว่า มันจะชำรุด

ร่วมทดสอบสมรรถภาพรถได้ตามทางด่วน
werapangree

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 10:27:41 »

ตัวระบายอากศ ครับ  รู้สึกว่า มันจะชำรุด

ถ้าปิดตายเลย จะมีปัญหาหรือป่าว ครับ
หรือหาซื้อเปลี่ยนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 15:57:38 »

ถ้าปิดตายเลย จะมีปัญหาหรือป่าว ครับ
หรือหาซื้อเปลี่ยนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ
ปิดตายเลยมันจะทำให้ตอนปิดประตูลำบากหน่อยนึงครับเพราะลมมันดันครับ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 17:38:37 »

ปิดตายเลยมันจะทำให้ตอนปิดประตูลำบากหน่อยนึงครับเพราะลมมันดันครับ

werapangree

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 20:13:18 »

แล้วผมต้องป้องกัน หรือแก้ไขยังไงครับ
ไม่ให้น้ำกับฝุ่นเข้าได้ครับ
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 23:06:51 »

โดยปกติ ไอเจ้าตัวนั้นจะมีอยู่ฝั่งซ้ัายอย่างเดียว และดูจากของน้าไม่ใช่แค่ชำรุดธรรมดา เหมือนมันจะแตก เพราะถูกอะไรไปกดทับอ่ะครับ

ปกติก็จะเป็นเหมือนบานเกร็ดพลาสติกนี่แหละครับ จะพับเข้าไปด้านใน เพื่อระบายอากาศออกอย่างเดียว (เวลาเจอลมดันเข้ามาก็จะอยู่ในท่าปิด เพื่อไม่ให้ลมหรือน้ำเข้ามาได้ครับ) ส่วนวิธีป้องกันก็ เปลี่ยนไอเจ้าตัวนี้ก่อนเลย

หลังจากนั้นลองดูบู๊ชยางที่ปิดตัวถังอ่ะครับ งัดออกมาทุกตัวก่อนเลยเพื่อดูว่า มีบู๊ชยางตัวไหนขาดแล้วบ้าง ถ้าขาดก็เปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปได้เลย

หรือจะ OTOP ด้วยการใช้ซิลิโคนยางปิดรูไปเลยก็ได้ครับ แต่จะมีข้อเสียคือ ในกรณีมีน้ำเข้ามาขังอยู่ภายในจะไม่สามารถเปิดจุ๊กยางได้แบบเก่า

ต้องโละซิลิโคนที่ยิงไปออกให้หมด แล้วค่อยใส่ใหม่ครับ
werapangree

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 14:19:21 »

โดยปกติ ไอเจ้าตัวนั้นจะมีอยู่ฝั่งซ้ัายอย่างเดียว และดูจากของน้าไม่ใช่แค่ชำรุดธรรมดา เหมือนมันจะแตก เพราะถูกอะไรไปกดทับอ่ะครับ

ปกติก็จะเป็นเหมือนบานเกร็ดพลาสติกนี่แหละครับ จะพับเข้าไปด้านใน เพื่อระบายอากาศออกอย่างเดียว (เวลาเจอลมดันเข้ามาก็จะอยู่ในท่าปิด เพื่อไม่ให้ลมหรือน้ำเข้ามาได้ครับ) ส่วนวิธีป้องกันก็ เปลี่ยนไอเจ้าตัวนี้ก่อนเลย

หลังจากนั้นลองดูบู๊ชยางที่ปิดตัวถังอ่ะครับ งัดออกมาทุกตัวก่อนเลยเพื่อดูว่า มีบู๊ชยางตัวไหนขาดแล้วบ้าง ถ้าขาดก็เปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปได้เลย

หรือจะ OTOP ด้วยการใช้ซิลิโคนยางปิดรูไปเลยก็ได้ครับ แต่จะมีข้อเสียคือ ในกรณีมีน้ำเข้ามาขังอยู่ภายในจะไม่สามารถเปิดจุ๊กยางได้แบบเก่า

ต้องโละซิลิโคนที่ยิงไปออกให้หมด แล้วค่อยใส่ใหม่ครับ
ขอบคุณครับ
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 15:13:19 »

ผมเอาออกมาล้างครับ ขันน๊อตไม่กี่ตัว อายุมันเท่าับรถเวลาขับแล้วมีดินโคลนกระเด็นเข้ากันชนหลัง ก็จะเข้าตรงนี้เหมือนกัน (ถ้าไม่มีบังโคลนอ่ะนะ)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์