AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:32:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนอายัดบัญชีเงินฝาก ปรึกษาคนมีประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 4454 ครั้ง)
kids
มือเก่าหัดแข่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 24 กันยายน 2013 08:37:06 »

ที่ผ่านมาแฟนเป็นหนี้ธนาคารอยู่ 2 แห่ง โดยทั้งสองแห่ง ติดหนี้มาเกือบ 10 ปีแล้ว
1.ธนาคารซิตี้แบงค์
2.ธนาคารสแตนดาร์ดชาเตอร์

ผมทำงานกันมาระยะหนึ่งพอเก็บเงินได้บ้างแล้วก็เลยคิดที่จะเคลียร์หนี้สินกับธนาคารทั้งหมด
หลังจากปรึกษากัน เป้าหมายแรกคือจะติดต่อใช้หนี้  ธ.ซิตี้แบงค์ ก่อน จึงโทรติดต่อไป
หลังจากเจ้าหน้าที่รับสายกลับได้รับแจ้งว่า ไม่ทราบเรื่องอยู่ที่ใคร เราพยายามติดต่อ แต่ไม่เป็นผลครับ ก็ผ่านไปก่อน

หลังจากนั้นไม่นานเราก็ติดต่อใช้หนี้ ธนาคารสแตนดาร์ดชาเตอร์ ซึ่งเป็นแห่งที่สอง ก็คือเมื่อเดือนก่อน

เมื่อเดือนก่อนติดต่อขอใช้หนี้ธนาคาร ยอดเงินต้น 20,700 บาท ไม่รวมดอกเบี้ย ถ้ารวมก็ประมาณ สี่หมื่นกว่าบาท แต่ต่อรองธนาคาร และปิดบัญชีได้ที่ 14,000 บาท

เงินยังพอเหลือและคิดว่าจะติดต่อ ธนาคารซิตี้แบงค์ เพื่อชำระหนี้อีกครั้ง
แต่แฟนดันมาขาพลิกที่หน้าบ้านตัวเอง เอ็นข้อเท้าฉีกเสียก่อน จึงนำเงินมารักษาอาการบาดเจ็บ และเงินที่เหลือก็เก็บสำรองไว้ เผื่อผ่าตัด เลยไม่ได้ติดต่อใช้หนี้ธนาคารซิตี้แบงค์อีก

จนมาถึงปัจจุบัน โดนอายัดบัญชีเงินฝากใน ธ.ไทยพาณิชย์ จำนวนเงินสี่หมื่นกว่าบาท โดยไม่รู้ตัว
มารู้ตัวอีกที โดยตัวแทนธนาคารซิตี้แบงค์ แจ้งจำนวนเงินต้น 29,000 บาท ดอกเบี้ยรวมเงินต้น แปดหมื่นกว่าบาท

ผมพยายามค้นหาบทความ คดีเก่าที่เคยเกิดขึ้นในอินเตอร์เน็ต เพื่อต้องการถอนการบังคับคดีชั่วคราว หรือลดการอายัดเงิน โดยอยากให้เหลือเป็นค่ารักษาแฟนบ้าง แต่ก็ไม่พบ มาทบทวนดูยังมีรถอยู่คันหนึ่ง พอจะใช้แทนเงินที่อายัดได้รึเปล่า หันหน้าเข้าหาตัวบทกฏหมาย แต่แล้วก็งงงง
คำว่าหาประกัน คืออะไร ใช้รถยนต์ได้รึเปล่า รบกวนผู้มีประสบณ์ด้วยครับ  :wanwan011:

1. ลูกหนี้ตามคำพิพากษาวางเงินหรือหาประกัน
        มาตรา 295 (1) เจ้าพนักงานบังคับคดีถอนการบังคับคดี หรือถอนโดยคำสั่งศาลแล้วแต่กรณี เมื่อลูกหนี้ตามคำพิพากษาได้วางเงินต่อศาลหรือต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี เป็นจำนวนพอชำระหนี้ตามคำพิพากษา พร้อมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมแห่งคดีหรือค่าธรรมเนียมในการบังคับคดีหรือหาประกันมาให้จนเป็นที่พอใจของศาล สำหรับจำนวนเงินที่จะต้องชำระ เพราะความมุ่งหมายในการบังคับคดีก็เพื่อบังคับเอาชำระหนี้จากทรัพย์สินของลูกหนี้ตามคำพิพากษา เมื่อลูกหนี้ตามคำพิพากษานำเงินมาวางจนครบถ้วน หรือหาประกันมาจนเป็นที่พอใจของศาลและเจ้าหนี้ตามคำพิพากษาแล้ว การดำเนินการบังคับคดีต่อไปก็หมดความจำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2013 10:18:14 โดย kids » บันทึกการเข้า

aiwo

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 10:00:38 »

