AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 05:49:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรหล่อลื่นรูกุญแจครับ  (อ่าน 8137 ครั้ง)
werapangree
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 18:53:17 »

รถผมรูไขกุญแจ ฝั่งคนขับมีปัญหาฝืดๆครับ ไขแล้วไม่ค่อยคืน
หรือไขยาก ล็อคก็ยาก คลายล็อคก็ยาก บางทีไปห้าง ไขกุญแจเปิดรถไม่ได้ซะที
จนคนอื่นคิดว่าเป็นขโมยแล้วครับ  แบบว่า
ไม่ทราบว่าทุกๆท่าน ใช้อะไรหล่อลื่นรูกุญแจบ้างครับ
ผมมี sonax ใช้ได้ไหมครับ แบบฉีดเข้าไปในรูเลยครับ ฉีดไปแล้วจะเกิดปัญหาไหมครับ
ti61125

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 19:02:18 »

ลูกกุญแจสึกหมดแล้วรึเปล่าครับ ถ้าสึกเอาไปให้ร้านทำใหม่ดีกว่า บอกว่ามันหลวม บลาๆๆ
ทำแล้วลองไขดูทุกรูเลย ว่าได้ไหม ส่วนโซเน็คใช้ได้ครับ
werapangree

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 19:13:53 »

ลูกกุญแจสึกหมดแล้วรึเปล่าครับ ถ้าสึกเอาไปให้ร้านทำใหม่ดีกว่า บอกว่ามันหลวม บลาๆๆ
ทำแล้วลองไขดูทุกรูเลย ว่าได้ไหม ส่วนโซเน็คใช้ได้ครับ

กุญแจเพิ่งไปกลัดดอกมาใหม่ครับ ให้เขาเผิ่อเขี้ยวให้ด้วย
เพราะกุญแจเดิมเขี้ยวหดหายครับ เดี๋ยวจะลองโซแน็คดูครับ
toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 19:28:54 »

ดอกกุญแจไม่มีปัญหาหรอกครับ ฉีดโซเน็กก็ไม่หายครับ

เพราะรูกุญแจเสียแล้วครับ

วิธีแก้คือให้ร้านกุญแจเรียงฟันให้ใหม่ครับ ปัญหานี้เป็นหลายคันครับสำหรับโตโยต้า และรถที่ไปกัดฟันดอกกุญแจใหม่ (โดยที่ไม่ได้ก็อบจากกุญแจเดิม)

Instrument cluster J Mania
werapangree

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 20:31:50 »

ดอกกุญแจไม่มีปัญหาหรอกครับ ฉีดโซเน็กก็ไม่หายครับ

เพราะรูกุญแจเสียแล้วครับ

วิธีแก้คือให้ร้านกุญแจเรียงฟันให้ใหม่ครับ ปัญหานี้เป็นหลายคันครับสำหรับโตโยต้า และรถที่ไปกัดฟันดอกกุญแจใหม่ (โดยที่ไม่ได้ก็อบจากกุญแจเดิม)

เคยคิดจะเปลี่ยนใหม่เหมือนกันครับ ชุดกุญแจเนี่ย
ตอนไปร้านช่างบอกของแท้แพงมาก เลยกลัดดอกใหม่ใช้ไปก่อน
แต่ก็เอาดอกเก่าไปเป็นแบบนะครับ  เพียงแต่ให้ช่างเผื่อฟันให้หนาๆ หน่อย
แต่ผมเห็นพี่ที่ทำงานแกเปลี่ยนเป็นของยี่ห้อ solex อะครับ
ไม่รู้ราคาแพงไหม เห็นของพี่แก เปลี่ยนใหม่หมด ประตูหน้าซ้าย-ขวา และกระโปรงหลัง
แต่กุญแจสตาร์ทยังเป็นอันเดิม อยากเปลี่ยนใหม่ครับ ถ้ามันพังอย่างที่ว่าจริงๆ
อยากทราบข้อมูลด้วยครับ มีใครรู้บ้าง T_T

โทโยดะซัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2013 21:06:50 »

- เอารูกุญแจที่เสียไปให้ร้านทำก็ได้ครับ บอกเขาว่าฟันมันขบกัน ไม่กี่ตังค์หรอกครับ
-  solex 2รูประมาณพันครับ
- ถ้าเปลี่ยนแบบยกชุดหาตามเซียงกงหรือหน้าขายได้เลยครับ ประตู2 คอ 1 โปรง 1 ครบๆ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2013 08:38:23 »

เปลี่ยนเบ้า+กุญแจใหม่ เชียงกงชุดละ 2-300

นาน ๆ แวะมาที
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2013 15:55:36 »

ใจเย็นครับพี่น้อง ลองวิธีผมก่อนครับ Smiley

1. หาจารบีกระปุก (ของผมใช้ Toyota สำหรับลูกปืนล้อสีเขียวเข้มๆ)
2. แทงกุญแจลงไปในจารบี
3. แล้วแทงเข้าไปในรูกุญแจ เสียบเข้าๆ ออกๆ คิดว่าให้สลักข้างในโดนเนื้อจารบีทุกฟัน
.
.
.
(เพื่อความชัวร์ ต่อข้อ 4)

4. หาอะไรเปิดรูกุญแจ ฉีด Sonax เข้าไปอีกที เพื่อละลายจารบีให้เคลือบฟันอีกที (Sonax เป็นตัวชะล้างจารบี ไม่ได้หล่อลื่นอย่างที่เข้าใจ ฉีดไปตอนแรกอาจลื่น แต่แป๊บเดียวฝืด ที่รู้เพราะเคยฉีดโซ่จักรยาน)

ช่วงนี้หน้าฝนครับ รูกุญแจข้างในมีสนิมเกาะเป็นเรื่องปกติ ดอกไม่ได้มีปัญหาอะไร Grin

werapangree

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2013 19:23:59 »

- เอารูกุญแจที่เสียไปให้ร้านทำก็ได้ครับ บอกเขาว่าฟันมันขบกัน ไม่กี่ตังค์หรอกครับ
-  solex 2รูประมาณพันครับ
- ถ้าเปลี่ยนแบบยกชุดหาตามเซียงกงหรือหน้าขายได้เลยครับ ประตู2 คอ 1 โปรง 1 ครบๆ

ขอบคุณครับ

เปลี่ยนเบ้า+กุญแจใหม่ เชียงกงชุดละ 2-300
ขอบคุณครับ

ใจเย็นครับพี่น้อง ลองวิธีผมก่อนครับ Smiley

1. หาจารบีกระปุก (ของผมใช้ Toyota สำหรับลูกปืนล้อสีเขียวเข้มๆ)
2. แทงกุญแจลงไปในจารบี
3. แล้วแทงเข้าไปในรูกุญแจ เสียบเข้าๆ ออกๆ คิดว่าให้สลักข้างในโดนเนื้อจารบีทุกฟัน
.
.
.
(เพื่อความชัวร์ ต่อข้อ 4)

4. หาอะไรเปิดรูกุญแจ ฉีด Sonax เข้าไปอีกที เพื่อละลายจารบีให้เคลือบฟันอีกที (Sonax เป็นตัวชะล้างจารบี ไม่ได้หล่อลื่นอย่างที่เข้าใจ ฉีดไปตอนแรกอาจลื่น แต่แป๊บเดียวฝืด ที่รู้เพราะเคยฉีดโซ่จักรยาน)

ช่วงนี้หน้าฝนครับ รูกุญแจข้างในมีสนิมเกาะเป็นเรื่องปกติ ดอกไม่ได้มีปัญหาอะไร Grin
ขอบคุณครับ จะลองเป็นเบื้องต้นก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องเจอช่าง อิอิ
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 09:45:02 »

