AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 12:26:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาจานจ่าย 4afe 6สายคับ (พังอีกแล้วแต่แก้แล้วคับ+อีกหน่อยไม่มีของทำไงกัน?)  (อ่าน 5147 ครั้ง)
Autorun.inf
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013 17:08:08 »

ตามหาจานจ่าย 4afe 6สายคับ แถวสามพรานหรือละแวกใกล้เคียงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2013 14:49:40 โดย Autorun.inf » บันทึกการเข้า

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013 17:19:06 »

อาการหนักไหม ถ้ามัดสายไฟตัวนอกไม่เป็นอะไร เอาแบบสี่สายมา ยัดชุดนี้ลงไปก็ใช้ได้นะครับ

Autorun.inf

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013 17:56:21 »

อาการหนักไหม ถ้ามัดสายไฟตัวนอกไม่เป็นอะไร เอาแบบสี่สายมา ยัดชุดนี้ลงไปก็ใช้ได้นะครับ

วิธีที่น้าบอกคือทำยังไงอะคับ รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยคับ อาการตอนนี้คือ ขับๆอยู่ดับกลางอากาศ แล้วสตาร์ทไม่ติดคับ

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
Aim-Aem
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013 21:37:13 »

อาจเป็นที่คาปาซิเตอร์ พังตัวเดียวก็ได้ครับ มันลงกราวด์ ให้ช่างแกะดูครับ cap ตัวละ 150 บาท.
smilegames

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 01:01:15 »

อาการคล้ายของผมเลย วิ่งๆแล้วก็ดับไป เช็คไฟหัวเทียนมามั่งไม่มามั่ง ช่างฟันธงว่าเป็นที่จานจ่าย ผมเลยไปซื้อมาเปลี่ยนเลยของบิว ราคา 2800.- ครับ แล้วผมถอดอันเก่ามาดู สภาพดังรูปครับ ของผมตัวมัดสายไฟตามรูปคือด้านขวามือ มันเป็นตัวที่ 4 สายกับ 6 สายต่างกันครับ มันจะมีเฉพาะในตัว 6 สายครับ ถ้ามันไม่พัง ก็เอาตัวนี้ไปเปลี่ยนกับตัว 4 สายได้ครับ มันเป็นเหมือนสัญญาณว่าวิ่งครบรอบครับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 04:27:39 »

ถ้าน้าหาไม่ได้ ผมแนะนำให้เอา จานจ่าย 5A มาแปลงครับ ราคาจะถูกกว่าหาซื้อจานจ่าย 6 สายของ 4AFE มาก

รถผมก็ไปเอามาแปลงเหมือนกัน

ข้อดี
-ราคาถูกกว่า (6 สาย 4AFE ราคาเชียงกงไม่แน่ใจ แต่เท่าที่ดูมา ประมาณ 3000+ สภาพภายในก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร)
แต่จานจ่าย 5A ราคาที่ขายกันโดยประมาณ ก็ 1200 + ขึ้นไปครับ
-หาง่ายกว่า เพราะใหม่กว่า (ใหม่กว่านิสนึง)

ส่วนประสิทธิภาพ พอๆกันครับ

ข้อเสีย
-ไฟ Engine จะขึ้น ถ้าเช๊คโค๊ดก็จะเจอ 12 ครับ (กรณีถ้ารถมีปัญหา แล้วอยากเช๊คโค๊ด ถ้าเห็น CODE 12 ไม่ต้องคิดมากครับ
เพราะถ้าแปลงจานจ่าย 5A ลงไปมันเป็น 4 สาย มันจะไม่มีสัญญาณความเร็วรอบไปจาก Sensor ใน จานจ่ายครับ)
แต่ไม่เป็นปัญหา วัดรอบขึ้นตามปกติครับผม (ไม่แน่ใจ่ว่า 4AFE มันน่าจะอ่านสัญญาณจาก Crank Sensor ด้่วย มันเลยไม่มีผลในเรื่อง สัญญาณวัดรอบ)

ประมาณนี้ครับผม ส่วนเรื่องแปลงก็ แล้วแต่จะทำเลยครับ ส่วนมากนิยมปลอกสายไฟ จากสายหลัก (6 สายเดิม มันจะมีสีบอกอยู่) ให้เอาสายไฟตามสีของจานจ่าย 4 สาย
ไปเทียบแล้ว เกี่ยวมันให้ถูกสี ที่จำได้จะมี แดง-น้ำเงิน-ขาว-เหลือง อีก 2 เส้นรู้สึกจะเป็นสีเขียวกับ ขาวคาดดำนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนการเชื่อมสายไฟ (จริงๆ เจขอไม่เรียกว่าเชื่อมละกัน เพราะมันเป็นการเอาสายไฟไปพันไว้) ก็ปลอกสายเป็นข้อๆ ไว้ตามสายไฟสีต่างๆ
แล้วเอาสายไฟจากจานจ่าย 4 สาย ไปผูกไว้ แล้วทำการซีลด้วยเทปพันสายไฟอีกที เพื่อกันฝุ่น ความชื้นและไฟกระโดดข้ามเส้น