พวกสถาบันการเงินบวกนี้ มันเฮี้..ย จริงๆ ขูดรีดคนจน ดอกเบี้้ย กระ..ดอ อะไร 6-7 หมื่น กฎหมายก็แมร่..ง เปิดช่องให้มันจัง แล้วใครล่ะใช้กฎหมาย สุดท้ายก็พวกนัก..การ...เมือง หาประโยชน์ใส่ตัวเอง รับเงินใต้โต๊ะ เล..ว กันทั้งระบบจริง ไอ้พวกนี้
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 10:24:55 »

เคยมีบัตรเงินสดมาเสนอ ธนาคารมีชื่อแห่งนึง ผมถามว่าดอกเท่าไหร่ ร้อยละ 30 ต่อปี
ผมเลยคิดต่อว่า นอกระบบมันร้อยละ 20 ต่อเดือน เออ ธนาคารถูกกว่าเห็นๆ แต่ไม่เอาครับ
ตอบไปว่า ใช้ไม่เป็น ซื้อของมีคนจ่ายให้

หลงใหล AE
nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 12:47:49 »

คือจริงๆคุณพลาดที่ไม่ได้ติดต่อกับธนาคารเจ้าหนี้ครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นเลยครับ เพราะถ้าเขาฟ้อง เค้าฟ้องเต็มจำนวนหนี้รวมดอกเบี้ยตามที่ธนาคารแห่งประเทศไทยกำหนดครับ

ลองโทรไปคุยกับเจ้าหนี้ดูครับ ชี้แจงเหตุผลไปตามจริง รวมทั้งเอกสารใบเสร็จรับเงินที่เรานำเงินไปรักษาแฟนจริง เพราะโดยรวมจริงๆแล้ว ไม่มีธนาคารไหน ไม่อยากได้เงินคืนหรอกครับ เพราะการอายัดมันกินเวลานานกว่าธนาคารจะได้เงินจากลูกหนี้ครับ

ก่อนที่จะว่าธนาคารว่าเรียกดอกเบี้ยเกินจริง ก่อนเซ็นเอกสารสมัครเงินกู้หรือบัตรเครดิต ควรอ่านเอกสารทั้งหมดและอัตราดอกเบี้ยและค่าปรับก่อนครับ ยังไงธนาคารก็เป็นผู้ประกอบการที่ต้องการกำไร ไม่ใช่องค์กรเพื่อการกุศล แล้วท้ายที่สุดถ้าคดีถึงศาลแล้ว ศาลก็จะทำการตัดดอกเบี้ยที่ไม่เป็นธรรมออกจนหมด

ซึ่งตัวผมเองเคยเป็นหนี้หลายล้าน ต่อรองลงมาได้เหลือไม่ถึงเก้าแสนก็ที่ศาลเนี่ยแหละครับ แต่คนที่ไม่รู้ก็โดนทนายหลอกให้เซ็นยินยอมก่อนที่ผู้พิพากษาจะขึ้นบัลลังก์ซะอีก เลยกลายเป็นยอมรับภาระหนี้ตามมูลฟ้อง ดอกเบี้ยท่วมหัวกันเลยทีเดียว
m&m
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

จำหน่ายสารปรับสภาพดิน มิกซ์ไดนาไมท์

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 20:55:25 »

คือจริงๆคุณพลาดที่ไม่ได้ติดต่อกับธนาคารเจ้าหนี้ครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นเลยครับ เพราะถ้าเขาฟ้อง เค้าฟ้องเต็มจำนวนหนี้รวมดอกเบี้ยตามที่ธนาคารแห่งประเทศไทยกำหนดครับ

ลองโทรไปคุยกับเจ้าหนี้ดูครับ ชี้แจงเหตุผลไปตามจริง รวมทั้งเอกสารใบเสร็จรับเงินที่เรานำเงินไปรักษาแฟนจริง เพราะโดยรวมจริงๆแล้ว ไม่มีธนาคารไหน ไม่อยากได้เงินคืนหรอกครับ เพราะการอายัดมันกินเวลานานกว่าธนาคารจะได้เงินจากลูกหนี้ครับ