ฉีดโซแน๊ก ดีแป็บเดียวจริงๆ แต่ถ้าฉีดเพื่อล้างสนิมแล้วตามด้วยจารบีขาวดีกว่าครับ แทงเข้าออกบิดไปมาซัก 3-4  รอบเพื่อให้จารบีกระจายตัวครับ แต่วิธีนี้
ไม่ชอบอย่างเดียว กุญแจมันเลอะ เอาใส่กระเป๋ากางเกงเลอะทุกที
werapangree

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 10:41:47 »

ฉีดโซแน๊ก ดีแป็บเดียวจริงๆ แต่ถ้าฉีดเพื่อล้างสนิมแล้วตามด้วยจารบีขาวดีกว่าครับ แทงเข้าออกบิดไปมาซัก 3-4  รอบเพื่อให้จารบีกระจายตัวครับ แต่วิธีนี้
ไม่ชอบอย่างเดียว กุญแจมันเลอะ เอาใส่กระเป๋ากางเกงเลอะทุกที

บอกผมช้าไปแล้วครับ T_T เปื้อนจริงๆ ฉีดเมื่อไปเช้า เปื้อนกางเกงเลย
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 10:48:33 »

ของผมก็เคยฝืดนะ เวลาบิดแล้วไม่ยอมเด้งคืน ผมเอาเบ้าออกมาฉีดโซแนกทำความสะอาดเลยครับ (แต่ไม่ได้รื้อออกมาเป็นชิ้นๆนะ อิอิอิ) ฉีดไป บิดไป ฉีดพวกตามร่องกุญแจ ฟันกุญแจด้วย เพราะข้างในสกปรกมาก มันก็เด้งคืนเป็นปกติอ่ะครับ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 12:48:23 »

บอกผมช้าไปแล้วครับ T_T เปื้อนจริงๆ ฉีดเมื่อไปเช้า เปื้อนกางเกงเลย

ทิชชู ช่วยท่านได้ Grin

werapangree

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 15:04:55 »

ของผมก็เคยฝืดนะ เวลาบิดแล้วไม่ยอมเด้งคืน ผมเอาเบ้าออกมาฉีดโซแนกทำความสะอาดเลยครับ (แต่ไม่ได้รื้อออกมาเป็นชิ้นๆนะ อิอิอิ) ฉีดไป บิดไป ฉีดพวกตามร่องกุญแจ ฟันกุญแจด้วย เพราะข้างในสกปรกมาก มันก็เด้งคืนเป็นปกติอ่ะครับ

ผมฉีดแค่ในรู สงสัยต้องแงะออกมาดูแลซะหน่อย
werapangree

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 15:05:18 »

ทิชชู ช่วยท่านได้ Grin
จริงครับ ฮื่อๆ ช้าไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 19:20:48 »

ผลเป็นไงบ้างครับ Smiley

tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 01:08:06 »

โซแนคได้แค่เป๊ปเดียวคับ ล้างสนิมออก ถ้าฉีดแล้วลื่นไขคล่องก้ตามด้วยน้ำมันจักร หรือน้ำมันเครื่อง แนะนำน้ำมันจักร มันสามารถยึดเกาะได้ดีกว่าโซแนค

werapangree

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 10:56:38 »

ฉีดแค่ sonax ครับ ยังไม่ได้ใส่จารบี
เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปหาซื้อจารบีมาหยอดครับ

โทโยดะซัง

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013 01:42:28 »

ฉีดแค่ sonax ครับ ยังไม่ได้ใส่จารบี
เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปหาซื้อจารบีมาหยอดครับ

แล้วเอามาเล่าด้วยนะครับ ว่าผลออกมาอย่างไร แต่ผมเดานะ เลอะกว่าเก่า

karaboon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013 02:12:48 »

แล้วเอามาเล่าด้วยนะครับ ว่าผลออกมาอย่างไร แต่ผมเดานะ เลอะกว่าเก่า
ถ้าใส่กระเป๋ากางเกง ไม่อยากจะคิดตอนซักเลย
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์