ส่วนอีกวิธีก็ ใช้จุ๊บ 6 สายของ 4AFE เลยครับ แต่ปลดล๊อคจุ๊บพลาสติก ดึงเอาสายไฟออกมา (มันจะติดจุ๊บมาด้วย เพราะมันจะเป็นเดือยหนีบอยู่)

แต่วิธีนี้ ก็ต้องจำตำแหน่งสายไฟไว้ด้วย ว่าสีไหนอยู่รู้ไหน แล้วแทงให้ถูก เพราะไม่งั้นจะต้องมานั่งจิ้มรูหา ขั้วที่ถูกครับ

ลองดูนะครับน้า
แท็ป รักษ์ภูมิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 08:21:13 »

มีร้านน้าอยู่ในซอยเอกชัย 132
แล้วจานจ่าย6สาย 4เอ ใช้กับ 7เอ ได้ไหมครับ

supernooky

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 08:26:09 »

จานจ่ายเหมือนกันหมด ต่างกันแค่จำนวนสายไฟ สีสายไฟก็เหมือนกัน สัญญาณเหมือนกัน
ทดแทนกันได้ แต่ใช้ความสามารถในการตัดต่อแปลงสายไฟเอานะครับ เพราะผมก็ทำ เอาของ 6 สายมาใส่ 5AFE 4 สาย 55+
  ฮิฮิ

ปั้น AE ดีก่า ^^
samakai

เทวดาหน้าหวาน 7a fe twin coil

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 10:23:24 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=105803.msg1836511#msg1836511
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 21:30:18 »

อาการคล้ายของผมเลย วิ่งๆแล้วก็ดับไป เช็คไฟหัวเทียนมามั่งไม่มามั่ง ช่างฟันธงว่าเป็นที่จานจ่าย ผมเลยไปซื้อมาเปลี่ยนเลยของบิว ราคา 2800.- ครับ แล้วผมถอดอันเก่ามาดู สภาพดังรูปครับ ของผมตัวมัดสายไฟตามรูปคือด้านขวามือ มันเป็นตัวที่ 4 สายกับ 6 สายต่างกันครับ มันจะมีเฉพาะในตัว 6 สายครับ ถ้ามันไม่พัง ก็เอาตัวนี้ไปเปลี่ยนกับตัว 4 สายได้ครับ มันเป็นเหมือนสัญญาณว่าวิ่งครบรอบครับ

โอ้ว น้าเกม ของผมก็งี้เลย ไส้แตกออกมาหมด ตอนแรกแกะกะลาครอบออกมาดู เอ๊ะ !? ขดลวดทองแดงมาจากไหนว่า กะลังจะไล่ต้นตอ ดึงไปดึงมา มาทั้งยวงเลย
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013 08:30:21 »

ผมพึ่งสอยจากน้า samza มา ของผมน้ำมันเครื่องเยิ้มออกตรงขั่วสายหัวเทียน น่าจะเป็นที่ซีลข้างในเสื่อม ไม่อยากซ่อม ซ่อมทีไรงานเข้าทุกที
khan_ae++101++
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013 15:33:34 »

มีเชียงกงขายของบิ้ว รับประกัน 7 วัน ราคาผมไม่แน่ใจระหว่าง 2500 หรือ 2800 ครับ เชียงกงที่เป็นตึกแถวตรงสวนสาธารณะที่ถนนเพชรเกษมตัดกับบรมราชฯครับ

ช้าก่อน!!! ท่านผู้เจริญแล้ว........................
เค้าว่ากันว่า รถแรงอยู่อู่.........แล้วรถกรูไม่แรงเสีอกไปอยู่กับเค้าทำไม???แสรดดดดด
ksd.

ขายล้อมือ1/2

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013 20:22:50 »

นอกจากเปลี่ยนคอล์ยเเล้ว  เปลี่ยนคอนเดนเซอร์เเล้ว เปลี่ยนโอริงเเล้ว เปลี่ยนซีลเเกนเเล้ว....ถ้ามันครบรอบอย่างที่ว่า มันก็พังได้รึป่าวครับ งงครับตัวไหน รูปไม่ชัด
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013 20:44:27 »

นอกจากเปลี่ยนคอล์ยเเล้ว  เปลี่ยนคอนเดนเซอร์เเล้ว เปลี่ยนโอริงเเล้ว เปลี่ยนซีลเเกนเเล้ว....ถ้ามันครบรอบอย่างที่ว่า มันก็พังได้รึป่าวครับ งงครับตัวไหน รูปไม่ชัด

อย่าไปงงครับ เอาเป็นว่าถ้าไม่มีสไปเดอร์แมนอย่างในรูป ก็อย่าไปยุ่งกับมันครับ มันเป็นเซนเซอร์ครับ มันจะพังเพราะฝาปิดมันแตกครับ