ก่อนที่จะว่าธนาคารว่าเรียกดอกเบี้ยเกินจริง ก่อนเซ็นเอกสารสมัครเงินกู้หรือบัตรเครดิต ควรอ่านเอกสารทั้งหมดและอัตราดอกเบี้ยและค่าปรับก่อนครับ ยังไงธนาคารก็เป็นผู้ประกอบการที่ต้องการกำไร ไม่ใช่องค์กรเพื่อการกุศล แล้วท้ายที่สุดถ้าคดีถึงศาลแล้ว ศาลก็จะทำการตัดดอกเบี้ยที่ไม่เป็นธรรมออกจนหมด

ซึ่งตัวผมเองเคยเป็นหนี้หลายล้าน ต่อรองลงมาได้เหลือไม่ถึงเก้าแสนก็ที่ศาลเนี่ยแหละครับ แต่คนที่ไม่รู้ก็โดนทนายหลอกให้เซ็นยินยอมก่อนที่ผู้พิพากษาจะขึ้นบัลลังก์ซะอีก เลยกลายเป็นยอมรับภาระหนี้ตามมูลฟ้อง ดอกเบี้ยท่วมหัวกันเลยทีเดียว

ต้องขอบคุณมากๆครับ เป็นประสบการณ์ที่เเสนเเพงครับ แต่นำมาให้ประโยชน์กับคนอื่นผมเองช่วงหึ่นงก็ได้รู้อะไรดีๆกับทางธนาคารครับ บอกได้เลยว่าเราคนธรรมดาที่ไม่มีความรู้เรื่องการเงิน เราจะทำธุรกิจยากมากๆ พวกธนาคารมีโอกาศเมื่อไหร่เขาจะรอ ดูดเลือดเราที่ระนิด จนเราไม่รู้ตัว ยิ่งถ้าเราพลาดเกี่ยวกับประวัติทางกฎหมายเเล้วจะทำธุรกรรมเรื่องการเงินยากมากๆ เพราะชะนั้นการรับเงิน หรือจ่ายเงินหลักล้านไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ เพราะกฏหมายจริงๆ แต่เราไม่รุ้อะไรเกี่ยวกับเรื่องนี่เลย.....กฏหมายสำคัญครับ....

อดีตใจรักฝาลาย เเต่ปัจจุบันต้องทำกิน...อีกแป็บ...
จำหน่ายสารปรับสภาพดิน (เจ้าของ) https://www.facebook.com/pages/Mixdynamite/136536479881386
รุ่นน้องอะไหร่ https://www.facebook.com/pages/Engine-Parts/222029024607901?hc_location=stream
รุ่นพี่ทำเทอร์โบ https://www.facebook.com/S.turbo.performance
Djpog_TФCФβů
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...............

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กันยายน 2013 22:02:44 »

ถ้าจ่ายทุกงวด หรือจ่ายขั้นต่ำก็จะไม่มีดอกเบี้ยเก็บเกินครับ

janes

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2013 14:09:44 »

ต้องหาเงินไปปิดบัญชีอย่างเดียวเลยครับ เพราะคดีความถีงที่สุดแล้ว เขาถึงอายัดบัญชีเราได้ แต่จะเท่าไหร่ต้องขึ้นอยู่กับ ฝ่ายธนาคารจะยินยอมให้เราชำระเท่าไหร่ หลังจากชำระเสร็จแล้วต้องถือหนังสือจากกรมบังคับดดีเพื่อไปปลดล๊อคบัญชีที่ธนาคารครับ
tEE2009

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กันยายน 2013 14:25:22 »

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ฯ ด้วยครับ

ถามเจ้าของกระทู้ฯ และน้าๆ ผู้รู้ ว่า....
ผมสงสัยว่าก่อนที่ ธนาคาร (เจ้าหนี้) จะอายัดบัญชีเงินฝากของเรา ทางธนาคารแจ้งเราก่อนไหมครับ ?
ปล.ถามเผื่อไว้ครับ ผมเองก็หัวอกเดียวกัน เพราะบริษัทฯทวงหนี้ (สำนังงานกฎหมาย) ชอบพูดบ่อยๆ เวลาที่คุยโทรศัพท์

คำนับ

janes

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กันยายน 2013 14:42:21 »

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ฯ ด้วยครับ

ถามเจ้าของกระทู้ฯ และน้าๆ ผู้รู้ ว่า....
ผมสงสัยว่าก่อนที่ ธนาคาร (เจ้าหนี้) จะอายัดบัญชีเงินฝากของเรา ทางธนาคารแจ้งเราก่อนไหมครับ ?
ปล.ถามเผื่อไว้ครับ ผมเองก็หัวอกเดียวกัน เพราะบริษัทฯทวงหนี้ (สำนังงานกฎหมาย) ชอบพูดบ่อยๆ เวลาที่คุยโทรศัพท์

คำนับ
[/quote) ทางธนาคาร (เจ้าหนี้) มีทั้งแจ้งและไม่แจ้ง ส่วนธนาคาร (บัญชีเงินฝากของเรา) จะมีจดหมายแจ้งมาว่าจะอายัดบัญชีเรา ให้ไปติดต่อธนาคารภายใน 7 วัน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
tEE2009

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กันยายน 2013 14:44:52 »

คำนับ
[/quote) ทางธนาคาร (เจ้าหนี้) มีทั้งแจ้งและไม่แจ้ง ส่วนธนาคาร (บัญชีเงินฝากของเรา) จะมีจดหมายแจ้งมาว่าจะอายัดบัญชีเรา ให้ไปติดต่อธนาคารภายใน 7 วัน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ น้าฯ   คำนับ

อ่านหนังสือ

kids

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กันยายน 2013 22:10:30 »

คำนับ
ธนาคารมีโทรมาแจ้งครับ แต่ไม่ได้รับสาย
หลังจากติดต่อกลับไป ก็ได้ความว่า "อายัด ก่อนที่จะโทรมาแจ้ง"
สรุปได้ว่า ธนาคาร เมื่อได้รับเอกสารจากกรมบังคับคดี ก็ไม่สามารถปกป้องบัญชีลูกค้าได้ครับ
ขอแนะนำว่าถ้ามีหนี้สิน ก็รวบรวมเงินได้ค่อยเจรจา ต่อรองครับ
อย่าฝากเงินไว้กับ ธนาคาร ดูกรณีนี้เป็นตัวอย่างครับ

แต่ตอนนี้สำหรับผมรู้สึกว่าไม่ยากแล้วครับ ยังรื้อคดีทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2013 22:15:30 โดย kids » บันทึกการเข้า

เก่ง rainyboy

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2013 14:55:35 »

เสียดาย บังคับคดีไปแล้ว
ถ้าปิดจบครั้งเดียวซิตี้ให้ส่วนลดเยอะ เกือบ 60% เลยนะ

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
mama

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 กันยายน 2013 08:08:48 »

เป็นนี้เขายังไงก็ต้องจ่าย

แต่ผมว่าน่าเจรจากันได้นะครับ
ti61125

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กันยายน 2013 09:57:38 »

พวกที่ บ. ปล่อยให้ฟ้องจนจบครับ แล้วประนอมหนี้(ลดพวกดอกมหาโหดได้เยอะ)จ่ายเป็นงวดๆหลายแบ็งค์ครับ
จ่ายที่ละแบ็งค์ เคลียร์เป็นรายๆไป
kids

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2013 20:46:27 »

คดีนี้หลังจากปะมือกันไปหลายกระบวนท่า จบอยู่ที่ 35,000 บาท ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ คำนับ

kamelot@WZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 07:23:51 »

ถูกตามที่น้า nontype บอกเลยคับ แอบแซวนิด ๆ คับ ผมก้อทนายนะก๊าบบบ อิอิ ไม่เคยหลอกใคร จิง ๆ สาบาน ช่วยต่อเจ้าหนี้ ให้บางรายลดเกิน 50% ด้วยก๊าบบบ อิอิ แซวเล่นนะคับ....

ทุกวงการแล่ะคับมีทั้งคนดีและคนไม่ดี เจอคนดีก็ดีไป เจอคนไม่ดีก็ซวยไป เอาใจช่วยนะคับ ลองติดต่อเจ้าหน้าที่แบงค์ ตามน้า nontype บอกคับ ดีที่สุด

เรื่องแพ่ง จบที่การคุยกันคับ เค้าอยากได้เงินจริง ๆ แต่ถ้าเค้ามีหลักประกัน มันคือเราเป็นรองอยู่นิดหน่อย เค้าอาจจะข่มเราได้ แต่เราใช้ใจคุยเลยคับ ดีที่ดสุดละคับ

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์