Instrument cluster J Mania
Autorun.inf

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013 16:39:47 »

คำนับ คำนับ คำนับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ แก้ได้แล้ว จริงๆได้ตั้งแต่วันที่ตั้งกระทู้แล้วคับ แต่ได้ตอนดึกๆเลย แรกเริ่มเลยลากไปให้น้าข้างบ้านที่เป็นช่างแกดูให้ แกเปลี่ยน คอนเดนเซอร์ คอยล์กับโมดูลมือสองใหม่ให้ครับ เบ็ดเสร็จหมดไป 2500 ผมถือว่าถูกนะ(คอยล์กับโมดูล 2000 คอนเดนเซอร์+หัวนกกระจอก 260 ค่าแรงแกแทบจะไม่คิด) เพราะน้าแกลองโทรหาของให้ หกสายหายากมาก ร้อนๆๆ เจ้าที่มีของคิด 4พันกว่า ยกธงขาว ทีแรกทำใจละว่าจอดหลายวันแน่ 4ทุ่มแกโทรมาว่าเสร็จแล้ว แกไปตามหาของให้ ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากเลยคับ คำนับ คำนับ คำนับ

Autorun.inf

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013 14:48:26 »

กลับมาอีกครั้งคับ หลังจากเปลี่ยนคอยล์+โมดูลไป ล่าสุดเมื่อวานสตาร์ทอยู่ดึงสายหัวเทียนสูบ 4 อยู่ดับเฉย งานเข้าเลย ตามช่างอู่ taxi มาดูไฟไม่มาหัวเทียน นั่งtaxi กลับบ้านเลย วันนี้เลยยกจานจ่ายไปให้เชียงกงซอยศิริชัยซ่อม รอช่างมาจากบางกรวย ปรากฎว่าคอยล์พัง แล้วมีกรอบอะไรไม่รู้ข้างในเหมือนมันจะหุ้มเส้นทองแดงอยู่แตก น่าจะเป็นลักษณะก่อนจะเป็นปัญหาของน้า smilegames เลยต้องยกลูกใหม่ ช่างขับรถกลับไปเอามา ช่างลองมาจากบ้านใช้ได้พอมาลองที่ร้านใช้ไม่ได้ ร้านตามคุณลุงคนนึงน่าจะเป็นขาประจำแกมีจานจ่ายสะสมไว้เอามาลอง 2 ลูกไม่ติด ปิดปาก กว่าจะได้ล่อไป 4 ลูก เหวอ ช่างใจดีลดให้เหลือ 3500 จาก 4000 กลับมาประกอบใส่สตาร์ทติด รอดตัวไป ร้อนๆๆ ครึ่งวัน จานจ่าย 4 ลูก 3500 กรอบกันเลย เวียนหัว
 ลองคุยกับช่างเรื่องเอา 4 สายมา สลับใส่ 6 สาย ช่างก็ยืนยันว่าได้แต่ต้องใช้วิธีสลับของข้างในเอา เพราะตอนนที่ลองก็มีเอาของ 4 สายมาสลับใส่ ตอนแรกกะจะให้หา 4 สายมาใส่เลยแต่ที่ร้านบอกเดี๋ยวนี้ 4 สายก็หายาก แล้วมีอีกคำถามถามน้าๆคับว่างี้อีกหน่อยถ้าหาจานจ่ายไม่ได้เราจะทำไงกันดีคับ ไม่ใช่นะ... คอยล์ของเทียบหลักร้อยนี่มันไม่ดีเลยเหรอคับ?

smilegames

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 08:42:28 »

ตอนผมไปซื้อ มีของบิว กับของเก่า ผมเลือกของบิวอ่ะ ดูแล้วสภาพดีกว่าเยอะ

Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 09:49:39 »

ผมสอย 6 สายมา เปลี่ยน 2500 ใส่ไปสตาร์ททิ้งไว้ประมาณ 15 นาที ดับ แล้วสตาทไม่ติดอีก ใส่ของเก่าที่น้ำมันเยิ้มติดเลย สงสัยคอยส์เสีย ดีที่คนขายคืนเงินให้ ตอนนี้ใส่แบบเยิ้ม คงลองซ่อมก่อน ซื้อเชียงกงตอนนี้ก็ 3000 ขึ้น เกิดซวยเจอเสียอีก แล้วไม่คืนตังงานงอกเลย
benmore05

ครอบครัว benmore05

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 11:21:40 »

มีทั้ง 4+2  และ 6+2  สภาพพร้อมใช้งาน  2800 บาท  โทรมาครับ  0841393508

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

แท็ป รักษ์ภูมิ

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 13:25:07 »

มีทั้ง 4+2  และ 6+2  สภาพพร้อมใช้งาน  2800 บาท  โทรมาครับ  0841393508

6+2 ใส่ 7เอ ได้เลยไม่ครับ หรือต้องแปลง

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์